อยากรู้วิธีเลี้ยงอ่าค่ะ
โดย นพพรรษ กำมเลศ - Friday, 14 December 2007, 07:04PM

คือเพิ่งได้หมาพันธ์บางแก้ว(อายุประมาณ2เดือน) เพิ่งเลี้ยงครั้งแรกในชีวิตเลยค่ะ

1.เค้าจะอย่านมประมาณอายุเท่าไหร่คะ

2.เค้าทำกิจวัตรไม่ค่อยเป็นที่เลยทำไงดี

3.เวลาจับเข้ากรงเค้าจะร้องเสียงดังมากใช่ร้องหาแม่หรือเปล่า

4.เค้าเริ่มจะหัดกัดแล้วหล่ะค่ะ จะฝึกยังไงดีคะ

5.เด็กๆจะดูได้ไหมคะว่าเค้าดุหรือเปล่า

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ไม่ต้องตอบหมดก็ได้ค่ะ

ตอบ: อยากรู้วิธีเลี้ยงอ่าค่ะ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Saturday, 15 December 2007, 02:21PM

ลูกสุนัขควรกินนมแม่อย่างน้อยสองเดือน เพราะนมแม่มีคุณประโยชน์ต่อลูกสุนัขในเรื่องของภูมิคุ้มกันโรค เขาไม่คุ้นเคยการการอยู่ในกรงคงต้องปล่อยให้เขาอยุ่ในกรงสักพัก เมื่อเขารุ้สึกคุ้นเคยเขาจะเงียบเสียงไปเอง เรื่องเสียงร้องคงต้องอดทน ถ้าไม่เป็นการรบกวนข้างบ้านจนเกินไป

เรื่องดุหรือไม่ คงขึ้นอยุ่กับการเลี้ยงดูเป็นส่วนใหญ่ การพาออกเที่ยวนอกบ้านให้คุ้นเคยกับคน กับหมา เขาก็จะไม่ค่อยมีปัญหาในเรื่องการความระแวง ส่วนเรื่องอื่นๆ ลอง Search คำ เช่น "ขับถ่าย" "กัด" ฯลฯ  ลองหาข้อมูลดูในเวป มีเรื่องราวให้ศึกษามากมาย เป็นเรื่องพื้นฐานที่ซ้ำๆ กันทุกปี ถ้านำไปปฏิบัติแล้วมีข้อสงสัยค่อยว่ากันอีกทีครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew