ช่วยด้วย ซาลาเปาขนร่วง ทำไงดี
โดย salapao hakao - Friday, 23 November 2007, 12:50PM

ช่วงนี้ซาลาเปาขนร่วงมาก ช่วงหน้าหนาวบางแก้วไม่น่าจะถ่ายขนใช่ปล่าวครับ

ตอนนี้อายุ 1 ปี 1 เดือน แต่ขนร่วงเยอะมาก เต็มกรงเลย ไม่รู้ว่าเป็นปกติ หรือต้องทำอย่างไร ใครรู้ช่วยตอบที

ตอนแรกคิดว่าจะได้เห็นเจ้าซาลาเปาขนฟูรับหน้าหนาว  ว้า กลายเป็นร่วงไปเสียนี่ หวีสางทีได้เป็นกำๆ เฮ้อ! กลุ้ม

พ่อซาลาเปา

ตอบ: ช่วยด้วย ซาลาเปาขนร่วง ทำไงดี
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 23 November 2007, 04:53PM
  2 ปีติดๆ ที่เจ้าหมีขนร่วงช่วงเดือน พ.ย-ธ.ค แต่ปีนี้ร่วงช่วงเดือน ก.ย. ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ก็หาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน ช่วงนั้นมีเห็บ ไปหาหมอเขาก็ให้ยามาทาและก็ยากินแก้เห็บ หมอบอกว่าอาจจะแพ้น้ำลายเห็บ แต่ปีที่แล้วก็ร่วงช่วงเดือนเดียวกันก็เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ คงจะผลัดขนมากกว่า  ก็ลองดูกันไปซักประมาณ 10-15 วัน เดี๋ยวจะมีขนใหม่ขนเองนะค่ะ ช่วงคงจะหมดหล่อสักหน่อย ตามสภาพ เดี๋ยวก็หล่อรอหน่อยนะ ซาลาเปา เพราะตอนนี้หมีเริ่มหล่อแล้ว
ตอบ: ช่วยด้วย ซาลาเปาขนร่วง ทำไงดี
โดย hudiny bangkaew - Friday, 23 November 2007, 07:16PM

เจ้าไม้ของผมก็เป็นขนร่วง  แถมมีอาการที่ผิวหนัง  พอดีวันนี้ได้มีโอกาส ไปพบหมอหมาเลยถามซะเลย  หมอหมา  ให้ความเห็นว่า  ช่วงหน้าหนาวอากาศเปลี่ยน  ขนจึงร่วงได้  ยิ่งใต้กรง  กวาดออกมาเลยคับ  เต็มเลย  ผมถามว่าทำไมจึงร่วง  มีคำตอบแค่ว่า  เพราะอากาศเปลี่ยนเเปลง  บ่อยหรือไม่บ่อยไม่รู้นะคับ  ^^"   ดูแล้วนะคับ  สวมเสื้อ  หรือ  พันผ้าให้หน่อยน่าจะดีนะคับ  เพราะโดยส่วนตัว  ผมก็ไม่ค่อยเชื่อใครอยู่แล้วคับ  เชื่อแค่ประสบการณ์  ยิ่งบางคนบอกว่าศึกษาเองรักษาเอง  อันนี้ต้องระวังให้มาก  เพราะเค้าไม่มีความรู้จริงๆ  ใช้แค่ประสบการณ์  ก็เหมือนเราๆเลี้ยงละคับ  แต่หมา  มันไม่เหมือนกันทุกตัวหรอกนะคับต้องระวังให้มาก   

นี่รูปเจ้าไม้คับ

โดย salapao hakao - Friday, 23 November 2007, 11:46PM

ร่วงจนน่าใจหายครับ  ถ่ายรูปหลังอาบน้ำแล้วแปรงขนมาให้ดู โอ้ แม่เจ้า แทบทอเป็นพรมได้ จับตรงไหนหลุดตรงนั้น อาการผิวหนังก็ไม่ชัดเจน แต่มีบางจุดเหมือนเป็นเรื้อนแห้ง แต่ไม่มาก เพราะซาลาเปาก็เคยเป็นแต่ขนไม่ร่วงขนาดนี้ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าควรพาไปหาหมอ หรือใจเย็นๆ จะได้ไม่เสียสตางค์

ตอนนี้เหมือนอีที เลยครับ

พ่อซาลาเปา

โดย salapao hakao - Friday, 23 November 2007, 11:48PM

เอารูปขนที่ร่วงเฉพาะตอนแปรงเมื่อครู่มาให้ดู ยังไม่นับรวมตอนอาบน้ำที่หลุดร่วงเต็มสนามหญ้า  นี่ถ้าเป็นคนก็หัวใกล้ล้านแล้ว

พ่อซาลาเปา

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Saturday, 24 November 2007, 12:51PM

ดูที่ผิวหนังถ้าปกติ เขาไม่คัน ไม่เกา  ก็สบายใจได้ คงเป็นการผลัดขนมากกว่า ใช้เวลา 2-3 เดือน บางตัวเวลาขนร่วงกลายเป็นหมาหมดความสวย หมดความหล่อไปเลย บางตัวค่อยๆร่วง ขนใหม่ค่อยๆขึ้นทดแทน  บางแก้วยิ่งผลัดขน ยิ่งแก่ ยิ่งสวย  ลองสังเกตุเลิกขนเขาดูบริเวณผิวหนัง จะเห็นขนใหม่เล็กๆ แซมทดแทนขนที่หลุดออกไป 

บางตัวผลัดขนปีละครั้ง บางตัวปีละสองครั้ง ครั้งละประมาณ 2-3 เดือน ยิ่งผลัดครั้งที่สอง สาม หลังจากที่ขนแน่นแล้ว ขนจะร่วง ฟุ้ง จับเป็นหลุด ทางที่ดีใช้หวีสางขนช่วย จะช่วยการฟุ้งกระจายได้มาก สางที่นึงเตรียมถุงพลาสติกใบย่อมๆ ไว้ได้เลย ที่เห็นในรูปนั่นยังน้อย ลองใช้หวีสางแล้วจะเห็นว่ามันร่วงเยอะมาก การร่วงบางที่ ไม่เท่ากัน มากบ้างน้อยบ้าง ส่วนใหญ่บริเวณคอ แผงหลัง ที่ขนแน่นจะร่วงมาก

โดย hudiny bangkaew - Saturday, 24 November 2007, 08:12PM

ถามหมอหมาให้แล้วนะคับ  ว่าช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยอยู่ดีๆหนาวขึ้นมาเฉยๆ  เป็นกันหลายตัวเลยคับ  ที่  รพ.  หมอหมาก็มีคนพามาหา  ไม่ใช่เจ้าบางแก้วอย่างเดียวพันอื่นก็ด้วย  หมอหมาแนะนำว่า  ถ้าขนร่วง  แล้วไม่เป็นวง  ก็ไม่เป็นไร  แต่ถ้าเป็นวง  เมื่อไหร่  ให้สังเกตมีจุดแดง  แล้วเป็นหนองหรือมีจุดแดงช้ำๆหรือเปื่อยๆหรือไม่  ถ้าใช่  รีบพบแพทย์โดยด่วนคับ          เจ้าไม้ผมก็ร่วง

โดย salapao hakao - Sunday, 25 November 2007, 12:51AM

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ  วันนี้ซาลาเปาขนร่วงไม่เยอะ ผมกำลังบำรุงให้อ้วนขึ้น ให้กินนมชงของลูกสาววันละแก้ว 

เพียงแต่สงสัยว่า อากาศเย็นลงบางแก้วไม่น่าจะถ่ายขน หรือขนร่วง  ตอนนี้ก็คอยสังเกตขนที่ร่วง แต่ตอนนี้เจ้าซาลาเปาไม่ได้แสดงอาการคันครับ

ถาม :  หมาตัวผู้ติดสัตว์ ตอนอายุเท่าไร ดูเจ้าซาลาเปาของผมอ่อนต่อโลกมากครับ

พ่อซาลาเปา

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 26 November 2007, 11:16AM

เมื่อปีที่แล้วเจ้าหมีร่วงมากกว่า ซาลาเปาอีก แทบจะไม่เหลือขนเลย มีที่ไม่ค่อยร่วงก็จะเป็นส่วนของหัว นอกนั้นโก๋นเลย ใจหายเหมือนกัน แต่ก็กลับมาเหมือนเดิม เป็นมา 2 ครั้งแล้ว ก็เลยชิน แต่ปีนี้ร่วงไปแล้ว ไม่รู้ว่าปีใหม่จะร่วงอีกมั๊ย ไม่ต้องกลัวนะซาลาเปา เดี๋ยวก็หล่อเหมือนเดิม ไม่ต้องตกใจ

โดย sumo kalamair - Monday, 26 November 2007, 01:27PM

โถ พี่ซาลาเปา ขนหายไปเยอะเลย น่าสงสาร ขอให้ขนกลับมาไวไวนะครับ

ปล. คุณพ่อซาลาเปาใส่ปลอกคอเจ้าซาลาเปาตลอดเวลาเลยหรือครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew