ปกติสุนัขจะมีประจำเดือนกี่วันคะ
โดย หทัยรัตน์ สีสุข - Tuesday, 16 October 2007, 01:22PM
  ตอนนี้เจ้าเป๊บซี่ (อายุ 10 เดือน) เพิ่งจะมีประจำเดือนครั้งแรกค่ะ เริ่มมีมาตั้งกะวันที่ 6 ต.ค. จนถึงวันนี้ ยังไม่หมดเลยค่ะ เลยขอสอบถามผู้รู้ค่ะว่า ปกติแล้ว สุนัขเขาจะมีประจำเดือนนานกี่วันคะ แล้วช่วงนี้อาหารเม็ดก้อกินน้อยลงด้วยค่ะ เป็นอาการปกติรึปล่าวคะเนี่ย กังวลค่ะ กลัวลูกสาวจะผอมมากไปกว่านี้ค่ะ 
ตอบ: ปกติสุนัขจะมีประจำเดือนกี่วันคะ
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Thursday, 18 October 2007, 01:01AM

ไม่มีใครตอบเลยหรอ ของผมเป็นมากก็ 16 วัน คือ เริ่มเป็น วันที่ 1 - 12 ก็ยอมให้ทับ

ทั้งที่ยังมีเลือดอยู่ ทับไป 2 รอบ วันที่ 12 กับ 14 ก็ยังมีอยู่อีกสองวันก็หาย รวม 16วัน

ลองดูว่าสาวเจ้าจิ๋มนิ่มหรือยอมให้ทับหรือยัง ถ้าเหมาะก็น่าจะเป็นวันที่ 17-20 ครับ

ถ้าจะให้ดีขังไว้ก่อน รอบหน้าค่อยทับ อายุยังไม่ถึงปี คงไม่สมบูรณ์พันธุ์เท่าไหร่ใครจะแนะนำต่อเชิญนะครับท่านผู้มีประสบการณ์

ตอบ: ปกติสุนัขจะมีประจำเดือนกี่วันคะ
โดย Sasiz812 P. - Saturday, 20 October 2007, 10:35PM

ถ้วยฟูและพี่โรตี (โกลเด้น) เป็นเกือบเดือนค่ะ

โดย ปฐมพจน์ วัณณรถ - Sunday, 21 October 2007, 10:43AM

หมาจะมีรอบเดือนประมาณ 21 วันนะครับจะแบ่งเป็น 3 ระยะ

1 ระยะแรก จะเป็นระยะเริ่มมีเลือดออกมาตลอด หมาที่สะอาดจะเลียตลอดวัน

2 ระยะผสม ประมาณกลางๆของรอบเดือนหรือประมาณวันที่ 12-14

ระยะนี้เลือดจะไม่ค่อยมี มีก็น้อย อวัยวะเพศจะบวมมาก

หมาจะยอมให้ตัวผู้ขึ้นขี่ด้วยการเบนหางไปทางอื่น ผสมตอนนี้ติดชัวร์

3 ระยะสุดท้ายหลังจากหมวดช่วงผสมประมาณ 3-4 วัน หมาจะไม่ค่อยให้ตัวอื่นขึ้น

แต่จะมีเลือดไหลนิดหน่อย เป็นช่วงที่ถึงแม้จะผสมก็ไม่ติด

การตรวจสอบระยะที่ผสมได้ของหมานั้นให้ตรวจดูที่อวัยวะเพศ

จะต้องบวมถ้าเอามือไปแตะหมาจะเบนหางออก

การผสม 1 ครั้งจะติดลูกประมาณ 2-3 ตัว ถ้าหลายครั้งก็ติดเยอะ

เต้านมหมาจะมี 9 เต้าเพราะฉะนั้นไม่ควรให้หมาผผสมเกิน 3 ครั้งเพราะนมไม่พอกิน

โดย หทัยรัตน์ สีสุข - Thursday, 25 October 2007, 09:52AM
  ขอบคุณค่ะ สำหรับทุกๆ ความเห็น ตอนนี้ลูกสาวกินอาหารเม็ดบ้างแล้ว และเลือดก้อมาน้อยลงแล้วค่ะ สังเกตจากสี จะเป็นสีแดงจางๆ ค่ะ แต่ขอถามอีกนิดนะคะว่า ถ้าเราไม่อยากให้เขามีลูก ควรจะทำหมันเขาเมื่อไหร่ดีคะ แล้วช่วงมีประจำเดือนเนี่ย จะอาบน้ำให้เขาได้มั้ยคะ
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Saturday, 27 October 2007, 10:41PM

ถ้าผ่าตัดทำหมันช่วงกำลังเป็นสัด ตอนตัดที่มดลูกจะมีเลือดออกมากว่า

ช่วงเวลาปกติ ที่เคยเจอก็ทำได้ตามใจเจ้าของ ยังไม่เห็นความผิดปกติ

แต่ถ้าหมอมาตอบก็ดีมากนะครับ จะได้อธิบายได้กระจ่างๆครับ เรื่องอาบน้ำ

ปกติที่บ้านลงน้ำทั้งวัน 5-10 รอบ เลยไม่ทราบจะตอบยังงัย ขอผู้รู้นะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew