ท่านคิดอย่างไรกับสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 11 April 2007, 05:54AM

เจอกระทู้น่าสนใจในพันทิป  ขอลิงค์มาให้อ่านกัน

ท่านคิดอย่างไรกับสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว

ขอถามท่านสมาชิกที่เคารพทุกท่านนะครับ ท่านคิดว่าสุนัขบางแก้วของเราเป็นอย่างไรในขณะนี้  และทุกท่านรู้จักสุนัขพันธุ์นี้ดีไหมและรู้จักในด้านไหนครับ คิดว่าน่าเลี้ยงหรือไม่และรู้สึกต่อบางแก้วอย่างไรครับ

จากคุณ : p.t.ระนอง  - [ วันจักรี 22:28:35 ]

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5296892/J5296892.html
ตอบ: ท่านคิดอย่างไรกับสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 11 April 2007, 05:56AM

ความคิดเห็นที่ 8  

เราว่าบางแก้ว น่ารัก รักเจ้าของ แต่คนที่จะเลี้ยงบางแก้วได้น่ะ ควรจะมีความเป็นผู้นำ เป็นจ่าฝูง และควบคุมเค้าได้นะคะ บางแก้วที่ไม่ดุเลยเราก็เห็นอยู่หลายๆตัว ตามบ้านเพือน แต่ทุกตัวจะมีลักษณะเดียวกันคือ ห้ามหยิบจับสิ่งของภายในบ้านค่ะ ห้ามตะโกนเสียงดังใส่เจ้าของค่ะ อ่อ ของเพื่อนเรานี่เค้าเวลามีแขกมา เค้าจะสวมที่รัดปากไว้กันพลาด ถึงแม้บางแก้วของเค้าจะไม่ดุ ก็จะก็ฝึกให้ชิน เพราะบางทีก็มีเด็กๆ มาค่ะ ที่จริงเพื่อนเค้าฝึกหมาดีนะคะ ให้อยู่ในบ้านสุนัข มีลักษณะล็อคไว้ได้ เวลามีงานสำคัญคนไปใครมาเยอะๆ ก็เก็บน้องหมาเข้าบ้านหมาไว้ค่ะ สุนัขถ้าเลี้ยงแล้วเค้าดุตามสายพันธุ์ เจ้าของนั่นล่ะค่ะควรจะหาวิธีที่อยู่ร่วมกันระหว่างคนในบ้าน ญาติ และน้องหมา  น้องหมาเราก็ดุมาก มีเลือดผสมบางแก้วค่ะ น้องเป๊ปซี่เดินนอกบ้าน สวมสายจูง รัดปากทุกครั้ง อยุ่ในบ้านก็อยู่ในห้องหมาค่ะ เราก็ยังมีญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูงไปมาหาสู่ปกติ เวลาเพื่อนมาเยี่ยม เราจูงหมาเดินข้างนอกไป เพื่อนก็เดินคุยด้วยกันได้ค่ะ เพียงแต่จะไม่จับต้องตัวน้องหมาของเรา คนเลี้ยงสุนัขมีราคา เราว่าน่าจะพร้อมทั้งเวลา เงิน และความรักการเอาใจใส่ต่อสุนัขที่ตนเลือกมาแล้วค่ะ โรงเรียนเอาไว้ฝึกนิสัยสุนัข แต่ถ้ากลับมาอยู่ที่บ้านกับเจ้าของแล้ว เจ้าของไม่พยายามเข้าใจเค้า มันก็เข้าอิหรอบเดิม ดุ กัด ดูแลไม่ได้ สุดท้ายปล่อย!!! เราว่าประเด็นคือ บางแก้วน่ะ สวย สง่า เหมาะกับคนไทย แต่คนเลี้ยงน่ะ เข้าใจสายพันธุ์เค้าดีแค่ไหน มากพอไหมที่จะหามาเลี้ยงค่ะ

จากคุณ : PePsi_O  - [ 7 เม.ย. 50 10:53:41 ]

ตอบ: ท่านคิดอย่างไรกับสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว
โดย SANMAI NG - Wednesday, 11 April 2007, 07:39AM

ถ้าผู้เลี้ยงหมาทุกพันธุ์(ผมเจาะจงว่าหมาทุกพันธุ์)

-เลี้ยงหมาเป็น ถูกวิธี และมีการฝึกที่ถูกต้องเหมาะสม-

-มีความรับผิดชอบและเคารพต่อสิทธิของบุคคลอื่น-

ปัญหาคงมีน้อยมากครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew