โดนบ้างแก้ว หลอก
โดย Kitipong Tanukaew - Monday, 3 September 2007, 05:26AM

วันนี้โดนแม่มะลิ บ้างแก้วจอมเจ้าเล่ห์ หลอก

เรื่องมีอยู่ว่า มันถูกล่ามไว้หน้ากรง พอเห็นหนูวิ่งเข้ากองไม้ก็เห่า อยากไปจับหนู เห่าชนิดว่าโอดครวญมากอยากให้ปล่อย จะได้ไปวิ่งจับหนู  เหมือนทุกที   แต่พอเข้าไปปล่อยโซ่ เท่านั้นแหละ  แทนที่จะวิ่งไปหาหนู  กลับวิ่งออกน้อก บ้านหายไปเลย

พอเราเรียกให้กลับ หันมามอง แล้ววิ่งหนีเหมือนเดิม  ต้องพาตัวลูก  ชื่อกาสะลองออกตาม กลับ เดี๋ยวไปเล่นโคลน และ วิ่งออกถนนใหญ่ เพราะรถมาก กลัวมัน ถูกรถชน

ใครมีประสบการณ์ ความเจ้าเล่ห์ ของบางแก้วมาเล่าสู่กันฟังได้ นะครับ  เพราะนี่ก็เป็นเสน่ห์ อย่างหนึ่งของเจ้า บางแก้วจอมซน เหมือนกัน  ครับ

รูปแม่มะลิ  อายุ ห้าปี

ตอบ: โดนบ้างแก้ว หลอก
โดย Kitipong Tanukaew - Monday, 3 September 2007, 05:34AM

ตัวนี้ ลูกของแม่มะลิ อายุ เจ็ดเดือน อยู่ในกรง  อยากออกมาก
โดย Kitipong Tanukaew - Monday, 3 September 2007, 05:37AM

พอได้ออกจากกรง ก็เริ่มต้นวิ่งที่ ร้อยเมตร สัก สองรอบ ก่อนจากนั้นค่อยวิ่งเข้ามาประจบ เจ้านาย ให้พาออกไปวิ่งเล่นนอกบ้าน 
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 3 September 2007, 08:10AM

ยินดี ต้อนรับ ครับ

ไม่ทราบว่า กาสะลอง ที่ว่านั้น   ตัวเดียวกับตัวนี้หรือเปล่าครับ

ชื่อเพราะดี แปลว่าอะไรเอย

เห็นที่เว็บ http://www.bangkaewthailand.com/webboard.php?id=15&wpid=0006

โดย Somchai Prasing - Monday, 3 September 2007, 01:52PM

ขอโทษที ไม่มีคำตอบดี ๆ มาให้ เพราะ ตอนนี้ก็กลุ้ม มาก ๆ เจ้ามะกรูด ตอนนี้ 10 เดือนแล้วค่ะ ดื้อสุด ๆ กะว่าจะเลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน ตอนนี้ต้อง เฝ้าเขา ชอบหนีออกจากบ้านเป็นกิจวัตร กลัวจไปกัดชาวบ้านเขา ถ้ากัดเขาเรื่องใหญ่แน่ ๆ ไม่รู้จะทำงัย ตีก็ตี ดุก็ดุ รั่วสูงแค่ไหนก็กระโดดได้ อะไรอยากกัดก็กัด อยากเห่าใครก็เห่า บางทีก็เหมือนจะเชื่อฟัง บางทีก็ดื้อ สุด กลุ้มจัง ใครมีวิธีดี ในกรฝึกเขาช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

เดี๋ยวจะหารูปมา Post ให้ดูนะค่ะ

แม่มะกรูด

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 3 September 2007, 02:31PM

อย่าคิดว่าโดนหลอกเลย คิดซะว่ามะกรูดฉลาด ก็แล้วกัน  เพราะเจ้าหมีที่เลี้ยงไว้นะ ถ้ารู้ว่าจะออกไปข้างนอกกันหมด เจ้าหมีจะไม่ยอมเดินออกจากบ้านเด็ดขาดเพราะรู้ว่าจะต้องโดนให้เฝ้าหน้าบ้าน  แต่ถ้าเราอยากให้อยู่ในบ้านเพราะไม่อยากให้ตามออกมา ดันเอาขามาขวางประตูไว้ ทำไมเค๊าถึงรู้ไปหมดว่าเราจะทำอะไรกับเค๊า แต่ก็ไม่พ้นต้องแพ้เราอยู่ดี แต่ก็เล่นเอาเหนื่อย ต้องหลอกว่าจะพาไปเที่ยว และต้องถือโซ่ให้เห็นด้วยว่าจะจูงออกไป ถึงจะยอมเดินออกมา แต่ถ้าจะขังในบ้านต้องหลอกให้วิ่งขึ้นข้างบน และต้องไวกว่านะไม่งั้นก็อยากหน่อย นี่แหละความฉลาดของบางแก้ว เจ้าเล่ห์น่าดู แต่ก็ต้องแพ้คนอยู่ดี ฮิๆ

โดย Somchai Prasing - Monday, 3 September 2007, 03:05PM

เก่งจัง เจ้าหมีกี่ขวบแล้วค่ะ มีคนแนะนำว่าให้เอาไปทำหมัน เขาจะได้ไม่ออกไปไหน แต่คงไม่ทำเพราะสงสาร ตอนนี้มะกรูด ออกทุกครั้งที่มีโอกาส แต่จะกลับมาเอง ไม่ต้องไปตาม แต่กลัว จะไปทำความเสียหายให้ชาวบ้าน นะค่ะ ตอนแรก เราไม่ผูกเขาไว้

ไปไหนต่อไหนกลับมามะกรูดก็ยังเฝ้าบ้านอยู่ แต่พอเริ่มมีหมาสาว มาหาที่บ้าน เริ่มออกอาการ ไม่อยากอยู่บ้าน ร้องหรือเห่าบ้าง เป็นระยะ รั่วบ้านเราก็ไม่สูง ไม่มีเวลาพอที่จะมานั่งเฝ้า เผลอที่ไร นูน มีก็ซอย พวกไปหมด....เฮ้อกลุ้มจัง

ขอบคุณนะค่ะที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

แม่มะกรูด

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 3 September 2007, 03:35PM

เจ้าหมี 2 ขวบ 7 เดือนแล้ว เวลาติดสัตว์ ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน อารมณ์ร้าย แต่ฉลาดเป็นกรด และก็ดื้อสุดๆ และดุมากด้วย เรื่องหลุดออกจากบ้านเนี่ย อันตรายมาก กลัวจะกัดคน หรือเด็กเข้า  แต่ถ้าหลุดออกไปจริงๆ เราจะต้องไม่ไปตาม แค่แอบมอง เดี๋ยวก็เข้ามาเอง เพราะถ้าเห็นเจ้าของอยู่ใกล้ๆ ยิ่งซ่าส์ แต่ถ้าหลุดออกไป ถ้าไม่มีใครไปทำท่าดุหรือแต่งตัวแปลกๆ เจ้าหมีก็ไม่ทำอะไรหรอก  หลุดไปเมื่อไหร่ก็ใจหายทุกที เพราะถ้าได้กัดไม่ปล่อยง่ายๆ แน่  อายุ 2 ปี เกือบ 3 ปี แล้ว คงแก้นิสัยเรื่องดุไม่ได้แล้ว ต้องคอยระวังไม่ให้หลุดออกจากบ้านก็พอ แต่ก็ยังไม่เคยหลุดไปกัดใครนะ (อย่าให้เกิดขึ้นเลยดีที่สุด) แล้วมะกรูดล่ะดุมั๊ย พยายามอย่าขัง เจ้าหมีถูกขังตั้งแต่เล็ก เพราะไม่มีใครอยู่บ้าน ก็เลยเป็นหมาเก็บกด พยายามอย่าขังหมา น่าจะแก้เรื่องดุลงได้บ้าง

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 3 September 2007, 03:43PM
  ถ้าพูดเรื่องทำหมัน ต้องทำตั้งแต่ 6-8 เดือน ถ้าทำตอนมีฮอร์โมน แล้วคงไม่มีประโยชน์ พฤติกรรมก็ยังจะเป็นเหมือนเดิม อยู่ดี เขาเรียกว่า แก่เกินแกงไง
โดย Somchai Prasing - Tuesday, 4 September 2007, 09:52AM

มะกรูด ช่วงนี้ยังเป็นหมาสังคมอยู่ วิ่งเล่นได้ทุกที่ กระดิกหางให้ทุกคน ยกเว้นคนในเครื่องแบบ ยาม ไปรษณีย์ คนขี่มอเตอร์ไซด์ใส่เสื้อแจ็คเก็ต เห็นไม่ได้เลยวิ่งไล่ซะงั้น แต่หลายคนเห็นและบางคนเคยเลี้ยงบางแก้วมาแล้วบอกว่ามะกรูดดุแน่นอน แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นแววชัดเจน แต่แววดื้อเนี้ยตั้งแต่เด็กเลย แล้วก็ไม่ผิดหวัง ดื้อสุด ๆทีสุดของที่สุด กลัวอยู่อย่างเดียวเรื่องกัด ซึ่งยังไม่เกิด และก็ไม่อยากให้เกิดด้วยค่ะ

เจ้าหมี ใช้รูปที่ Post สีน้ำตาลทั้งตัวหรือเปล่าค่ะ เหมือนบางแก้วที่จับโจรในหนังสือพิมพ์เลย เท่ห์ดี

แม่มะกรูด

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Tuesday, 4 September 2007, 11:52AM

นี่แหละเจ้าหมีล่ะ ไม่ค่อยเหมือนใคร หน้าตาก็เจ้าเล่ห์ กระโดดสูงมากเลย เกือบหลุดรั้วเลย

โดย Kitipong Tanukaew - Tuesday, 4 September 2007, 08:06PM

เล่าเรื่องแสนซน ให้ฟังแล้วทีนี้ มาดูเรื่องขำๆ บ้าง มาดูท่านอน ของสาว น้อยกาสะลอง  หน่อย ชอบนอนท่านี้  และนอนแบบไม่รู้สึกตัว เรียกก็ไม่ตื่นจนกว่าจะเข้าไปจับตัว ถึงจะรู้สึก   น่ารักไปอีกแบบ เพราะอยู่ในช่วงกำลังกิน กำลังโตแต่เวลา เขาฉี่ ในกรงนี่สิ แปลก จะต้องยืนเอาขาหน้าเกาะกรง แล้วถึ่งฉี่  เหมือผู้ชายยืนฉี่ข้างกำแพง ยังไงยังนั้น  ทั้งที่เป็นตัวเมีย แท้ๆ

โดย Somchai Prasing - Wednesday, 5 September 2007, 09:11AM

มีข่าวมารายงาน สด ๆ ร้อน ๆ เกิดขึ้นเมื่อวานนี้เอง แล้วสิ่งที่กลัวก็เกิด!!!!!!!!!!!

มะกรูด กัด คนในเครื่องแบบเข้าแล้ว เมื่อวานเรานั่งมอไซด์ รับจ้างเข้าบ้านตอนแรกเราก็นึกว่า เขาดีใจกระดิกหางที่เห็นเรานั่ง มอไซด์มา เราก็เรียก ชื่อเขาแต่ไม่ใช่

พวกกระโจนใส่มอไซด์เลย เรียกก็ไม่ฟัง กระโดดใส่ช่วงตรงหน้าเขา แต่เขาเอาแขนกันไว้ เลยโดนแขน แต่ไม่เข้า จะบ้าตาย เลยทั้งลาก ทั้งดึงออกมา มองหน้าเราอีก ประมาณว่า มาดึงเขาทำไม แตดีที่ไม่ทำอะไรเรา ใครจะไปรู้ มันกัดมอไซด์ทั้ง ๆ ที่กระดิกหางอยู่ เครียดเลย ตอนนี้จะสิบเอ็ดเดือนแล้ว อาทิตย์นี้คงต้องเปลี่ยนจากปล่อยมาเป็นกรงแทน เดี๋ยวมีอะไรตื่นเต้นจะมาเล่าให้ฟังอีก แต่คราวนี้ภาวนาขอให้เป็นเรื่องดี ๆของเขาบ้าง

แม่มะกรูด

โดย Somchai Prasing - Wednesday, 5 September 2007, 10:49AM

โฉมหน้า เจ้าตัวแสบ มะกรูด รูปตอนนี้เจ็ดเดือน ปัจจุบัน สิบเดือน ตัวใหญ่ขึ้น

แม่มะกรูด

โดย Somchai Prasing - Wednesday, 5 September 2007, 10:50AM

จัดให้อีกรูป

แม่มะกรูด

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Wednesday, 5 September 2007, 10:55AM
  นี่แหละ คือสิ่งที่กลัวเหมือนกัน ถึงต้องระวังไม่ให้หลุดออกมาจากบ้าน เพราะบางครั้ง เราไล่ให้หยุดเห่า เจ้าหมีก็หยุดนะ แต่บางครั้งถ้ามายืนติดรั้ว ละก็ ไม่ยอมเลย และถ้าเราไปจับ พาลจะกัดเราซะอีก ถึงบอกว่าไว้ใจไม่ได้เลย อาจเป็นเพราะเราเลี้ยงเขามา แบบผิดๆ ตอนนี้มะกรูด ยังพอแก้ไขทัน ลองถามผู้รู้ดูสิ  แต่สำหรับเจ้าหมีคงยาก แต่ก็กำลังใช้ไม้อ่อนอยู่ เพียงแต่ว่าเราไม่ค่อยได้อยู่ด้วย ส่วนพ่อก็ชอบแย่ เจ้าหมีอยู่เลย ทำให้เขาดุ และโมโห ถ้าอยู่กับเราตั้งแต่แรกคงไม่เป็นอย่างนี้ 
โดย Somchai Prasing - Wednesday, 5 September 2007, 11:15AM

กำลังให้แฟน ปรึกษาผู้รู้อยู่แต่ไม่รู้จะทันการหรือเปล่า จะโดนมันกัดซะก่อนหรือเปล่าไม่รู้ เพราะ เวลาดุเสียงดังก็ทำท่ากลัวหูตก ไม่รู้เป็นความเจ้าเลห์ของมัน มันกลัวเราจริง ๆ

ขอบคุณนะค่ะที่Postมาคุยกันเรื่อย ๆ

แม่มะกรูด

โดย แหม่ม วันดี - Wednesday, 5 September 2007, 12:59PM

ขอใช้ไอดีเดียวกับแม่แหม่มของ มูมู่ เลยละกันนะครับ

เอาเป็นว่าถ้ามี "ค่ะ" ก็เป็นคุณแม่แหม่ม วันดี

แต่ถ้า "ครับ" ก้เป็นผมละกันนะครับ เจ้าของ มูมู่ นั่นแหล่ะ

รู้สึกเหมือนบางแก้วยิ่งโตขึ้นจะยิ่งอยากออกนอกบ้านนะครับ

มูมู่ ก็เหมือนกัน ตอนนี้ 7 เดือนกว่าแล้ว 25 เดือนนี้ก็จะครบ 8 เดือน

คุณแม่แหม่มก็บ่นตลอดว่า ตอนเช้าปล่อยออกไปนอกบ้านเพื่อไปอึก็หายไปเลย

ทำให้ไปทำงานสายทุกวัน เรียกเข้าบ้านก็ไม่ยอมเข้า ทั้งๆ ที่เลี้ยงไม่มีผูก ไม่มีกรงขัง

นอนในห้องนอนตลอด แต่ก็ยังชอบออกไปเล่นนอกบ้านอยู่ดี

หลังๆ นี่ชักมีปัญหาวิ่งตามจักรยาน มอเตอร์ไซค์ ให้เขาตกใจเล่น

ผมเองมั่นใจว่า มูมู่คงไม่กัดแน่ แต่มันขี้สงสัย ชอบวิ่งไปดมเขาแค่นั้น

แต่คนถูกไล่ตามนี่สิ เขากลัวมันอ่ะ

เอาไว้ผมกลับเชียงใหม่จะพยายามหารูปมูมู่มาโพสต์ละกันนะครับ

อายุย่างเข้าเดือนที่ 8 น้ำหนัก 17 กิโลเข้าไปแล้ว สูงวัดได้ตอนนี้ 18 นิ้วถ้วนๆ

ไม่รู้ว่าอายุเท่านี้มันเล็กไปรึเปล่า คิดว่าตามมาตรฐาน 19 นิ้ว คงจะถึงในไม่ช้า

แต่ผมฝึกมันได้นะครับ เวลาจะให้ออกนอกบ้านจะสั่งให้นั่งคอยแล้วเปิดประตู

ทำมือห้ามไว้ ถ้าทำท่าจะลูก ผมก็จะชูนิ้วชี้ขึ้น มองตาแล้วพูด "อ๊ะๆๆๆ" ได้ผลครับ

เชื่อฟังดีมาก แล้วค่อยโบกมือแล้วบอกว่า "ไป" เขาถึงจะออก

ถ้า "เฮ้ย" นี่เขาจะทำหูตก แล้วค่อยๆ วิ่งมาออเซาะเลย

เรียกว่า เชื่อฟังผมอย่างดี

อืม ว่าแต่แม่มะลินี่สูงเท่าไหร่ครับ

ผมวัดจากพื้นถึงไหล่จากขาหน้านะครับ ไม่รู้วัดถูกรึเปล่า

โดย Somchai Prasing - Wednesday, 5 September 2007, 03:55PM

ตอนมะกรูด 7 ,8 เดือน ก็เป็นแบบมูมู่เลย พ่อสอน ไม่สั่งไม่กล้าออกจากบ้าน พอเห็นสายจูง จะนั่งรอเลย จนกว่าจะใส่เสร็จ พ่อเขาจะสั่งให้นั่ง และ รอ ก็จะรอ จนกว่าเราจะบอกว่าไป ไม่มีอาการดื้อเลย ออกเดินก็ปรกติ มีบ้างเจออะไรแปลก ๆจะหยุดดู เจอเพื่อนจะทักทาย แต่ตอนนี้มะกรูดเปลี๊ยนไป๊.....เพราะว่ามีสาวมานั่งรออยู่หน้าบ้านมั่งละ สาวแอบมุดเข้ามาในบ้านบ้างละ เวลาสาวมาหาท่าทางมีความสุข ร่าเริง พอสาวกลับบ้าน เริ่มมองออกนอกรั่ว ตาละห้อย และร้องโหยหวนปานว่าจะขาดใจ ตั่งแต่นั่นมา มะกรูดก็พยายามทุกทางที่จะออกจากบ้าน สำเร็จบ้าง ไม่สำเร็จบ้างแล้วแต่โอกาส ที่พ่อกับแม่จะเผลอ.......

แม่มะกรูด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew