ช่วยหน่อยค่ะ เรื่องบางแก้ว ชอบหอนเรียกเจ้าของเวลา เราไม่อยู่
โดย Nuvy Nuvy - Wednesday, 10 October 2007, 01:18PM

คือก่อนหน้านี้ก็ไม่รู้ ว่ามันร้องเยอะมากช่วงกลางวันเวลาไม่มีคนอยู่บ้าน

เพิ่งโดนเพื่อนบ้าน ด่า มา อ่ะค่ะ อย่างงี้จะแก้ยังไงดีคะ เพราะปกติจะ ไปทำงานเช้ากลับค่ำๆ ทุกวัน เวลาเราอยู่มัน ก้อไม่ร้อง พอเราไม่อยู่มันร้องเลยไม่รู้จะไปดุ มันตอนไหนอ่ะค่ะ

คือว่าเวลาที่เราไม่อยู่ เราจะขังเค้าไว้ในกรงน่ะค่ะ เราควรแก้ยังไงคะ จะปล่อยให้ตอนกลางวันอยู่นอกบ้าน ก็กลัว ว่ากลางคืนพอต้องเอาเข้ากรงนอน จะร้องอีก ตอนนี้ลูกเราอายุ สิบเดือนได้แล้วค่ะ แก้ยังไงดีคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตอบ: ช่วยหน่อยค่ะ เรื่องบางแก้ว ชอบหอนเรียกเจ้าของเวลา เราไม่อยู่
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Wednesday, 10 October 2007, 03:07PM

ตอนเล็กๆ เจ้าหมีก็เคยเป็นนะ คือถ้าเห็นเราเดินไปที่บ้านน้องชาย ก็จะร้องแล้วก็หอนด้วย เพราะว่าที่บ้านน้องชายมีหมา คงจะอิจฉาอยากตามไปด้วย  แต่พออายุได้ขวบกว่าก็หายไปเอง ถ้าจะไม่ให้ร้องจะต้องเดินอ้อมไม่ให้รู้ว่าไปบ้านน้องชาย แล้วแกล้งบอกว่าเฝ้าบ้านนะลูก  แม่ไปธุระเดี๋ยวมา แค่นี้ก็ไม่ร้องตามแล้ว ไม่รู้จะได้ผลทุกตัวหรือเปล่า แต่ว่าไม่เคยให้เจ้าหมีอยู่ในกรงนะ เพราะว่าเลี้ยงแบบเดินในบ้าน ถ้าไม่มีใครอยู่ก็ให้อยู่ในรั้วบ้าน

ตอบ: ช่วยหน่อยค่ะ เรื่องบางแก้ว ชอบหอนเรียกเจ้าของเวลา เราไม่อยู่
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 10 October 2007, 03:49PM
  ความรู้จากสารคดีต่าง ๆกล่าวว่าหมาป่าเวลาจะออกล่า หรือเวลาจะรวมฝูงก็จะหอนหาพวก  ส่วนของคุณ เราขอเดาว่าเค้าเหงาโดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงติดสัดไปถึงปลายๆปีครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew