บางแก้วขนสั้น กัน ขนยาว อันไหนบางแก้วของจริง
โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 13 November 2007, 08:20PM

เข้ากระทู้กันดีกว่านะคับ  ตามที่พี่ปิงปองเสนอ  มีเรื่องที่จากจะถามเกี่ยวกับ  ผู้มีประสบการณ์มากๆ  ว่าทำไมแต่ก่อนบางแก้วถึงขน  ไม่ยาวมากนัก  แต่เดวนี้  ทำไมมันช่างยาวเหลือเกิน  เพราะโดยส่วนตัวผมชอบแบบขนสั้นมากกว่า  รบกวนด้วยนะคับ
ตอบ: บางแก้วขนสั้น กัน ขนยาว อันไหนบางแก้วของจริง
โดย kunlo kennel - Wednesday, 14 November 2007, 06:22PM

hudiny bangkaew    ขอแจมด้วยนะครับ   บางแก้วต้องขนยาว  มีขนสองชั้นมาตรฐานเขาก็เขียนไว้   ในกรณีขนสั้น   มีข้อสงสัยคือ

1.สุนัขอยู่ระหว่างการเป็นโรคผิวหนังหรือถ่ายขนแต่

2.มีสายเลือดไม่เข้มข้น คืออาจมีสุนัขพันธ์อื่นผสมมาประมาณสามช่วงบรรพบุรุษ  เพราะถ้าสายเลือดแท้ขนต้องยาว มีขนหลังหู  ตัวผู้ต้องมีแข้งสิงห์ หูเล็กมาก ๆ 

ตอบ: บางแก้วขนสั้น กัน ขนยาว อันไหนบางแก้วของจริง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 14 November 2007, 07:37PM

ถ้าดูตามสถิติพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ในอดีต โดยเฉลี่ยแล้วขนอาจจะยาวสู้แชมป์ในปัจจุบันไม่ได้ คงมีวิธีบำรุงขนที่พัฒนามากขึ้น ลองดูที่

Gallery Typical Bangkaew - 42 pictures

Bachang
[156K]
Bambam
[153K]
Bobby
[190K]
Buakhao
[180K]
Chokdee
[83K]
Fahsitao
[92K]
Forget
[133K]
Gaosaen
[76K]
Harley
[165K]
Jackson
[132K]
Janjao
[145K]
Janjao2004
[72K]
Jo ee
[83K]
Jocho
[156K]
Jordan
[150K]
Khempetch
[155K]
Kuayjeng
[196K]
Kwanfah
[194K]
Michale
[144K]
Milo
[124K]
Moji
[161K]
Moradokthai
[186K]
Moradokthai2
[11K]
Morgan2
[35K]
Namchoke
[144K]
Ninu
[181K]
Ole
[158K]
Ole2
[80K]
Panda
[105K]
Saijo
[101K]
Sing
[49K]
Sipmuen
[121K]
Taro
[81K]
Taro2
[45K]
Thailand
[122K]
Tiger
[143K]
Tongjai
[97K]
Tuktik
[124K]
Yuyi
[113K]
morgan
[29K]
padaeng
[83K]

จาก http://www.bangkaew.com/bangkaew_net/index.php?cat=data&gal=Typical_Bangkaew
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 14 November 2007, 07:42PM

ที่ขนยาวๆ   อย่างเช่นวันใหม่  ได้ข่าวว่าแม่เขาก็ขนยาว

สรุปคือ คงเกิดจากการพัฒนาสายพันธุ์และการบำรุงขนอย่างดี

wanmai
[107K]

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 14 November 2007, 07:52PM

ส่วนที่คุณ hudiny พูดถึงลั๊กกี้ของคอกมังกรทองนั้น  ก็ไม่แน่ใจว่า ตอนที่มันสมบูรณ์จะเป็นอย่างไร

ขออนุญาตลิงค์ลูกมาให้ดูเผื่อมีคนรู้จัก

http://thaibangkaewdog.com/thai/dog.html

ผมชอบขนยาวนะ  แต่ต้องไม่ยาวจนลุ่มล่ามเกินไปแบบ keeshon

โดย hudiny bangkaew - Thursday, 15 November 2007, 09:36AM

ลัคกี้ตัวนี้  รูปร่างโดนใจมากๆคับ  ขอบคุณพี่ปิงปอง  ที่นำมาให้เพื่อนๆชมกัน ขนไม่ยาวเกินไปกำลังดี  ถ้าขนยาวเกินไปมันเหมือน  ผสมหมานอกมามากกว่านะคับ 

โดย kunlo kennel - Thursday, 15 November 2007, 10:53AM

จะสั้นหรือยาวอย่างไรต้องมีขนสองชั้น จะมองเห็นชัดเจนมาก   โดยเฉพาะเรื่องขนสองชั้น ขนหลังหูและแข้งสิงห์  สุนัขที่กรรมการตัดสินหลายตัวขาดสิ่งเหล่านี้จึงทำให้คนรู้จักบางแก้วยังไม่ถูกต้องนัก

โดย hudiny bangkaew - Thursday, 15 November 2007, 08:00PM

คับผม  เรื่องขนสองชั้น  อันนี้แน่นอนอยู่แล้วคับ  แต่ที่ผมอยากรู้ก็คือพัฒนาไปไง  ยาวเหลือเกิน  สำหรับบางที่นะคับ  ไม่รู้พัฒนาไปอิท่าไหน  ยาวซะเว่อร์ไปอ่ะคับ  แล้วเรื่องที่คุณ  ban p.l.  เน้นย้ำว่าไงก็ต้องขนสองชั้น  ผมศึกษาดูจากเวป  มีแต่บอกขนสองชั้น  แต่ไม่บอกว่ามันเป็นไง  คนเลี้ยงมือใหม่หลายคนไม่เข้าใจ  แม้กระทั่งผมตอนแรกก็ไม่เข้าใจ  เอาประสบการณ์ที่ผมเลี้ยงละกัน  ผิดถูกไง  ได้มีคนมาแก้ให้  ขนสองชั้น  ดูไม่ยากคับ  ถ้าสังเกตให้ดี  ถ้าเป็นลูกสุนัข  ขนจะนิ่ม  ดูยาก  ถ้าให้เลือกก็เลือกเอาขนแน่นๆไว้ก่อนดีกว่า  บางทีไปซื้อหมาโดนเชียร์  ขนสวย  แต่ไม่รู้  ว่ามันแน่นไม่แน่น  โตมาก็นะ  ขนไม่เต็ม  แบบที่หลายๆคนบ่น  ว่าขนไม่ยาวมั้ง  ขนไม่สวยมั้ง  แต่ถ้าโตแล้วผลัดขนแล้ว  อันนี้ดูง่ายแน่  ขนสองชั้น  เต็มไม่เต็ม  ถ้าสุนัข  โต  ดูง่ายมากๆเลย  เลิกขน  ดูเลย  แบะ  ออกมา  ถ้ามองเห็น  ผิวหนังง่าย  หมาพวกนั้นขนไม่แน่น  ถ้าแทบไม่เห็น  ขนเเน่นดีมากเลย  ส่วนขนสองชั้นที่ว่ามา  ใช้วิธีเเบะขนดูเลย  ขนนอก  จะเส้นตรง  บางตัวแข็ง  บาง ตัวไม่แข็งมาก  แต่ขน  ชั้นใน  จะดูยุ่งเหยิง แต่นิ่ม  ผมก็ไม่ได้รู้มากหรอกนะคับ  แค่ได้ประสบการณ์จากการเลี้ยง  ในตอนแรกก็ไม่เข้าใจ  ว่าขนสองชั้นเป็นอย่างไร  แต่อธิบายอย่างผมมือใหม่  อาจเข้าใจง่ายขึ้น
โดย hudiny bangkaew - Thursday, 15 November 2007, 08:33PM

อีกนิดคับ  ว่าเรื่องขนแล้ว  ของเรื่องหูหน่อย  ทุกท่านเชื่อไหมคับ  อ่านกี่เวปต่อกี่เวป  หรือ  โทรสอบถาม  การเลือกซื้อลูกสุนัข  ให้เลือกตัวที่หูเล็กที่สุด  แต่เพื่อนๆ  เชื่อไหมคับ  หมาบางตัว  ตอนเล็ก  หูเล็ก  ตอนโต  หูใหญ่  หรือ  ตอนเล็กบางตัวหูใหญ่แต่โตมาหูดันเล็ก   ข้อนี้เรื่องหู  ผมแย้งใจขาดดิ้นเลยคับ  ว่าไม่จำเป็น  ต้องเลือกหูเล็กหรอกคับ  ดูตัว  ที่อ้วนๆดีกว่า  แสดงว่าเค้าทานเก่ง  เลี้ยงง่าย  ดีกว่า  ไปสนใจเรื่องหู  โดนโขกราคาอีกต่างหาก  บางที่เจ้าตัวที่หูเล็กสุดในคอก  โตมาหูใหญ่สุดในคอกก็มี  หรือ  ตัวที่หูใหญ่สุดในคอกโตมา  เล็กสุดในคอก  ก็มีแน่  

เทคนิคการเลือกลูกสุนัขของ  hudiny  อันนี้  เอาขำๆ  แต่แฝง  หลักโหงวเฮ้งนิดๆนะคับ ผมจะเลือกแบบว่า  ไปดูลูกสุนัข  ให้เจ้าของฟาร์ม  หรือ  คอก  ปล่อย  มา  ตัวไหน วิ่งเข้าหาเรา  เอาตัวนั้นเลย  แสดงสัญชาติญาณ  ว่าอยากไปอยู่กับเรา  แล้วที่สำคัญ  แข็งแรงแน่  ถ้าวิ่งเข้าหา  ไม่กลัวคนแปลกหน้า  แล้วอีกอย่าง  ที่สำคัญสุดๆ  วิ่งเข้ามาแล้ว  เอาปากแง็บๆเรา  ยิ่งดี  อย่าไปกลัวลูกสุนัข  แง็บๆ  ไม่เจ็บ  เหมือนมันประจบเราด้วย  ^^"   ตรงตามหลักโหงวเฮ้ง 

โดย Dotcom \M/ - Friday, 16 November 2007, 09:19AM

เอารูป Keeshond มาให้ดู

เห็นด้วยกับคุณ hudiny ว่ายังไงก็อย่าเน้นเรื่องการพัฒนาขนให้ยาวมากจนเกินไป

สงสารหมามัน   คงร้อนตับแตก

และสงสารเจ้าของที่ต้องทำห้องแอร์ให้หมาอยู่

http://www.westminsterkennelclub.org/breedinformation/non-sporting/images/keeshon.jpg

โดย toto peer - Friday, 16 November 2007, 11:18PM

ผมก็ชอบบางแก้วที่ขนยาวมากกว่าขนสั้นเหมือนกันเพราะดูสวยดี แต่ก็ต้องไม่ยาวเกินไปจนดูลุ่มล่าม กลัวว่าเวลาวิ่งขนจะไปพันขาหกล้มจนหมดความสง่างาม

แต่ในฐานะที่เป็นผู้เลี้ยงบางแก้วตามบ้านที่เลี้ยงหมาไว้นอกบ้านโดยไม่มีเวลาอาบน้ำให้มัน มีประสบการณ์ว่า ไอ้ตัวที่ขนยาวๆ หน้าตาหล่อมากกว่าตัวอื่น มักจะมีปัญหาเรื่องโรคผิวหนัง ถ้าไม่มากก็น้อย ส่วนไอ้ตัวที่ขนสั้นไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย แถมร่างกายแข็งแรงมาก ทั้งๆ ที่ทุกตัวก็กินอาหารเหมือนกัน และได้รับทั้งการฉีดและกินยากันเห็บและพยาธิหนอนหัวใจเหมือนกัน ดังนั้น ผมว่าถ้าใครคิดอยากจะเลี้ยงบางแก้วพันขนยาวคงต้องมีเวลาดูแลหมาอย่างละเอียด หรือต้องจัดให้นอนในห้องแอร์เหมือนคน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew