ทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้บางแก้วอายุ 10เดือน ก้าวร้าว มากๆๆเลย มีวิธีแก้ไขไหมค่ะ
โดย มธุรส ไกรเลิศศิลป์ - Saturday, 27 October 2007, 05:39PM

ตอนนี้มีอยู่ตัวหนึ่งที่บ้าน อายุ 10 เดือน ก้าวร้าวขึ้นมากๆๆเลยค่ะ

จนจะถูกนำไปปล่อยอยู่แล้วค่ะ แต่มันก้น่ารักมากๆๆเลยค่ะ

ทุกคนในครอบครัวรักมันมากๆๆเลย แต่มันก็ดุมาก เรียกก็ไม่ฟัง

ทำยังไง หรือมีวิธีไหน ไหมค่ะ ที่จะทำให้หายอ่ะค่ะ

mathuros_one@hotmail.com

ตอบ: ทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้บางแก้วอายุ 10เดือน ก้าวร้าว มากๆๆเลย มีวิธีแก้ไขไหมค่ะ
โดย ปฐมพจน์ วัณณรถ - Thursday, 1 November 2007, 11:57AM

การกำหราบความก้าวร้าวของสุนัขทำได้โดยการคล้องสายจูงแล้วนำไปวิ่งครับ

ครั้งละ 30 นาทีขึ้นไป ที่สำคัญอย่าปล่อยให้สุนัขจูงเรา เราต้องเดินนำแล้ว

ทุกครั้งที่สุนัขเดินนำหรือทำท่าทางสนใจอย่างอื่นที่ไม่ใช่เรา

ให้กระตุกเชือก หรือสัมผัสตัวสุนัขทันที การพาหมาไปเดินเป็นการสอนให้มารู้

ถึงอำนาจในการควบคุมที่เรามีต่อมันครับ

ถ้าเป็นไปได้คุณต้องพาไปเดินทุกวัน สุนัขจะสอนว่าง่ายขึ้นครับ

ตอบ: ทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้บางแก้วอายุ 10เดือน ก้าวร้าว มากๆๆเลย มีวิธีแก้ไขไหมค่ะ
โดย kunlo kennel - Thursday, 1 November 2007, 01:24PM
  อีกอย่างที่ควรสนใจคือให้ทดสอบประสาทการรับรู้ด้วยเช่นหู  ตา  และหูจะดูยากลองเรียกข้างหลังดู  สุนัขบางตัวหูตึง  การฝึกฝนบางอย่าง อาจทำให้มีปัญหา  ซึ่งในอนาคตสำหรับสุนัขที่จะนำไปเป็นพ่อพันธุ์น่าจะมีการคัดเลือกความบกพร่องด้านนี้ด้วย
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 1 November 2007, 01:39PM

ไม่ได้บอกรายละเอียดประกอบอะไรมากนัก เลยอยากทราบว่า

1.       เขาก้าวร้าวกับใครบ้าง คนใน-นอกบ้าน  สุนัขใน-นอกบ้าน

2.       ลักษณะการก้าวร้าว ขู่ คำราม เห่า กัด

3.       ลักษณะการเลี้ยงดู ล่ามโซ่ ในกรง ปล่อยเป็นเวลา กักบริเวณ หรือเลี้ยงแบบปล่อยอิสระ

4.       สาเหตุของการก้าวร้าว เช่น หวงของ เข้าใกล้-จับต้องตัวเขาไม่ได้ หรืออยู่ๆเขาก็เป็น

5.       การติดสัตว์ เจ็บป่วย ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เขาหงุดหงิดก้าวร้าวได้เหมือนกัน

6.   ยกเว้นหมาที่จิตประสาทไม่ดีแต่กำเนิด ทั้งนี้อาจเพราะพันธุ์กรรม หรือขอ้บกพร่องทางจิตประสาท ข้อนี้คงแก้ไขได้ยาก

กรณีนี้น่าจะเป็นการก้าวร้าวกับคนในบ้าน แล้วคงเลี้ยงแบบตามใจมากกว่า การเลี้ยงแบบตามใจหมา สำหรับบางแก้วแล้วไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะเขาจะได้ใจ การฝึกตั้งแต่เล็กตั้งแต่การให้อาหาร เข้า-ออกนอกบ้าน การใส่สายจูงพาเดินเล่นนอกบ้าน โดยทุกกรณีคนต้องเป็นผู้ออกคำสั่งและนำหน้าหมาเสมอ เรียกว่าคนต้องทำตัวเป็นจ่าฝูง

สิ่งที่ไม่ควรทำคือการใจหมา ให้หมาทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจ จะเป็นการสร้างนิสัยให้เสียหมา โดยเฉพาะการที่หมามีสิทธิ์เทียบเท่ากันคน เช่น นอนบนเตียงของคน กินแบบคนคำหมาคำ นี่หมาถือว่าหมามีสิทธิ์เท่ากับคน เมื่อทำบ่อยๆ หมาจะรับรุ้ได้ว่าเขาพร้อมที่จะข่มคนและทำตัวในฐานะจ่าฝุงทัน  แต่คนกลับคิดตรงข้ามกับหมา โดยคิดว่าฉันเลี้ยงแก ฉันเป็นนายแกเพียงเท่านั้น แต่มันคิดมากว่าที่คนคิด

ผมขออนุญาติเสริมความเห็นของคุณปฐมพจน์ เป็นการแสดงตัวของคนในการเป็นผู้นำ  ซึ่งเป็นการบอกหมาตั้งแต่ต้น แต่ในกรณีที่เกิดขั้นของกระทู้นี้หมาเริ่มทำตัวเป็นจ่าฝูงไปแล้ว และไม่รู้ว่าเขาเป็นระดับไหน เขาอาจกัดคุณได้ทันที่ ถ้าคุณคาดเดาอารมณ์เขาไม่ได้ ณ ขณะนั้น

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5910020/J5910020.html

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ มันใกล้เคียงกัน กรณีนี้โดยส่วนตัวผมแล้วเชื่อว่าแก้ไขได้แน่นอนครับ

ขอให้โชคดีครับ

เจ้าไปร์ท-5518

โดย bota botanio - Friday, 2 November 2007, 08:14PM
  ขอโทษนะคะ  กรุณาอย่าเอาไปปล่อยเลย  เราเป็นคนเอาเค้ามาเลือกเค้ามาเค้าไม่ได้เลือกที่จะอยู่กับเรา  คงต้องหาทางแก้ไขวิอื่น  ต้องทำให้เค้ากลัวเราและรักเราให้ได้  ของเราก็เคยมีปัญหาอย่างนี้มาก่อนสาหัสมากกว่าจะผ่านด่านใครๆที่พยายามที่จะเอาไปปล่อย  ไปฝึกก็แล้ว  ไปทำหมันก็แล้วก็ยังไม่ดีขึ้นซักเท่าไหร่   ทั้งตาก็บอดข้างนึงด้วยยิ่งขี้ระแวงไปใหญ่  คุณคิดดูเค้าอยู่กับเราที่อุ้มเค้ามาไม่ได้แล้วจะไปอยู่กับใครได้ โดนตีตายแน่นอน  มันจะลำบากขนาดไหนอย่าทำมันเลยนะเอาไปฝึกก็ได้เราเอาไปฝึกกับสุนัขตำรวจ  ทุ่งสองห้องราคาก็ไม่แพงครูฝึกใจดีต่อรองได้ 085-9207148/085-9479259  ลองดูนะคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew