ตอบ: เคล็ดการฝึกสุนัขที่ผมคิดว่าใช่ คือความหนักแน่น และการทำตัวเป็นผู้นำ
โดย นินจา ตัวแสบ - Friday, 30 November 2007, 12:12PM

เชื่อไหมครับว่า ผมชอบคุยกับที่บ้านผมว่าบางแก้วดุน่ารักเฝ้าบ้านดี แต่ท่านบิดและมารดาของผม บอกว่าไม่เห็นมันจะเคยเห่าเลย คำตอบครับคือถ้าไม่เข้ารั้วบ้านมาไม่เป็นไร  มายืนเรียกเจ้าหมาผมไม่สนแต่อย่าเข้ารั้วมา ไม่งั้นเห่าตัวเดียวมาทั้งฝูง ใครวิ่งหนีไม่ทันซวย (ถ้าวิ่งนะครับ) แต่ถ้านิ่ง แล้วเจ้าหมาจะเห่าต่อจนกว่าจะมีเสียงคนในบ้านตะโกนออกมา  เช่น เอ้ย  เดี๊ยวเหอะ  (อ่านเป็นเสียงตะโกนประมาณว่าดังมาจากในบ้าน  แล้วมันก็จะแบ่งเป็น 2 กลุ่ม  มาที่ผมซึ่งเป็นต้นเสียง 1 กลุ่ม เฝ้า ผู้บุกรุก 1 กลุ่ม  เยี่ยมไหมล่ะครับ  แต่ก็มีเรื่องแปลก 1 เรื่อง  คือช่วงฤดูสัด  มีตัวผู้เข้ามากัดกับ  นินจา มันคือเจ้าหมาเก่าของผมเองตอนเด็กมันเดินหายไป (ตัวที่เคยบอกว่าเป็นหัดแล้วหาย ) ดูในกระทู้เก่าครับ มันกลับว่าพร้อมความถึก  ว่าไปมันก็ไม่รักดีชอบตามไปอยู่บ้านคนอื่นไม่รู้ว่าทำไมมันทำอย่างนี้ 2-3 ครับแล้ว ไปแล้วไม่กลับบ้านตัวเอง ประมาณ  3-4 เดือนมันจะกลับมาเยี่ยมบ้านประมาณ 5 นาที (น้องสาวมันอยู่ที่บ้านผม ชื่อนมสด) มันกัดกับนินจา แทนที่พวกที่เหลือในบ้านจะช่วยกันกัดเจ้าสลัด (ชื่อสลัด   พี่ชายของนมสด)  แต่ดันมารุมกัดนินจาซะสะบักสะบอม  จนหูทะลุไปเลย ก็งงไปทั้งบ้านว่ากัดผิดตัวหรือนินจาชอบกวนตี..ตัวอื่นเลยได้โอกาสสั่งสอน  แต่ตอนนินจาฟิตเหมือนเดิมเล่น (ตัวไม่ใหญ่  แต่เจ้าเล่ห์  รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี  ใจถึงถ้าผมอยู่ นี่คือคติของนินจา)  แล้วเจอกันอีกครับไม่แน่คืนนี้อาจลงรูปฝูงได้ ถ้าว่างมากต้องอ่านหนังสือครับ เพราะเรียนเนฯ  เล่นเนทตอนทำงานอย่าบอกใครนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew