ตอบ: นำรูปแม่ ด๊อตคอม ปัจจุบันมาให้ดู
โดย นายวิทยา ขุนสัน - Wednesday, 24 October 2007, 02:56PM

พี่จิตติครับ..แล้วในกรณีพ่อพันธุ์พื้นสีขาว marking มีน้อยมาก(สายวันใหม่ ) คล้ายกับแม่แตงกวา ผสมกับ แม่พันธุ์  ปู่สายแจ็คสัน(ขาว*น้ำตาล) ลูกที่ออกมาจะเป็นไงครับ เรียนถามนิดหนึ่งครับ.. แต่เรื่องที่อ่านในกระทู้นะครับ..ตามความคิดของผม ในการต้องการที่จะได้สุนัขที่มี marking น้อยๆนั้นทุกคนไม่อยากจะได้ และไม่ต้องการทำเป็นสายพันธุ์ แต่ในกรณีบรรพบุรุษ ซึ่งมีสายพันธุ์ที่ดี ตรงกับคุณสมบัติบางแก้วครบถ้วน และต้องการที่จะรักษาสายพันธุ์ดั้งเดิมเอาไว้ เพื่อสืบทอดต่อไป ก็ควรที่จะทำการ breed ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องอาศัยความรู้และประสบการณ์ในด้านการ breed เพื่อที่จะไม่ให้ลูกออกมา marking จะได้สวยเหมือนบรรพบุรุษ แต่หาก breed แล้วไม่ได้จริงๆก็ควรที่จะหยุดไว้เพื่อที่จะไม่ให้เกิดการด้วยขึ้นไปอีกครับผตามความคิดของผมนะครับ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนั่นก็ขึ้นกับความสามารถของแต่ละบุคคลและฟาร์ม ในการพัฒนาสายพันธุ์ของสุนัขให้สวยงามต่อไปครับแต่ถึงไงนะครับ สายพันธุ์ที่ดีอย่างไรเสียลักษณะนิสัยที่ดีก็จะตกถึงลูก แม้แต่ลักษณะภายนอกไม่สวยก็ตาม และผมก็ต้องการที่จะได้ทั้งนี้เพื่อการ breed ต่อไปในอนาคตครับ (ตามความคิดของคนเพิ่งหัดเลี้ยงครับ)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew