บางแก้ว ปากแหลมหรือทู่ ดีกว่ากัน
โดย salapao hakao - Wednesday, 19 September 2007, 11:13PM

ผู้รู้ช่วยตอบทีว่า ลักษณะของบางแก้วแท้ๆ หรือที่ดี ควรจะมีปากทู่หรือแหลมดี

ปากแหลมดูแล้วเหมือนสุนัขจิ้งจอกดี ดูเจ้าเล่ห์ แต่ขี้เล่น

ปากทู่ดูแล้วบึกบึน น่าเกรงขามดี 

ส่วนเจ้าซาลาเปาผมปากแหลม ประกอบกับนิสัยที่ไม่ดุทำให้ดูเป็นน้องหมาใจดีไป

ตอนนี้ 10 เดือนแล้ว  ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาอวดเลย 

พ่อซาลาเปา

ตอบ: บางแก้ว ปากแหลมหรือทู่ ดีกว่ากัน
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 20 September 2007, 08:10AM

ในความคิดส่วนตัว ผมชอบปากแหลมมากกว่าครับ มันเหมือนต้นสายพันธุ์               ส่วนปากทู่ หนาใหญ่ ไม่ค่อยชอบ

แต่มีอยู่อย่างละหนึ่งตัว ตัวผู้ปากทู่ ส่วนตัวเมียปากแหลม

ก็อย่างว่าแหละครับต้นสายเป็นการผสมของหมาป่า หมาไน ฯลฯ จึงมีบางครั้งอาจหลุดมาจากสายต่างกันที่พวกที่เล่นเค้าบอกว่า หมาบางแก้วเลือดยังไม่นิ่ง ไงละ ?

ดูจากรูปน่าจะไม่ดุใช่มั้ยเพราะเห็นเด็กเล่น สนิทชิดเชื้อกันดี ควรปล่อยให้เล่นกับคนอื่นๆบ้างตามโอกาส เพื่อให้เขาได้เข้าสังคมลดความดุ แถมน่าตาก็หล่อดีด้วย

ตอบ: บางแก้ว ปากแหลมหรือทู่ ดีกว่ากัน
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 20 September 2007, 09:02AM

แล้วปากแบบนี้แหลมหรือเปล่าค่ะ..ไอติมเป็นบางแก้วที่ไม่ดุเลย...หมาพุดเดิ้ลแถวบางยังดุกว่าอีกตอนนี้ไอติม  10  เดือน ตัวสูงแค่ 18.5 เองวัดจากพื้นถึงหัวไหล่แถมตัวสั่นยังไงบอกไมถูกแบบนี้ของแท้เปล่าค่ะและมีโอกาสสูงได้อีกหรือเปล่าจะต้องมีอาหารเสริมหรือยาอะไรช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 20 September 2007, 09:03AM

ด้านข้าง
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 20 September 2007, 09:16AM

ส่วนนี้ความใจดีของเจ้าบางแก้ว..ชื่อไอติม....แมวตัวนี้เป็นแมวจอมโหดทั้ง ตบ ทั้งข่วน ข่วนไอติมจมูกเลือไหลมาหลายครั้งแล้ว..ส่วนไอติมก็ชอบแหย่
โดย จาลุพรร ขันดี - Sunday, 23 September 2007, 08:26PM

มานอยู่นิ่งมะเปงง่าเลยถ่ายดีๆๆมะได้เลย-*-
โดย จาลุพรร ขันดี - Sunday, 23 September 2007, 08:29PM

มานอยู่นิ่งมะเปงง่าเลยถ่ายดีๆๆมะได้เลย-*-
โดย salapao hakao - Monday, 24 September 2007, 11:24PM

เห็นหน้าเจ้าไอติมตอนผลัดขนแล้วจี้จังเลย หน้าตาทะเล้นได้ใจมาก  โตขึ้นหล่อดีจัง

ตอนนี้เจ้าซาลาเปา กำลังทำน้ำหนักก่อนขึ้นชก  เอารูปมาฝากตอน 8 เดือน ตอนนี้ 10 เดือนกว่าแล้ว เดี๋ยวขุนให้อ้วนอีกสักนิด จะส่งรูปมาให้ดูครับ

โดย salapao hakao - Monday, 24 September 2007, 11:31PM

อีกรูปครับ  เจ้าซาลาเปายืนคุมเชิงหน้าบ้าน  แต่ไม่เคยดุซะที
โดย sumo kalamair - Tuesday, 25 September 2007, 08:46AM

พี่ซาลาเปานายหล่อมากเลย ตอนนี้ซูโม่ 8 เดือนครับ

โดย sumo kalamair - Tuesday, 25 September 2007, 08:48AM

หนูกาละแม คิดถึงพี่ซาลาเปาจังเลย
โดย sumo kalamair - Tuesday, 25 September 2007, 08:50AM

พวกเราทำหน้าที่เฝ้าบ้านให้พ่ออย่างแข็งขันครับ-ค่ะ
โดย sumo kalamair - Tuesday, 25 September 2007, 08:55AM

คุณพ่อซาลาเปา จำได้ไหมครับ ผมเคยถามถึงประวัติของเจ้าซาลาเปาว่าเป็นลูกเต้าเหล่าใคร วานช่วยบอกหน่อยได้มั้ยครับ ถ้ามีใบเพดฯโพสต์ให้ดูด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ

พ่อซูโม่กับกาละแม

โดย bhu chotikhun - Tuesday, 25 September 2007, 10:58AM

โอ้โห..หล่อล่ำทั้งนั้นเลยนะ ไอ้ผมมันชอบแหลมค้าบ

โดย salapao hakao - Tuesday, 25 September 2007, 11:04AM

ดีครับ คุณพ่อน้องซูโม่ กับกาละแม 

ท่าทางจะดุเอาเรื่อง ซ่าส์ไม่เบา  เดี๋ยวผมค้นเพดก่อนแล้วจะเมล์มาบอกครับ ว่าลูกเต้าเหล่าใคร  อยากเลี้ยงอีกตัวแต่แฟนบอกว่าลูก 3 หมา 1 ยังเอาตัวไม่รอดเลย ก็ต้องร้องเพลงรออีกสักพัก แต่อยากได้บางแก้วสีน้ำตาลเหมือนเจ้าซูโม่ มาปล้ำกับซาลาเปาจัง

เมื่อวานกลับจากสมุยมา เพิ่งกินกาละแมสุดยอดอร่อย  กลับบ้านเจ้าซาลาเปาวิ่งร่าเริงยังกับปลากระดี่ 

พ่อซาลาเปา

โดย sumo kalamair - Tuesday, 25 September 2007, 01:17PM

ขอบคุณล่วงหน้าครับ คุณพ่อซาลาเปา ที่ถามเพราะผมชอบสีและมาร์คกิ้งของเจ้าซาลาเปาครับ เลยอยากรู้จักว่าเป็นลูกเต้าเหล่าใคร ส่วนเรื่องดุของทั้ง 2 ตัวก็ถือว่าใช้งานได้ดีตามมาตรฐานนิสัยพันธุ์บางแก้วเลย คือกับทุกคนในบ้านมันเล่นด้วยหมดทุกคนใจดี แต่จะดุกับเฉพาะคนแปลกหน้าเท่านั้นครับ

โดย salapao hakao - Tuesday, 25 September 2007, 11:11PM
  คุณพ่อซูโม่ครับ เจ้าซาลาเปาเป็นลูกของ พ่อทองหล่อ สาย นำโชค (ลูกบัวขาว + มิ่งขวัญ) กับ เจนนี่ (ลูกโต + ส้ม) กับแม่หยาดแก้ว สาย ซัยโจ (ที่ใครๆรู้จักไงครับ) กับ แสนงอน จากฟาร์มคอกไทบางแก้ว ของคุณไพโรจน์ครับ เจ้าซาลาเปามีพี่น้องร่วมคอกด้วยกัน 6 ตัว ผู้ 4 เมีย 2 ตัวครับผม เท่าที่สังเกตุ คุณไพโรจน์เน้นเรื่องจิตประสาท เพราะซาลาเปา อารมณ์ดี ขี้เล่น เป็นมิตร แต่ไม่รู้ว่าโตอีกหน่อยจะดุหรือปล่าว พ่อซาลาเปา
โดย sumo kalamair - Wednesday, 26 September 2007, 08:35AM

ขอบคุณครับคุณพ่อซาลาเปา เจ้าซาลาเปาเนี้ยะก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันน่ะครับ สายบนนำโชค สายล่างซัยโจ ถูกอย่างที่คูณพ่อซาลาเปาบอกนั้นแหล่ะครับ คุณไพโรจน์แกเน้นเรื่องจิตประสาทมากครับ เพราะฉะนั้นเจ้าซาลาเปาต้องเป็นหมาที่จิตใจดีแน่นอนเป็นมิตรมากๆครับ คุณพ่อซาลาเปาได้หมาดีอยู่ในมือแล้วครับ ยินดีด้วยครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew