พัฒนาการของขนมต้มกับมะขาม
โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Wednesday, 2 May 2007, 10:37PM

ขนมต้มมาเป็นสมาชิกของบ้านเราได้ 2 เดือนกว่าๆ แล้วค่ะ ส่วนมะขามก็มาได้เกือบ 2 เดือน
ทั้งคู่เป็นที่รักของทุกคนในบ้าน ถ่ายเข้าที่เข้าทาง กัดแทะข้าวของเสียหายบ้างเล็กน้อย คุ้ยขยะบ้าง
เวลาคนเผลอ ขี้ประจบมาก ขนมต้มยังไม่มีแววดุมากนัก แต่ก็หูไว เป็นนักระวังภัยประจำบ้าน
ไม่เห่าพร่ำเพรื่อค่ะ ส่วนมะขามท่าทางจะดุน่าดู เวลามีแขกมาบ้านจะตั้งหน้าตั้งตาเห่า ไม่ยอมให้
คนแปลกหน้าจับตัว จะยอมก็เฉพาะคนในบ้านเท่านั้น (สงสัยโตขึ้นอาจเสียตังค์เพราะมะขาม)

ภาพนี้หลานสาวกำลังอาบน้ำให้ทีละตัว ทั้งสองตัวยอมให้อาบน้ำดีๆ ทุกครั้งค่ะ

ตอบ: พัฒนาการของขนมต้มกับมะขาม
  เมื่อประมาณ 1 เดือนที่แล้ว ทั้งสองตัวกัดกันเพราะขนมต้มชวนเล่น แต่มะขามไม่อยากเล่น หงุดหงิดมากเข้าก็เลยหันไปกัดกันจริงๆ แต่ตอนนั้นทั้งคู่ยังตัวไม่โตมาก (มะขามเพิ่งจะ 2 เดือนกว่าๆ) ก็เลยเข้า ไปแยกคนเดียวไหว กดคอลงโทษทั้งคู่ค่ะ ขนมต้มยอมหยุดโดยดี แต่มะขามไม่ยอม พอปล่อยแล้วยังกระโจนเข้าไปจะกัดขนมต้มอีก คราวนี้ก็เลยโดนลงโทษตัวเดียว แล้วศึกก็สงบลงได้ แต่ก็งอนไม่เล่น ด้วยกันไปเกือบวันค่ะ
ตอบ: พัฒนาการของขนมต้มกับมะขาม

นี่คือขนมต้มที่กำลังรื้อกระถางเฟิร์นใบที่ทำแตกไปแล้วค่ะ

และเด็กหญิงมะขาม สองตัวนี้ช่วยกันทำต้นไม้ที่บ้านตายไปหลายต้นแล้วค่ะ

และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็เกิดเหตุการณ์ขึ้นอีกค่ะ รอบแรกทะเลาะกันเพราะ แย่งกระดูกไก่ ความจริงให้เท่ากัน แต่มะขามกินเร็วกว่า พอของตัวเองหมด ก็ไปเห่าเสียงแหลมจะแย่งขนมต้ม เห่าไปเห่ามาก็เลยฟัดกันจริงๆ คราวนี้ ต้องเรียกน้องชายมาช่วยจับคนละตัวค่ะ ขนมต้มยอมหยุด มะขามอารมณ์ ค้างเหมือนเดิม ต้องกดให้นอนอยู่ประมาณ 10 นาที แล้วก็แยกที่อยู่กันไป 3 ชั่วโมง พอมาเจอกันใหม่ทั้งคู่ก็สงบลงแล้ว เข้ามาเล่นกันเหมือนเดิมค่ะ ภาพนี้ กำลังช่วยกันดูว่ามุมนี้พังพอหรือยัง จะได้หามุมใหม่

และแล้ว....วันรุ่งขึ้น ศึกใหญ่ก็มาเยือน ตัวเองต้องออกไปซื้อของข้างนอก ก็เลยฝากน้องชายไว้ ไปได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ได้รับโทรศัพท์จากพี่อีกคน บอกว่า หมากัดกัน น้องชายเข้าไปแยกก็เลยโดนมะขามหันมากัดนิ้วชี้เป็น แผลเหวอะเลย ก็เลยรีบกลับไปดูค่ะ ปรากฎว่าหมาถูกแยกที่อยู่เรียบร้อย ส่วนคนก็ทำแผลเฉยๆ เย็บไม่ได้เพราะเนื้อข้างในถูกเขี้ยวกระชากยุ่ย ยังโชคดีที่เป็นเขี้ยวหมาอายุ 3 เดือน เลยยังซี่เล็กๆ ส่วนขนมต้มและมะขาม ก็มีรอยแผลขีดข่วนเต็มตัว มะขามมีเยอะกว่า มีรูเขี้ยวของขนมต้มประมาณ 3-4 รู อารมณ์มะขามยังคุกรุ่น ส่วนขนมต้มสงบแล้วค่ะ ภาพความร่วมมือของทั้งสองตัวที่พยายามจะลงบ่อปลาคราฟ
  เวลาผ่านไปประมาณ 3 ชั่วโมง ก็เลยทดลองเอาทั้งคู่มาเจอกันใหม่ ขนมต้มเข้าไปหามาะขามด้วยความดีใจ แต่มะขามยังหงุดหงิดอยู่ ตะกาย คร่อมตัวขนมต้ม ขู่ และกัด ผ่านไปซัก 4 วินาที ขนมต้มทนไม่ไหวก็หันไป กัดตอบ เลยฟัดกันเละอีกรอบค่ะ คราวนี้ช่วยกันแยกกับหลานสาว ตัวเอง จับขนมต้มแยกออกมาได้ หลานสาวจับมะขาม พอควบคุมได้แล้วก็เลย เปลี่ยนตัวกัน หลานสาวกดคอขนมต้มให้นอน (เพราะขนมต้มปลอดภัยกว่า) ส่วนตัวเองจัดการกับมะขาม กดคออย่างแรง แล้วเอาไปขังในกรง 1 ชั่วโมง หลังจากนั้นก็แยกกันอยู่ กั้นกลางโดยตะแกรงเหล็ก มองเห็นและดมกลิ่น กันได้ มะขามยังขู่อยู่เป็นระยะ ขนมต้มไม่สนใจ ผ่านไป 1 คืนค่ะ ตอนเช้าลงมาปล่อยทั้งคู่ลงไปทำธุระนอกบ้าน ก็เดินห่างๆ กัน เหลือบมองกันแบบมีเชิงอยู่บ้าง พอขึ้นบ้านก็จับแยกตัวละฝั่งอีกครั้ง แล้วเราก็ขึ้นไปอาบน้ำข้างบน ลงมาอีกทีก็เจอแม่มะขามแหกค่ายค่ะ พอหายหงุดหงิดแล้วก็คงทนคิดถึงขนมตัมไม่ไหว ปีนตะแกรงเหล็กออกมา หาขนมต้ม เล่นกันนัวเนียเหมือนเมื่อวานไม่มีอะไรเกิดขึ้น เราก็ดีใจค่ะ เห็นมากลับมารักกันเหมือนเดิมซะที หลังจากนั้นก็เฝ้าระวังกันทั้งบ้านค่ะ เลิกให้แทะกระดูกด้วยกัน ถ้าจะให้ กินขาไก่ ก็ต้องแยกที่อยู่ กินเสร็จแล้วค่อยเจอกัน จังหวะไหนเล่นกัน แรงมากๆ ก็คอยเข้าไปแยก เวลากลับมาบ้านก็เรียกชื่อมะขามก่อน จับตัว มะขามก่วน (แค่เสี้ยววินาทีค่ะ เพราะก็กลัวขนมต้มจะน้อยใจเหมือนกัน) ปกติจะกอดพร้อมกันทั้งสองตัว ทุกวันนี้ยังระวังป้องกันเต็มที่กันอยู่ค่ะ

พี่เมฆ น้องโมก และขนมต้มค่ะ

ความสัมพันธ์ยังหวานชื่นค่ะ
โดย bever @ - Thursday, 3 May 2007, 10:04PM

บีเวอร์มาแว้ว สวัสดีครับคุณป้าและพี่เมฆแล้วน้องโมก

มะขามกับขนมต้มน่ารักมากเลยครับโตขึ้นเยอะเลยครับ

บีเวอร์กับคุณแม่ชอบภาพที่นอนหลับหัวชนกันครับ

ส่วนบ้านบีเวอร์คุณแม่ตั้งฉายาให้ว่าสามหนุ่มสามมุมครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew