อยากได้วิธีเลี้ยงสุนัขค่ะ(ช่วยหน่อยนะค่ะ)
โดย tipparatn thamprycha - Thursday, 15 November 2007, 08:16PM

สวัสดีค่ะ  หนูเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงบางแก้ว ตอนนี้อายุ 2 เดือนค่ะ  หนูเลี้ยงหมาพุดเดิ้ล และชิสุไว้ด้วยอย่างละตัว  รวมบางแก้วด้วยตอนนี้เป็น 3 ตัวแล้วค่ะ  หนูเพิ่งมาวันนี้เองค่ะ  ซื้อจากคอกสีหราช  หนูไม่มีความรู้เรื่อหมาพันธุ์นี้เลยค่ะเลยอยากรบกวนช่วยให้ข้อมูลหน่อยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ตอบ: อยากได้วิธีเลี้ยงสุนัขค่ะ(ช่วยหน่อยนะค่ะ)
โดย อำพน พิทยาธรพิทักษ์ - Friday, 16 November 2007, 03:03AM

หวัดดีครับ   ผมก็เลี้ยงบางแก้ว คู่กับพุดเดิ้ล ซื้อมาจาก ตลาดนัดคลองถมชลบุรี จากการที่เลี้ยงรวมกัน มีข้อควรระวัง อย่างเดียวครับ คือการ อย่าให้ บางแก้วนั้นแสดงตนเป้นใหญ่ ถ้าไม่งั้นโตมาแล้วจะข่ม พวกเก่าๆๆ หมดเลยครับ

การให้อาหารควรให้ กินด้วยกันตั้งแต่เด็กๆๆ อย่าแยกนะครับ เด่วโตมา จะหวง

ผมเลี้ยงอย่างนี้มา ก็ ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ผมเลี้ยงบางแก้ว 2 พุดเดิ้ล 2อย่างละ 1 คู่ แล้วบางแก้วจะมีนิสัยอย่าง คือการให้ความสำคัญกับเค้ามากเค้าก็จะแสดงตนว่าเป้นจ่าฝูง ข้อควรระวังนี้สำคัญที่สุด  ที่บ้านผมบางแก้ว จะมีนิสัย ขี้เล่น แล้วไม่หวงของกินครับ แล้วก็ เลี้ยงปล่อย ไม่ขัง แต่หลังๆๆมานี่ขังตัวผู้ไว้ เลยดุไปเลยครับ

ตอบ: อยากได้วิธีเลี้ยงสุนัขค่ะ(ช่วยหน่อยนะค่ะ)
โดย tipparatn thamprycha - Friday, 16 November 2007, 12:41PM

ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำแนะนำ  ขอบคุณค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew