ตอบ: กินอย่างไรถึงจะดีครับ
โดย sumo kalamair - Wednesday, 24 October 2007, 09:37AM

ดีใจด้วยครับที่เจ้าซาลาเปา กลับมากินอาหารอีกครั้ง ส่วนเจ้าซูโม่ กับกาละแม ผมเลี้ยงพร้อมกันตั้งแต่อายุได้ 2 เดือน เลยไม่ค่อยปัญหา มีแต่เจ้ากาละแมชอบรังแกเจ้าซูโม่ เนื่องจากมันเข้ามาอยู่ในบ้านก่อนเจ้าซูโม่ แต่เจ้าซูโม่ก็ยอมให้รังแกทั้งๆที่ตอนนี้เจ้าซูโม่ตัวโตกว่ามาก ส่วนที่คุณพ่อซาลาเปาอยากหาสมาชิกเพิ่ม และอยากได้ตัวผู้ ผมว่าต้องลองดูที่นิสัยของเจ้าซาลาเปาก่อนล่ะครับว่า เวลาที่มันเจอหมาตัวอื่นทีพฤติกรรมอย่างไรบ้าง ถ้าเดินเข้าไปทักทาย โดยไม่มีอาการขมขู่เลย ผมว่ามันคงต้อนรับสมาชิกใหม่ได้ครับ และลองนำหมาตัวอื่นให้เดินเข้าไปหาเจ้าซาลาเปาในบ้านดู และดูพฤติกรรมมันอีกเหมือนกันว่ามีพฤติกรรมอย่างไร ที่ให้ทำทั้ง 2 สถานการณ์ คือให้ไปเจอหมาตัวอื่นนอกบ้าน(นอกอาณาเขต) และให้นำมาหมาเข้ามาในบ้าน(อาณาเขตของเจ้าซาลาเปา) เพื่อพิจารณาถึงพฤติกรรมการเข้าสังคมของมันเอง และพิจารณาถึงนิสัยหวงอาณาเขตด้วย ถ้าได้คำตอบจากการทำทั้ง 2 อย่าง เราก็สามารถได้คำตอบในการหาสมาชิกใหม่ได้ง่ายขึ้น ส่วนวิธีส่วนตัวของผมให้การเอาทั้ง 2 ตัวเข้าบ้านให้ไปอยู่ร่วมกับเจ้าหมาไทยหลังอาน 2 ตัว(ตัวผู้ทั้งคู่)ที่มีอยู่แล้ว แต่โชคดีที่ผมรู้จักนิสัยหมาทุกตัวเป็นอย่างดี เจ้าตู้ทอง นิสัยไม่ค่อยดีกับหมาตัวอื่นนอกบ้านและในบ้าน เพราะมันเคยกัดหมาเพื่อนบ้าน และหมาพันธุ์ผสมเทอรเรียร์ของผมตายไปแล้ว เพราะฉะนั้นเวลานำหมาใหม่เข้าบ้านผมจะนำเจ้าตู้ทองเข้ากรงก่อน แล้วจึงนำหมาตัวใหม่ไปทำความรู้จักกับมันนอกกรง โดยให้ดมๆ มองๆอยู่อย่างนี้ประมาณซัก 1-2 อาทิตย์ แล้วจังปล่อยออกมาให้ทำความรู้จักโดยการสัมผัสกันใกล้ชิดขึ้น(ดมก้น, ดมตัว) แต่ก็จะยืนควบคุมอย่างใกล้ชิด ส่วนเจ้าแบค็ล์ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลยให้ทำความรู้จักอย่างใกล้ชิดได้ตั้งแต่วันแรกเลย ซึ่งปัจจุบันทั้ง 4 ตัว ก็อยู่กันอย่างมีความสุข และจะอยู่ในอาณาเขตของแต่ละตัวเช่นกัน หมาไทยหลังอาน 2 ตัว ผมให้อยู่บ้านเดิม ส่วนหมาไทยบางแก้ว 2 ตัว ผมให้อยู่ที่บ้านใหม่ของผม (รั้วติดกันมีประตูเล็กเปิดเชื่อมกันระหว่างบ้าน สามารถเดินข้ามไปมาได้ตลอด)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew