ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
โดย a pia - Wednesday, 12 December 2007, 04:24PM

คือว่า ลูกสุนัขที่เลี้ยงเนี่ย เมื่อวัน สองวันที่ผ่านมา ผมสังเกตุเห็นว่า มันมีหนังห้อยลงมาบริเวณช่วงคางอ่ะคับ เหมือนคนที่อ้วนๆ นะคับ ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่า เป็นโรคอะไรอ่ะป่าว อ๋อ! คือสุนัขตอนนี้อายุได้ 2 เดือนกว่าๆ แล้วคับ ผมมีรูปมาให้ดูด้วย รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยหย่อยนะคับ 
ตอบ: ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Wednesday, 12 December 2007, 08:39PM
  ลองเปิดขนดูว่ามีแผลหรือเปล่า แล้วที่บ้านมีสุนัขที่ใหญ่กว่าเขาเล่นด้วยกันหรือเปล่า อาจเกิดจากสุนัขเล่นกันแรงๆจนทำให้เกิดการอักเสบจนมันยุบลงก็จะเป็นแบบนี้ละครับ แล้วให้สังเกตุอาการให้ดี ถ้าวันดีคืนดีอาจจะบวมเป็นลักษณะถุงน้ำถ้าบีบไม่เจ็บก็คงไม่เป็นอะไรมาก แต่ถ้าให้แน่นอนอาจจะต้องไปเจาะ อย่างไรเสียก็ไม่ต้องกังวลมากนะครับ อาจไม่เป็นอะไรมากก็ได้ครับ
โดย a pia - Thursday, 13 December 2007, 05:28PM

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ อาจจะเป็นอย่างที่คุณว่านะ เพราะที่บ้านมีหมาตัวใหญ่อยู่ และชอบเล่นกันแรงๆอ่ะ

โดย hudiny bangkaew - Thursday, 13 December 2007, 07:59PM

ไปหาหมอคับแน่นอนสุด    เอาที่แน่นอน  ก็ไปที่เกษตร  ไม่ไว้ใจนิสิต  เค้าก็มีบริการ พบกับ  อาจารย์หมอ ได้คับ  ลองถามดู  ได้คับ  ที่เกษตร  แน่นอนคับผม  ยืนยันคับ 

โดย อนุวัฒน์ กุลสอน - Friday, 14 December 2007, 02:22PM

ทางที่ดี......ผมว่า น่าจะพาไปพบหมอให้เร็วที่สุดนะครับ

สำหรับผมมองว่า..อาการน่าเป็นห่วงนะครับ  เพราเมื่อปีที่แล้ว มีประสบการณ์

ทำให้ต้องสูญเสียเจ้าตัวน้อยไป ด้วยอาการเริ่มต้นคล้ายๆแบบนี้ (ต่อมน้ำเหลืองโต)

ซึ่งสุดท้ายจนกลายเป็น "ไข้หัดสุนัข".....ไวรัสร้าย ไม่มียารักษาให้หาย

หมอดี....สุนัขใจสู้  เจ้าของสู้.....หมดไปหลายหมื่น มีเงินเท่าไหร่ก็ไม่สามารถยื้อ

ชีวิตเขาไว้ได้........ของค้นกระทู้เก่าๆ  เรื่องของ " นายเก้าล้าน...ยอดนักสู้ " ดูนะครับ 

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 14 December 2007, 02:49PM

จริงๆแล้ว ไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้เลย แต่อ่านของคุณอนุวัฒน์ แล้วน่ากลัวจัง ถ้าคุณรักหมาของคุณ และไม่อยากเสียใจ รีบมาไปหาหมอที่โรงพยาบาลเถอะ จะได้รีบรักษา (เจาะเลือดน่าจะรู้นะ) รพ.เกษตรฯ รพ.จุฬาฯ ก็ได้เลือกที่สะดวก แต่ขอเน้นให้ไปโรงพยาบาลนะ จะได้ไม่เสี่ยง ไม่รู้เป็นอะไรไม่ค่อยไว้ใจคลีนิค แต่ถ้าเรื่องเล็กน้อย ถึงจะไปคลีนิค

โดย อนุวัฒน์ กุลสอน - Friday, 14 December 2007, 04:57PM

ลองอ่านในกระทู้ นี้ดูนะครับ

ลูกบางแก้ว.....อายุ 2 เดือน เป็นไข้หัดสุนักครับ ใครมีทางช่วยได้บ้าง

อยู่ใน http://www.bangkaew.com/elearning    เริ่มลงไว้เมื่อวันที่ 18 ม.ค.2007

....

....

ทุกวันนี้ยังฝังใจกับวีรกรรม...." นายเก้าล้าน "

อย่าปล่อยให้เรื่องเล็กๆ แค่อาการบวมที่คอกลายเป็นเรื่องที่สายไป รีบส่งตรวจพิสูจน์

ให้แน่ใจ  หากเป็นอะไรแล้วเรารู้เท่าทันจะได้แก้ไขทัน  ขอให้สิ่งเกิดกับเจ้าตัวน้อย

ของคุณ...เป็นเพียงอาการฟกช้ำ เพราะซน หรือ  แค่แมลงสัตว์กัดต่อยพอ

อย่าให้สิ่งเลวร้ายนั้นเกิดขึ้นกับใครอีก..............สาธุ

โดย นพพรรษ กำมเลศ - Friday, 14 December 2007, 07:48PM

น่าจะไปหาหมอนะคะ เด๋วจะเกินเยียวยา

อ่านของข้างบนแล้วชักๆตจะกลัวสุนัขตัวเองแล้วจิ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew