หมาใส่แว่น ลักษณะด้อยของบางแก้วหรือครับ
โดย salapao hakao - Sunday, 29 July 2007, 01:14AM

โฉมหน้าเจ้าซาลาเปา จอมโจรหมาน้อย  อ่านเจอว่าบางแก้วที่มีสี่ตา หรือใส่แว่นตา เป็นลักษณะด้อยต้องคัดออก  แล้วอย่างเจ้าซาลาเปานี่ถือเป็นลักษณะด้อยปล่าวครับ

แต่ตอนที่เลือกไม่รู้ ก็เลือกเอาใส่แว่นตา เพราะดูน่ารักดี ดูเผิอนๆ เหมือน ฮัสกี้ ไซบีเรียน

ตอบ: หมาใส่แว่น ลักษณะด้อยของบางแก้วหรือครับ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 29 July 2007, 09:14AM

ไม่ใช่ลักษณะด้อยอะไรหรอกครับ   ไม่ต้องเป็นห่วง

เพียงแต่ผู้อาวุโสท่านหนึ่งในวงการบางแก้วท่านหนึ่ง มีความเห็นว่า มันไม่ใช่เอกลักษณ์ของบางแก้ว   ท่านแนะนำว่า ไม่ควรส่งเสริมพัฒนาไปในทิศทางนี้

เท่าที่สังเกตุดู   บรีดเดอร์มืออาชีพส่วนใหญ่จะเข้าใจในความปรารถนาดีของผู้อาวุโสท่านนี้   พักหลังนี้  จึงไม่ค่อยเห็นบางแก้วสี่ตาหรือใส่แว่นในสนามประกวด 

อย่างด็อตคอมนี้   สีแว่นพัฒนาไปจนกลมเกลือนกับสีขนบนใบหน้ารอบข้าง   จนมองไม่ออกว่าใส่แว่น

ตอบ: หมาใส่แว่น ลักษณะด้อยของบางแก้วหรือครับ
โดย wanchai @ - Sunday, 29 July 2007, 02:31PM
  ผมก็เพิ่งเข้าใจนี่แหละไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะว่าเขาพูดถึงอะไรหมาสี่ตาหมายถึงอะไรและก็ลืมนึกถึงไปเลยต้องขอบคุณพี่ด๊อดคอมด้วยครับที่ให้ความกระจ่างครับ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 29 July 2007, 06:09PM

ความจริงคำว่า สี่ตา  เข้าใจว่า มีความหมายคนละอย่างกับการใส่แว่น

ในกรณีของหมา  ถ้ามีแต้มสีขึ้นมา ๒ จุดเหนือดวงตา  มักจะเรียกว่า สี่ตา

จะพบมากในหมานอก  เช่น โบ

โดย salapao hakao - Sunday, 29 July 2007, 07:25PM

ดอทคอมหล่อจังคับ  ตอนนี้อายุเท่าไรครับ  ตอน 8 เก้าเดือน แว่นตาชัดเหมือนซาลาเปาหรือปล่าวครับ   แล้วทำไมถึงมีบางแก้วที่ใส่แว่นตาครับ  มาจากไหน ช่วยตอบข้อสงสัยทีครับ

บางแก้วอายุเท่าไรถึงจะหยุดโต  เพระเจ้าซาลาเปา จะ 9 เดือนแล้ว ยังดูเหมือนโตไม่เต็มที่  ควรจะสูงประมาณกี่ซม.ครับ

ฮะเก๋า  พ่อซาลาเปา

โดย salapao hakao - Sunday, 29 July 2007, 07:24PM

ดอทคอมหล่อจังคับ  ตอนนี้อายุเท่าไรครับ  ตอน 8 เก้าเดือน แว่นตาชัดเหมือนซาลาเปาหรือปล่าวครับ   แล้วทำไมถึงมีบางแก้วที่ใส่แว่นตาครับ  มาจากไหน ช่วยตอบข้อสงสัยทีครับ

บางแก้วอายุเท่าไรถึงจะหยุดโต  เพระเจ้าซาลาเปา จะ 9 เดือนแล้ว ยังดูเหมือนโตไม่เต็มที่  ควรจะสูงประมาณกี่ซม.ครับ

ฮะเก๋า  พ่อซาลาเปา

โดย salapao hakao - Sunday, 29 July 2007, 07:28PM

เจ้าซาลาเปา  ผอมไปไหมครับ
โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Monday, 30 July 2007, 08:12PM

เอาบางแก้วสี่ตามาให้ชมจ้า
โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 31 July 2007, 06:27AM

ให้ดูสี่ตาหรือห้าตา หุหุหุ....
โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 31 July 2007, 06:28AM

อีกตัวครับ
โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 31 July 2007, 06:31AM

ในมาตรฐานพันธุ์ที่ส่ง aku แลรับรองไปแล้ว และที่จะส่ง fci ต่อไป ไม่ได้บอกเป็นข้อด้อยแต่อย่างใดครับ    http://www.bangkaewhotspring.com
โดย kuntong n - Wednesday, 1 August 2007, 12:45PM

สี่ตาครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 1 August 2007, 09:32PM

21:31 - 01/08/07 ปิงปอง ..ไม่แน่ใจว่าสุนัขพันธุ์อื่นมีเขียนไว้ในมาตรฐานพันธุ์ให้ชัดไปเลยหรือไม่ว่าพันธุ์ใดจะต้องมี สี่ตา เท่าที่สังเกตุดู ร็อตไวเลอร์ โดเบอร์แมน และไซบีเรียน ฮัสกี ส่วนใหญ่จะมีสี่ตา ถ้าไม่มีสี่ตา ดูจะหน้าจืด ขาดเอกลักษณ์ไป ดูไม่เหมือนพันธุ์แท้ บางแก้วเรา ถ้าจะให้นิ่ง ก็ไม่ควรเกิดมามีสี่ตาบ้าง ไม่มีบ้าง ควรพัฒนาไปทางทิศทางใดทิศทางหนึ่ง ให้มีเอกลักษณ์ที่แน่นอน ว่าจะเอา ไม่เอา สี่ตา

19:28 - 01/08/07 kgb. ..55555 หรือว่าไงครับท่าน shadow ได้ข่าวมีห้าตาอยู่ด้วยมิใช่หรือ...โฮะโฮะโฮะ

14:37 - 01/08/07 อย่ายึดติดกับอดีต ..ทุกวันนี้คนพูดก็เกษียณอายุราชการไปแล้วขอให้คำพูดที่สร้างรอยร้าวมาช้านานของบางแก้วเกษียณไปพร้อมกับ ท่านเราไม่ต้องเสียเวลาคิดค้นหาแล้วมานั่งดูวันนี้และพรุ่งนี้ไม่ดีกว่าหรือจะใส่แว่นหรือสี่ตาก็ไม่ผิดม าตราฐานพันธ์ยกเว้นห้าขาแปดตาจะพาออกสเก็ตข่าวช่อง๗

14:03 - 01/08/07 อย่ายึดติดกับอดีต ..หมาสี่ตาหมาใส่แว่นไม่ใช้เป็นข้อด้อยของบางแก้วอย่าเอาเข้าใจผิดๆสังเกตให้ดีมันสวยกว่าหมาพื้นๆเสียอี กไม่มีข้อกล่าวอ้างที่ยืนยันข้อเท็จจริงก็อย่าอ้างลอยๆเดี๋ยวก็แตกแยกกันอีกปล่อยให้สิ่งที่ผิดๆมันหายไป กับอดีตทุกวันนี้มันสวนกับคำพูดบุคคลที่อ้างถึงแค่นี้ยังหลงป่ากันไม่พออีกรึเฮ้ออ่อนใจ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 1 August 2007, 09:42PM

เท่าที่ลองค้นหารูปภาพในกูเกิ้ลดูแล้ว  Siberian Husky ส่วนใหญ่จะมี สี่ตา หรือ ใส่แว่น  

ประเด็นก็คือ  เราจะพัฒนาบางแก้วให้ใบหน้ามีเอกลักษณ์เหมือน Siberian Husky หรือไม่    หรือจะพัฒนาให้มีเอกลักษณ์ที่เป็นรูปแบบเฉพาะของบางแก้ว

... my 7 month old Siberian Husky ...
480 x 640 - 107k - jpg
www.siberrescue.com
Magnet Siberian Husky Small
400 x 400 - 14k - jpg
www.arcatapet.com
Only $17.95 for any Siberian Husky ...
360 x 313 - 14k - jpg
www.animalshirts.net
All of our Siberian huskies are born ...
450 x 416 - 40k - jpg
www.husky-petlove.com
ผลการค้นหาเพิ่มเติมจาก www.husky-petlove.com ]
Siberian Husky Calendar Back
400 x 400 - 71k - jpg
www.schatzistreasures.com
Siberian Husky Dog - Head and neck ...
427 x 421 - 17k - jpg
www.dkimages.com
ผลการค้นหาเพิ่มเติมจาก www.dkimages.com ]
ไซบีเรียน ฮัสกี้ : Siberian Husky
250 x 319 - 11k - jpg
www.thaispecial.com
... devoted Siberian Husky breeders, ...
304 x 297 - 16k - gif
www.barkarian.com
Siberian Husky Puppy in Grass
166 x 250 - 23k - jpg
www.jupiterimages.com
The Siberian Husky
792 x 714 - 47k - jpg
www.siberiancleveland.org
Siberian Husky. Product Code: M70
350 x 350 - 12k - jpg
www.centralcrafts.com
The Yankee Siberian Husky Club is ...
303 x 301 - 14k - gif
www.yshc.org
Siberian Husky Puppy
800 x 600 - 105k - jpg
pets.webshots.com
Siberian Husky "Boo"
800 x 600 - 70k - jpg
pets.webshots.com
Image:Siberian Huskies white and ...
450 x 600 - 40k - jpg
commons.wikimedia.org
ผลการค้นหาเพิ่มเติมจาก upload.wikimedia.org ]
siberian husky
500 x 375 - 81k - jpg
nimrodel.net
Siberian Husky Rescue/Referral of ...
335 x 483 - 37k - jpg
www.shrrca.com
Siberian Husky Art Print
275 x 450 - 25k - jpg
www.allposters

http://images.google.com/images?q=Siberian+Husky+&ndsp=18&svnum=10&um=1&hl=th&start=54&sa=N
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 6 August 2007, 08:27AM

ขอฝากไว้เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่อยากให้ยุติว่า   ควรมีข้อยุติในเรื่องนี้ให้ชัดเจน     มิฉะนั้น   อนาคตของบางแก้ว  อาจหลงทางได้

16:47 - 04/08/07 ยุติ ..อีกแล้วครับท่านจบๆไปเฮอะคุยกันเรื่องอื่นดีกว่า

14:44 - 04/08/07 ปิงปอง ..อีกอย่าง ขอร้องว่า อย่าไปแอบอ้างใช้ชื่อ Ole เลย ถึงเขาจะเป็นหมา เขาก็มีศักดิ์ศรีเกียรติภูมิมากกว่าคนบางคน มีจิตประสาทดี ไม่เที่ยวกัดใครอย่างไร้เหตุผลแบบที่คุณทำอยู่ ถ้าคุณคิดว่า มีเหตุผล ผมก็ยินดีรับฟัง ล็อกอิน ตั้งกระทู้ เข้ามาคุยกันได้เลย ผมไม่มีผลประโยชน์อันใดต้องสูญเสีย emoticon

14:17 - 04/08/07 ปิงปอง ....ถ้าจะด่าใคร ก็ให้กล้าที่จะบอกชื่อตนเองมา อย่าตีหัวเข้าบ้าน มุดใต้กระโปรง เหมือนที่คุณเขียนไว้
อาจารย์นิสิตท่านไม่ได้ปฏิเสธบางแก้วขาว-เทา เพียงแต่ท่านชี้แนะว่า ลักษณะสี่ตา หรือ ใส่แว่น มันไม่ใช่เอกษลักษณ์ของบางแก้ว บรีดเดอร์ที่มีปัญญาก็จะพัฒนาบางแก้วให้ลักษณะสี่ตา หรือ ใส่แว่น น้อยลงและหายไปในที่สุด ไม่ใช่ยังเอามาเน้นเป็นจุดขายให้ผู้เลี้ยงทั่วไปที่คิดว่ามันสวยดี

14:09 - 04/08/07 ปิงปอง ....ตอบคุณที่ใช้ชื่อว่า Ole สำนวนคุณดูคุ้นๆ อ่านดูก็รู้ว่าใคร ถ้าจะมาแสดงความเห็นที่เว็บนี้ ก็ช่วยสุภาพหน่อย ผมไม่เคยลบความเห็นของใครเหมือนเว็บคนใจแคบบางคน คุณพูดเองว่า ทำไมไม่คิดอีกด้านหนึ่ง ที่ว่า ใครเป็นผู้นำบางแก้วมาให้ คุณรู้ไหมใคร ท่านเป็นผู้มีบุญคุญต่อวงการบางแก้ว และ ยังเป็นผู้มีบุญคุณเอ็นดูช่วยเหลือคุณเป็นการส่วนตัวอีก จะพูดอะไร ก็หัดใช้เหตุผลบ้างนะ ถ้าจะด่าใคร ก็ให้กล้าที่จะบ

12:28 - 04/08/07 ฝึกใช้เหตุผล ..อ่านไม่รู้เรื่อง ต้องการพูดอะไร ต้องการบอกว่า ใคร เป็นผู้นำบางแก้วมาให้

11:19 - 04/08/07 Ole หัดคิดใหม่ ทำใหม่ เขานำหมาบางแก้วให้เราได้เลี้ยง ขั้นต่อไปถ้าคุณเก่งจริง ทำไมมัวแต่ติเค้า เก่งจริงก็ทำหมาบางแก้วที่คุณเลี้ยงให้ตรงกับอุดมคติ หรือสเปก ของสมาคมพัฒน์ ฯ สิ มัวแต่ด่าคนอื่นแล้วตัวเราจะพัฒนาได้อย่างไร ? หรือคุณทำไม่ได้จริงได้แต่ ตีหัวเข้าบ้าน มุดใต้กระโปรง

11:14 - 04/08/07 Ole ทำไมถึงชอบตำหนิคนอื่น มรรยาทในเวปท่านหายไปไหน เรื่องหมาสี่ตาหรืออื่นๆ ควรยุติกันได้แล้ว เราควรมุ่งหน้าพัฒนาหมาบางแก้วให้ได้รูปร่างตามมาตรฐาน สี่เหลี่ยมจตุรัส ตามสเปคของสมคม ฯ เราได้ดูดีวีดี ที่ทางพี่ธนา ท่านร่างและแสดงให้ดู ควรทำบางแก้วให้ได้มาตรฐาน ดีกว่ามาโจมตีกัน โดยเฉพาะโจมตีเขาข้างเดียว
หรือคนที่โจมตีผู้อื่นแบบไม่มีทางสู้ เหมาะสมแล้วรึ ? ทำไมไม่คิดอีกด้านหนึ่ง ที่ว่า ใครเป็นผู้นำบางแก้วมาให้

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 6 August 2007, 08:47AM

ขอถามบรีดเดอร์ทุกท่านเป็นความรู้หน่อยครับ   มีความลำบากไหมที่จะบรีดให้รอยจุด 2 แต้มที่เห็นเป็น 4 ตานี้ค่อยๆเจือจางจนหายไป    ไม่อยากให้มีการเน้นจุดนี้เป็นจุดเด่นหรือจุดขาย  เท่าที่สังเกตุดู  ไทยแลนด์แชมป์หรือ แชมป์ดังๆ ที่เป็นบางแก้วขาว-เทา ไม่ว่าวันใหม่ โตโต้  นพเกล้า  อาระชิ ซัยโจ มอเตอร์ หรือ มอร์แกน ลักษณะสี่ตานั้นเจือจางลงจนแทบจะไม่มีให้เห็นแล้ว

http://www.bangkaew.com/webboard/data/Typical_Bangkaew/wanmai.jpg

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 6 August 2007, 08:51AM

บางตัวอาจจะเหลือแต่รอยแว่นบ้าง  แต่คงไม่ยากที่จะพัฒนาต่อไปเพื่อรักษาเอกลักษณ์ของบางแก้วไว้

อย่างด็อตคอมนี้   สีแว่นพัฒนาไปจนกลมเกลือนกับสีขนบนใบหน้ารอบข้าง   จนมองไม่ออกว่าใส่แว่น

โดย ณํญทิชา สุริรมย์ - Monday, 6 August 2007, 03:14PM

เฮ้อ........... ใส่แว่น ก็ ผิด  สี่ตายิ่งผิดเข้าไปใหญ่  ชีวิตน้องหมาช่างมีปัญหามากจริงๆ   จะพัฒนากันไป  ทางเดียวได้ไงนี่  หมาบางแก้วมันหน้ามอม  พวกคนบ้าสตึ ก็ช่าง  เยอะจริงเวปนี้  ชักเบื่อแล้ว  ถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบ  ตอบอะไรมาก็ทะเลาะกัน บ้าที่สุด  งั้นต่อไปนี้  ถ้าใครมีลูกหมา  ออกมา  สี่ตา  ใส่แว่น  ฆ่าทิ้งให้หมดเลยสิพวกเรื่องมาก   งี่เง่าจริงๆ  เถียงกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง   ฆ่าแล้วก็  ไปประจาณทิ้งไว้ที่หน้าบ้าน  คนที่บอก  หรือ  คนที่เชื่อ  ว่าไม่ให้ใส่แว่นหรือสี่ตาเลย  จะได้หมดเรื่อง  รักษาบางแก้ว  แต่หน้ามอม  หน้าแด่น  หน้าแบ่ง  อะไรต่อมิอะไรก็ไม่รู้  ใครคนกำหนด  แล้วทำไมต้องเชื่อ  แล้วเชื่อได้ไหม  ยังไม่รู้เลย  เฮ้อ..........แย่จริงๆ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 6 August 2007, 10:10PM

ตอบได้น่าสนใจครับ  ขอบคุณ

เรื่องที่ไม่ค่อยมีคนตอบคุณ  ผมเคยบอกไปแล้วว่า คนเขาคงจะสยิวกับรูปวาบหวิวของดารานักร้องที่คุณเอามาโพสต์ไว้เกือบทุกกระทู้

เคยแนะนำในเว็บนี้ไปแล้วว่า ถ้าอยากหาเพื่อนคุยแก้เหงา  มีคนตอบทันใจ  ให้ไปหาดูแถว  http://www.thaidogcenter.com/vb/showthread.php?t=5162 เท่

โดย salapao hakao - Monday, 6 August 2007, 11:09PM

ถึงเพื่อนๆ พี่ๆ คนรักบางแก้วทุกท่าน 

ถ้ากระทู้ที่ผมถามไว้ทำให้ต้องเถียงกัน ผมขออภัยด้วยครับ  เพียงแค่อยากทราบไว้เป็นความรู้  เพราะไม่ว่าอย่างไร ซาลาเปาก็น่ารักหล่อที่สุดสำหรับผมและลูกๆ ไม่ได้เอาไปเปรียบเทียบกับใคร 

ขอบคุณครับ

ฮะเก๋าพ่อซาลาเปา

โดย โย แม่ลักกี้ - Tuesday, 7 August 2007, 11:56AM

นานๆทีจะเจอคนไม่สุภาพโผล่มาที่เว็บนี้  พี่วิเชียรเป็นผู้ใหญ่สุดๆ เจ๋งครับพี่  ส่วนคุณฮะเก๋าพ่อซาลาเปา ไม่ต้องกังวลหรอกครับ เพราะคนรักบางแก้วที่นี่ ก็คุยกันทุกเรื่องหมาบางแก้วนั่นแหละครับ  อย่าไปสนใจเลยครับ หุ หุ

โดย ณํญทิชา สุริรมย์ - Wednesday, 8 August 2007, 08:28PM

เฮ้อจริงๆนะคนเรา  และพวกที่อ่านแล้วว่าฉันหยาบคายถามหน่อยหยาบคายตรงไหนเวปนี้  ฉันก็เข้ามาหลายปีทีเดียว  พอรู้เรื่องหมด  แต่ที่ถามมากก็เพราะอยากได้บางแก้วแท้  แบบที่บ้าๆกันมาเลี้ยง  จะได้ไม่ต้องมีปัญหา ว่าอย่างนู้นไม่ดีอย่างนี้ไม่ดี อย่างคุณ ปิงปอง  หรือ  ดอทคอม  หรือ  จะอะไรก็แล้วแต่  คุณนี้มีปัญหากะเค้าไปทั่วตามปรกติ  เวปมาสเตอร์  เค้าไม่มีนิสัยอย่างที่คุณเป็นหรอกนะ  ถ้าคุณรู้มารยาท แล้วการที่คุณบอกฉัน  มาโพสรูปเสียวๆ  คุณบ้าหรือป่าว  หรือ  หมดสมรรถภาพ  หรือ  เป็นพวกแอบจิต  ถามหน่อยสิ  ฉันโพสรูปลามกเหรอ  รูปที่ฉันโพส เป็นรูปดาราสวยๆที่ฉันชอบ  การ  ที่คุณดูแลเวป  แล้วไล่คนไปเวปอื่น  คุณนึกว่าคุณแน่เหรอ  นึกว่าฉันไม่รู้เหรอ  ที่คุณมีปัญหากะคุณเพื่อนบางแก้ว  ฉันจะไม่รู้  ฉันบอกแล้วว่าเข้าเวปมานานไม่เคยตอบไม่เคยถาม  ที่ถามมากก็กะไว้ว่าจะมีบางแก้วไว้เลี้ยงสักตัว  แต่คุณทำตัวไม่สมกะเป็นผู้ใหญ่เลย  ทั้งที่ฉัน  แอบเข้าข้างคุณมา  ส่วนเรื่องเวปของคุณเพื่อนบางแก้วที่คุณไล่ให้ฉันไปถาม  บอกเลย  ฉันศึกษามา 2 วันก็รู้แล้ว  ว่าเค้ารักจริง  ตอบคำถามทุกวัน  สนใจดูแลและให้เกียรติ สมาชิกทุกคน คนที่มาอ่านไม่เชื่อ ก็เข้าไปดู บางแก้วไลฟ์สไตล์   ไม่ใช่มาเชียร์หรือเข้าข้างคุณเพื่อนบางแก้ว แต่ของเค้าดีจริงๆ  แค่เค้าว่าเรื่อง  ดอทคอมไปประกวด  ไม่มีมารยาทก็เรื่องใหญ่  ว่าเค้าขายหมาแพงมั้ง  พิษณุโลกไม่แพงกว่าเหรอ  ฉันไปดูมา  หมาดีๆก็มาอยู่เเถว  กทม  หมด  หรือ  ไม่ก็  จ.อื่น  คุณลองคิดดูละกันนะคุณปิงปอง  หรือ คุณดอทคอม  หรือ  คุณวิเชียร  เดี๋ยวจะหาว่าฉันไม่รู้จริงๆ  แล้วมาต่อว่าอะไร  ถ้าขืนคุณทำตัวแบบนี้  เวปนี้  ก็คงเป็นเวป ที่เถียงกันเรื่องหมาบางแก้วมากกว่า

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 8 August 2007, 09:35PM

ขอบคุณที่มาแสดงความเห็นอีกครั้งครับ  และขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด

ความจริง   ก็เพียงแค่อยากจะช่วยแนะนำให้เว็บเขาเป็นที่รู้จักกว้างขึ้น  ไม่ได้คิดอะไรมาก

แต่กลัวเขาคิดมาก  เลยต้องแนะนำอ้อมๆไป

บางเรื่อง  ถ้าพยายามมองในเชิงบวก   ชีวิตคงจะสดใสมากขึ้น

อย่างรูปดาราที่คุณโพสต์   ผมก็เห็นว่ามันสวยดี  ดูแล้วมีชีวิตชีวา  ถึงได้ไม่ลบ    แต่คุณจะไปคาดหวังให้ใครตอบ  ก็คงไม่ได้  เพราะความสนใจคนเราอาจต่างกัน

หวังว่า คุณคงจะพบสิ่งที่ทำให้จิตใจเป็นสุขมากขึ้น   จะมาเยี่ยมกันบ้าง  ก็ไม่ว่ากันอยู่แล้ว

ที่ผ่านมา  พยายามชี้ให้เห็นว่า  การกล่าวคำ ขอโทษ ขอบคุณ  มันไม่ใช่เรื่องยากอะไร

แต่ก็ไม่ได้คาดหวังคำ ขอโทษ ขอบคุณ  จากผู้หนึ่งผู้ใด

ทุกอย่างล้วนเป็นไปตามกรรม

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 8 August 2007, 09:39PM

ขออนุญาตคุณไพโรจน์รวบรวมความเห็นที่เกี่ยวข้องมาไว้ด้วยกัน

08:47 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ผมยังไม่ถึงกับเขียนตำราครับและคงไม่ถึงขั้นนั้นรู้มาจากผู้ใหญ่ก็จำๆมาได้บ้างไม่ได้บ้างเอาปัญหาที่เ ราอยากรู้ไปถามได้คำตอบก็ต้องเอามาพิสูทธ์อีกตอนนี้เราทำตามที่เขาปูทางมาจะมัวไปเดินหลงป่าให้หนามตำเท้ าอยู่ทำไมและอยากให้เวปนี้มีแต่สิ่งดีๆไม่ระคายตานะพี่จบข่าว

4175 61.7.175.248

08:32 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ผมเชื่อพี่ไม่ต้องการขัดแย้งแต่เราอธิบายด้วยเหตุและผลแล้วมันจะนำมาซึ่งบทสรุปเหรียญยังมีสองด้านเราก ็ต้องดูทั้งสองด้านโดดลงมานี่(พวกก็เตือน) แต่ก็อยากให้คนใหม่ๆได้รู้อะไรบ้างสักนิดไว้คิดก็ยังดีอย่างน้อยก็เป็นเกราะป้องกันในการเลือกบางแก้วจะไ ด้ไม่โอดโอยและเบื่อบางแก้วนี่ก็ใกล้ฤดูลูกหมาแล้วขอให้โชคดีทุกคน

4174 203.144.160.251

07:52 - 07/08/07 Pat robin abbott : A freind of mine : Moji , ask me to send you the TBD standard breed in English and in Thai to your address as posted in Bangkaew Hotspring hopfully to go to the post office by today.
However , do you need some pictures of TBD if so I may attach in this mail.

4173 222.123.202.51

07:36 - 07/08/07 ถูกต้องนะคร้าบ ไพโรจน์มาแรง จริงๆเดียวว่างๆๆเอารูปแฮกส์มาลงดีกว่า

4172 203.131.217.33

07:28 - 07/08/07 ปิงปอง ..คุณไพโรน์น่าจะเขียนเป็นตำรา หรือ บทความออกมาเผยแพร่นะครับ ของแบบนี้ ถ้าคุยกันด้วยเหตุผล คนส่วนใหญ่จะได้นำไปพิจารณา ดีกว่ามาต่อว่ากันลับหลังด้วยอารมณ์ทั้งสองฝ่าย ผู้ที่มีความเห็นเป็นอย่างอื่น จะได้พยายามหาเหตุผลอื่นมาคุยกัน ผมเพียงต้องการให้เกิดการคุยกันด้วยเหตุผลเพื่อประโยชน์ของบางแก้ว บางคนจะเข้าใจว่าผมชอบสร้างความขัดแย้งก็ไม่ไรครับ ข้อมูลเหล่านี้จะได้เก็บเอาไว้ดูกันในระยะยาวอีกท

4171 61.7.175.248

07:24 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ขอขอบคุณทุกคนหวังว่าพี่ปิงปองคงพอใจนี่เป็นเพียงแง่มุมหนึ่งไว้เปรียบเทียบไม่จำเป็นต้องเชื่อตลอดไปเ พราะทุกคนมีความคิดแต่ขอให้เชื่อในสิ่งที่ถูกที่ควรขอขอบคุณ(หิวข้าว)

4170 61.7.175.248

06:35 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม แล้วท่านจะเชื่อคนทำที่มีชิ้นงานให้เห็นหรือจะเชื่อนิทานปรำปรากล่าวอ้าง-เขาเล่าว่า- เขาคิดว่าแต่ไม่เคยเห็นคนพูดออกมายืนยันหรือมีข้อพิสูจท์ให้เห็นว่าสถูกหรือผิดอยู่ใก้ลๆคงได้แค่กลิ่นขี ้ฟันมาให้รู้สึกว่าเหม็นแค่นั้นเอง

4169 203.144.160.251

06:09 - 07/08/07 กาคาบข่าว ถ้าจำไม่ผิด เจ้าแฮกส์มีรูปบนปฏิทินการบินไทยหลายปีมาแล้ว หนูกา ฯ มีรูปเก็บไว้ดูแก้เหงาเมื่อเร็วๆนี้ยังเห็นอยู่แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ในแฟ้มไหน ? มีรูปและข้อมูลอยู่หลายแฟ้ม รูปเก่าๆเช่น บ๊อบบี้ แจ็คสัน นรสิงห์ ก๊วยเจ๋ง ก็ยังมีแต่นำมาโชว์ไม่เป็นจ๊ะ

4168 61.7.175.248

06:06 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..และพี่ๆมองจุดดีของสุนัขหูหางหน้าตาโครงสร้างองค์รวมเราหนีความจริงไปไม่พ้นเขาอุตสาห์เกิดมาเป็นสุนัข ไทยเกิดมาให้เราเล่นเราพัฒนาเราอยาเอาเรื่องงมงายและผลประโยนต์ที่แอบแฝงในอดีตมาบดบังความเป็นจริงที่ทุ กคนรอสัมผัสอยู่ความสวยงามที่เกิดมาถึงตอนนี้อยู่ที่ท่านจะเลือกเอาว่าไช่หรือไม่ใช่

4167 61.7.175.248

05:58 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ลองมองย้อนกลับไปวันไดวันหนึ่งเพื่อนๆบรีดออกมาหนึ่งคอกเป็นสายแฮกส์สวยงามไม่มีกระเหมือนบรรพบุรุษเพื ่อนๆคิดว่าราคาเท่าไร(ตัวพ่อแสนกว่าๆ) ได้ข่าวว่าอยู่โคราชไม่รู้ตายไปหรือยังนานมากแล้วซึ่งจุดนี้ไม่ใช่การสร้างตลาดแต่ตลาดวิ่งมาหาเองโดยธรร มชาติ(ของสวยใครก็อยากได้)สรุปผมจึงอยากให้เพื่อนๆ

4166 61.7.175.248

05:50 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..เจ้าแฮกส์แล้วพี่สังเกตไหมว่าขาวดำที่ไม่ไช่สายแฮกส์ที่ไม่มีสีตานั้นหน้าตาชวนมองแค่ไหนมันมืดไปหมดแล ้วจะมองดูสวยได้อย่างไรและที่สำคัญในมาตราฐานพันธุ์ก็ระบุว่าบางแก้วมีสีขาวเทา-ขาวน้ำตาล-และขาว- ดำไม่ได้บอกว่าสี่ตามันผิดมาตราฐานแล้วเราจะทำให้มันหายไปเพื่ออะไรอุตสาห์เกิดมาไห้สวยกลับไม่ชอบ

4165 61.7.175.248

05:41 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..แล้วสิ่งที่พูดมาว่าทำอย่างไรให้สี่ตาหายไปอันนี้ตอบได้เลยว่ายากก็มันเกิดจากตระกูลขาวเทาเลือดที่แฝง อยู่ก็ตอ้งออกมาไม่ชั้น้ลูกก็ชั้นหลานอย่างที่บอกบรีดที่เป็นเขาเก็บแต่ที่ต้องการทีละชั้นอันไหนไม่ไช่ม ันจะค่อยหายไปเองตามธรรมชาติแต่ก็ยังมีเพื่อนๆที่ชอบสายเจ้าแฮกส์พยายามทำสีขาวดำไม่มีกระสวยสะอาดอย่างเ จ้า

4164 61.7.175.248

05:33 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ท่านได้ผ่านการทดลองว่าตัวนั้นให้อะไรตัวนี้จ่ายลูกเป็นอย่างไร๑ในสายเลือดนั้นก็มีเจ้าแฮกส์อยู่ด้วยบ างตัวผ่านมาจนถึงยุคนี้เป็นกี่เจนเรชั่นพี่คิดดูนะทำให้บรีดที่เล่นเป็นมองปุ๊ปก็จะรู้ว่าอันนี้สายใครเก ี่ยวพันทางญาติมากน้อยแค่ไหนมันลึกเกินพี่และเพื่อนๆอาจจะงงสิ่งซึ่งที่พูดมานั้นมันมาแบบมีการวางแผนต่อ เนื่อง

4163 61.7.175.248

05:24 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..คำนึงสีพอพสมมันไปทางแม่ไม่มาทางเทาออกมาตุ่นๆตูก็ว่าขาวเทาขายกันไปคนไม่รู้ว่าลูกสุนัขขาวเทาเป็นอย่ างไรก็ซื้อกันไปโดยเชื่อใบกระดาษที่มอบให้เขียนคำว่าขาวเทาเลยทำให้ต้องมีบางแก้วหน้าตาแปลกๆอย่างที่เรา ๆเห็นซึ่งไม่ว่ากันเกี่ยวกับเรื่องการขาย(เพราะไม่คำนึงขายได้โอเค)แต่การพัฒนาของเฮียไม่ใช่ทำแบบนั้น

4162 61.7.175.248

05:13 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..นั้นก็เพราะว่าไนอดีต๑๐ปีที่แล้วลูกสุนัขสีขาวเทาที่เกิดในคอกโอเล่นั้นราคาตัวละ๑๕๐๐๐บาทครับพี่คิดดู ๑๐ปีนะครับแต่ข้างนอก๒๐๐๐-๓๐๐๐ที่นี้ก็เกิดอยากได้สายโอเล่บ้าง(ราคาจูงใจ) ก็ขอเอาหมาเข้าผสมคอกเฮียสายไหนเหล่าไหนไม่รู้ซึ่งเฮียจะห้ามก็ไม่ได้ห้ามก็หาว่าหวงโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง ทีนี้แห่ไปผสมโดยไม่คำนึงสายแต่คำนึ

4161 61.7.175.248

05:03 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..สว่นดีๆของเจ้าแฮกส์หูเล็ก ปากแหลม แผงคอสวยงามและที่สำคัญที่พวกเราหาอยู่คือบุคลิคอารมณ์การตื่นตัวที่มีเสนห์ลงในสายบางแก้วสีขาวเทาแล้วป ัจจุบันพี่สังเกตใหมครับว่าหน้าตาบางแก้วเรามันเปลี๋ยนไปปากทู่หูใหญ่หน้าดำหน้ามอมจนจะเป็นคล้ายๆไม่แตก ต่างที่วิ่งข้างถนนนั้นเพราะอะไร

4160 61.7.175.248

04:53 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..แต่การโจมตีด้วยคำพูดกลับไม่ทำให้บรีดเดอร์ชั้นครูอย่างเฮียวิรัตน์หวั่นไหวเลยท่านบอกว่ามันก็ดีแต่พู ดไม่เคยลงมือทำเชื่อมันก็เปล่าประโยตน์เสียเวลาและยังสอนเราอีกว่าอย่าเชื่อสิ่งผิดๆและท่านก็ก้มหน้าก้ม ตาหาจุดดีๆของเจ้าแฮกส์มาผสมผสานในลายบรีดลูกหลานของโอเล่ทำให้มีส่วนดีของเจ้าแฮกส์คือ

4159 61.7.175.248

04:42 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..กลับนำมากล่าวอ้างป้ายสีว่าหมาสี่ตาไม่ดีเกี่ยวกับโชคลางบ้าๆบอๆมาพูดเสียจนคนคล้อยตามโดยไม่ยึดเหตุผล บ้างก็ว่าสี่ตาไม่เป็นมงคลบางก็ว่าคนจีนไม่ชอบ(ไอ้พวกคิดขายอย่างเดียว) ผสมแล้วกระเยอะขายไม่ดี(เน้นขายอย่างเดียว) แต่ไม่เคยมองส่วนดีของเจ้าแฮกส์เลย(ส่วนเหตุผลการโจมตีสายนี้เพราะอะไรขอให้เป็นอดีตไป)

4158 61.7.175.248

04:31 - 07/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..กรณีกล่าวอ้างถึงยกตัวอย่างให้เห็น เจ้าแฮกส์บางแก้วสี่ตาสีขาวดำซึ่งเป็นลูกของโอเล่เป็นบางแก้วของเฮียวิรัตน์ซึ่งส่วนมากคนเล่นแนวพัฒนาจะ รู้จักกันดีและคงไม่มีใครเถียงว่าถ้าใครเคยเห็นเจ้าแฮกส์เมื่อ๑๐ปีก่อนความสวยงามมันสุดยอดขนาดไหนแต่เป็ นที่น่าเสียดาย ผลประโยนต์และคำพูดของคนไม่รู้จริงกลับนำ

4157 61.7.175.248

04:21 - 07/08/07 ขอ๓นาที ..คงต้องคุยกันยาวครับพี่ปิงปองและพี่ต้องเปิดใจยอมรับในสิ่งที่ผมพูดเพื่อเพื่อนๆพี่ๆจะได้ทำความเข้าใจ จะเชื่อหรือไม่อยู่ที่ดุลพินิจของแต่ละคนผมรู้มาอย่างไรก็จะพูดไปอย่างนั้นผมเชื่อเพราะคนที่พูดเป็นครูแ ละเป็นเจ้าของหมาต้องรู้ดีกว่าใครคนที่ทำและสำผัสย่อมรู้มากกว่าคนกล่าวอ้างจริงไหมครับมาฟังต่อ

4156 125.27.249.202

03:51 - 07/08/07 นอกคอก ..นิสัยบางแก้ว เราก้อรู้ๆกันอยู่แล้วว่าดุร้าย แต่หลังจากอ่านแล้วน่าจะเกิดจากการเลี้ยงดูของเจ้าของมากกว่าครับที่ไม่ได้ดุแลสุนัขเท่าที่ควร ที่ปล่อยให้ไปผทับกับหมาไทยแถวบ้าน แล้วยังไม่ใส่กรงขังกันแท้งอีก จนหมาเครียด ขอเข้าข้างหมาครับ คนเลี้ยงไม่มีความรู้ ไม่มีปรัสบการณ์ก้อต้องแสวงหาสิ่งที่ขาดถ้าคิดจะจิงจัง

4155 203.144.160.251

02:35 - 07/08/07 กาคาบข่าว ลืมบอกไปแต่ไม่สาย ผู้ที่อุทิศเวลาและแรงมากๆในการช่วยเจาะเลือดหมาบางแก้วมาตลอดหลายวัน อาจจะถึงวันสุดท้ายก็คือ คุณโย เจษฎา แห่งคอกชุมแสงสงคราม เราขอตบมือให้และขอให้เพื่อนๆช่วยจดจำชื่อบุคคลนี้ไว้ด้วย ที่ให้ความร่วมมือในงานวิจัยครั้งนี้เป็นอย่างดีเยี่ยม

4154 124.121.245.194

11:15 - 06/08/07 ปิงปอง ....บางแก้วเราคงต้องฝากสมาคมดูแลว่า จะนิ่งอย่างไร ไม่อยากให้ปล่อยเป็นไปตามกลไกตลาด
คุณไพโรจน์ไม่ต้องหวงนะ ผมพอแยกแยะได้ว่า ใครพูดจามีเหตุผล ใครพูดจาสามหาวเอาแต่ด่าคน อย่างที่ผมบอก ผมไม่เคยลบความเห็นของใครเหมือนเว็บคนใจแคบบางคน คนนั้นไม่กล้าที่จะบอกชื่อตนเองมา ได้แต่ตีหัวเข้าบ้าน มุดใต้กระโปรง เหมือนที่เขาเขียนด่าตนเองไว้

4153 124.121.245.194

11:06 - 06/08/07 ปิงปอง ..ขอบคุณอีกครั้ง เพิ่งกลับจากพาเจ้าสามตัวไปเดินเล่นมา แต่ยังอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมแชมป์ขาวเทารุ่นหลังๆนี้แต้มสีสองจุดหายไป แต่จะไปปรากฏที่ขาวดำเยอะ คงเกี่ยวกับยีน รบกวนคุณไพโรจน์ช่วยบอกด้วย ถ้าเป็นหมานอก เขาจะพัฒนามาจากบรีดเดอร์คนเดียว เช่น โดเบอร์แมน ลูกคอกไหนที่ไม่เหมาะจะนำมาผสมพันธุ์ต่อตามที่เขาฝันไว้ ก็จะโดนกำจัดทิ้ง จึงได้โดเบอร์แมนที่นิ่ง บางแก้วเราคงต้องฝากสมาคมดูแลว่า จะน

4152 61.7.175.46

07:53 - 06/08/07 .ถ้าท่านมีโอกาสมาพิษณุโลกเชิญที่ฟารม์ครับอยากรู้เรื่องอะไรที่ผมตอบได้ผมจะตอบถ้าไม่รู้ผมจะไม่พูดขอขอ บคุณเพื่อนๆที่รักบางแก้วทุกคนสวัสดี(ไพโรจน์ฟาร์มพิษณุโลก๐๘๙๙๖๐๖๐๔๒)ยินดีต้อนรับครับ

4151 61.7.175.46

07:42 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..เพราะฉนั้นสิ่งที่ผมพูดมาต้องการให้พวกเรายุติยังมีคนรุ่นใหม่เข้ามาอีกมากอยากให้เขาเจอแต่สิ่งดีๆจะไ ด้ช่วยคิดช่วยทำ บางแก้วใครอยากขายก็ขายใครอยากพัฒนาก็พัฒนาห้ามกันไม่ใด้แต่อยากจะฝากว่าขอให้มีความจริงใจอย่ากล่าวว่าซ ึ่งกันมันหมดยุคแล้วครับและข้างหน้าสังคมบางแก้วก็จะดีขึ้นผมหวังเช่นนั้น

4150 61.7.175.46

07:29 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ให้มันสู้หมาต่างประเทศได้หรือไปยืนในกรุ๊ป๕ในภายหน้านั่นสำคัญกว่าเราจะเล่นแบบไหนแบบตำบลหรือสากลถ้า ตำบลก็ไม่ต้องคิดอะไรแต่ถ้าสากลนั้นคือสิ่งที่เราพยายามอยู่ถึงมันไกลแต่ก็ต้องทำผมไม่อยากให้บางแก้วหาย ไปหรือใก้ลพันธ์ทางเข้าไปทุกทีเราอยากให้เป็นเช่นนั้นหรือ

4149 61.7.175.46

07:21 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ส่วนวิธีทำให้วงตาจางหรือหายง่ายๆครับไม่ต้องเล่นสีนี้ก็เท่านั้นเองมนุษย์เรานี่ก็แปลกสิ่งดีๆสวยงามก ลับมองว่ามันเป็นปมด้อยซึ่งมันก็ไม่ใช่หมาเทาจิตประสาทพัฒนามาดีไม่ดุก็ว่าไม่ใช่เอกลักษณ์บางแก้วเราถาม จริงคนชอบบางแก้วใน๑๐๐คนชอบดุกี่เปอร์เซนต์เราหน้าจะสร้างโครงสร้างความสวยงามของบางแก้ว.....

4148 72.35.46.169

07:09 - 06/08/07 robin abbott ..who posted the picture below that dog is really nice. congradulations to his breeder and owner on such a great dog. very eye appealing!!!! we call it eye candy!!!!

4147 61.7.175.46

07:09 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..อีกอย่างคือน่าจะให้ผู้ซื้อเขาเลือกเองดีกว่าว่าเขาชอบแบบไหนเรามีหน้าที่แนะนำสิ่งที่เขาไม่รู้ดีกว่า จะน้ำตาลหรือเทาหรือดำผู้บริโภคเขาตัดสินใจเองที่สำคัญให้เข้าใจและจำไว้ว่ามันเป็นเอกลักษณ์ของสีนั้นๆจ ะได้ไม่ต้องเถียงกันเพราะที่ท่านเถียงกันมันก็คือบางแก้ว

4146 222.123.203.141

07:08 - 06/08/07 โต้ง โคราช ..เอาดูอยู่มานานแล้วยังงี้ก็ไม่เกี้ยวด้วยเด้อ ใครชอบยุคนอืนเค้าจับตัวเอาเด้อ

4145 72.35.46.169

07:07 - 06/08/07 robin abbott ..i am not sure which pages are missing? can you copy all the ones you have and i will purchase it from you. i will pay you for your time and any fees to send it to me.

4144 222.123.203.141

07:03 - 06/08/07 งงเลย ..ผมว่า มีมาตราฐานพัธ์บางแก้วแล้วเราทำตามนั้นมันได้ไหม ผมงงจังเลยมันมีปีกย่อยมากมายเลยผมจะเลี้ยงตามแบบที่เค้ากำหนดมาดีกว่านะ ไม่อยากไปทะเลาะแบ่งฝ่ายกับใครเค้าอันไหนไม่เป็นข้อบกพร่องทุกข้อผมเลี้ยงพัฒนาหมดแล้วกัน เอาโครงสร้างวิ่งสู่หมานอกได้ก็พอแล้ว เพราะที่ถามกำลังอยากทำฟราม์เหมือนกันนะครับแต่คงเลี้ยงไม่เยอะซัก3ตัวพอ ขอบคูณนะครับ

4143 61.7.175.46

07:01 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..แต่เขาขี้เกียจอธิบายและที่ออกมาพูดวันนี้เพราะมีคนเขาใจว่าเป็นผมที่ใช่นามว่าoieผมบอกตรงเลยพี่ปิงปอ งผมไม่เกี่ยวแต่หลายคนบอกหมายถึงผมผมเลยต้องเข้ามาไม่อยากให้พี่เข้าใจผิดๆส่วนเป็นใครก็แล้วแต่ผมไม่ยุ่ งต้องการสร้างหมาครับนั้นคือเจตนาไม่ต้องการขัดแย้งกับใคร

4142 203.144.160.251

07:01 - 06/08/07 ปิงปอง ..ขอบคุณคุณไพโรจน์ที่ให้ความรู้

4141 203.144.160.251

06:57 - 06/08/07 ปิงปอง ... ลองดูตัวอย่างที่กระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1934
เรื่องแว่นคงไม่เป็นปัญหามากนัก แต่เรื่อง 4 ตานี้ ไม่อยากให้เป็นจุดขายเลย

4140 61.7.175.46

06:52 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..ท่านเถียงกันขัดแย้งกันแล้วหมามันสวยขึ้นหรือเลวลงก็เปล่าเลยใครมีหน้าที่อะไรก็ทำกันไปไม่น่ามานั่งขั ดแย้งกันการที่หมาของท่านมีวงตาน้อยนั่นแสดงว่าหมาของท่านผ่าสายเทามาแล้วยีนส์เทาตาลมันข่มสีน้ำตาลไม่ไ ด้จึงทำให้เอกลักษณ์ของหมาเทามันน้อยไม่ไช่จางลงอย่างพี่ๆผู้รอบรู้เข้าใจคนเล่นสายเทาเขารู้กันดีแต่เขา

4139 203.144.160.251

06:50 - 06/08/07 PAT robin abbott : Mr.Jitti R. is not available at this moment , he busy in the conference room. May be you better ask our admin to scan for you but which pages ?

4138 203.144.160.251

06:47 - 06/08/07 ปิงปอง ..ขอบคุณคุณงง เลย ที่คุยด้วยเหตุผลนะครับ บางท่านก็ไม่อยากให้แตะประเด็นนี้ จึงมักจะมีอารมณ์ออกมาบ้าง ก็ไม่ว่ากัน เพราะผมถือว่า ความขัดแย้งทำให้เกิดการพัฒนา คุณงง เลย ก็อย่าได้เป็นห่วง มีบรีดเดอร์ที่เขาเข้าใจและพยายามพัฒนากันอยู่ ซึ่งคงไม่ใช้เวลามากนัก ตอนนี้ก็พัฒนาดีขึ้นเรื่อยๆ โดยให้มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่ไปเหมือนหมาพันธุ์อื่น ลองดูตัวอย่างที่กระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/fo

4137 222.123.203.141

06:46 - 06/08/07 งงเลย ..แล้วสิ่งที่เค้าพัฒนามาก่อนเรามากมายแล้วเราจะแก้ให้ได้เร้วละควรทำไง แล้วพวกมีสี่ตาแล้วพวกใส่แว่นถ้ามันอยู่ในสายเลือดมานานแล้วเราควรทำไงละครับผมหารูปเจ้าโอเล่ ได้แล้วเค้าสวยมากเลยแต่เค้ามีแว่นนะครับแล้วเค้าก็เป็นบางแก้วแท้ด้วยแล้วเค้าก็สวยด้วย แล้วผมเลยงงว่าบางแก้วจะพัฒนาเรือ่งอะไรกันต่องงมากๆๆ

4136 61.7.175.46

06:44 - 06/08/07 ไพโรจน์ฟาร์ม ..แล้วจะทำให้มันหายไปทำไมและเพื่ออะไรผมนั่งอ่านพวกเพื่อนขัดแย้งมานานวงตาหรือใส่แว่นมันเป็นเอกลักษณ์ ของบางแก้วขาวเทาครับมันมีการพัฒนามาวันนี้เกือบ๓๐ปีเราชอบเล่นแบบมีต้นสายไม่ใช่สร้างภาพเพราะสุดท้ายเร าจะไม่มีอะไรให้กับตัวเองเลย

4135 222.123.203.141

06:35 - 06/08/07 งง เลย ..ผมเคยอ่านตามหนังสือของเยอร์มันเซฟเพริด์นะครับ ผมเห็นเค้าชอบตัวไหนเค้าจะเอาตัวนั้นเป็นหลักแล้วก็แก้ไขข้อไม่มีนะครับแล้วในบางแก้วเราควรยึดตัวไหนเป็ นแบบทีดีได้ละครับผมได้เลือกมาเล่นได้ถูก คุณปิงปองช่วยแนะน่อยนะ เพราะสับสนนะตอนนี้สีเทาก็ชอบแต่ไม่มัน่ใจแล้ว แล้วทำนานขนาดไหนถึงจะนิ่งละ

4134 72.35.46.169

06:26 - 06/08/07 robin abbott ..mr jitti could you tell me where i can get one and how much money it will cost me for a complete illustrated thai bangkaew standard in english. i have tried to print the one on the tbd page, but they want the entire one. i have wrote to the kennel club of thailand but i have not heard back yet. thank you

4133 203.144.160.251

06:13 - 06/08/07 ปิงปอง ..จะให้มันนิ่งออกมาอย่างไร ผมคิดว่าขึ้นกับการบรีดครับ แต่เกรงว่า ถ้าไม่ตกลงกันให้ดี มันก็จะไม่มีวันนิ่ง ในตลาดจะมีหมาทั้ง 2 ชนิด ต้องมานั่งลุ้นกันว่า ลูกที่ออกมาจะเป็นแบบไหน ไม่น่าจะป็นผลดีต่ออนาคตของบางแก้ว เพราะไม่นิ่งเสียที ถึงบอกว่า น่าจะตกลงกันเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลย ซึ่งก็มีผู้อาวุโสท่านหนึ่งชูธงแล้วว่า ควรพัฒนาให้เป็นเอกลักษณ์ของบางแก้วโดยเฉพาะ อยู่ที่ว่า เราจะเดินตามหรือไม่ครับ

4132 203.144.160.251

06:02 - 06/08/07 ปิงปอง ..ตอบคุณ งง เลย มีผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่งเคยบอกว่า บางแก้วเป็นหมาพันธุ์ผสม สายเลือดจึงยังไม่นิ่งเหมือนหมาพันธุ์แท้ทั่วไป ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง ส่วน ole เค้าก็สวยและคงบอกไม่ได้ว่าไม่ใช่บางแก้วแท้ เพราะสายเลือดยังไม่นิ่ง ผมเองก็ชอบบางแก้วขาวเทาเหมือนกัน ดังนั้น จึงเป็นหน้าที่ของบรีดเดอร์ที่จะพัฒนาต่อไปให้มันนิ่ง เพื่อจะได้เป็น Pure breed ประเด็นคือ จะให้มันนิ่งออกมาอย่างไร ผมคิดว่าขึ้นกับการบรีดคร

4131 222.123.203.141

05:46 - 06/08/07 งง เลย .ใช่ครับ ตอนนี้คุณไพโรจน์หอมสะอาดกำลังดำเนินให้บางแก้วไปกว้างไกลครับ ช่วยๆๆกันนะ แต่ผมงงนะบางแก้วขาวเทาส่วนมากมีสีตาแล้วควรทำไงละถึงสี่ตาหรือใส่แว่นหายไปละ ครับ ที่คุณพูดถึงoleเค้าก็สวยนะครับแล้วเค้าไม่ใช่บางแก้วแท้หรอครับ แล้วบางแก้วแท้เป็นแบบไหนละครับ งงครับ

4130 203.144.160.251

05:08 - 06/08/07 กาคาบข่าว pr .เย็นไว้โยม มุ่งพัฒนาดีกว่า เราช่วยกันส่งเสริมสร้างสรรค์และถือคติ จงแผ่เมตตาแต่อย่าแผ่แม่เบี้ย อีกอย่างช่วยกันตอบคุณ robin abbott ด้วยทั้งท่านบอย 22 และท่านไพโรจน์ แห่งไพโรจน์ฟาร์ม อีกคนลืมไม่ได้ก็ท่านประทุม คงเจริญ ไม่แน่ใจว่าชื่อสะกดใหม่หรือเปล่า ? เป็นปทุม ? ช่วยบอกด้วย

4129 61.7.175.46

02:42 - 06/08/07 pr หยุดท้าทายหยุดกล่าวหาหยุดอ้างถึงขอร้องทั้งoleและพี่ปิงปองถ้าใจเราคิดว้าวุ่นคนอื่นจะว้าวุ่นกับเราใหม เปล่าเลยเวปน่าจะนำเสนอสิ่งดีๆจะเป็นประโยตน์กว่ามานั่งต่อว่ากันไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกหาจุดสรุปไม่เจอ เพราะเข้าใจคนละอย่างควรปล่อยไปตามวิถีทางของแต่คนละกลุ่มดีกว่าเพราะทุกคนก็มีบางแก้วและชอบบางแก้ว..

โดย sunit srisukdee - Friday, 17 August 2007, 04:17PM

บ๊ะจ่างขอผมก็ใส่แว่นเหมือนกันครับ ยิ้ม

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew