ตอบ: มีหนึ่งไม่พอ เอาสอง ช่วยแนะนำทีครับ
โดย toto peer - Monday, 6 August 2007, 11:35PM

ปกติถ้าผมอยู่บ้าน หมาแต่ละกะจะอยู่ในกรงประมาณ 12 ชั่วโมง แม้ว่าพอกินอาหารเสร็จผมจะไม่ปล่อยให้อึนอกกรงทันที คือขังยาว 12 ชั่วโมงเลย ไม่ปรากฏว่ามีการอึในกรง ยกเว้นกรณีที่ท้องเสีย แต่พอไม่อยู่บ้านหลายวัน ก็ต้องปล่อยให้อยู่นอกกรงตลอดเวลา เพราะหลานสาวหรือยายที่ช่วยดูแลบ้านคงไม่มีความสามารถในการแยกหมาออกเป็นสองกลุ่มและต้อนเข้ากรงเป็นสองกะเหมือนผม แต่อาศัยเขาคอยให้อาหาร ส่วนการอึก็ปล่อยหมาว่ากันตามสบายเพราะผมมีทั้งสนามหญ้าและสวนหลังบ้านกว้างพอสมควร ถือว่าอึหมาเป็นปุ๋ยของหญ้าและต้นไม้ แต่ในตอนหลังมันนิยมมาอึใส่สนามหญ้าเพราะสวนมันรกมากเนื่องจากคนสวนที่จ้างไว้ไม่ค่อนมาตัดหญ้า

แต่ถ้าผมทิ้งบ้านไม่เกินสามวัน ไม่จำเป็นต้องพึ่งคนอื่นมาให้อาหาร เพราะก่อนออกจากบ้านผมจะให้อาหารโปรดทุกตัวจนทานไม่ไหว ต่อจากนั้นในวันรุ่งขึ้นมันมักไม่ยอมทานอะไร พอวันที่สามกลับบ้าน ผมก็มาให้อาหารแก่ทุกตัวได้ โดยที่หมาไม่ได้เดือดร้อนมากนัก ความรู้เหล่านี้ได้จากการสังเกตว่า พอหมาทานอาหารอิ่มจัดในวันหนึ่ง วันถัดมามันมักไม่ค่อนทาน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew