บางแก้วของใครกินสนิมบ้างคะ
โดย สุกัญญา แสวงงาม - Wednesday, 31 October 2007, 05:58PM

สงสัยว่า เจ้าเก๋าที่บ้านทำไมชอบเลียหรือกินสนิมเหล็กจากกรงหรือจากเหล็ก มันขาดธาตุอะไรหรือเปล่าคะ รบกวนขอความเห็นด้วยค่ะ

ขอโชว์รูปพี่เก๋ากับน้องกี้บ้างนะคะ

ตอบ: บางแก้วของใครกินสนิมบ้างคะ
โดย ปฐมพจน์ วัณณรถ - Thursday, 1 November 2007, 11:59AM

คิดว่ามันพยายามจะออกจากกรงมากกว่า ถ้าคุณปล่อยมันออกมาไม่ขังเอาไว้

แล้วมันไปนอนเลียสนิม นี่ซิแปลก

ตอบ: บางแก้วของใครกินสนิมบ้างคะ
โดย สุกัญญา แสวงงาม - Thursday, 1 November 2007, 12:11PM

เพิ่มเติม ตอนที่เลียสนิม คือทั้งอยู่ในกรงและนอกกรง นะคะ ไม่ใช้แค่จากสนิมจากกรงแต่สนิมจากเหล็กรถจักรยานด้วยค่ะ 

ส่วนการเลี้ยง ดิฉันไม่ได้ขังกรงแต่จะปล่อยอิสระให้วิ่งอยู่ในบ้าน จะให้อยู่ในกรงเฉพาะตอนกินอาหารและตอนนอนเท่านั้นค่ะ 

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 1 November 2007, 02:04PM

คุณสุกัญญาครับ กรณีนี้ผมว่ามันไม่ต่างจาก สุนัขไล่กัดหิน หรือไล่กัดเครื่องดูดฝุ่น ใน DVD ที่คุณได้รับ  มันเป็นพฤติกรรมแบบเคยชินหรือฝังใจอะไรสักอย่างของสุนัข และน่าจะใช้วิธีที่น่าจะใกล้เคียงกันแล้วนำมาปรับใช้ ซึ่งการกระทำที่เห็นเราไม่จำเป็นต้องทำตาม แต่โดยส่วนตัวของผมแล้วใช้การเทียบเคียงกับวิธีที่เขาใช้ คงต้องบอกว่าเราเพิ่งเริ่มทำ อาจทำไม่ได้อย่างเขา แต่การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมสุนัขมันทำได้ไม่ยาก เพียงต้องใช้เวลาใกล้ชิดกับเขา ความเข้าใจ และอดทนสักหน่อย ยิ่งมีเวลาให้กับเขามากเท่าไรยิ่งได้เปรียบ 

ถ้าเห็นเขาเลีย เราต้องบอกให้เขาหยุด ด้วยเสียงต่ำๆ แต่หนักแน่น ไม่จำเป็นต้องใช้เสียงดัง ถ้าไม่หยุด ให้ตบปากทันทีและทุกครั้งที่เห็น แล้วหาเหล็กที่เป็นสนิมชิ้นใหม่ส่งให้เขาเลียอีก สลับกับอันเก่า ถ้าเขาเลียให้ตบปากเบาๆ ไปเรื่อย ซึ่งส่วนใหญ่ครั้งแรกที่เราตบเขาจะเฉยๆ แล้วมองหน้า แล้วเลียต่อ เหมือนจะถามเราว่า "ผมผิดอะไร" ถ้ายังไม่เลิกตบซ้ำเบาๆ เมื่อเราเอาจริงเขาจะเริ่มเบือนหน้าหนีขณะเราทำท่าจะตบ แต่ก็อาจจะกลับมาเลียใหม่ ให้ตบจนกว่าจะหยุด แล้วหากระดูกให้เขาเลียแทนเพื่อเบี่ยงเบนความสนใจ ถ้าได้ผลอย่างไร ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

เจ้าไปร์ท-5518

โดย สุกัญญา แสวงงาม - Thursday, 1 November 2007, 04:47PM

ขอบคุณในน้ำใจคุณจรัญมากเลยค่ะ  DVD ที่ได้รับไปน่าสนใจจริงๆ

จะกลับไปดูและลองฝึกตามที่แนะอีกครั้ง  และครั้งที่ได้รับ DVD ไป ดิฉันลืมแจ้งกลับไปหาคุณจรัญอีกครั้ง ว่าได้โอนเงินไปให้จำนวน 400 บาท

ขอขอบคุณอีกครั้ง หากมีข้อสงสัยในบางแก้ว ขอรบกวนปรึกษาอีกนะคะ

โดย เอกสิทธิ์ วรกุลสันติ - Friday, 2 November 2007, 01:44PM

รบกวนคุณ จรํญช่วยส่ง DVD ให้หน่ยได้ไหมคับ เพราะว่าสุนัขที่บ้าน

ดื้อมากๆคับ   9/16 หมุ่บ้าน ธารแก้ว ถนน วงแหวน  แขวง บางละมาด  เขต ตลิ่งชัน

กทม 10170  เอกสิทธิ์  วรกุลสันติ   ขอบคุณมากคับ แนบเลขบัญชีมาด้วยนะคับ

ขอบคุณมากคับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew