ไอติมโตแล้วคับ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:34PM

หล่อไมคับผม.....สับสน แต่แม่บอกว่าติมล้อ..หล่อนะคับ

ฉากด้านหลังฝีมือติมเองคับ  จับจิ้งจก  เป็นภาระกิจที่สำคัญของผมเลยกัดฟัน

ตอบ: ไอติมโตแล้วคับ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:32PM

แม่บอกว่าติมยิ้มสวย....นี้ไงกับ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:36PM

โชว์หุ่นหน่อยเรา....
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:37PM

อายจังเลย...มีแต่คนมอง
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:39PM

พ่อซื้อให้ติมเอง..
โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:51PM

ไอติมมาอยู่กับพ่อแม่วันแรกคับ......

แม่ไอติม   ไม่เคยคิดเลยว่าจะรักหมาหนึ่งตัวได้มากขนาดนี้  ไอติมเลี้ยงง่ายไม่งองแง

ไม่เคยร้องกวนตอนกลางคืนเลยนอนหลับถึงเช้าตอนแรกที่มาอยู่เราก็แปลกใจว่าหมาอะไร

ไม่ร้องไม่เห่าเลย  ?  หรือว่าหมาใบ้นะเนี้ยนายไอติมวอล  พอสักพักลืมส่งเสียงเป็น

ไอติมน่ารักขี้อ้อนขี้ประจบ  รู้ว่าขมนเข้าว่าอยู่ตรงไหนก็จะเดินไปมองแล้วก็ขอ   แต่ไอติมแปลก

อย่างหนึ่งที่ว่าเวลามันโดนตีมันจะเจ็บไม่เป็นเลยขนาดลองตีแรงแล้วนะมันก็ไม่รู้สึกแต่กลัวที่แม่เสียงดังดุ

สงสัยหมาพันธ์อึดชัวร์  รักไอติมที่สุดเลย...ยักคิ้ว

โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 24 May 2007, 01:52PM

อีกหนึ่งรู้คับ
โดย โชติกา ขุนอาจ - Friday, 25 May 2007, 01:39PM

ไอติม  5  เดือนกว่าแล้ว  ยังตัวเล็กอยู่เลย  หนัก  14  โลเอง  ไม่ทราบว่าน้ำหนักได้มาตราฐานหรือเปล่าหรือผอมไป  ขนก็ยังไม่ฟู  ชอบเดิน หางตกด้วย  ทำไมค่ะช่วยแนะนำวิธีการเลี้ยงหน่อย

ของพระคุณล่วงหน้าค่ะ

โดย Pisist Buranatanyarat - Sunday, 27 May 2007, 07:42AM

น้ำหนัก  14 กิโลกรัมสำหรับบางแก้ว อายุ 4 เดือน ถือว่าไม่น้อย เพราะบางแก้วตามมาตรฐานสายพันธ์ ถ้าโตเต็มที่สำหรับตัวผู้น้ำหนักจะอยู่ที่ 19 - 21 กิโลกรัม  และตัวเมียจะอยู่ที่ 16 - 18 กิโลกรัม ขนจะค่อย ๆ ขึ้นมาเองเมืออายุเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ  ไม่ทราบว่าคุณโชติกา เคยจูงไอติมออกไปเที่ยวนอกบ้านหรือเปล่า  ลองจูงออกไปนอกบ้าน เมื่อเจอหมาตัวอื่นจะสังเกตเห็นว่าหางของไอติมจะตั้งขึ้นมาโดยสัญชาติญาณ พยายามใช้วิธีตะเพิดหมาตัวยอื่นให้วิ่งหนี แล้วเราก็ผ่อนสายจูงของเราให้ไอติมวิ่งตาม ไอติมจะได้ใจว่าตัวอื่นแพ้เขาแล้ววิ่งหนี  แล้วสังเกตุดูต่อไป จะเห็นว่าหางไอติมจะชูช่อขึ้นมาเอง เวลาเดิน  แต่ตอนที่ตะเพิดหมาตัวอื่นต้องสังเกตและมั่นใจว่าเป็นหมาไม่มีเจ้าของนะ  และตอนที่ให้ไอติมวิ่งไล่ตาม ให้เขาวิ่งไป 2 - 3 เมตรก็พอแล้วครับ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Monday, 28 May 2007, 10:16AM

ขอบคุณค่ะที่ช่วยแนะนำเวลาเจ้าไอติมไปเดินนอกบ้านจะใจดีชอบวิ่งเล่นไม่ดุเลยขนานเจ้าหมาพุดเดิ้ลเจ้าไอติมก็จะคลานเข้าไปหาทำหางกระดุกกระดิ๊กค่ะ   เล่นกันได้แป็บเดียวเจ้าพุดเดิ้ลขู่ไอติมไอติมมันเลยนอนแกล้งตายซะงั้นเลยค่ะ(นอนหงายนะค่ะ)พุดเดิ้ลตัวเล็กกว่ามันเยอะเลยนะค่ะไอติมมันไม่ดุ  แต่มันไม่ชอบคนมาเก็บค่าน้ำค่ะมาที่ไร  ตัวพอง  ขนพอง  หางก็ตั้งค่ะ  เห่าเค้าตลอดเลย  แบบนี้ดุหรือเปล่าค่ะ  มีอีกเรี่องค่ะ  ไอติมไม่ชอบอาบน้ำเลย  เวลาอาบน้ำจะดึงโซ่ที่ผูกเค้าเอาไว้แบบดึงจนตาเหลือกเลยค่ะช่วยบอกหน่อยค่ะว่าทำไม เราเองก็พยายามจะไม่ดุเค้าไม่ตีเค้าแต่บางที่มันก็อดไม่ได้ค่ะเลยต้องลงไม้ลงมือบาง  **แต่เวลาเปิดน้ำจะล้างบ้านหรือเปิดใส่กะละมังมันจะชอบเล่นมากลงไปนอนสบายใจมากค่ะ**  ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

โดย Pisist Buranatanyarat - Monday, 28 May 2007, 09:19PM

การที่ไอติมคลานเข้าไปหาหมาพุดเดิ้ลซึ่งตัวเล็กกว่า  เป็นอาการของเด็กที่กำลังเล่นกับเพื่อน  อายุคน 15 ปีจะเท่ากับอายุสุนัข 1 ปี  ถ้าอายุไอติม 5 เดือน ก็สามารถเทียบเคล่า ๆ ได้ว่าไอติมน่าจะเท่ากับอายุเด็ก 6 ขวบ ลองสังเกตเด็กอายุ 6 ขวบดูก็จะพบว่ากำลังซน แต่จะชอบเล่นกับเพื่อน การเล่นกับเพื่อนจะเล่นให้สนุกก็ต้องเล่นแบบทะนุถนอม การที่ไอติมแกล้งตายเมื่อถูกพุดเดิ้ลขู่ก็เพราะต้องการจะเอาใจพุดเดิ้ลซึ่งตัวเล็กกว่า ส่วนพุดเดิ้ลขู่ไอติม ก็เพราะตัวเล็กกว่า จึงอยากจะแสดงศักดาให้เห็นว่า ตัวเอง ไม่ได้เล็กกว่านะ  ไอติมไม่ชอบคนมาเก็บค่าน้ำ ชอบเห่า ตัวพอง ขนพอง  ไม่แน่ใจว่าไอติมคิดจะเบี้ยวค่าน้ำประปาหรือเปล่า  แต่ที่แน่ ๆ ก็คือ  นั่นแหละสัญชาตญาณบางแก้ว  บางแก้วทุกตัวจะชอบอาบน้ำเป็นที่สุด  ไอติมจึงชอบแช่น้ำในกะละมัง แปลว่าไอติม ชอบอาบน้ำในท่านอนแช่น้ำ เหมือนบรรพบุรุษที่บ้านบางแก้ว เวลาอาบน้ำ ท่านก็จะกระโดดลงแม่น้ำ คือ อาบน้ำด้วยตัวเอง  แต่ที่คุณโชติกา บอกว่า ไอติมไม่ชอบอาบน้ำ ผมเดาว่า คุณโชติกาคงจะใช้สายยางรดน้ำลงไปบนตัวของไอติม ถือเป็นการให้คนอื่นอาบน้ำให้ ซึ่งไอติมไม่ชอบ    ดังนั้นก็ควรที่จะเอาน้ำแช่กะละมังใบใหญ่ ๆ ทิ้งไว้ให้เขาจะเป็นการดีที่สุด แล้วคอยเปลี่ยนน้ำให้สะอาดอยู่เสมอ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 29 May 2007, 01:00PM

ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยแนะนำ  จะนำไปใช่ค่ะ  แต่สงสัยไอติมจะเบี้ยวค่าน้ำจิงๆ  เดือนนี้ยังไม่ได้จ่ายเลย.....

แลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะค่ะ  จะได้นำไปปรับใช่ค่ะ 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew