ตอบ: ****** ช่วยตอบผมด้วยครับ กังวลมากๆตอนนี้ *******
โดย Tanasak P. - Wednesday, 18 July 2007, 09:52PM

ขอแชร์นะครับ อาจไม่ถูกต้องนัก

ประมาณ 4 - 6 เดือน ฟันยังคมอยู่ แต่ 8 เดือน จำไม่ได้ว่าฟันคมหรือเปล่า เจ้ามะขามที่ผมเลี้ยงไว้ เวลาเล่นก็จะเพลินๆไปสักพัก

แล้วมันก็กระโดดกัด แขนผม แต่เป็นการกัดเล่น อันนี้ต้องเข้าใจมัน  

พอมันกัดเล่น แล้วไปตี หรือดุ ก็ยิ่งทำให้มันฮึดสู้ไปกันใหญ่ เวลาที่มะขามมันคึกคะนอง เราก็ต้องปราม หรือ หยุดเล่นแทน

ปกติ เวลายกมือทำท่าว่าจะตี มันก็จะหยุด หรือแกล้งตาย นอนหงายต่อหน้าต่อตา

แต่ถ้ามันกัดเล่นแล้วคนที่ไม่รู้ ไม่คุ้น ไปสะบัดแขน หรือตกใจ งานนี้อาจกลายเป็นกัดจริง

ส่วนเรื่องของพี่ชาย โดยส่วนตัวพบ(เชื่อ)ว่า บางแก้วจะรู้ว่าใครเป็นใคร

ถ้าไม่ออกอาการกลัวมันซะก่อน

เดินพูดคุยกับเจ้าของ หรือ คนที่มันกลัว ปกติจะมีคนเดียว ไม่นานมันก็จะรู้ แต่ต้องย้ำว่า ถ้าพี่ชายคุณ กลัวหรือเกลียดหมา ยากที่บางแก้วจะคุยด้วย

รวมๆแล้ว ผมเองก็ไม่กล้าปล่อยให้มันวิ่งไปทักคนไม่คุ้นอยู่ดี โอกาสถูกกัดสูงมาก ยิ่งเดินเข้ามาในบ้านเรายิ่งเสี่ยง รอให้คุ้นกันก่อนดีกว่าครับ

ขอวิจารณ์หมาของคุณนะครับ ผมว่าหน้าตาดี และเป็นมิตร น่าจะปรับความเข้าใจกันได้ไม่ยากกัดฟัน

ปล. ข้างๆบ้านผมจะตกใจเวลามะขามออกมารับผม ตอนผมกลับถึงบ้าน มันจะกระโดดกัดแขนหายเข้าไปในปากมัน

แต่ซักพักมันก็จะปล่อยแล้วก็เลีย ยิ้ม

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew