หมาอยู่บ้านตัวเดียว
โดย นัฐวุฒิ มาสุขฆะ - Monday, 3 December 2007, 11:47AM

สวัสดีครับ

กระผมมีปัญหาถามผู้รู้ทุกท่านดังนี้

ผมมีหมาบางแก้วอายุ 3 เดือน อยู่บ้านตัวเดียว

1.มันอยู่บ้านตอนกลางวันแล้วผมไปทำงานเพื่อนบ้านบอกว่ามันร้องตลอดเวลาเป็นเพราะมันยังเด็กหรือเปล่า

2.ถ้ามันอายุมากกว่านี้จะยังเป็นแบบนี้อีกหรือไม่

ตอนนี้ผมแก้ปัญหาโดยการนำไปฝากเพื่อนบ้านเลี้ยงแล้วตอนเย็นผมจึงไปรับกลับ

ช่วยตอบหน่อยนะครับ

น้องใหม่

ตอบ: หมาอยู่บ้านตัวเดียว
โดย ramarita Ritt - Monday, 3 December 2007, 02:15PM

สวัสดีค่ะ คุณ นัฐวุฒิ มาสุขฆะ

ดิฉันอ่านกระทู้ไปก็อมยิ้มไป ค่ะ คุณเป็นคนน่ารักจริงๆ

น่ายินดีกับเจ้าเด็กน้อย ด้วยนะคะที่มีเจ้านายที่เป็นหน่วงเป็นใย

ไม่ต้องห่วงเลยค่ะ เค้าฉลาดพอที่จะอยู่ได้ เอาตัวรอดได้ รับประกันค่ะ

หนุ่มๆที่บ้านสองตัว ดิฉันเปล่อยเอาไว้ เฝ้าบ้านเลย เค้าก็เคยงองแง

โตสักหน่อยก็ เข้าใจค่ะ

โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 5 December 2007, 09:39PM

บางแก้วเป็นหมาที่ต้องให้เวลาเขามากหน่อย 

การไปฝากเพื่อนบ้านเลี้ยงอาจเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ทางที่ดีควรฝึกมันให้อยู่เองได้ตามลำพัง   หาเพื่อนให้มันดีที่สุด

ถ้ายังไม่พร้อม  ก็หาของให้มันกัดแทะเล่น     หาเสื้อผ้าเก่าๆที่มีกลิ่นตัวเราให้มันได้นอนเล่น   อย่าไปขังกรงหรือล่ามโซ่  ถ้าจำเป็นให้กักบริเวณ

เปิดเทปเพลงเสียงของเราให้มันฟังบ่อยๆ ทั้งตอนที่เรอยู่และไม่อยู่  เพื่อให้มันรู้สึกอุ่นใจว่าไม่ได้ถูกทอดทิ้ง

โบ ปิงปอง และด็อตคอม จะอยู่ตามลำพังในช่วงกลางวัน (ช่วงนี้ อาม่าไปเข้าโรงพยาบาล   ไม่อยู่บ้าน)   กลางวันส่วนใหญ่มันจะหลับนอนกัน  แล้วจะตั้งตาคอยการกลับมาของสมาชิกคนอื่นๆในเวลาเย็น   เคยทิ้งให้มันอยู่ตามลำพัง 3 วัน    ตั้งอ่างน้ำและอาหารให้พอเพียง   และฝากคุณพชรมาช่วยดูด้วย  มันก็อยู่กันได้

โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Thursday, 6 December 2007, 08:55AM

ขนมต้ม กับมะขามก็อยู่บ้านกันเองตามลำพังในช่วงที่คนในบ้านออกไปทำงานกันหมดค่ะ  แต่ไม่เคยมีปัญหาร้องกวนอะไร อาจเพราะเค้ามีเพื่อนอยู่ด้วยกันก็ได้ค่ะ

ถ้าเลี้ยงไหวก็ลองหาเพื่อนให้เค้าสิคะ หรือทำตามที่คุณ DOTCOM แนะนำก็เป็นวิธีที่ดีค่ะ  ขอให้หมดเรื่องกังวลเร็วๆ นะคะ

โดย neunghathai kladmee - Sunday, 27 April 2008, 11:42AM
  ต้อง...ตอนนี้หมาของต้องยังร้องอยู่รึเปล่า...แนะนำให้เอามั๊ย..หาคนช่วยเลี้ยงดิจะได้มีคนดูแลทั้งหมาทั้งเจ้าของหมา....หนึ่งเอง...โทรหาหน่อยดิ 085-966-5721
โดย leo ubon - Monday, 28 April 2008, 12:44AM
  พาไปฝากคนอื่นก็ดีค่ะ แต่อย่าให้ทำร้ายหมาก็พอ แสดงว่าหมาต้องการเพื่อน บางตัวก็ไม่ต้องการเพื่อน สามารถอยู่ได้เอง ถ้าโตขึ้นก็จะดีขึ้น แต่ต้องมีกรงให้ หรือจำกัดบริเวณ  ถ้าไม่จำกัดบริเวณ ก็จะเป็นเหมือนหมาของเรา
โดย โมโจ คนกำแพง - Monday, 28 April 2008, 10:46AM

ไม่ต้องห่วงค่ะถ้าอยู่ตัวเดียวโวยวายบ้านแตกเลยทั้งเห่า หอน สารพัด ตอนเด็กโมโจก็เป็น บังเอิญมีแมว กับหมา ข้างทางมาอยู่ด้วยเลยเงียบได้ เดี๋ยวจะให้พี่ข้าวตังมาตอบน่ะค่ะเพราะอยู่ตัวเดียวตั้งแต่เล็กเลย...

โดย โมโจ คนกำแพง - Monday, 28 April 2008, 10:56AM
  ปล. เอามาเลี้ยงตอน สามเดือน หรือเด็กกว่านี้ค่ะ
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Monday, 28 April 2008, 03:06PM

สวัสดีค่ะ คุณ นัฐวุฒิ มาสุขฆะ

เอามาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆเลย หรือว่ามาตอน 3 เดือนค่ะ

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ พอเค้าโตขึ้นเค้าจะปรับตัวได้เอง  ข้าวตังตอนมาใหม่ๆ  36 วัน ร้องบ้านแทบพัง เกรงใจเพื่อนบ้านมากเลย เพราะไม่มีใครอยู่ไปทำงานทั้งคู่ บางวันถึงจะมีคนอยู่บ้าง มียายเข้าไปเล่นด้วยบ้าง แต่ก็ร้องช่วง 2-3 วันแรกเศร้า หลังจากนั้นเค้าก็ดีขึ้น ยักคิ้ว อยู่คนเดียวได้ เอาลูกบอล+ตุ๊กตา+กระดูก ทิ้งไว้ให้แทะเล่นแก้เหงา(ของเล่นเยอะเชียว) ตอนนี้ทิ้งไว้ได้เลย แต่เค้าจะรอคอยการกลับมาของเราแล้วดีใจสุดๆ กระโจนจนเกือบถึงหน้าเลย(มีเลียด้วย) บางครั้งต้องอุ้มถึงจะหยุด

โดย neunghathai kladmee - Monday, 28 April 2008, 08:26PM
  ข้าวตังน่ารักมาก ๆๆๆๆ ค่ะ
โดย pairoj toewiwat - Monday, 28 April 2008, 09:45PM

พี่ตัง ตอนเด็ก ๆ เราหน้าตาคล้าย ๆ กันเลยนะพี่ โดนเฉพาะมาร์คที่หน้าผากอ่ะพี่
โดย Chaiwat S. - Monday, 28 April 2008, 11:15PM

อย่าลืมนะครับ คุณต้องเตรียมน้ำให้เขากินได้ตลอดวัน ควรใส่ภาชนะที่แข็งแรง หากเขาเล่นก็ต้องไม่ล้มคว่ำ ไม่งั้นเขาอาจจะอดน้ำได้ ควรทิ้งของเล่น เศษผ้าหรือกระดูกต้มสุกไว้ให้เขาแทะ ไม่กี่วันเขาคงปรับตัวได้

ทำไมเลี้ยงตัวเดียวหละครับ เขาก็มีสิทธิ์เหงาเหมือนคนนั่นแหละ อยากให้เลี้ยงอีกตัวนะครับ จะได้มีเพื่อน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew