มะกรูด เป็นหนุ่มล้ว
โดย Somchai Prasing - Monday, 28 May 2007, 03:08PM

หลังจาที่ห่างหายไปนานสองนาน ตอนนี้มะกรูด อายุได้ 6 เดือนแล้วค่ะ

ช่วยติชมหน่อยนะค่ะ

แม่มะกรูด

ตอบ: มะกรูด เป็นหนุ่มล้ว
โดย Somchai Prasing - Monday, 28 May 2007, 03:10PM

มีอีกรูป
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 28 May 2007, 04:14PM

แม่คับไอติมอยากหล่อแบบพี่มะกรูดจัง  มะกรูดตัวโตเร็วจังเลยนะค่ะเคยเห็นเค้าในรูปตอนเป็นเด็กตัวผอมนิดเดียวเองแต่ตอนนี้สิรูปหล่อจิงๆๆ  เลยนะเจ้ามะกรูด
โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 28 May 2007, 04:17PM
  รบกวนถามนิดนึงค่ะท่าทางเจ้ามะกรูดจะเชื่อฟังนะค่ะดูจากรูปคิดว่าเค้าคงจะนั้งรอของกินอยู่ใช่หรือเปล่าค่ะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าฝึกเจ้ามะกรูดยังไงเพราะเจ้าไอติมที่บ้านพอเห็นของกินมามันจะกระโดดเลยพอให้นั่งคอยมันก็ไม่เชื่อค่ะรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
ตอบ: มะกรูด เป็นหนุ่มแล้ว
โดย สมชาย พระสิงห์ - Monday, 28 May 2007, 04:43PM

ต้องบอกก่อนว่ากว่าจะได้ขนาดนี้เล่นเอาท้อเหมือนกัน  ที่เค้าทำได้ตอนนี้มี

1. สั่งให้นั่งลง  วิธีการคือก่อนิชกินอาหารต้องให้นั่งก่อน ตั้งแต่ที่ได้มา (3เดือน) สั่งอยู่เดือนกว่าๆ กว่าจะเป็น ตอนนี้บอกให้นั่งได้ตลอดเวลาไม่เฉพาะตอนกินอาหาร เหมือนเค้าจะเข้าใจคำสั่ง(คำพูด)นี้

2. หวัดดี เป็นเดือนเหมือนกัน สอนตอนกินอาหาร หลังจากเค้านั่งแล้ว

และเค้าจะดีใจและวิ่งไปรอที่ประดูถ้าเห็นเราจับสายจูง เราก็จะบอกให้นั่งก่อนที่จะใส่สายจูงแบบคาดอกนะ แบบคล้องคอเอาไม่อยู่แล้ว  พอเค้าพร้อม(นั่งอยู่)เราก็จะบอกว่าไป พร้อมกับเดิน  เค้าจะเข้าใจคำว่าไปทันที

ต้องอดทนครับกว่าจะทำได้ขนาดนี้เพราะเราไม่ได้พูดภาษาเค้า  อิ อิ

ตอนนี้กำลังฝึกให้รอ  คือบอกให้นั่งแล้วก็พูดว่ารอแล้วเราค่อยๆเดินถอยออกมาจากเค้า

ปล.ตอนนี้อายุ 6 เดือน นน. 15กก กินไข่ต้มวันละ 1 ลูกคลุกอาหารตอนเช้า  มื้อเย็นกินนม 1/2 กล่อง ก่อนอาหาร BUZZ Puppy  ,มีการเสริม วิตามินบำรุงขนด้วย

แชร์ข้อมูลกันครับ

พ่อมะกรูด

โดย Somchai Prasing - Tuesday, 29 May 2007, 08:30AM

ไอติมนี่ กี่เดือนแล้วค่ะ เหมือนว่าเขากำลังผลัดขนอยู่

เดี่ยวอีกหน่อยก็น่ารัก มะกรูดนี่ ตอนนี้ พ่อเขาสอน นั่ง หวัดดี รอ ทำได้หมดแล้ว

เวลาจะพาออก ไปเดินเล่นข้างนอก เขาจะชอบเป็นพิเศษ

พอเห็นเราจับสายจูงเขาก็จะไปนั่งรอเลยที่เดียว ประมาณว่าอยากออกไปเที่ยวนะ

จอจ้อมูลเจ้าไอติมนิดนี่ง อยากรู้เพราะ เขาคล้าย ๆ มะกรูดตอนเด็กเลย....

แม่มะกรูด

โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 29 May 2007, 11:46AM

สวัสดีค่ะแม่มะกรูดตอนนี้ไอติม  5เดือนกว่าค่ะ  เค้าเกิดวันที่  10  ธันวาคม  2549  ค่ะ  ไม่มีใบเพ็ดหลอกค่ะเป็นบางแก้วของเพื่อนนะค่ะ  ขอซื้อเค้ามาเลี้ยงไปเฝ้าตั้งแต่ตอนเกิดเลย  แฟนตัดสินใจเลือกเจ้าไอติม เพราะมันเกิดเป็นตัวแรกของคอกแล้วมันก็เป็นตัวผู้ก็เลยเอามานะค่ะ  ส่วนพี่น้องของมันก็แยกย้ายกันไปนะค่ะ  ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปไหนกันบ้าง  ไอติมตอนเป็นเด็กเลี้ยงง่ายไม่ร้องกวนปกติหมาตัวเล็กถ้ามาวันแรกจะต้องร้องแต่ไอติม  **ไม่**  ผมร้องไม่เป็นคับ  เห่ายังไม่เป็นเลย  เห่าเสียงแปลก ๆ  นะค่ะไม่เหมือนหมาเห่า แต่ตอนนี้เห่าเป็นแล้วคับผม แถมดื้อสุดๆ ๆ  อีกด้วยเวลามีของกินมันก็จะกระโดดอย่างเดียวเลย  สอนยังไงมันก็ไม่ฟังเลยเบื่อที่จะสอนแล้วค่ะ  เจ้ามะกรูดเนี้ยสอนทุกครั้งที่ให้อาหารเลยใช่หรือเปล่าค่ะ  ทั้งข้าวแล้วก็ขนม  ยังไงก็จะพยายามอีกครั้งค่ะ  สู้ๆๆๆ   แม่ไอติมค่ะ.....

โดย Somchai Prasing - Tuesday, 29 May 2007, 02:03PM

มะกรูดก็ดื้อ ตามนิสัย ของสุนัขทั่วไป แต่พ่อมะกรูด เวลาสอน หรือสั่งทำอะไร พ่อเขาจะบอกบ่อย ๆ ซ้ำ ๆ ดัง ๆ จนเขาเริ่มเข้าใจ แล้วก็ทำตาม แต่ต้องใช้เวลา แล้วก็อดทน เพราะ เราเองจะติดคอยตามใจเขา แต่พ่อเขาจะดุ เวลาสั่งจะไม่ค่อยเล่น แล้วพอเขาทำได้เราก็ต้องลูบหัวแล้วก็บอกว่าดีมาก หรือถ้ามีรางวัลก็ให้ได้ หรือไม่ให้รางวัลก็ชมเขา......  มะกรูดเวลาดื้อก็เอาเรื่อง เหมือนกัน แต่พ่อเขาจะเอาอยู่ จะไม่ค่อยดื้อกับพ่อเขา เริ่มหวงบ้าน หวงของ ถ้าออกข้างนอกจะไม่ซ่า จะเฉย ๆ แต่ถ้าอยู่ในบ้านแล้ว เวลาใครที่ไม่รู้จัก จะเข้าบ้าน ต้องใช้เวลาประมาณ 5-10 นาที เพื่อที่จะทำความคุ้นเคยกับเขาก่อน แล้วถึงจะเข้าบ้านได้.... แม่ไอติม ต้องอดทนหน่อยนะ พยายามสอนเขา แล้วถ้ามีอะไรคืบหน้าเอามาเล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ

แม่มะกรูด

โดย Somchai Prasing - Tuesday, 29 May 2007, 02:30PM

เอามาให้ดูอีกรูปคะ

โดย Somchai Prasing - Tuesday, 29 May 2007, 04:48PM

มีรูป ให้ดูเรื่อย ๆ

โดย Somchai Prasing - Tuesday, 29 May 2007, 04:49PM

แถมอีก 1 รูป
โดย สมชาย พระสิงห์ - Wednesday, 30 May 2007, 10:04AM

ลงแช่น้ำเนื่องจากสภาวะโลกร้อน....
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 12 July 2007, 10:44AM

ไอติมหล่อแบบพี่มะกรูดแล้วคับ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 12 July 2007, 10:50AM

อีกอย่างคับไอติมขอบคุณคับเป็นแล้วด้วย

ต้องขอขอบคุณแม่มะกรูดมากนะค่ะที่ให้กำลังใจว่าไอติมจะต้องทำได้ตอนแรกถอดใจแล้วแต่พอได้แลกเปลี่ยนความคิดกับครอบครัวเจ้ามะกรูดก็มีกำลังใจค่อยสอนไอติมใหม่เค้าทำได้จริงๆ  ค่ะ  สอนนังประมาณเกือบ 2  อาทิตย์แต่ขอบคุณคับเนี้ยเดือนกว่าๆ  เลยค่ะแต่ก็ดีใจที่เค้าทำได้ ตอบด้วยนะค่ะ

โดย narin bunguson - Thursday, 12 July 2007, 02:40PM

หวัดดีครับมะกรูด กับไอติม ผมชื่อน้องว่าน อายุ 7 เดือนแล้ว กำลังซนเลยครับ โดนคุณพ่ออัดอยู่บ่อยๆ ตอนนี้ยึดโต๊ะม้าหินเป็นที่นอนเล่นประจำครับ คนอื่นห้ามใช้

โดย narin bunguson - Thursday, 12 July 2007, 02:47PM

เห็นมะกรูดเล่นน้ำเลยอยากเล่นบ้าง แต่พ่อไม่ให้เล่น เลยเล่นน้ำในอ่างน้ำผุดซะเลย ตัวเข้าไม่ได้ ขอเอาขา 4 ข้างลงน้ำก็ยังดีครับ
โดย Somchai Prasing - Sunday, 12 August 2007, 11:05PM

หวัดดีค่ะ แม่ไอติม หลังจากที่ครอบครัวมะกรูดหายไปนาน  ก่อนอื่นดีใจด้วยที่ฝึกไอติม จนทำได้สำเร็จ เขาโตและก็น่ารักขึ้นเยอะเลย

ส่วนมะกรูด ไม่ต้องพูดถึง ดื้อสุด ๆ กัดทุกอย่างที่อยากกัด ช่วง 2 อาทิตย์ก่อน ยังอยู่กับพ่อ โดนอัดเกือบทุกวัน ตอนนี้เลยย้ายมาไว้กับแม่ที่ระยอง ดื้อสุด ๆ ล่าสุดย้ายไปไว้บ้านยาย น่าสงสารมาก แต่ไม่รู้ทำงัย เพราะ บ้านเราที่ระยองรั้วต่ำมาก มะกรูดเขานึกว่าเขาเป็นนักกีฬากระโดดข้ามรั้ว ทีมชาติ ข้ามไปบ้านข้าง ๆซะงั้น ไม่ใช่แค่หลังเดียว นะค่ะ ข้ามทีเดียว สองหลังเลย ไม่เห็นกับก็ไม่อยากเชื่อ  แถมท้ายด้วยการกัดของบ้านเขา จนเจ้าของบ้านเขาโทรมาตาม เราให้กับไปดูเจ้าตัวแสบ ไม่ไหว เลยเอาไปฝากยายเลื้ยงก่อน วันนี้ทะเลาะกับหมาเจ้าบ้าน เจ็บซะ เขาเอาเท้าหน้าข้างซ้ายลงพื้นไม่ได้เลย เลยคุยกับแฟนว่าคงต้องทำรั้วใหม่ แล้วค่อยเอากับมาไว้กับเรา.....

แม่ไอติมค่ะถ้ามีวีรกรรม อะไรเกี่ยวกับไอติมเล่าให้เราฟังบ้างนะค่ะ อยากรู้

แม่มะกรูด

โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 14 August 2007, 09:43AM

เรื่องความซนของเจ้าไอติม  ไม่ต้องพูดถึงหรอค่ะเพราะพูดแล้วมันรู้สึกจะร้องไห้...เพราะไอติมสุดยอดของความดื้อเลยทั้งกัดรองเท้า  กัดต้นไม้  หนีเที่ยว  เรื่องกัดรองเท้าเนี้ยตีตลอดเลยนะค่ะแต่มันก็ยังทำจะกัดตอนที่เราไม่อยู่บ้านขนาดเอาไว้บนชั้นสูง ๆ  ขอเน้นนะค่ะว่าสูงๆ  มันยังปีนไปเอาลงมากัดได้เลยค่ะพอมันเห็นเรากลับมาทำท่ากลัวสลดทำหน้าแบบว่าไม่ได้ตั้งใจนะแต่ใจมันเรียกร้องประมาณนั้นนะค่ะ  ส่วนกัดต้นไม้แม่อย่าเผลอแล้วกันไม่ยังงัยเสร็จไอติมครับ(ที่ปลูกต้นไม้อยู่ทางด้านหลังบ้านนะค่ะบ้านเป็นแบบเทาว์เฮ้าว์ถ้าไม่ปล่อยมาก็จะมากัดไม่ได้ค่ะ ) หนีเที่ยวทำบ่อยเรียกไม่กับด้วยนะยิ่งวิ่งตามยิ่งวิ่งหนีเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาหนี่เที่ยวเรียกแล้ววิ่งหนีโมโหเลยไม่ตามเลยคิดว่าจะให้เลี้ยงก็กลับมาเองแล้วกัน  สุดท้ายกลับมาค่ะกับมาแบบมีแผลที่ขาหลังไม่ทราบเหมือนกันว่าโดนอะไร  เป็นแผลแบบมีรูลึกแล้วก็รอยทะลอกนะค่ะไอ้เราก็ต้องทำแผลทำยากมากมันไม่ยอมเลยทั้งขู่ทั้งกัดแบบไม่ลงเขี่ยวนะค่ะ  เลี้ยงเจ้าไอติมสุดยอดของความเหนื่อยค่ะ  ขอบอก มีอีกเรื่องค่ะไอติมมันชอบแหย่แมวที่บ้านด้วยค่ะทะเลาะกันตลอดแมวก็บ้าจี้ไอติมเดินมาใกล้หน่อยไม่ได้เลยทั้งตบทั้งขวนเลยค่ะตายดีกว่า 

โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 14 August 2007, 09:45AM

อีกรูปค่ะ ขอบอกว่าแมวบ้านนี้โหดกว่าหมาบางแก้วนะค่ะ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 14 August 2007, 09:48AM

ส่วนนี้ความหล่อของไอติมคับ
โดย Somchai Prasing - Tuesday, 14 August 2007, 10:41AM

หน้า ไอติม เขาหล่อนะค่ะ แผงคอก็สวย เรื่องความดื้อก็คงไม่เป็นรองกันเท่าไหร่

ที่แม่ไอติมเล่ามานะ มะกรูด ทำมาหมดแล้ว แล้วตอนนี้ก็หนักกว่าเดิมอีก แต่พอรู้ตัวว่าทำผิดก็จะอาการเดียวกัน ทำหน้าตาน่าสงสารหูตก ๆ ถ้าเห็นอาการแบบนี้ต้องดูรอบ ๆบ้านกับความเสียหายก่อน เป็นอันดับแรก รับรองได้ว่า มะกรูดต้องสร้าง วีระกรรม (กรรม จริง ๆ) อะไรไว้อย่างแน่นอน เหนื่อย จริง ๆ ค่ะ แต่เขาก็มีความน่ารักอยู่ในตัวเขาเหมือนกันบางทีเรา ได้เล่น ได้กอด หรือได้แกล้งเขาเราก็มีความสุขดี นะค่ะ (แบบว่าพยามยามหาข้อดีมาปลอบใจตัวเอง) ตอนนี้มะกรูดเริ่มติดสาวแล้ว มีสาวมาหาถึงบ้าน แต่เราลองปรึกษาคนใน Webแล้ว วัยของเขายังไม่เหมาะที่จะมีแฟนได้ แต่ธรรมชาติ ของเขาบางทีเราไม่ได้อยู่กับเขาตลอดเวลา แอบออกไปหาสาวบ้างก็มี...

เดี่ยวมีอะไรแปลก ๆ เกี่ยวกับมะกรูดจะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ

แม่มะกรูด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew