แจ้งข่าวดีค่ะ
โดย ธนิศา ไชยภูริพัฒน์ - Friday, 26 October 2007, 02:35PM
  เรื่องเกิดขึ้นตั้งแต่เมื่อประมาณ 2 สัปดาห์ก่อน บังเอิญได้ข่าวว่าญาติของเพื่อนบ้านซึ่งเลี้ยงสุนัขอยู่หลายตัว 1 ในนั้นเป็นบางแก้วตัวผู้ อายุประมาณ 10 เดือนน่าจะได้ เกิดพฤติกรรมเปลี่ยนเป็นก้าวร้าวขึ้นมา กัดคนรับใช้ที่เพิ่งกลับจากไปเยี่ยมบ้านตจว. 3 เดือน ประกอบกับเป็นช่วงฤดูติดสัด เพราะในบ้านเขามีสุนัขตัวเมียด้วย คนในบ้านที่เข้าไปห้ามคงจะห้ามผิดวิธีด้วย จึงถูกกัดด้วยอีกคน นอกจากนี้ยังกัดสุนัขเล็กตัวอื่นในบ้านอีก พฤติกรรมที่เปลี่ยนไปของบางแก้วตัวนั้นทำให้เจ้าของคิดจะเอาไปปล่อย

พอดิฉันได้ทราบก็ให้ยืม DVD ที่ได้รับจากคุณจรัญ เมื่อเจ้าของเขาดูก็นำไปปรับใช้ ผลปรากฏว่า บางแก้วตัวนั้นพฤติกรรมเปลี่ยนกลับมาเป็นเชื่อฟังอย่างดี เรียบร้อย อยู่ในโอวาทมากขึ้น ไม่ถูกปล่อยแล้ว ดีใจค่ะ ยิ้ม
ตอบ: แจ้งข่าวดีค่ะ
โดย มธุรส ไกรเลิศศิลป์ - Saturday, 27 October 2007, 05:36PM

คือว่าดิฉันอยากยืม DVD อันั้นมั้งอ่ะค่ะ หรือหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

ตัวนี้มีอยู่ตัวหนึ่งที่บ้าน อายุ 10 เดือน ก้าวร้าวขึ้นมากๆๆเลยค่ะ

จนจะถูกนำไปปล่อยอยู่แล้วค่ะ แต่มันก้น่ารักมากๆๆเลยค่ะ

ทุกคนในครอบครัวรักมันมากๆๆเลย แต่มันก็ดุมาก เรียกก็ไม่ฟัง

mathuros_one@hotmail.com

โดย เอกสิทธิ์ วรกุลสันติ - Saturday, 27 October 2007, 07:59PM

ขอโทดคับ อยากราบว่า จะหา DVD นี่  ได้ที่ไหนหรอคับ  เผอิญสุนัขที่บ้านก้อ

มีอาการเดียวกันคับ  ยังไง รบกวนติดต่อมาหน่อยได้ไหม คับ jukkajee_jill@hotmail.com

หรือตอบในกระทู้ก้อได้คับ ขอบคุณคับ

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 29 October 2007, 12:01PM

อยากได้เหมือนกันค่ะ เผื่อว่าจะแก้นิสัยเจ้าหมีได้บ้าง แต่ตอนนี้ ใกล้จะ3ขวบแล้ว ไม่รู้ว่าจะแก้ได้หรือว่า เพราะรู้สึกว่าจะหนักข้อขึ้นทุกวัน ไม่ทราบว่า DVD มีกี่แผ่นค่ะ ถ้าอยากได้ต้องทำยังไงค่ะ tear222@hotmail.com

โดย นายวิทยา ขุนสัน - Monday, 29 October 2007, 04:23PM
  น้องมาลีต้องการเหมือนกันครับ เพื่อปรับทั้งตัวแม่เองและใช้กับลูกสุนัขที่กำลังคลอดไม่กี่วันข้างหน้าครับ ติดต่อตามเมล์นี้ครับfisher.10@hotmail.com หรือ เบอร์โทรครับ 086-704-8598 ครับและต้องมีวิธีการอย่างไรบ้างในการที่จะได้ dvd แผ่นนี้ครับ ขอบคุณอย่างสูงมา ณ.ที่นี้ด้วยครับผม
โดย krit karinmat - Tuesday, 30 October 2007, 02:17AM

สนใจเหมือนกันครับหาได้จากที่ไหนครับอยากได้มาฝึกแพนด้าบ้างซนสุดๆกัดอีกต่างหาก 0817732678 ติดต่อได้ตลอดนะครับ ขอบคุณครับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 30 October 2007, 01:20PM

ก็น่าจะเป็นข่าวที่น่ายินดีสำหรับชาวบางแก้วครับ การแก้ไขต้องทำอย่างต่อเนื่อง ไม่ใช่ว่าเมื่อเขากลับมาเป็นปกติแล้ว จะปล่อยปละละเลยอีก เรื่องมันก็จะกลับมาอีก ถ้าเขาเริ่มส่ออาการก้าวร้าวต้องกำราบทันที่ ให้เขารุ้ว่าเราไม่ชอบสิ่งที่เขาทำอยู่

สิ่งที่ผมอยากจะเตือนไว้คือ การรู้เท่าไม่ถึงการณ์เกี่ยวกับอารมณ์ของสุนัขขณะ ติดสัตว์ กำลังโมโห กัดกัน หวงของ ต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ บางครั้งเขาอยู่เฉยอารมณ์หงุดหงิด  เขาก็อาจทำร้ายเราได้โดยไม่ตั้งใจ ผู้เลี้ยงต้องรู้ทันหมา ไม่ใช่ไปให้หมาหลอก โดยเฉพาะบางแก้วมันหลอกเก่ง เจ้าเล่ห์เก่ง

อย่างกรณีอารมณ์ติดสัตว์ เป็นธรรมชาติของเขา ขณะที่อารมณ์ของเขาขึ้นสูง ไม่ควรเข้าไปห้ามในระยะใกล้ถ้าเราไม่แน่ใจว่าจะเอาเขาอยู่ ผู้เลี้ยงควรประเมินศักภาพตัวเองในบางสถานะการด้วย อย่าคิดว่าเลี้ยงเขาแล้วเขาไม่กัด ผมเองก็เคยโดนเขากัด 2-3 ครั้งแต่ไม่รุนแรงเพราะผมระวังตัวตลอด

สิ่งหนึ่งที่ควรจำ "ไม่ควรปล่อยสุนัขใหญ่อยู่กับเด็กเล็กตามลำพังโดยเด็ดขาด"

สิ่งที่เขียนมาไม่ใช่เพราะบางแก้วดุ เลวร้าย หมาทุกตัวโดยส่วนตัวผมเชื่อว่า เขาดี เรารักนาย ทุกตัว แต่ตัวเราเองต่างหาก ที่ไม่รู้จักเขา เข้าใจเขา เพียงพอ บางครั้งคนเรานี่แหละตัวดีที่ทำให้เขาเป็นอย่างนั้น แล้วสุดท้ายบทลงโทษก็ไปอยู่ที่หมา ที่ไม่ได้แม้แต่จะอ้าปากพูดเพราะมันพูดไม่ได้

สิ่งที่เห็นหลายๆท่านถามว่า ดูอย่างไรบางแก้วดุหรือไม่ดุ ตามที่ผมเข้าใจ บางแก้วที่ดุมักจะเป็นสายพันธ์เดิมๆ ที่สังเกตุได้สุนัขเหล่านี้จะมีขนสีขึ้นเป็นจุดแซมตามพื้นขนสีขาวที่เราเรียกว่า "กระ" มักแสดงขี้ระแวง ส่วนกลุ่มที่ไม่ดุ จะเป็นกลุ่มที่พัฒนาแล้ว ไม่ค่อยมีกระขี้น พื้นขนจะมีสีขาวล้วน จิตประสาทค่อนข้างดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ว่าอย่างไรส่วนใหญ่แล้วขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูเป็นส่วนใหญ่ กลุ่มหมาที่พัฒนาแล้วเรียกว่าจิตประสาทดี ก็อาจดุได้ถ้าเลี้ยงไม่ดี สภาพแวดล้อมไม่ดี การเลี้ยงควรศึกษาถึงข้อดีข้อเสียก่อนเพื่อไม่ให้เป็นปัญหา เป็นภาระ ในภายหลัง

ส่วนตัวผมเองชอบแบบดุๆ มันมีเสน่ห์ดี ความขี้ระแวงของมัน ผมเองมองว่ามันเป็นการระวังภัยโดยสายเลือดของป่า แต่เราเอาเขามาเลี้ยงผิดที่ผิดทาง แต่ถ้าเรารู้จักเขาก็แก้ไขเขาได้ ไม่ต่างกับการเลี้ยงงูเห่า งูจงอาง มันขึ้นอยุ่กับเรารู้จักเขาหรือป่าวก็เท่านั้นเอง

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5910020/J5910020.html

เหตุการณ์นี้ผมไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใครอีก แต่คงห้ามไม่ได้ถ้ามันจะเกิด แต่เมื่อเกิดแล้วก็ขอให้เข้าใจ และหาวิธีแก้ไข อย่างเช่นกระทู้นี้ คงต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่รักและเข้าใจ ทั้งที่โดนกัดในลักษณะที่เป็นอันตรายอย่างมาก ผมคงรอเพียงคำตอบเท่านั้นว่าจะเป็นอย่างไร

โดย เอกสิทธิ์ วรกุลสันติ - Wednesday, 31 October 2007, 07:22AM

สวัสดีคับ ผมขอ รับ DVD  ด้วยนะคับ ส่งที่ เอกสิทธิ์ วรกุลสันติ 

9/16  หมู่บ้าน ธารแก้ว  แขวงบางละมาด  เขต ตลิ่งชัน ถนน วงแหวน   กทม 10170 

ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ

โดย patta sw - Wednesday, 31 October 2007, 09:01AM

ขอรับ DVD ด้วยค่ะ

ส่งที่ ปวีณา ศรีสุธรรมพร เลขที่ 2 อาคารเพลินจิตเซ็นเตอร์

ชั้น 5 ห้อง 06 ซอยสุขุมวิท 2 แขวงคลองเตย เขตคลองเตย

กรุงเทพฯ 10110 ขอบคุณมากค่ะ

ที่บ้านเพิ่งเลี้ยงบางแก้วตัวแรก ตอนนี้อายุ 1 เดือนเศษค่ะ

อยากเริ่มหัดนิสัยให้ตั้งแต่ยังเล็ก ช่วงก่อนจะรับมาเลี้ยงศึกษา

ในเวปนี้ได้รับประโยชน์เป็นอย่างมาก ขอบคุณผู้รู้ทุกท่าน

ที่ช่วยแนะนำสิ่งดี ๆ ไว้ในนี้นะคะ  จะตามอ่านไปเรื่อย ๆ ค่ะ

หากมีโอกาสจะส่งรูปเจ้าตัวเล็กมาให้ดูนะคะ

โดย ชลธิชา จงรุ่งกีรติ - Wednesday, 31 October 2007, 09:47AM

ขอรับ DVD ด้วยค่ะ  ชลธิชา  จงรุ่งกีรติ

199 ชั้น 14 อาคารเดอะคอลัมภ์  ถนนรัชดาภิเษก  แขวงและเขตคลองเตย  กรุงเทพฯ 10110

แล้วรายละเอียดบริจาคเงินได้อย่างไรคะ 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 1 November 2007, 05:56AM

05:06 - 01/11/07 ปิงปอง ..ตอบ คุณ JO อีกครั้ง ตกลงได้ไปเยี่ยมบ้านนิรมลดูหรือยัง ขอบคุณที่ถามเรื่องลิงค์ที่จะโหลด File DVD ทำให้นึกถึง youtube.com ไปค้นดูแล้ว มีเยอะเลย สำหรับคนที่รอรับไม่ไหม หรือ ไม่สะดวกในการสั่งซื้อ ลองไปเลือกดูได้ที่ http://www.youtube.com/results?search_query=Cesar+Millan&search=Search  หรือ http://www.youtube.com/results?search_query=Dog+Whisperer&search=Search  หวังว่าคงจะได้เรียนรู้อะไรดีๆจากวีดิโอคลิปเหล่านี้ ถ้าอยากสนับสนุนมูลนิธิของนายซีซ่า มิลลาน บริจาคเงินได้ที่ http://www.millanfoundation.org  

22:44 - 31/10/07 jo ..สวัสดีทุกท่านครับ ไม่ทราบว่างานที่สวนสามพราน จะมีลูกบางแก้วขายป่าวคับ อืม..ใครมีลิงค์ที่จะโหลด File DVD บ้างครับ

20:13 - 31/10/07 น้ำอ้อย ..รบกวน ขอ ดีวีดี ด้วยคนจ้า ช่วยส่งมาพร้อมเลขบัญชีเลยนะค้า
ที่ 25/9 หมู่8 ต.พีชอุดม อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150 ขอบคุณ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew