บางแก้วสีขาวดำ ทำไมมันหายากจังครับ และราคามันเท่าไหร่อะ
โดย semakutek L - Monday, 26 November 2007, 03:25PM

พอดีคิดถึงหมาตัวเก่าที่อยู่กับเรามาตั้งแต่เด็ก

ประทับใจน่ะครับ

ประมาณว่าเป็นหมาที่สีขาว แต้มดำ หน้าแบ่งดำ(ขาวสะอาดจริงๆตัดกับสีดำสนิทจริงๆ)

สีดำ ก็ดำเงา ไม่ใช่ดำเป็นจุดแต้มๆอ่ะ

นิสัยก็ดี๊ดี

ส่วนตัวกับนิสัยบางแก้วที่เคยเจอมาทำให้ผมประทับใจมัน
เพราะไม่เคยเจอหมาตัวไหนในโลกที่นิสัยเป็นแบบนี้จริงๆ

ตอนสมัยที่เราเลี้ยงหมาตอนแรก (ก็บางแก้วนี่แหล่ะ)

ตัวนี้มาอยู่กับผมตอน 4 ขวบ  

ผมเป็นนายมัน

ตอนเด็กๆผมชอบเรียกมาขี่ (หมาตัวใหญ่ดี)

มากอดทุกวัน
ต่อหน้ามันเป็นหมาที่สุภาพเรียบร้อย

โตขึ้นมา มันทำตัวเป็นทาสเราทุกอย่าง
ลองคิดถึงสภาพที่เจ้านายเป็นเด็กประถมต้น
ลงมือลงเท้า ได้หนำใจ โดยที่หมาไม่ยอมโต้ตอบ ยอมให้ทำแต่โดยดี  
เวลาได้ยินเสียงเราก็จะวิ่งมาหาโดยไว  ทั้งตอนออกจากบ้าน หรือกลับจากโรงเรียน
แม้จะเรียกมายำหมา มันก็มา และยอมยืนนิ่งแต่โดยดี -_-"
เวลาเรายืนมันก็หมอบ ต่อหน้าตรงเท้าเรา   
เวลาเราเดินมันก็จะตาม

ถึงกระนั้นมันก็ยังรักเรา จนมันตาย ....

(ตอนเป็นเด็กผมชอบยำตีนหมาครับ แต่โตขึ้นมาไม่เป็นแล้วนะ- -")

แต่นิสัยนึงที่เรามารู้คือถ้ามันหนีออกบ้านมันจะกัดคน(และจมเขี้ยว)
มันชอบหนีออกจากบ้านไปว่ายนํ้าเล่นที่คลอง หรือพงหญ้าแถวบ้าน

ใครๆก็เล่นกับมันไม่ได้ถ้าไม่ใช่เราและคนในบ้าน
ที่สำคัญ มาเล่นกับเราด้วยก็ไม่ได้ครับ (หมามันอิจฉา จะกัด555+)

ถ้ามีแมวข้างบ้านหลุดเข้ามา  แน่นอนว่าแมวตัวนั้นตายแน่นอน
หรือนกพิราบ หรือนกเขาชวาข้างบ้านบินลงมากินเศษข้าว
มันจะถูกเก็บ แล้วเอาซากมาให้เราประจำ

ดูแล้วก็น่ารักดี

แต่ปี 2544 มันก็จากไปอย่างสงบ เพราะเป็นพยาธิหนอนหัวใจ

เฝ้าตามหา หมาสีดำ หน้าแบ่งดำ จมูกดำ มาร์คกิ้งดำ ก็ไม่เคยพบเจอ

เจออย่างมากก็ขาวดำ แต่ดำแปลกๆ ไม่ใช่ดำสนิทและดำเงาอ่ะ

พอปี 2546 พี่เราก็หาบางแก้วมาเลี้ยงอีกตัว

ได้ยินมาว่าลูกแชมป์ พ่อแชมป์แม่แชมป์ ตัวนี้มันอะไรก็ไม่รู้

ไม่สวย ไม่น่ารักเท่าตัวที่เราเคยเลี้ยง มันสีขาว-นํ้าตาล-เทา
เลี้ยงไปเลี้ยงมา มันกัดป้าเรา (คนให้ข้าวให้นํ้ามันด้วยแหล่ะ)

แผลไม่ใหญ่หรอก แค่เย็บไปสิบยี่สิบเข็ม พร้อมกับรูสี่รูที่ขา

ตัวนี้อยู่ได้ไม่นาน ก็ตาย เพราะทำหมันแล้วมันถอดคอล่า(ที่ครอบหัว)
แล้วกัดแผล ลากใส้ตัวเองออกมา   พอคนมาเจอมันก็วิ่งไม่ให้จับ และลงไปแช่อ่างบัว

สุดท้ายก็ติดเชื้อในกระแสโลหิตตาย -_-"

พูดไปพูดมา ช่วงนี้เลยเหงาฮะ

เลยไปหาบางแก้วมาเลี้ยงอีกตัว แต่เอ่อ เลี้ยงไปเลี้ยงมา

ความรู้สึก หน้าตา นิสัยมันไม่เหมือนบางแก้วตัวที่เราได้มาเลี้ยงตอนเรา 4-5 ขวบ

อืมถ้าตอนนี้ผมจะหาบางแก้วสีดำเหมือนเดิม จะพอไปหาได้ที่ไหนมั่งครับเนี่ย

ตอบ: บางแก้วสีขาวดำ ทำไมมันหายากจังครับ และราคามันเท่าไหร่อะ
โดย semakutek L - Monday, 26 November 2007, 03:29PM

อยากจะหาบางแก้วสีขาวดำ ขาวดำสนิทจริงๆ มาร์คกิ้งแต้มดำที่สะโพก หน้าแบ่งดำได้สัดส่วน

ผมต้องไปหาที่ไหนอะครับ

ไหนๆก็ไหนๆละ จะได้หามาเป็นเพื่อนต่างเพศให้ตัวในรูปเลยอะคับ

ใจจริงอยากให้มันเหมือนตัวเก่าด้วยน่ะครับ (คิดว่าถ้าผมได้มา ทุกคนในบ้านคงดีใจ)

เพราะทุกคนในบ้านรักหมาตัวนั้นมากที่สุดล่ะ

(มันตายไป มีแต่คนร้องไห้ แต่หมาตัวอื่นตายไปยังไม่เศร้าเท่าตัวนั้นเลยอ่ะ)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew