สอบถามเรื่องจมูกสุนัขบางแก้ว
โดย Aldo Masa - Tuesday, 1 May 2007, 07:11PM
  สอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ คือผมมีความสนใจสุนัขบางแก้วมาพอสมควรแล้วครับ และตัดสินใจที่จะไปหาเพื่อนบางแก้วมาอยู่ด้วย และวันนี้ผมมีโอกาสได้ไปเสาะหาตามคอกต่างๆ ในจังหวัดพิษณุโลก และไปสะดุดตากับสุนัขอยู่ตัวหนึ่ง สะดุดตาตรงจมูกของเค้า คือเค้าเป็นสุนัขตัวผู้อายุประมาณ 45 วันครับ ตรงขอบจมูกด้านซ้ายของเค้า จะเป็นสีเนื้ออ่อนๆสีชมพู ความกว้างประมาน 0.5 cm. ซึ่งผู้ขายบอกว่า พออายุเค้าประมาน 3 เดือนจมูกเค้าก็จะเป็นสีดำทั้งหมด ผมเลยสงสัยครับ ว่าจมูกของเค้าที่เป็นสีเนื้อออกชมพูๆตรงนี้ จะเปลี่ยนเป็นสีดำทั้งหมดจริงรึป่าวอ่ะครับ เค้าเป็นสุนัขที่มีใบรับรองจากสมาคมส่งเสริมฯ ที่รับรองสายพันธุ์แล้วครับ แต่ผมก็ยังข้องใจเรื่องสีจมูกอ่ะครับว่าเค้าจะเปลี่ยนเป็นสีดำทั้งหมดจริงๆหรือไม่ รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ที่รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ
ตอบ: สอบถามเรื่องจมูกสุนัขบางแก้ว
โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Wednesday, 2 May 2007, 09:09PM
  โดยส่วนตัวไม่มีความเชี่ยวชาญเรื่องลักษณะของหมาบางแก้วค่ะ แต่เท่าที่ดูจากข้อมูลต่างๆ
และในใบพันธ์ุประวัติของขนมต้มกับมะขาม พูดถึงจมูกว่า "มีสีดำ ขนาดได้สัดส่วนกับปาก
ดั้งจมูกมีมุมหักเล็กน้อย" ยังไงก็รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีนะคะ หรือลองปรึกษาทางคอกที่จะซื้อ
ก็น่าจะได้ค่ะ ยังไงก็ขอให้ได้บางแก้วที่น่ารักและนิสัยดีไปเป็นเพื่อนแท้นะคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew