พัฒนาการของ "มูมู่" หลังอายุ 6 เดือน
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 02:18PM

ช่วงแรกคุณแม่แหม่ม ของ นู๋มูมู่ เคยพามาแนะนำตัวแล้ว

ครั้งนี้ถึงคิวคุณพ่อมั่ง

เกริ่นนำซักนิด ถึงที่มาของมูมู่นะครับ

ตอนที่นู๋มู่มู่น้อยอายุได้ 1 เดือน เจ้าของเดิมเขานำมาขายที่ตลาดถนนคนเดิน...ซะงั้น

และพอคุณแม่แหม่มเห็นแค่นั้นแหล่ะ ออกอาการเหมือนถูกมนต์สะกด

จากแรกๆ ว่าจะหาโกลเด้นมาเลี้ยง แต่หวยไปออกที่บางแก้วซะนี่

ด้วยราคาหนึ่งพันห้าร้อยบาท ถือว่าไม่แพงสำหรับบางแก้วในช่วงเวลานั้น

และที่มาของชื่อ "มูมู่" หน่ะ ก็มาจาก เจ้ามูมู่" ใหญ่ที่อยู่บ้านสุรินทร์

เป็นบางแก้ว(ผสมออกแนวบางมั่ว" ใช้ชื่อนี้มาก่อน

แล้วหน้าตาก็คล้ายๆ กันก็เลยลงเอยด้วยชื่อนี้ จำง่ายดีด้วย

เอาหล่ะเกริ่นซะยาว ขอพูดถึงพัฒนาการซะเลย

ช่วงแรกๆ หน้าตามันดูซื่อบื้อๆ เซื่องๆ ซึมๆ เงียบเรียบร้อยเชียว

ปากก็สั้น (เอ้อ ก็สมชื่อเขาหล่ะ ปากมู่ทู้ ชื่อ มูมู่) น่ารักดียังกะตุ๊กตายัดนุ่น

พอเริ่มโตขึ้น ก็กัดแหลก มีพฤติกรรมชอบกัด กัด แล้วก็กัด

โซฟา หมอน ตุ๊กตาปลายิ้มของรักของหวงของแม่แหม่ม

พรมเช็ดเท้า แม้แต่ไม้ ท่อนไม้ กัดแหลก กัดไม่เลือก

และมีนิสียฉี่แตกเวลาดีใจ เช่นคุณพ่อคุณแม่กลับบ้าน เขาจะวิ่งมาทั้งฉี่เลย

พุ่งจนเลอะแข้งขาไปหมด ถึงตอนนี้ก็ยังเหมือนเดิม จนได้ฉายา "ไอ้ฉี่แตก" เรียบร้อย

มูมู่ เป็นบางแก้วที่ไม่ดุเลย ไม่เคยกัดใคร ไม่เคยกัดหมาด้วยกัน

แต่ความดุก็ยังมีตามสัญชาติญาณ

ครั้งหนึ่งมาคนแปลกหน้าเข้าบ้าน มูมู่ เห่าขู่น่ากลัวมาก

แล้วกระโดดเกาะขา จ้องหน้าเห่า ขนตั้งขนพอง

แต่ผมบอกให้เขายืนเฉยๆ แล้วเรียกชื่อ มูมู่ แล้วห้ามวิ่ง

ซักพักนึง มูมู่ ก็เริ่มคุ้น จากขนที่ตั้งพองก็ค่อยๆ ยุบลงๆ จนปกติ

ส่วนกับหมาด้วยกันนี่น่าเป็นห่วง แต่ห่วงสำหรับ มูมู่ นะ

คือใจดีและมองโลกในแง่ดีเกินไป เห็นหมาตัวอื่นก็คิดว่าเขาเล่นด้วยได้

จนถูกเขากัดเอา เพราะคิดว่าเขาเล่นด้วยได้นี่แหล่ะ

แล้วก็เวลาโดนหมาตัวอื่นขู่ ก็ยอมนะครับ ไม่ตอบโต้เลย

ว่วนเรื่องหางที่เคยเป็นห่วงก็สบายใจละ เพราะเริ่มสวยแล้ว

ตอนนี้ไม่ห่วง มูมู่ ในเรื่องมาตรฐานสายพันธุ์อีกต่อไปแล้ว

และก็กำลังให้เจ้าของเดิมส่งข้อมูลพ่อและแม่ของ มูมู่ มาให้แล้ว

คิดว่าคงอีกไม่นานหรอก

อีกอย่างผมไม่เคยห่วงเรื่องที่ มูมู่ อาจจะมีสีไม่เหมืนพ่อแม่ก็ได้

ทุกวันนี้ทั้งแม่แหม่มและผม ก็รัก มูมู่ นะครับ เพราะ มูมู่ เชื่อฟังคำสั่งดีมาก

แต่ช่วงนี้ มูมู่ ชอบออกนอกบ้านไปอึหน้าบ้านคนอื่นอ่ะ เข้าใจว่าจะขยายอาณาเขตมั้ง

ในบ้านไม่อึละ ฉี่อย่างเดียว

มีคำถามเรื่องส่วนสูง เขาวัดจากไหนถึงไหนหรือครับ

ผมวัดจากพื้นถึงไหล่ได้ 14 นิ้ว

ตอบ: พัฒนาการของ "มูมู่" หลังอายุ 6 เดือน
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 02:24PM

มูมู่ เป็นบางแก้วปากคาบแก้ว หน้าสิงห์ ใช่ป่ะครับ
ตอบ: พัฒนาการของ "มูมู่" หลังอายุ 6 เดือน
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 02:27PM

ชอบเล่นน้ำเป็นชีวิตจิตใจ สงสัยขยายขนาดกาลามังซะแล้ว
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 02:31PM

ขำดีอะ หน้าตาดูมีความสุขมากๆ

โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 02:33PM

ดูยังกะจิ้งจอกเก้าหางในการ์ตูนเลย
โดย โชติกา ขุนอาจ - Friday, 13 July 2007, 02:36PM

สวัสดีคับ มูมู่  เราชื่อ ไอติม  หรือ จะเรียก "ติมวอล" ก็ได้  ยินดีที่ได้รู้จักคับ

ปล.  กามังเล็กไปแล้วนะคับ  อ้อนพ่อซื้อให้ใหม่ได้แล้วนะ  ขอติมมีใบใหญ่เลย

ตอบ: น่ารักน่าตีจริงๆ
โดย ป๊อก ค่ะ ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 13 July 2007, 03:12PM
  ชอบนอนในน้ำก็ยังดีนะเนี่ย ถ้าเป็นผม(น้องหมีเอง)จะชอบวิดน้ำออกจากกาละมังจนเกลี้ยงเลย ถ้าแม่ผมจะเติมน้ำสำหรับซักผ้าเมื่อไหร่ เป็นเสร็จผมทุกที (อย่าเผลอ) ผมชอบเอาหน้ามุดถังน้ำซะมากกว่า แต่ผมเกลียดการอาบน้ำนานๆ จัง ไม่รู้เป็นไร อยากรู้จังเลยนะว่าถ้าพวกเรามาเจอกันจะเป็นอย่างไรบ้างนะ
ตอบ: น่ารักน่าตีจริงๆ
โดย แหม่ม วันดี - Friday, 13 July 2007, 03:29PM

เจ้า มู่มู่ ถนัดการใช้ขาอ่ะ โดยเฉพาะขาหน้า

เวลาเจอพวกแมลง จิ้งจก ลูกกอล์ฟ ลูกบอล จะใช้ขาหน้าเหยียบๆๆ

เหยียบแบบเงื้อขึ้นไปแล้วกดลงมาอย่างแรงอ่ะ เรียกว่าจิ้งจกตายเพราะขานี่แหล่ะ

กับน้ำในกาละมังก็ใช่ย่อยนะครับ ทั้งเหยียบ ทั้งเอาหน้ามุด เหมือนเป็ดเล่นน้ำเลย

แต่เวลาที่เขาสบายใจนะนอนเฉยๆ แบบนั้นแหล่ะ

ถ้าเวลาเล่นละก็ ต้องคอยเติมน้ำครับ เขาจะกระโจนเข้าๆ ออกๆ จนน้ำหมดอ่ะ

เวลาจะเข้านอนผมก็ล้าง 4 ขาเขาก่อน ไม่งอแงเลยนะ

อ้อ ข้อดีอีกอย่างที่ไม่ต้องสอนของ มูมู่ ก็คือ ไม่หวงของเลย

ให้อาหาร ให้กระดูก เคยลองจับ ลองเขี่ยอาหาร เขาก็ไม่ว่าอะไร

ที่บ้านจะเลี้ยงปล่อยนะครับ ไม่มีผูก พยายามเลี้ยงไม่ให้ดุด้วย

ซึ่งก็ได้ผลที่น่าพอใจทีเดียว

เวลาไปติมเนสเล่ย์มาแล้วเขาเปิดเพลงประจำไอติม

มูมู จะวิ่งไปหน้าบ้านแล้วหอนอ่ะ ขำดี

เสียดายผมไม่มีเวลาให้ มูมู่ มากนัก

เพราะทำงานต่างจังหวัด นานๆ กลับที

นานๆ เลยกลับมารับฉี่ เจ้ามู่มู่ ที 555+

โดย ป๊อก ค่ะ ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 13 July 2007, 03:41PM
  ตั้งแต่เห็นน้องไอติม น้องมูมู่ น้องว่าน และอีกหลายตัว ยังไม่ใครเหมือนผมเลย หรือว่าผมไม่ใช่บางแก้วแท้ แต่แม่ผมก็ไม่รู้หรอกว่าผมเป็นใคร รู้แต่ว่ามาจากเชียงราย ผมมาไกลนะเนี่ย
โดย SANMAI NG - Saturday, 14 July 2007, 02:34AM

ภาพนี้เทใจให้เลยครับ นายเด็ดมากมูมู่

*ชอบภาพนี้มากๆครับคุณพ่อมูมู่ มีภาพเด็ดๆโพสให้ชมบ้างนะครับ ขอร้อง อิอิ*

โดย p.t. ระนอง - Saturday, 14 July 2007, 09:23PM

ชอบใจในท่าอาบน้ำของมูมู่ครับ หุหุหุ ไม่ทราบอาหารที่ให้เป็นไงบ้าง แล้วให้วันละกี่มื้อครับ  อยากขอความคิดเห็นเรื่องอาหารจากสมาชิกหลายๆท่านด้วยครับ ซันมัยช่วยดูหน่อยนะ ที่  http://www.adminhotspring.ob.tc/-View.php?N=75 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew