แวะไปร่วมงานประกวดสุนัขบางแก้วชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในงานประเพณีสงกรานต์จังหวัดพิษณุโลก
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:14PM

สงกรานต์ปีนี้  ไม่มีโปรแกรมไปเที่ยวไหน

เลยพาลูกๆทั้งลูกคนลูกหมามาเที่ยวงานประกวดสุนัขบางแก้วชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในงานประเพณีสงกรานต์จังหวัดพิษณุโลก วันที่ 12 เมษายน 2550

ตอบ: แวะไปร่วมงานประกวดสุนัขบางแก้วชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในงานประเพณีสงกรานต์จังหวัดพิษณุโลก
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:18PM

งานเริ่มตั้งแต่ 5 โมงเย็น  มีการประกวดหลายรุ่น  แบ่งเป็นเพศผู้เพศเมีย

โดยเริ่มจากรุ่นเล็กก่อน

ตอบ: แวะไปร่วมงานประกวดสุนัขบางแก้วชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในงานประเพณีสงกรานต์จังหวัดพิษณุโลก
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:21PM

เมื่อฟ้าเริ่มมืด  ไฟสนามก็ติดขึ้น

ต่อไปเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย   สังเกตุดูมีหมาสวยๆอยู่หลายตัว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:24PM

พอเริ่มมืด  กล้องก็เริ่มเบลอแล้ว

ตากล้องก็เริ่มเบลอ   จำไม่ได้ว่าเป็นเพศผู้เพศเมีย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:30PM

จำไม่ได้ว่า  หมาใครเป็นหมาใคร   เพราะมีเยอะเหลือเกิน    ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

ถัดจากรุ่น baby มาก็เป็นรุ่น puppy    จำได้แต่ลูกคุณบอย   เสื้อแดง   เพราะหุ่นคล้ายกัน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:38PM

แล้วก็มารุ่นจูเนียร์ เพศผู้  จำไม่ได้กี่เดือน

รุ่นนี้มีตัวเดียว   แต่ก็ชนะได้สมศักดิ์ศรี

กรรมการจากปศุสัตว์จังหวัด  ทั้งหมอยุทธศักดิ์ หมอวีรพงษ์ และ หมอปรีชา ตัดสินกันเป็นทีม  ไม่สวยจริง   ไม่ได้ที่ 1  

เห็นมีอยู่รุ่นหนึ่ง  แข่งตัวเดียว   แต่กรรมการให้แค่ที่ 2    เพราะดูยังตื่นสนามอยู่มาก

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:42PM

รุ่นนี้  มี 2 ตัว   เข้ารอบทั้ง 2 ตัว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:45PM

รุ่นนี้ จำไม่ได้ว่ามีกี่ตัว 

ที่ 1 ได้แก่คอกชุมแสงสงคราม  จูงโดยคุณโย 

ที่ 2 ได้แก่คอกเพชรศรีเงิน  จูงโดยดาบศักดิ์ฯ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:48PM

แล้วก็มาถึงรุ่นใหญ่   18 เดือนขึ้นไป   เพศเมียก่อน

คุณจิตติ เอาแสงทอง   แม่พันธุ์ตัวเก่ง มาร่วมลงด้วย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 01:51PM

น่าเสียดายที่แสงทองตื่นกลัวกรรมการ   ไม่ยอมให้ลูบตัว

สงสัยจะไม่ชินกับแสงสีนีออนยามราตรี

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 03:03PM

แล้วก็มาถึงรุ่นใหญ่สุด  18 เดือนขึ้นไป  เพศผู้   มีกองเชียร์มายืนเต็มขอบสนาม

ด็อตคอมโชคไม่ดี   อายุเพิ่งจะย่างเข้า 18 เดือนมาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์   เลยต้องมาแข่งกับรุ่นพี่ที่เจนสนามอีก 4 ตัว  ซึ่งมีอายุ 3 ปีบวกลบทั้งนั้น

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:08PM

มีขันหมาก  แช้มป์หลายสนาม  จูงโดยคุณหนึ่ง  พงศ์พกา แฮนดเลอร์มืออาชีพจาก บีบีฟาร์ม

มีผาไท แช้มป์หลายสนามเช่นกัน  จูงโดยคุณโยจากคอกชุมแสงสงคราม

สีขาวเทา ด้านหลัง ตอนอยู่นอกสนาม  นิ่งมาก   ยืนหางตั้งตลอด   พอมาลงสนาม   กลับไม่เป็นใจ   ตื่นกลัวอะไรก็ไม่ทราบ   ได้ข่าวว่า  กิ่งไม้จากต้นราชพฤกษ์ตกมาใกล้ตัว   เลยตกใจ  ไม่ยอมอยู่นิ่ง

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:13PM

ตรงข้ามกับด็อตคอม  ตอนอยู่นอกสนาม  ตื่นกลัว  หางตก  ขี้ระแวง   จะวิ่งหนีตลอด

พอโดนจับไปเข้าแถว    ก็ยอมอยู่นิ่ง    แต่ก็ยังไม่ยอมให้พี่เปิดปากให้กรรมการดู

เลยเสียคะแนนไปหน่อย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:23PM

แต่ก็ยังโชคดีที่ด็อตคอมวิ่งขาสาด     ยังพอจะไปวัดไปวากับเขาได้บ้าง   ก็เลยชนะใจกรรมการ     ทำให้ตัวสีขาว-น้ำตาลอีกตัวที่วิ่งท่าม้าย่องตกรอบไปอย่างน่าเสียดาย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 03:02PM

ด็อตคอมก็เลยโชคดี   หลุดเข้ามาเป็นที่ 3  ของรุ่น

ถ้าขาดี   วิ่งสวยกว่านี้สักหน่อย  และ ยอมให้กรรมการเปิดปากนับฟัน  สงสัย คงได้ที่ 1 กัดฟัน กัดฟัน กัดฟัน

ก็ขอแสดงความยินดีกับคุณบอยที่มีหมาดี และ ได้แฮนดเลอร์มือดีมาจูง

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:36PM

พี่สาวด็อตคอมมาร่วมแสดงความยินดีด้วย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:38PM

พี่สาวกับพี่ชายของด็อตคอม   ให้เห็นรูปชัดๆ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:45PM

ต่อไปเป็นรอบชิงถ้วยชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ

ที่เข้ารอบมาถึงรอบชิงเรียงตามลำดับ มี

แสนเมือง  จูงโดยคุณโหนก  แฮนด์เลอร์มืออาชีพวัยหนุ่ม

ขันหมาก  จูงโดยคุณหนึ่ง  แฮนด์เลอร์มืออาชีพอาวุโส

น้ำทอง  จูงโดยดาบศักดิ์ฯ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 02:48PM

ผู้ที่ได้ถ้วยพระราชทานไปครองคือ

.

.

แสนเมือง  จูงโดยคุณโหนก    ถ่ายรูปร่วมกับเจ้าของ

ซึ่งจะต้องมาโชว์ตัวบนเวทีสงกรานต์พร้อมสุนัขเพื่อรับถ้วยในคืนถัดไป

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 03:13PM

ดูรูปอื่นๆของด็อตคอมได้ที่กระทู้ ด็อตคอมคืนถิ่น สู่งานสงกรานต์ พิษณุโลก

โดย wanchai @ - Saturday, 14 April 2007, 10:15PM

ขอแสดงความยินดีกับด็อดคอมด้วยนะครับพี่วิเชียร ที่คว้ารางวัลที่3กลับมาได้ครับ

เจ้าโชกุนของผมยังไม่พร้อมเลยครับไม่กล้าไปกลัวหน้าแตก เอาไว้เตรียมเจ้าโชกุนให้ดีกว่านี้ก่อน อีกอย่างตอนนี้กำลังพลัดขนด้วยครับคราวหน้าคงจะได้ร่วมเดินด้วยอีก1หน่อครับ.....อิอิ

โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Tuesday, 17 April 2007, 10:08PM
  ยินดีกับด็อดคอมด้วยอีกคนค่ะ เสียดายที่ไม่ได้ไปดูงานด้วยเพราะวันที่ 12 ยังไม่หยุดงานค่ะ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 18 April 2007, 09:50AM

ขอแสดงความยินดีกับด็อตคอมด้วย ส่วนปัญหาเรื่องขานั้นยังไม่ชัดเจนว่ามีปัญหา (ก็เอ็กซ์เรย์แล้วนี่ )

หมาบางแก้วสายอื่นเค้ามีปัญหาแบบเห็นได้ชัดกว่าก็มี เช่นหาง กระ ฯลฯ เป็นต้น ก็มี  จึงไม่น่าวิตกกันมากเกินเหตุ

ส่วนสีที่เคยมีผู้กล่าวหาว่าทางพิษณุโลกเล่นแต่สีขาว-น้ำตาล นั้น ก็คงตกไป   เพราะขาว-เทาก็ส่งประกวดได้ ได้รางวัลด้วย

ส่วนตามที่ได้อ่านจากหนังสือของหมอนิสิตนั้นเพื่อความเข้าใจ

ที่ถูกต้องอีกครั้ง ขอย้ำว่าทางพิษณุโลกเค้าอยากอนุรักษ์

สีขาว-น้ำตาล ไว้เป็นสีหลัก ส่วนใครจะเล่นสีใดนั้น เค้าไม่ห้าม ส่งประกวดได้ไม่ได้กีดกัน

จึงเรียนมาเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง (อีกครั้ง)

การนำกลับไปคืนถิ่นบ้านเกิดเพื่อประกวดนั้นดี เพราะเราจะได้พิสูจน์ว่าหมาของเราถูกลักษณะหมาบางแก้วที่แท้จริง

จึงกล้ากลับถิ่นพิสูจน์ ตัวเองของด็อตคอม และของสีขาว-เทา  

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 18 April 2007, 10:59PM

ขอบคุณคุณวันชัย  คุณพชร และอีกหลายท่านที่มายินดีกับด็อตคอม

ด็อตคอมมาได้เท่านี้  ก็พอใจแล้วครับ   ไม่ได้หวังอะไรมากกว่านี้   และก็ไม่ได้คิดว่าหมาเราเพอร์เฟ็กต์จนทนคำวิจารณ์ไม่ได้

สิ่งที่คุณฮิวโก้ได้พูดไว้   คงเป็นสัจจธรรมที่ทุกคนทุกคอกควรได้ตะหนัก   อย่าได้หลงตัวเองว่าหมาตนนั้นดีเลิศ  จนไม่มีอะไรต้องปรับปรุงพัฒนาแล้ว

08:59 - 05/04/07 ฮิวโก้ ..บางสิ่งบางอย่างเราต้องยอมรับครับ หมาเราวิ่งไม่สวยก็ต้องยอมรับ แล้วดูว่าของเรามีอะไรดี ขาดอะไร ก็หาทางพัฒนาในรุ่นต่อไป หากเรามัวแต่มาตั้งแง่ ขัดแย้งกันอยู่อย่างนี้เราก็จะเสียโอกาสในการพัฒนาหมาที่เรารักที่เราอยากพัฒนาครับ มาเปิดใจให้กว้างแล้วช่วยกันพัฒนาดีกว่าครับ หมาบางแก้วจะได้สู้กับพันธุ์อื่นได้

คุณวันชัย  ปีหน้า  อย่าลืมมาให้ได้นะครับ   อย่าไปกลัวหน้าแตก   กรรมการเขาตัดสินเป็นทีมและไม่มีผลประโยชน์ในทางธุรกิจมาเกี่ยวข้อง    คงไม่ลำเอียง   กรรมการแต่ละท่านคงมีความเป็นตัวของตัวเอง  เหมือนผมและคุณวันชัยในฐานะผู้เลี้ยงบางแก้วที่ไม่ได้ถูกครอบงำจากคอกหนึ่งคอกใด  

เมื่อหลายปีก่อน   การจัดประกวดสุนัขบางแก้วของปศุสัตว์จังหวัดพิษณุโลกจะเน้นเฉพาะสีขาว-น้ำตาล เพื่อต้องการอนุรักษ์ไว้ให้เป็นเอกลักษณ์ของเมืองพิษณุโลก  ซึ่งมีบางฝ่ายไม่เห็นด้วย  ไม่ส่งสุนัขเข้าประกวด     แต่ก็มีหลายคนได้พยายามเข้าไปพูดคุยไกล่เกลี่ยจนเกิดการคลี่คลายที่ดีในปีต่อๆมาดังจะเห็นได้จากการที่บางแก้วทุกสีสามารถเข้าร่วมในการประกวดได้  และก็มีหลายคนที่พยายามเป็นกาวใจช่วยดึงให้ทุกฝ่ายมาร่วมมือกันดังจะเห็นได้จากการที่นายกของทั้ง 2 สมาคมที่พิษณุโลกมาร่วมงานและสมาชิกของทั้ง 2 สมาคมส่งหมาเข้าประกวด   ผู้ที่ปิดทองหลังพระเพื่อวงการบางแก้วจริงๆคงมีอยู่หลายคน   แต่คนที่ผมรู้จักและอยากจะขอบคุณไว้ ณ ที่นี้  คือ คุณกา  และ คุณจิตติ    ก็อยากให้ทุกท่านใช้เป็นแบบอย่างที่ดีเพื่อให้วงการบางแก้วเราพัฒนาไป     แทนที่จะมานั่งต่อว่ากันโดยไม่ทำอะไร สับสน

โดย wanchai @ - Thursday, 19 April 2007, 01:47PM

ขอบคุณพี่วิเชียรมากครับที่แนะนำครับสำหรับผมเปิดใจรับทุกคอกครับ  รับรองปีหน้าถ้าไม่ติดขัดอะไรไปแน่ครับตอนนี้กำลังฝึกเจ้าโชกุนอยู่ครับถึงตอนนั้นโชกุนคงโตเต็มที่แล้วครับ

ส่วนเรื่องกรรมการผมเคารพในการตัดสินเสมอครับอย่าให้ค้านสายตาผู้ชมมากก็พอครับ แพ้ชนะเป็นเรื่องของกีฬาธรรมดาครับ

ส่วนเรื่องสีที่ประกวดเขาแบ่งกันผมไม่เคยทราบมาก่อนเลยครับถ้าพี่วิเชียรไม่อธิบายให้ฟังต้องขอบคุณมากครับกับความรู้ใหม่ ผมว่าสีอะไรมันก็บางแก้วเหมือนกันจะแบ่งทำไมงงครับ

โดย jitti r - Thursday, 19 April 2007, 08:09PM

ขอแจมด้วยนะครับ สำหรับงานที่ จัดโดย ทางปศุสัตว์ ส่วนใหญ่เป็นงานประกวด ฟรี แถมถ้วยให้ด้วยอีกต่างหาก หากเรามองว่าไม่เป็นงานของมืออาชีพ  เราก็คัดเลือกน้องใหม่ที่เรื้อ สนามมาลงซิครับหรือน้องหมาใหม่ๆ มาฝึกซ้อมไว้สำหรับงานที่มุ่งหวัง ผลการแพ้ชนะ มันก็แค่นั้นแหละครับ ถ้าคิดว่าจะทำให้ ขายหมาไม่ได้ อันนี้ไม่จริงครับ ความสวยของน้องหมา ไม่ได้อยู่แค่การตัดสินแค่ที่เดียวหรอกครับ เอาง่ายๆแค่งานนี้ผมก็เอา เจ้าแสงทองไปลงประกวด ซึ่งนานมาแล้ว ไม่เคยลงสนาม ทางกรรมการเขาบอกมันอ้วน ขอตัดไม่ให้ถ้วย ก็โอเคนะ มันเป็นอย่างเขาว่าจริงๆ  อย่าไปถือเลยครับเราช่วยกันเอาน้องหม่าไปประกวด กันเยอะๆดีกว่า ทางผู้ชมเขาจะเลือกเอง เขาอยากได้หมาแบบใหน ส่วนผู้ที่มองแต่ หมาประกวดเขาจะเลือกเชื่อ ในสิ่งที่เขาเห็น ซึ่งเดี๋ยวนี้คนเลี้ยงบางแก้วส่วนใหญ่จะมีความรู้กันอยู่แล้วอย่ากังวลเลยครับ งานของทางปศุสัตว์ เขาจะตัดสินหมาในพื้นฐานต่อไปนี้ ..

1. ความสมบูรณ์ทางสุขภาพ เช่น หู ตา จมูก ดูแล้วไม่ส่อเค้าว่าเป็นโรค หรือไม่สบาย นำหนักสัมพันธ์กับความสูง หมายถึงไอ้วนไมผอมเกินไป  สี สันต้องกลมกลืนทั้งสองข้าง กระโหลกศรีษะ ของตัวผู้ต้องแบบตัวผู้ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกิน เช่นเดียวกับตัวเมีย ต้องเป็นแบบตัวเมีย ไม่ใช่ใหญ่แล้วจะไดเปรียบ 

2. กระดูก สัมพันธ์ กับ โครงสร้าง ข้อนี้สำคัญนะครับ ถ้าใครบอกว่า ทางสัตวแพทย์ไม่รู้ อะไรให้กลับไปพิจารณาใหม่

3. อุปนิสัย จะต้องไม่กร้าวร้าวเกินที่เจ้าของจะควบคุมได้

และสุดท้าย คือ ขณะนี้ ทางกรรมการตัดสินถูกกดดันจากผู้ประกวดทำให้บางครั้งไม่กล้าจะหักดิบ บางครั้งถ้าเราสังเกตุให้ดี กรรมการก็กล้าๆกลัวๆนะครับ

จากที่กล่าวมาทั้งหมด แค่อยากให้พวกเราช่วยกันผลักดันดีกว่าครับถ้าเรามองว่าเขายังไม่รู้ เราสอนเขาด้วยการ นำหมาสวยๆไปประกวดให้เขาเห็น จนทุกวันนี้ผมว่ากรรมการเขาเริ่มพัฒนาขึ้นมาแล้วครับ แต่ก็อาจจะมีผิดพลาดบ้างก็ให้อภัยกันไปเถอะครับ

โดย jitti r - Thursday, 19 April 2007, 09:31PM

มาต่ออีกนิดหนึ่ง ... ในส่วนตัวของผมแล้ว งานประกวด เป็นงานที่รวมพลคนรักบางแก้วซึ่งส่วนใหญ่จะมาเจอกันที่นี่ เป็นทั้งทางการ และส่วนตั้วส่วนตัว เราได้เจอได้คุย วิจารณ์ กันบ้าง แซวกันบ้าง แล้วได้เห็นการพัฒนาของบางแก้วแต่ละคอกว่าในแต่ละช่วงปี ไปถึงใหนแล้ว ส่วนที่จะบอกว่า จะแข่งขันใครดีกว่าใครอย่าไปคิดเลย เรามีโจทย์อยู่ ว่าจะทำอย่างไร ให้บางแก้วบรีดชนะใน กรุ๊พ 5 ให้ได้มากๆ ของใครก็ได้ ส่วนใครจะวิจารณ์ น้องหมาในคอกผมด้วยความยินดี การลงประกวด ก็เพื่อให้คนอื่นเป็นกระจกสะท้อน สิ่งที่จะต้องปรับปรุง ต่อไป ซึ่งเราก็รู้กันอยู่มันต้องปรับปรุงไม่รู้จบ คนเรามันไมเหมือนกัน อาจมีความคิดที่แตกต่างกันได้แต่ต้องไม่มีเจตนาที่จะทำร้ายกัน

มุมมองบางมุมอาจจะให้ประโยชน์กับคนหนึ่ง แต่อาจไม่มีประโยชน์กับคนหนึ่ง ให้มันเป็นภาพรวมที่สร้างสรรค์ดีกว่าครับถึงจะได้ประโยชน์กับทุกฝ่าย คิดอย่างนี้หละครับ ขี้เกียจดีดจิ้ม  หนูชื่อ ข่า  จะไปอยู่ใต้ แล้วจ้า

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 20 April 2007, 01:11PM

"จะแข่งขันใครดีกว่าใครอย่าไปคิดเลย เรามีโจทย์อยู่ ว่าจะทำอย่างไร ให้บางแก้วบรีดชนะใน กรุ๊พ 5 ให้ได้มากๆ ของใครก็ได้"

พี่จิตติ ผมชอบประโยคนี้จริงๆครับ

โดย jitti r - Friday, 20 April 2007, 10:43PM

ขอบคุณครับ คุณจรัญ ฯ นึกเช่นนั้นจริงๆครับ บางครั้ง ไปดูงานประกวด เห็นน้องหมาบางตัวถ้าสามารถฝ่าด่าน เข้าชิงแล้วมีโอกาศทะลุถึง best in show ได้ แต่มาแพ้ในบรีดเสียก่อน เนื่องจากขนของเขาน้อยไปหน่อยแต่อย่างอื่นสุดยอดเลยครับ ส่วนตัวชนะในบรีด พอเช้าชิง กรุ๊พ ก็จบอย่างไม่มีทางสู้ ให้เสียดายแทนเจ้าน้องหมาตัวนั้น จริงๆ ถ้ากรรมการ เขามองข้ามเรื่องภาพรวมในบรีดสักนิด เราคงจะเห็นน้องหมาบางแก้ว BIS ไปแล้ว เมื่อ ขวบปีที่ผ่านมา ผมจำไม่ได้แล้วหละครับว่าเป็นของใครเป็นน้องหมาเพศเมียด้วยครับ อย่างนี้เราน่าจะช่วยกันดันให้เจ้าของหมาเขามีกำลังใจที่จะทำ แต่บังเอิญหลังๆผมไม่ค่อยมีเวลา เลยห่างจากสนามใน กทม. ก็ว่ากันอย่างนี้แหละ ช่วยกันนะครับ คุณจรัญฯ . ขอตัวไปช่วย เจ้าลิ่วก่อน เจ้าลูกชายตัวดีผมพาเพื่อนๆมารุมกอดเจ้าลิ่ว.

โดย mr.boy 22 - Monday, 23 April 2007, 05:09PM

อยากจะเอาตัวนี้ลงประกวดบ้างแต่ใจไม่กล้า
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 27 April 2007, 07:48PM

บางแก้ว 4 ตา   อาจจะมีปัญหาในสนามนี้    แต่ของคุณบอยเป็นบางแก้ว 5 ตา ไม่ใช่หรือ กัดฟัน

ผู้อาวุโส  ท่านชูธงว่า บางแก้ว 4 ตา ไม่ควรบรีด   เพราะจะทำให้บางแก้วสูญเสียเอกลักษณ์ของบางแก้วไป

จะเชื่อหรือไม่  ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละท่าน  คงไม่มีใครบังคับใครได้

คงอยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละคอกครับ

แต่ผมเองก็เห็นด้วยกับธงหลายๆอันที่ท่านชูนะครับ   เช่น   ห้ามบางแก้วกระเยอะลงสนามประกวด   ชูธงเรื่องบางแก้วหางต้องขาว  เป็นต้น

ต้องบวกลบคูณหารให้ดี  ว่าธงของท่านมีประโยชน์ต่อวงการบางแก้วมากน้อยเพียงใด  อยากให้ ช่วยกันคิด ช่วยกันเสริม  ครับ   ถ้าใครจะติ  ก็ขอให้เป็นการติเพื่อก่อ

ต้องยอมรับว่า  ถ้าไม่มีธงของท่าน  บางแก้วกระเยอะอย่างปิงปองคงถูกบรีดออกมาขายเต็มบ้านเต็มเมือง ตายดีกว่า