น้องนีน่าคะ
โดย Natt S - Tuesday, 25 September 2007, 06:44PM

พี่ๆ ช่วยหนูด้วย แม่โกรธหนูมากเลย ขังหนูไว้ในกรง 3 อาทิตย์แล้วคะ เพราะหนูกระโดดกำแพงความสูง 1.40 เมตรใปบ้านข้าง ๆ และข้างหลัง บ้านที่อยู่เป็นบ้านเดี่ยวจ๊ะ มีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้าง บอกแม่หนูให้สอนหนูหน่อย เพราะหนูซนมากตั้งแต่เป็นประจำเดือน จนหายเลยจ๊ะ ตอนนี้แม่กลุ้มใจมากเลย หรือหนูต้องมีเพื่อน จึงจะหายจ๊ะ
ตอบ: น้องนีน่าคะ
โดย Somchai Prasing - Wednesday, 26 September 2007, 02:11PM

หัวอกเดียวกันเลยค่ะ ตอนนี้มะกรูดตัวผู้ 10เดือนแล้ว ต้องขังกรง

ถ้าปล่อยไว้สนามหญ้า เผลอเมื่อไหร่ กระ โดดออกนอกรั้ว ทันที เรียกก็ไม่หัน

รั่วที่บ้านก็ไม่สูงมาก เคย ถาม คนใน Web

เขาแน่นำให้ต่อรั่ว สูงถึง 1.8 หรือ 2 เมตร (อันนี้ไม่ไหว ถ้าทำจริง ๆคงหมดหลายตังค์) เลยเปลี่ยนเป็น

อยู่ในกรงตอนกลางวันที่เราทำงาน ( ร้องเสียงดังมาก ๆ) ก่อนออกไปทำงานจะ ไปลูปหัวเขา แล้วบอกให้เขาเฝ้าบ้าน

ตอนกลางคืนปล่อยนอนในบ้านกับเรา  ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ดีหรือเปล่า ไม่ได้ตามใจ แต่ เวลาร้อง เขาไมเอาอะไรเลย เกรงใจเพื่อนบ้าน กลัวเขาหนวกหู

ตอนนี้แก้ปัญหาแบบนี้ไปก่อน หวังว่าคงมีผู้รู้เข้ามาแนะนำนะค่ะ

แม่มะกรูด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew