ตาเจ็บคับ
โดย Piratcha Tummanon - Saturday, 3 November 2007, 10:01AM

หมูหมีอายุ 2 เดือนอยู่ๆก็มีอาการตาข้างซ้ายบวม เยื่อตาสีขาวมีมากผิดปกติ และมีขี้ตาเยอะมาก ใครทราบช่วยแนะแนวทางให้ด้วยค่ะ ที่ 08-1613-7650 **กำลังจะพาไปหาหมอค่ะ แต่อยากทราบรายละเอียดเพิ่มด้วยค่ะ **
ตอบ: ตาเจ็บคับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 3 November 2007, 10:25AM

เจ้า 3 ตัว ที่บ้าน  ไม่เคยแฉะและบวมมากขนาดนี้

เข้าใจว่า คงจะติดเชื้อ  รีบพาไปหาหมอไวๆ

หรือศึกษาเคสคนอื่นและสอบถามคุณหมอได้โดยตรงที่

แหล่งข้อมูลคลีนิคออนไลน์

ที่เมนูซ้ายมือหน้าแรก

โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Saturday, 3 November 2007, 04:27PM

ตาเจ็บให้ใช้เด็กซ่าออป หยอดตาลดการบวมแล้วป้ายด้วยขี้ผึ้งเทอราออยเม้นท์ป้องกันติดเชื้อ

แล้วกินยาเพนวี 2แก้อักเสบกับCPMแก้คัน สามเวลา น่าจะหายใน สามวันนะครับลองมาแล้ว ยาหาได้ตามร้านขายยาทั่วไป หรือถ้าไม่สบายใจเลือกพบสัตวแพทย์ดีกว่าครับขอแนะนำ

ตอบ: ขอบคุณคับ
โดย Piratcha Tummanon - Monday, 5 November 2007, 12:25PM

ขอบคุณคุณ Pingpong และคุณอนุวัฒน์ มากคับ หมูหมีไปหาหมอแล้ว หมอบอกว่าอาจจะเกิดจากการกระแทกที่เวลาเล่นกับตัวอื่น ตอนนี้ใช้ยาหยดตา และกินยาแก้อักเสบอยู่คับ
โดย leo ubon - Saturday, 10 November 2007, 11:56PM
  ตอนนี้หมาเราก็ตาเจ็บ อาจอักเสบ หยอดยาแล้วน่าจะเพิ่มด็อกซี่สัก 3 วัน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew