เรื่องเล่าของเจ้าไอติม...
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 10 September 2007, 10:06AM

อาย...ไอ..ต...ติม...รายงายตัวกับผม

ตอนนี้ไอติม  9 เดือนแล้วขนล่วงมากเลยเต็มบ้านไปหมดไม่รู้กี่เดือนถึงจะหยุดเนียก็จะได้เกือบเดือนแล้วที่ล่วงเต็มไปหมด มีเรื่องจะเล่าให้ฟังคับ  มีอยู่คืนหนึงเป็นคืนที่ฝนตกหนักมากพ่อกับแม่อยู่ในบ้านนั้งดูหนังกัน(สบายใจเชียว)  แล้วแล้วก็มีตะขาบยักษ์ตัวหนึ่ง(ตัวใหญ่มาก)มันเดินเข้ามาเดินเข้ามาในบ้านของกระผม  ทำไงดีจะเข้าในบ้านอยู่แล้วผมส่งเสียงร้องเรียกพ่อกับแม่ เห่าเสียงดังมากให้เจ้าตะขาบกลัวเจ้าตะขาบมันหยุดเดินเกาะที่ประตูเข้าบ้าน  ผมส่งเสียงเห่าเพื่อเรียกพ่อกับแม่ขูดประตูมุ้งลวดให้พ่อรู้แต่พ่อกลับบอกว่าไปเล่นที่หน้าประตูใหญ่ไปเสียงดังคนจะดูหนัง  แต่ผมไม่ลดละความพยามยามของหมาน้อยตัวหนึ่งทั้งเห่าทั้งขูดประตูมุ้งลวดและแล้วแม่ก้อเดินออกมาดู  แม่ร้องตกใจมากกะโดดขึ้นไปยืนบนโต๊ะม้าหินร้องเรียกพ่อ  พ่อออกมาหยิบอะไรดีหล่ะจะมาตีตะขาบที่หยิบมาได้คือรองเท้าแตะ(ฟองน้ำ) 1 ข้าง  เปลียนใจเอาร้องเท้าผ้าใบดีกว่า  พ่อตีเจ้าตะขาบยักษ์ตัวนั้นตายไอติมอยากช่วยแต่แม่ห้ามเอาไว้คับผม...วันนั้นผมทำความดีให้พ่กับแม่ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยดันมาดุเราอีกแม่มาลูบหัวผม ชื่นชมผมใหญ่เลยแล้วพอฝนหายตกก็ให้พ่อไปซื้อโรตีมาให้ติมกิน 2 อันกับผม ไอติม ชอบกินโรตีที่สุดเลยคับแม่บอกว่านี้คือรางวัลของเด็กดี 

จบแล้วคับเรื่องเล่าของหมาน้อยตัวหนึ่งชื่อ.......ไอติมคับ........

ตอบ: เรื่องเล่าของเจ้าไอติม...
โดย แหม่ม วันดี - Monday, 10 September 2007, 10:21AM

ฉลาดจัง ชอบกินโรตีซะด้วย อิอิ

มูมู่ อ่ะนะ เจอแมลงป่อง ไม่เห่าครับ ฟัดเอง เละไปเลย

หัวไปทาง หางไปทาง ไม่รู้ทำได้งัย ดูแล้ว มูมู่ ไม่โดนต่อยด้วย

และ มูมู่ เป็นนักล่าจิ้งจกตัวยง คุณแม่ที่เกลียดจิ้งจก ชมแล้วชมอีก

จนคุณพ่อบอกว่า มูมู่ สงสัยจะเป็นแมวในร่างหมา

ตอบ: เรื่องเล่าของเจ้าไอติม...
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 10 September 2007, 01:15PM

หมีก็เหมือนกัน กัดเองเลยไม่มีเห่า  และโรตีนี่ก็ของชอบ แต่ที่ชอบสุดๆ ต้องทาโร่  แม่เรา

ชอบหมาทุกตัว เห็นหมาเห็นแมว เป็นรักไปหมด และไม่ชอบให้เราฆ่าสัตว์  ไม่ว่าจะเป็นสัตว์อะไร แม่จะแคเอาไปทิ้ง โดยที่จะต้องเรียกพ่อ ขนาดแมลงสาบ แม่ยังไม่กล้าจับเลย และไม่ให้ใครฆ่าด้วย แต่แม่กับพ่ออยู่ด้วยกันได้ เพราะพ่อก็ไม่ฆ่าเหมือนกัน  ไอติมขนร่วงเหรอ เราก็เป็น แต่ค่อยยังชั่วแล้ว เป็นเกือบเดือนเหมือนกัน แต่ก็หาสาเหตุไม่เจอ เวลาเป็นทีไรพ่อกับแม่ก็กังวล เหมือนกัน จะไม่ให้กินของมันๆ หมีขอบกินข้าวพัด กับข้าวมันไก่มากเลย พ่อเลยเปลียนมาให้กินโจ๊กแทน บวกกับ อาหารเม็ด  จะลองกินแบบเราดูมั๊ย พ่อเราเลี้ยงเราแบบกินได้ทุกอย่าง ที่ขวางหน้า แต่ไม่ค่อยอ้วนนะ ไอติมอยากไปประกวดกับเค๊าบ้างมั๊ยเนี่ย

โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 10 September 2007, 01:34PM

อยากไปเหมื่อนกับคับผม  อยากเข้าวงการบันเทิง  หุ่นพอไหวเปล่าเนี้ยพี่หมี

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 10 September 2007, 01:48PM

ถามถึงหุ่นใครเหรอคับน้องไอติม ถ้าอย่างน้องไอติม น่าจะได้ แต่อย่างพี่หมี ไม่มีใบผ่านหรอกคับ  คงไม่กล้าเข้าสู่สนามรบหรอกเดี๋ยวโดนยิง  แต่อยากให้น้องๆ ไป จะได้เชียร์ไง

โดย ธนิศา ไชยภูริพัฒน์ - Monday, 10 September 2007, 02:42PM

เกี๊ยวซ่าก็เหมือนกัน กัดเลย ฟัดเสร็จแล้วค่อยคาบมาวางโชว์ให้ดูผลงานอย่างภาคภูมิใจ

เมื่อวานนี้ก็มีวีรกรรมให้พ่อประหลาดใจ คือ คาบแบงก์ 500 มาให้ คาดว่าพ่อคงจะทำหล่นไว้ตอนจอดรถเสร็จก็เข้าบ้านไป ปกติเกี๊ยวซ่าจะฟัดทุกอย่างซะไม่มีชิ้นดี หนังสือพิมพ์ใหม่ๆ ตอนเช้าก็กัดซะวิ่น แต่นี่กลับคาบแบงก์ห้าร้อยมาให้อย่างเนียนๆ ....ฉลาดจริงๆ ยักคิ้ว
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 10 September 2007, 03:27PM

ฉลาดจริงๆ ที่คาบแบงก์ มาให้ ถ้าเป็นหมีล่ะก็ไม่เหลือ ต่อไม่ติด เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว พี่ชายเราเผลอเปิดหนังดู ดันวางแผ่นที่ 2 ไว้กับพื้น หมีจัดการซะ พี่เราเรียกแม่เสียงหลงเลย เพราะไม่กล้าหยิบออก มีรึเราจะให้ถ้าได้เข้าปาก มีแม่คนเดียวที่ทำได้ แต่ไม่ทันซะแล้ว มันแยกส่วนกันไปแล้ว พี่เราเลยได้ดูหนัง แค่แผ่นเดียว นี่ผลงานผม มีแต่ดีๆ ทั้งนั้น ถึงยังไงก็มีแต่คนรักและให้อภัยผมเสมอ

โดย narin bunguson - Tuesday, 11 September 2007, 02:49PM

เก่งมากครับ เป็นว่านไม่ได้ วันเสาร์ที่ผ่านมาพ่อกับแม่ไปซื้อของกลับมาเอาเงินวางไว้บนโต๊ะกินข้าว ว่านยังปีนไปคาบมาเลย ว่าจะเล่นซะหน่อย พอดีแม่เห็นเลยตามมาเอาคืน ใครจะให้ง่ายๆละ เงินเข้าปากหมาแล้ว อยากได้ก็วิ่งไล่จับกันหน่อย กระเป๋าสตางค์ของพ่อก็เคยคาบมากัดเล่นนะครับจะบอกให้ เกือบโดนพ่อตืบดีที่แค่กระเป๋าเป็นรู้ครับ

โดย Somchai Prasing - Thursday, 13 September 2007, 09:37AM

โอ้ โห แต่ละตัว เด็ด ๆทั้งนั้น นีคงเป็นความน่ารักของหมาบางแก้ว มั้งค่ะ

ตอนนี้ มะกรูดต้องกลับไป เข้าคอร์ส ดัดนิสัย กับพ่อเข้าที่ กทม เลยไม่มีเรื่องเล่าแสบๆ

ของมะกรูดมา Update ชอบเรื่องเล่าของทุกตัวเลยน่ารักดี

ฟังแล้วอดคิดถึงมะกรูดไม่ได้

แม่มะกรูด

โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 13 September 2007, 11:23AM

ฝากความคิดถึง....ถึงพี่มะกรูดด้วยนคับ... บอกว่าไอติม...คิดถึ๊ง..คิดถึง..วันหลังจะเอารูปที่ไอติม..หวัดดีคับ...มาให้แม่พี่มะกรูดดูคับ  ไอติมทำแบบนี้ได้เพราะพี่มะกรูดเลยนะเนี้ยรอดูด้วยนะคับ

โดย Somchai Prasing - Thursday, 13 September 2007, 04:02PM

ได้เลย ไอติม มะกรูดกับแม่รอดูอยู่ ครับผม

มะกรูด

โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 17 September 2007, 11:39AM

สวัสดีคับ....ทุกๆๆคน ตอนไปนี้ไอติมจะโชว์ความสามารถที่มีอยู่น้อยนิดในตัวกระผมให้กับทุกคนได้ชมคับ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 17 September 2007, 11:32AM

รูปที่ 1  สวัสดีคับแม่ไอ้นั้นติมกินได้หรือเปล่าคับขอกินหน่อย กว่าจะทำได้แม่สอนติมนานมากๆๆ โชคดีมีได้แม่พี่มะกรูดเป็นกำลังใจ..ไอติมถึงมีไรโชว์เพื่อนพ่อบ้าง แฮะ..แฮะ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 17 September 2007, 11:34AM

รุปที่2  เล่นน้ำเน่าอย่างมีความสุขเล่นเองโดยที่มาย  มีใครสอนติมเลยนะเนี้ย เก่งจิงเลยเรา อิ อิ...
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 17 September 2007, 11:37AM

รูป3 สนามหญ้านี้ติมจองคับ...ของติมเอง
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 17 September 2007, 11:38AM

แล้วนี้เพื่อนติมเองคับ..พวกจอนนะคับแต่เพื่อนกัน
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 17 September 2007, 02:55PM
  ถ้าเรื่องกินล่ะก็ ขอให้บอกหมีทำได้ ทั้งหมอบ ทั้งให้มือ พร้อมกระดิกหางด้วย ทำสารพัด แต่อย่าช้านะมีสะกิด  แต่เรื่องที่ออกไปคบเพื่อนคงยาก แม่สั่งห้ามเด็ดขาด นอกจากให้พ่อจูง แต่ก็มีเจอทั้งเพื่อน ทั้งคู่อริ  มีอยู่ตัวนึงเห็นผมเป็นไม่ได้ ต้องวิ่งเข้าใส่ ไอ้เราก็สู้ขาดใจแต่ก็สู้ไม่ไหว เพราะว่าเขาตัวใหญ่กว่าเยอะ ได้แผลมาอวดแม่ทุกที และแม่ก็ต่อว่าพ่อทุกทีเหมือนกันว่าทำไมไม่ระวัง  แต่ผมก็ไม่รู้นะคับว่าเขาได้แผลบ้างหรือเปล่า รู้แต่ว่าแม่จะโมโหทุกทีถ้าผมมีแผล ต่อไปผมจะระวัง และจะไม่ให้มีแผลคับแม่
โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 18 September 2007, 10:07AM

พี่หมีเก่งจังเลยคับ  ติมอยากเก่งบ้างจังเลยแต่ติมชอบติดเล่นแม่ก็เบื่อสอน...แต่สักวันติมคิดว่าติมต้องทำได้คับ  ช่วยเป็นกำลังใจให้ไอติมด้วยเหนอ..คับพี่หมี

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Tuesday, 18 September 2007, 11:34AM

ต้องทำได้สิน้องไอติม บางแก้วอย่างเรา เลือดนักสู้อยู่แล้ว เรื่องอึดขอให้บอก  เรื่องเจ้าเล่ห์ก็อย่าบอกใครเชียว
โดย Somchai Prasing - Wednesday, 19 September 2007, 02:36PM
  ไอติม สู้ สู้ พี่มะกรูดเป็นกำลังใจให้

พี่มะกรูด 10 เดือนแล้ว เจ้าเลห์ อย่างที่ พี่หมี บอกจริงๆ
ตอนนี้สอนได้แค่ นั่ง หวัดดี รอก่อนพาเดิน
เขาทำได้แค่นี้ก็ OK แล้วนะ ตอนนี้พยายามจะหาอะไรใหม่ ๆมาสอน
แต่ก็ไม่ได้คาดหวังจะให้ทำได้ดั่งใจนะค่ะ สอนเรื่อยๆ

กลุ้มอยู่เรื่องเดียว ถ้าเผลอ แล้วชอบหนีออกจากบ้าน ถ้าไม่ตามก็จะกลับมาเอง กลัวแต่ว่าจะมีคนตามมาด้วย ประมาณว่าไปกัดเขาเข้า เครียดจริง ๆ

แม่มะกรูด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew