เรียน อาจารย์ แผน ที่เคารพ
โดย Pisist Buranatanyarat - Thursday, 5 July 2007, 08:33AM

ผมเคยเห็นสุนัขบางแก้วตัวหนึ่ง ชื่อเข็มเพชร  จาก  cutout ตอนที่ผมไปเที่ยวพิษณุโลก เมื่อหลายปีก่อน เห็นแล้วประทับใจมาก จึงได้ขอให้เพื่อนช่วยพาไปที่บ้านของเข็มเพชรตามที่อยู่ที่ปรากฏบน cutout ดังกล่าว ปรากฏว่าบ้านปิด ผมได้โทรศัพท์เข้าไป ปรากฏว่า เจ้าของเข็มเพชร ตอบมาตามสายว่า เขากำลังอยู่ที่พัทยา ก็เลยไม่มีโอกาสได้พบกัน และก็ไม่ได้เห็นเข็มเพชรตัวจริง  วันนี้บังเอิญได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อหนังสือ"สุนัขบางแก้ว มรดกทางพันธุกรรมอันล้ำค่าของไทย" และทราบว่า เจ้าของเข็มเพชรคือ อาจารย์แผน  จากวันนั้นถึงวันนี้เป็นเวลาเกือบ 10 ปี แต่ภาพของเข็มเพชร ยังคงปรากฏอยู่ในใจผม   อยากรบกวนถาม อาจารย์ แผนว่า

1.ปัจจุบันเข็มเพชรอายุเท่าไหร่แล้ว

2.เข็มเพชรยังสามารถผสมพันธ์ให้ลูกได้หรือไม่

3. ทายาทของเข็มเพชร มีที่ใดบ้าง

4.ผมอยากได้ทายาทเข็มเพชรต้องทำอย่างไรบ้าง

ขอรบกวนเวลาของอาจารย์แผนเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

ตอบ: เรียน อาจารย์ แผน ที่เคารพ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 11 July 2007, 04:13PM

อาจารย์ แผน  คงไม่ได้มาอ่านแถวนี้

อยากรู้เรื่อง เข็มเพชร   ให้ลองค้นใน Search Forums บนเมนูขวามือดูนะ เช่น

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - อังคาร, 30 มกราคม 2007, 10:47AM

สวัสดีครับสำหรับผมก็เป็นน้องของพี่จิตติพอที่จะมีรูปของเจ้าเข็มเพรชอยู่ลองดูครับและที่จ. พะเยาก็ยังพอมีคนที่เล่นสายของเจ้าเข็มเพรชอยู่ลองโทรไปดูนะครับ เขาชื่อผู้กองพิมพ์ 08-18831961 08-92655735

ตอบ: เรียน อาจารย์ แผน ที่เคารพ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 12 July 2007, 08:17AM

สำหรับผู้ที่มาใหม่ ขอขยาย ความ

อ.แผน ชื่อจริงของท่านคือวีรพันธ์  วิญาปกรณ์ เจ้าคอกเกรดแก้ว 

สายเข็มเพชรนี้ มีกระมากเป็นสายเก่าของลุงจำนง ภักดีโต ซึ่งก็เลิกเลี้ยงไปแล้วนิสัยค่อนข้างดุ โครงสร้างสั้น สีเข้มขนค่อนข้างยาว 

ส่วนดีก็คือนำไปเลี้ยงเฝ้าบ้าน สวน หรือโกดัง อะไรทำนองนี้

ลูก ๆ มีรูปในนิตยสารสวนจตุจักรเก่า ๆ หรือหาดูได้ในวิชาหลัก อยู่ใน Bangkaew Gallery ด้านซ้ายมือเมื่อเข้าหน้าหลักครับ

ที่อยู่ของคอกจากหนังสือดังกล่าวคือ

85 ถนนพระร่วง ซอย 2 หมู่บ้านธารบัวสวรรค์ ต.ในเมือง อ.เมือง จ. พิษณุโลก 6500 โทร.055-216-792  มือถือ(เบอร์เก่า) 081-6040669

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew