บอกผมหน่อยคับ
โดย พัทธนันท์ ขุนทวี - Tuesday, 9 October 2007, 01:48PM

ผมชื่อเต้าหู้คับ มีคนบอกผมว่าผมไม่ใช่บางแก้วคับ
รับผมเป็นน้องใหม่สักตัวนะคับ
โดย พัทธนันท์ ขุนทวี - Tuesday, 9 October 2007, 01:41PM
  ผมชื่อเต้าหู้ครับ อายุตอนนี้ 1 ปีกับ3 เดือนคับ (ผมหล่อใหมคับ)ผมเป็นลูกแม่ขนุน กับพ่อชีโร่ คับ แฟนเจ้านายเค้าซื้อมาฝากจากโคราช ผมเลยไม่แน่ใจว่าผมบางแก้วแท้หรือเปล่า บอกผมทีครับอยากรู้
ตอบ: รับผมเป็นน้องใหม่สักตัวนะคับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 9 October 2007, 03:12PM

หมาบางแก้วของผมได้มาจาก ดาบตำรวจศักดิ์วิชิต ศรีเงิน เจ้าของคอกเพ็ชรศรีเงิน ดาบศักดิ์วิชิต เป็นเลขาสมาคมส่งเสริม อนุรักษ์ และพัฒนาสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ในประเทศไทย

หลายครั้งที่คนเห็น ก็จะถามว่าเป็นบางแก้วพันธุ์ผสมหรือเปล่า ? ซือ้จากพิษณุโลก อะป่าว ทั้งๆที่คอกนี้และหลายๆคอกที่สนิทกัน เราก็รู้ประวัติเป็นอย่างดีว่าเข้าร่วมประกวดบ่อย ๆ บางครั้งก็ได้ถ้วยสูงสุด คือถ้วยพระราชทาน ฯ แต่คนส่วนใหญ่ ชอบตั้งคำถามว่าพันธุ์แท้หรือเปล่า ? จนบางครั้งก็ตอบไปว่าเป็นพันธุ์ผสม หมาบ้าน หมาป่า หมาจิ้งจอกและหมาไน ให้เค้าสิ้นสงสัยสักที ก็เป็นพันธุ์ผสมจริง แต่ตรงตามแสตนดาร์ดบรีด

เจ้าเต้าหู้ ของคุณนั้น น่าจะเป็นหมาบางแก้วแน่นอนครับ ไม่เชื่อก็ดู คอลัมน์ด้านซ้ายมือ ในหัวข้อ Standard Breed ว่าตรงหรือเปล่า ? อย่างไรก็ตามขอให้รักเค้ามากๆ ก็แล้วอย่าไปทิ้งข้วางเค้าเพราะบางตัวเค้าอาจจะเป็น One Man Dog รักเจ้านายคนเดียวครับ

ตอบ: รับผมเป็นน้องใหม่สักตัวนะคับ
โดย salapao hakao - Thursday, 11 October 2007, 12:02AM

งง ????  ไม่ใช่บางแก้ว แล้ว เป็นบางขวดที่ไหนหรือครับ 

สวยดีครับ  รักเขามากๆ ยังไงก็หมาของเราคับ

พ่อซาลาเปา

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew