จัดคะแนนความดุของหมาตัวเอง
โดย toto peer - Thursday, 6 September 2007, 11:38PM

ผมเป็นคนชอบบางแก้วที่ดุดุเพราะเลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน แต่ที่เลี้ยงไว้ 5 ตัวตอนนี้ มีทั้งดุและไม่ดุ ว่างๆ เลยลองมาจัดคะแนนความดุของหมาตัวเอง เพื่อนสมาชิกท่านใดอยากจะร่วมสนุกจัดคะแนนความดุของหมาตัวเองก็เชิญครับ

ผมให้คะแนนตั้งแต่ 1-10 สำหรับตัวที่ไม่ดุเลยกับทั้งคนและหมาผมให้คะแนน 1 หมาประเภทนี้คงเหมาะสำหรับเลี้ยงไว้เป็นเพื่อน ส่วนคะแนน 5 นั้น ผมให้แก่หมาที่ดุเล็กน้อยให้พอรู้ว่าเป็นหมาบางแก้ว คะแนนเต็ม 10 สำหรับตัวที่ดุสุด เป็นหมาที่เกิดมาเพื่อเฝ้าบ้านโดยแท้

เจ้าตัวในรูปนี้ชื่อ "แก่น" อายุ 10 เดือนครึ่ง แม้ตอนซื้อมาจะเป็นพันธุ์ไม่ดุเพราะเป็นลูกหลานของสายประกวดกับเขาเหมือนกัน แต่ผมมาทำให้กลายพันธุ์ไปแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของคอกเดิมจะโกรธหรือเปล่า เพราะทำให้หมาเขาเสียชื่อหมด คือพอซื้อเจ้าแก่นมาอายุได้ 45 วัน ก็ปล่อยให้อยู่กับรุ่นพี่ตัวเมียที่ดุสุดในบ้าน จนกระทั่งอายุประมาณ 7-8 เดือนก็จับแยก ปรากฏว่าประสบความสำเร็จพอสมควรในการทำให้เจ้าแก่นดุได้ด้วยการเลียนแบบรุ่นพี่ ตอนนี้ คนแปลกหน้าเดินผ่านหน้าบ้านก็เห่า และถ้าคนแปลกหน้าเข้าบ้านมาโดยไม่มีคนในบ้านอยู่แล้ว รับรองเจ้าแก่นทั้งเห่าทั้งกัด โชคคีตอนนี้ไม่เคยกัดใครเลย เพราะผมระวังตลอดเวลา สำหรับคนในบ้านแล้ว เจ้าแก่นเป็นหมาที่เชื่องและอารมณ์นิ่งมาก

ผมให้ตะแนนความดุของเจ้าแก่น 9 ตะแนน ถือว่าเป็นหมาเฝ้าบ้านคุณภาพเยี่ยมตัวหนึ่ง

ตอบ: จัดคะแนนความดุของหมาตัวเอง
โดย toto peer - Thursday, 6 September 2007, 11:40PM

ภาพอีกด้านของเจ้าแก่น
ตอบ: จัดคะแนนความดุของหมาตัวเอง
โดย toto peer - Thursday, 6 September 2007, 11:46PM

ตัวนี้ชื่อ "เสือ" เพราะคิดว่าคงจะดุมากตอนซื้อมาพร้อมกับแก่น เนื่องจากเป็นลูกสาวของสายพันธุ์ดุ ตอนนี้อายุ 10 เดือน ปรากฏว่าไม่ได้ดุมากอย่างที่คิด ผมสันนิษฐานว่าถูกตัวเมียรุ่นพี่ข่มจนหงอ และไม่กล้าแสดงความดุออกมา อย่างไรก็ดี ถือว่าดุพอที่จะเป็นหมาเฝ้าบ้านได้อย่างสบาย ผมเลยให้คะแนน 8 สำหรับเสือ
โดย toto peer - Thursday, 6 September 2007, 11:53PM

รูปนี้เป็นรูปเก่าในขณะที่แก่นอายุประมาณ 45 วันกับรุนพี่คือ "ปู๊นปู๊น" ตรงกลางภาพ กับ "นักรบ" ด้านขวาของภาพ ทั้งคู่อายุเกือบ 2 ปี ปู๊นปู๊นเป็นจ่าฝูงและเป็นหมาใจดี ขี้เล่น ผมเลยให้คะแนน 4 ส่วนนักรบนั้นก็ไม่ค่อยดุ จึงให้คะแนน 5 ดังนั้น ทั้งสองตัวจึงสอบไม่ผ่านในการเป็นหมาเฝ้าบ้าน แต่ก็เป็นเพื่อนที่น่ารัก ขณะนี้ นักรบมีปัญหาเรื่องโรคผิวหนังมาหลายเดือนแล้ว จึงเป็นหมาที่ไม่ค่อยสมบูรณ์ เลยไม่ได้นำรูปปัจจุบันมาโพสต์
โดย toto peer - Friday, 7 September 2007, 12:09AM

ตัวนี้ชื่อ "แพรว" เป็นตัวเมียอายุเกือบ 2 ปี ถือว่าเป็นสุดยอดของความดุในบ้าน คนแปลกหน้าเข้ามาในรัศมี 30 เมตรจากรั้วบ้านจะถูกเห่าและพองขนใส่ ผมยกให้เป็นครูแก่หมาเด็กๆ ในเรื่องความดุ แต่ก็ยังไม่เคยกัดใครเลยเพราะผมก็ระวังเรื่องนี้ตลอดเวลา เคยมีครั้งหนึ่งที่หลุดออกไปนอกบ้านตอนกลางคืนเหมือนกัน เล่นเอาใจหายหมด แต่ไม่ค่อยมีคนเลยไม่เป็นไร ปรากฏว่าพอหลุดออกนอกบ้านตัวเดียว แพรวก็ปอดแหกเหมือนกันเวลาเจอกับฝูงหมาข้างบ้าน เลยวิ่งหนีหางจุกดูด ถ้าอยู่ในบ้านแล้วละก้อดุสุดสุด แต่ก็มีนิสัยน่ารักกับคนในบ้านหรือคนรู้จักทุกคน ขณะนี้กำลังติดสัด เลยคอยข่มและกัดเจ้าเสือเพราะถือว่าเป็นสาวใหม่ในฝูงที่มาแข่งรัศมีความสวย ตอนนี้ในบ้านจึงมีแต่ความวุ่นวาย เพราะหนุ่มทั้งสามตัวมาล้อมกรงเจ้าแพรวเกือบตลอดเวลา แถมส่งเสียงเห่าดังด้วย

ถ้ามีการประกวดหมาดุ ผมมั่นใจว่าแพรวคงเข้ารอบลึกๆ ดังนั้น เลยให้คะแนนความดุ 11 (สิบเอ็ด) จากคะแนนเต็มสิบ !

โดย toto peer - Friday, 7 September 2007, 12:10AM

มาดูอีกด้านของแพรวสาวดุบ้าง
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 7 September 2007, 11:19AM

ให้คะแนนลำบากแฮะ แบบนี้

เพราะว่านอกบ้าน มูมู่ เป็นที่เลื่องลือว่าใจดี ไม่ดุ

แต่ถึงกระนั้น คนก็ยังเกรงๆ อยู่

เห็นแม่แหม่มบอกว่า มีแต่คนอยากจับ มูมู่

อยากเล่นด้วย แต่กลัวมันกัด

และถึง มูมู่ จะไม่เคยกัดใคร

แต่อย่าแหย๋มข้ามรั้วเข้ามาในบ้านหล่ะ

จะหาไม่เตือน หุหุ

เอาเป็นว่า นอกบ้าน 2 ละกัน แต่ในบ้าน ให้ 8 พอ ถ้ากัดค่อยให้ 9-10

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 7 September 2007, 12:06PM

ถ้าจะให้คะแนนเจ้าหมีล่ะก็ ต้องให้เกิน 10 ใครอย่าหลงเข้ามาเชียว ไม่รอดแน่ แต่ถ้าหลุดออกไปนอกบ้านเองนี่ ต้องแล้วแต่โอกาส ถ้าไม่มีใครไปยุ่ง ก็อาจจะ 5 คะแนน แต่ถ้ามีใครไปแหยมล่ะก็ ถ้าเป็นหมาด้วยกันก็คงต้องให้ 10 แต่ถ้าเป็นคน อาจจะประมาณ 8-10 ดุมากๆ ดุจนเรากลัว ไม่อยากให้หลุดออกจากบ้าน

โดย sumo kalamair - Friday, 7 September 2007, 01:22PM

ลองมาให้คะแนนความดุของหมาตัวเองบ้าง ทั้ง 2 ตัว ตอนนี้อายุ 8 เดือน เริ่มจากเจ้าตัวสีขาว-น้ำตาล ชื่อซูโม่ (สายบนไมเคิล สายล่างจั่นเจา) ผมให้ 7 คะแนน เห่าเสียงดังฟังชัด ใครยืนคุยกับผมได้แต่อย่ามามือเข้ามาในตัวบ้านก็แล้วกัน เพราะจะกระโดดงับเลย ส่วนเจ้าตัวขาว-ดำ ชื่อกาละแม (สายบนหิมะ สายล่างวันใหม่) ให้คะแนนไม่ถูก เพราะตั้งแต่เลี้ยงมาไม่เคยได้ยินเสียงเห่าเลย แต่ใครยืนอยู่หน้าบ้านมันจะกัดประตูสแตนเลสตลอดเลย แต่ไม่มีเสียงเห่า ผมว่ามันน่าจะเป็นหมาประเภทกัดแต่ไม่เห่าแน่ๆเลย (และเวลากัดกันกับเจ้าซูโม่ กาละแมกัดซะเจ้าซูโม่ร้องเสียงหลงเลย ทั้งที่ตัวเล็กกว่ามาก)

โดย Aumkun05 พ่อเจ้าบองบอง - Thursday, 13 September 2007, 01:12AM

เอา 0 คะแนนได้เป่าครับ  คือ มันเห่าใครไม่เป็น กัดใครไม่เป็นอ่ะครับ

โดย Somchai Prasing - Thursday, 13 September 2007, 10:03AM

เจ้ามะกรูด ตอนนี้ 10 เดือนเต็ม เริ่มออกอาการ แต่ไม่รู้จะดุมากหรือเปล่า

วันก่อน ก็ กัด มอไซด์รับจาก เขามาจอดส่งเรา

วันถัดมา คนขายปลา ( อยากกินปลาก็ไม่บอก)

และก็ พี่ชายเรา เดินเข้ามาใกล้เรา ขู่เขาซะงั้น

เดาไม่ถูกเหมือนกัน ดุนะดุแน่ แต่มากน้อยแค่ไหน ตอนนี้จัดอยู่ประมาณ6คะแนนละกัน

แม่มะกรูด

โดย ramarita Ritt - Saturday, 15 September 2007, 10:15PM

สองหนุ่ม โชกุน  โชแปง ค่ะ

โชกุน  2 ขวบครึ่ง ค่ะ ให้คะแนน 9 คะแนนเลยค่ะ

มีประวัติการกัดคนแปลกหน้ามาแล้วค่ะ ไม่เห่า นิ่งมาก

แต่กัดชัวร์ อ๋อ แต่ถ้าสาวๆ ตัวหอมๆ นุ่งกางเกงขาสั้น

(เพื่อนๆ)มาที่บ้าน ยกเว้นนะคะ ผ่านฉลุย ...แต่ห้ามหยิบของ

ในบ้านนะ ไม่พอจาย...ย.. ค่ะ

โดย ramarita Ritt - Saturday, 15 September 2007, 10:22PM

น้องโชแปง  อายุ สองขวบพอดีค่ะ

ให้คะแนน 6 คะแนน เพราะไม่เคยกัดใคร

แต่เห่ากรรโชก เสียงหลายระดับ ใครๆผ่าน

มาหน้าบ้านก็เดินห่างรั้ว เพราะเสียงเธอ

น่ากลัวมาก เอาเข้าจริงก็ไม่ว่าไรถ้ารู้จักกันแล้ว

ปล่อยให้อยู่ด้วยกันได้ กับญาติๆที่มาเยี่ยม

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 17 September 2007, 02:25PM

ดุในบ้านกับคนแปลกหน้าเป็นเรื่องปกติ...มากสำหรับบางแก้ว...แต่ถ้าดุนอกบ้าน...ระวังสัญญาณ...อันตราย.....ของผม 4 ตัว....ฟัดทุกคนที่แปลกหน้า...ถ้าเข้ามาในบ้าน......แต่อกนอกบ้านเหมือนไม่มี...พิษสงเลย...นอกจากฟัดกะหมาด้วยกัน

โดย sumo kalamair - Monday, 17 September 2007, 04:47PM

เจ้าโชเบง หน้าตาสวยน่ารัก ดีจังเลยครับ ชอบจังอยากได้หมาบางแก้วหน้าตา สีสันแบบนี้เลย โดนใจจัง ชอบ ชอบ...

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew