เกือบๆเกี่ยวกะบางแก้ว..........IPนั้นสำคัญไฉน
โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 12:56AM

แหมไม่น่าเชื่อนะครับว่าผมจะได้มาตั้งกระทู้แรกเพราะเรื่องนี้

ตอนแรกกะว่าได้ลูกหมาชุดแรกมาแล้วค่อยตั้งกระทู้เป็นทางการ

เปิดตัวซักหน่อย แต่ด้วยเหตุขัดข้องทางเทคนิคมีคนเข้าใจผมผิด

ก็เลยต้องทำกระทู้แรกเร็วกว่าที่ควร.

IP Address (Internet Protocol address)สำหรับผู้ใช้บริการ

ADHL นั้นIP สามารถซ้ำกันได้ครับ เพราะเวลาเราต่อเน็ตเจ้า

โมเด็มจะทำการสุ่มเอาIPที่ว่างอยู่เอามาให้เราใช้ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว

ถ้าหมายเลขIPใดมีคนใช้อยู่หมายเลขIPนั้นจะไม่ถูกใช้จากคอม

เครื่องอื่นๆอีกนอกจากว่ามีการใช้เน็ตต่อจากเครื่องแม่อีกที

เช่นตามร้านเน็ตหรือมหาลัยหรือบริษัทต่างๆ    ลองดูสิครับ

20-30เครื่องอาจจะมีIPเดียวก็ได้.

ตอบ: เกือบๆเกี่ยวกะบางแก้ว..........IPนั้นสำคัญไฉน
โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 01:06AM

ทีนี้มาถึงคำถาม

แล้วไอ้ทีมันลงข่าวว่าตำรวจสามารถใช้IPสืบไปหาต้นตอได้เค้ารู้ได้อย่างไร?

ก็เพราะว่าทางโพรไวร์เดอร์ (ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต) เช่น ทรู หรือ บัดดี้

ต้องมีการบันทึกว่าไอ้เจ้าเลขไอพีที่เค้าแจกให้ไปเนี่ย

หมายเลขนั้น,เวลานั้น ผู้ใช้(ก็ลูกค้าของ ทรู หรือ บัดดี้ อย่างเราๆเนี่ย)คือใคร.

ซึ่งพอตำรวจมีหมายค้นเข้าไปขอตรวจสอบ ชื่อ นามสกุล พร้อมที่อยู่ เบอร์ติดต่อ ก็จะโชว์หรา ตราหน้าคนทำทันที

ตอบ: เกือบๆเกี่ยวกะบางแก้ว..........IPนั้นสำคัญไฉน
โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 01:17AM

มาถึงเรื่องต่อไป,

แล้วทำไมหลายๆครั้งไอ้คนที่ใช้IPเดียวแต่เปลี่ยนหลายชื่อ มันถูกจับไต๋ได้

นั่นเพราะหลายๆเว็บมีการบังคับให้สมาชิกหรือผู้ที่มีบัตรผ่านชั่วคราวเท่านั้น

ที่จะสามารถตั้งกระทู้ถามตอบได้ ซึ่งเคสบัตรผ่านนั้น ต่อให้เปลี่ยน

ชื่ออีกกี่ที โคตบัตรผ่านก็จะโชว์หราแสดงความรู้น้อยของคนนั้นๆทันที

สำหรับกระทู้เปิดที่สามารถโพสข้ความได้ทันทีอย่างนี้

การดูIP ต้องดูการคล้องจองของเวลาที่ใช้ด้วย

ซึ่งส่วนมากผู้ที่ต้องการจะมาป่วนแต่ความรู้ไม่ถึง จะแค่ใส่ชื่อที่แตกต่างกัน

อาจจะมาเป็น ชายมั่ง หญิงมั่ง โดยที่ไม่รู้เรื่อง IP ก็จะเป็นการฆ่าตัวตายที่สมบูรณ์แบบ

ให้เราๆชาวเว็บบางแก้วดูความเกรียนต่อไป 555

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 01:26AM

ระยะหลังนี้ผมว่าบรรยากาศในเว็บนี้ก็ระอุพอสมควร

ผมว่าการกำจัดตัวก่อกวนที่หาตัวไม่ได้ ทั้งพวกที่มาป่วน และพวกโฆษณา

น่าจะมีกฏให้สมาชิกเท่านั้นสามารถตั้งกระทู้ต่างๆได้

เพราะเว็บนี้ก็เป็นเว็บที่ดีอีกเว็บหนึ่ง อีกทั้งการสมัครสมาชิกก็ไม่ยุ่งยากเต็มที่ไม่เกิน10นาที

อยากรบกวนให้ตั้งกฎนี้ขึ้นมาเถอะครับ.

เพื่อที่ว่าอย่างน้อยเราก็จะพอรู้ได้บ้างว่าใครเป็นใคร  แล้วสำหรับผู้ที่ยังไม่พร้อมจะสมัครสมาชิก

ก็ยังสามารถดูทุกส่วนทุกหน้าได้ในรูปแบบของผู้ชมทั่วไป จะขาดก็เพียงสิทธิ์ในการออกความเห็นเท่านั้น

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 01:37AM

สุดท้ายนี้ก็ขอให้ทุกๆคนใจเย็นกันนะครับเห็นบางทีตอบกันได้อารมณ์ดีเหลือเกิน

ยังกับดูหนังเรื่อง 300 อยู่อย่างไงอย่างนั้น

ขอให้คิดไว้ครับว่ามากคนก็มากความ แต่ยังไงซะหลายหัวก็ดีกว่าหัวเดียวครับ...........

คงไม่มีใครอยากเข้าเว็บที่พอเปิดมาก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนจากเมื่อวาน

.....ไม่มีกระทู้ใหม่...ไม่มีรูปให้ดู...ไม่มีคนมาคุยกันที่กระดานข่าว อยู่คนเดียวมันน่าเบื่อครับ

Ps. ชอบสมาชิกหลายๆคนนะครับที่คอยมาให้ความรู้และรูปภาพสวยๆ หวังว่าหน้าลูกหมาที่จะมาถึงนี้จะมีรูปมาโชว์ตัวกันแยะๆนะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 10 August 2007, 08:16AM

ขอบคุณคุณ Leng มากครับ  ที่ช่วยมองในเชิงบวก

เห็นใจคนที่ไม่ชอบความวุ่นวายครับ  ถ้าปรับตัวไม่ได้   คงอยู่เมืองไทยลำบากเหมือนกัน

บางครั้ง  ในครอบครัวเล็กๆ  ยังมีความเห็นที่แตกต่างกันได้

นับประสาอะไรกับสังคมคนหมู่มากอย่างชมรมหรือสมาคมต่างๆ

ยิ่งมองในระดับประเทศแล้ว   ยิ่งน่าปวดหัว  จะมาชุมนุมเรียกร้องอะไรกันมากมาย

แต่ถ้ามองในเชิงบวกแล้ว  หัวใจก็จะเป็นสุข   มองเห็นความขัดแย้งทางความคิดเป็นเรื่องธรรมดา

ตรงกันข้าม   ถ้าไม่มีความขัดแย้งเลย  โลกเราคงไม่พัฒนามาถึงทุกวันนี้    คงจะปกครองด้วยจ่าฝูงผู้นำเผ่า  ไม่มีใครกล้าคิดต่าง  อยู่กันอย่างไม่ขัดแย้ง  ยิงนกตกปลา  หยอกล้อกันไปวันๆ

แต่ที่สำคัญ  เมื่อมีความเห็นที่แตกต่าง  ก็ขอให้ใช้เหตุผลมาคุยกัน 

ขอให้รังเกียจการใช้กำลัง การใช้วาจาไม่สุภาพ ไม่มีเหตุผล   

ขอให้ใช้ภูมิปัญญาในการพิจารณาความเห็นที่แตกต่างกันให้ออก   ไม่ใช่ไปรังเกียจความขัดแย้ง แล้วบอกว่า ตนเองรักความสงบ

เดือนนี้  จะไปพักผ่อน  แต่งตำรา ที่ไกลบ้านสักหน่อย  คงไม่ค่อยได้เข้ามา

ฝาก Bangkaew Webcam  มาให้ทุกคน(และตนเอง)ได้ดูกัน

http://www.bangkaew.org/bangkaew1.htm

โดย mr.boy 22 - Friday, 10 August 2007, 03:33PM

ก่อนอื่นต้องขออภัย คุณ Leng Da' MaN ที่ได้กล่าวพาดพิงถึง ในส่วนของ IP ที่ซ่ำกัน เรื่องที่จะเอ่ยต่อไปนี้ไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝง มีอยู่แค่เจตนาเดียวเพียงเพื่อแลกเปลี่ยนซึ่งความรู้ที่มีในหัวข้อ IPนั้นสำคัญไฉน ที่ท่านได้ตั้งกระทู้ขึ้นมา ตามที่ได้ศึกษามาและอยู่ในวงการคอมพิวเตอร์มาก็นานจึงเกิดความสับสน

คำว่าไอพีแอดเดรส หมายถึงเลขหรือรหัสที่บ่งบอก ตำแหน่งของเครื่องที่ต่ออยู่บน อินเทอร์เน็ต
ตัวเลขรหัสไอพีแอดเดรสจึงเสมือนเป็นรหัสประจำตัวของเครื่องที่ใช้ ตั้งแต่พีซี ของผู้ใช้จนถึงเซิร์ฟเวอร์ให้บริการอยู่ทั่วโลก   
ทุกเครื่องต้องมีรหัสไอพีแอดเดรสและต้องไม่ซ้ำกันเลยทั่วโลก

ไอพีแอดเดรสจึงเป็นรหัสหลักที่จำเป็นในการสร้างเครือข่าย เครือข่ายทุกเครือข่ายจะต้องมีการกำหนดแอดเดรส สำนักบริการคอมพิวเตอร์ได้จัดสรรกลุ่มไอพีไว้ให้หน่วยงานต่างๆอย่างพอเพียงโดยที่แอดเดรสทุกแอดเดรสที่ใช้ใน กลุ่ม เช่น การเซตให้กับพีซีแต่ละเครื่องต้องไม่ซ้ำกัน รหัสไอพีแอดเดรสจึงเป็นโครงสร้างพื้นฐานอย่างหนึ่งที่มีค่าสำหรับองค์กร

โดย mr.boy 22 - Friday, 10 August 2007, 04:08PM

ส่วนที่ตามสถาบันใหญ่หรือสถานที่บริการอินเตอร์เน็ตจะมีเราเตอร์ และสวิตชิ่ง ซึ่งจะเป็นตัวควบคุม IP ในองค์กรอีกทีหนึ่ง ซึ่งมีความเป็นไปได้ที่ IP ของสถาบันใหญ่หรือสถานที่บริการอินเตอร์เน็ต มีโอกาสที่จะซ่ำกันได้ แต่ต้องอยู่ในวง LAN เดียวกัน แต่หากอยู่กันคนละจังหวัด ไม่น่าจะซ่ำกันได้ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 06:44PM

สวัสดีครับ  กลับมาแล้ว  ปรกติจะเก็บเว็บนี้ไว้ดูท้ายๆเลยนะครับเนี่ย ขอมาเช็คเรตติ้งกระทู้แรกของผมหน่อย. เพราะเดี๋ยวจะหนีเที่ยวแล้ว.....

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณปิงปองกับคุณบอย22นะครับที่เข้ามาร่วมแสดงความเห็น

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณปิงปองครับคนมาจากหลายๆที่หลายๆสถานะเข้ามาแสดงความคิดเห็นจะทำให้เกิดการ

มองในมุมที่แตกต่างซึ่งเป็นพื้นฐานที่ทำให้เกิดสังคมครับ

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 06:50PM

นี่จะเป็นตัวอย่างกระทู้ที่ดีอันหนึ่งครับ

ผมเข้าใจว่าระบบIPเนี่ยมันทำงานอย่างที่ผมบอกคร่าวๆไปเบื้องต้น

ทีนี้ก็มีคุณปิงปองมาให้ความคิดเห็น

แล้วคุณบอย22 ก็มาช่วยแลกเปลี่ยนความรู้ทำให้กระทู้นี้ดูกระจ่างขึ้น

ซึ่งโดยรวมแล้วจะเป็นประโยชน์ต่อชาวเว็บผู้อื่นครับ

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 07:04PM

คุณบอยครับแรกๆผมก็คิดอย่างนี้เหมือนกัน

แต่หลังจากได้ผมเจอมากับตัวเองว่าเกือบทุกครั้งที่ผมออนไลน์ผมสังเกตุว่าIP มันค่อนข้างแรนด้อมนะครับ

ตัวอย่างเช่นเมื่อวาน IP ที่ผมได้คือ 4254 203.144.143.11

แต่เมื่อตะกี้ IP ของผมคือ 4277 203.113.44.9 นะครับ

คือผมเคยลองล็อคอินแล้วล็อคเอาต์เพื่อเช็คไอพีนะครับทิ้งช่วงประมาณ5วินาที

ผมเคยได้ไอพีที่ไม่ซำกันเลยถึง10กว่าเบอร์ภายในไม่ถึง5นาทีนะครับ

อ้อ ผมใช้ADHLของทรูนะครับ อยู่แถวๆพระประแดง

โดย Leng Da' MaN - Friday, 10 August 2007, 07:12PM

ต้องขอแสดงจุดยืนก่อนนะครับว่าผมไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนชื่อเรื่อยๆ

เพื่อทำให้เหมือนว่ามีหลายๆคนมาร่วมทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งนะครับ

ผมจึงอยากให้ต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นที่แสดงความเห็นได้ครับเพราะอย่างน้อยเราก็สามารถ

ตำหนิสมาชิกที่ทำตัวไม่เหมาะสมได้

เดี๋ยวดึกๆมาใหม่ครับ ไม่แน่อาจจะเป็นเช้ามืด 555

Ps. ใครที่อยากเป็นสมาชิกก็สมัครได้ฟรีนะครับ สะดวกมากๆ ต้องขอบคุณคุณ ปิงปองด้วยที่จะมีข่าวความคืบหน้าส่งมาที่

อีเมล์เป็นระยะๆ ครับ

โดย mr.boy 22 - Saturday, 11 August 2007, 11:43AM

ตอบคุณ Leng Da' MaN อาจจะเกิดการผิดพลาดไปนิดนึงนะครับ ไม่ได้ขัดแย้งนะครับ  แต่อยากให้ดูห้ละเอียดอีกนิดนึงครับ ช้าๆ แล้วใจเย็นๆ เพื่อเป็นความรู้ของสมาชิดที่เข้ามาเล่นใหม่ แล้วจะได้ป้องกันบรรดาที่แอบแฝงตัวเข้ามาป่วน, มาทำสิ่งที่ไม่เหมาะสม สำหรับ IP จะอยู่ด้านบนของข้อความของผู้ที่โพสเข้ามาครับ คุณ Leng Da' MaN คงจะรีบไปหน่อยเลยไปดู IP ที่อยู่ด้านล่างเข้า ซึ่งเป็น IP ของท่านอื่น ส่วน IP ของ คุณ Leng Da' MaN ยังเป็น 203.144.143.11 เหมือนเดิมครับ

ความรู้เรื่อง IP ยกตัวอย่าง 4254 203.144.143.11 ตัวเลข 4 หลักที่อยู่ด้านหน้าเป็นลำดับที่ของผู้ที่เข้ามาโฟสครับ แต่ที่ คุณ Leng Da' MaN  เข้าใจว่า IP มีการเปลี่ยนไปได้ อันนั้นถูกต้องครับ แต่จะไม่สามารถซ่ำกับผู้อื่นได้ในเวลาเดียวกัน และจะเปลี่ยนไปก็ต่อเมื่อมีผู้เข้ามาใช้บริการเป็นจำนวนมากๆ และ IP ของผู้ให้บริการมีไม่เพียงพอ แต่ก็นานครับ ไม่ต้องกังวล

โดย mr.boy 22 - Saturday, 11 August 2007, 12:00PM

ส่วน IP Addr นั้น ได้มาอย่างไร อันนี้จะมีองค์กรเข้ามาควบคุมการแจกจ่ายเลขหมายเหล่านี้ ซึ่งเมื่อทางองค์กรนั้นตกลงทำการแจกจ่ายมายังผู้ให้บริการอินเตอร์เนตแล้ว ทางผู้ใช้ตามบ้านก็จะได้รับแจกจาก ผู้ให้บริการอินเตอร์เนตรายนั้นอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งไม่สามารถกำหนดเองได้ ยกเว้น Static IP Addr ที่สามารถเลือกได้(เท่าที่เขาจะมีให้)

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากครับสำหรับเรื่อง IP Addr สำหรับเราคงไม่ต้องศึกษากันให้ลึกซึ้งขนาดนั้นหรอกครับ มาดูแลเรื่องหมาดีกว่าเดียวจะนอกประเด็นมากไป ขอคุณคับคุณ  Leng Da' MaN ที่ตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมา จะได้เป็นเครื่องป้องกันบรรดาพวกที่นึกสนุกเข้ามาป่วน แต่ไม่ใช่มีแต่ IP เท่านั้นนะครับที่สามารถเช็คได้ว่าใครเป็นใครยังมีอีกหลายวิธีในการตรวจเช็ค แต่นั้นก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไปมันก็เป็นการเสียมารยาทเหมือนกัน ผมจะดูก็ต่อเมื่อ IP นั้นพาดพิงถึงผมหรือเพื่อนของผมครับ ซึ่งจะเป็นการทำให้เกิดความแตกแยกได้ จงเป็นผู้ให้ก่อน แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีๆ กลับมา ถึงแม้จะไม่ได้จากคนอื่นอย่างน้อยตัวเราเองก็ให้ความสุขใจกับตัวเองได้

ชอบคำนี้จัง ซื่ออย่างหมา ตาอย่างสิงห์ ไวอย่างลิง ไหวติงอย่างปลา ขอฝากข้อความนี้ให้พี่ พชร ด้วยครับ

โดย Leng Da' MaN - Saturday, 11 August 2007, 07:07PM

ครับผม

ขอบคุณคุณบอยที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

ทีนี้กระทู้ต่อไปรอให้ผมมีสมาชิกใหม่ในบ้านก่อนนะครับแล้วจะเอามาโชว์กับเค้าบ้าง

โดย nita chalal - Thursday, 29 May 2008, 11:01PM

ดิฉันเป็นข้าราชการ   จิตสำนึกและคุณธรรมจริยธรรมนั้นมี  แต่วันหนึ่งมีคนตั้งกระทู้ที่ใส่ร้ายแบบทำให้เสื่อมเสีย  ว่าเฮีย  กินบ้านกินเมือง ซึ่งเราไม่เคยทำอย่ากรู้ว่าจะพอตรวจสอบว่าไอพี 118.172.33.248  และ 125.25.178.90  และ118.172.94.187  อยู่แถวไหนในโคราช  ได้ไหม

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 30 May 2008, 07:21AM

ขอบคุณคุณ  nita chalal ที่ไปขุดกระทู้เก่าขึ้นมา

ไม่ทราบว่า ที่บอกว่า เฮีย  กินบ้านกินเมือง ซึ่งเราไม่เคยทำอยากรู้ว่าจะพอตรวจสอบว่าไอพี 118.172.33.248  และ 125.25.178.90  และ118.172.94.187   นั้นมันเกิดที่ไหน  เมื่อไหร่    เพราะอย่างที่คุณเล้งบอก   ต้องรู้เวลาที่แน่นอนด้วย  ถึงจะตรวจสอบได้จากผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต

ช่วงหลังนี่  บล็อคเมืองจีนเกือบทั่วประเทศ  ที่ชอบเข้ามาโฆษณาภาษาจีน  ก็เข้ามาไม่ได้แล้ว    ส่วนที่โฆษณาภาษาไทยที่ไม่เกี่ยวกับบางแก้วนั้น บล็อคไม่ได้  เพราะไอพีเปลี่ยนไปเรื่อยๆ  จะกระทบคนอื่น   ได้แต่คอยลบ  เฉพาะการตั้งกระทู้เท่านั้นที่ต้อวสมัครสมาชิก    แต่การฝากข้อความยินดีเปิดกว้างครับ   แต่ขอบอกว่าไอพีและเวลาของท่านถูกบันทึกอยู่   คนทั่วไปก็เห็นได้ และสามารถตรวจสอบได้จากผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต

โดย Leng Da' MaN - Friday, 30 May 2008, 09:19PM

ว้าว ไม่น่าเชื่อเลยนะครับเนี่ยว่าจะมีคนค้นหาไปเจอหัวข้อนี้เข้า..... เก่ามากๆ ตั้งแต่ผมยังไม่มีเจ้าเพ็นนีเลย

พูดถึงเรื่องบางแก้ว เห็นกระทู้ใหม่ของคุณปิงปองแล้ว แอบอิจฉาเล็กๆ

มาร์คทั้งสองตัวชัดมากครับดูสะอาดดีด้วย (ด็อตคอม ด็อตเนท)

ไอ้เจ้าเพ็นนีของผมพอเริ่มโตไม่รู้ว่ารอยด่างโผล่มาจากไหน......

เลยดูไม่ค่อยสะอาดตาเท่าไร แต่เรื่องอื่นดีสมใจ ค่อยยังชั่ว

ขอไว้อาลัยบัวชุดที่ 6 ของแม่ผมที่ต้องเปลี่ยนตั้งแต่ผมปล่อยเพ็นนีวิ่งเล่นหลังบ้านวันอาทิตย์มา ณ ที่นี้ด้วย คาดว่า คนเลี้ยงบางแก้ว

คงจะเจอปัญหาคล้ายๆกันไม่มากก็น้อย 555

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew