บีเวอร์พาน้องชายออกกำลังกายครับจะได้แข็งแรง
โดย bever @ - Sunday, 25 March 2007, 11:15PM

น้องชายผมครับอายุ2เดือนครึ่งแล้วครับ คุณพ่อให้เป็นของขวัญครับหลังจากเจ้าเคนโดคุณลุงเอาคืนไปครับ
ตอบ: บีเวอร์พาน้องชายออกกำลังกายครับจะได้แข็งแรง
โดย bever @ - Sunday, 25 March 2007, 11:09PM

เล่นกันสนุกมากครับ
ตอบ: บีเวอร์พาน้องชายออกกำลังกายครับจะได้แข็งแรง
โดย bever @ - Sunday, 25 March 2007, 11:13PM

สนุกมากๆเลยครับเหนื่อยพักก่อนนะบีเวอร์

โดย bever @ - Sunday, 25 March 2007, 11:14PM

สุดท้ายแล้วครับ
โดย SANMAI NG - Monday, 26 March 2007, 02:53AM
  แล้วน้องชายของบีเวอร์ชื่ออะไรครับ หน้าตามานคุ้นๆแฮะ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 26 March 2007, 09:04AM

นั่นสิ น้องชายของน้องบีเวอร์ชื่ออะไรครับ น้องบีเวอร์โตไปต้องหล่อมากแน่ๆ หล่อแล้วต้องมีจิตใจดีอ่อนโยนด้วยนะถึงจะมีเสน่ห์ น่ารักจ๊ะ

น่าอิจฉาครอบครัวน้องบีเวอร์จังมีคุณพ่อคุณแม่ที่รักสัตว์เลี้ยง และสนับสนุนให้น้องรักสัตว์เลี้ยงด้วย รักแล้วต้องรู้จักเลี้ยงด้วยน้า.. เค้าจะได้เป็นสัตว์เลี้ยงที่น่ารักของครอบครัวน้องบีเวอร์ตลอดไป .... คิดว่าเจ้าของคอกเค้าคงแนะนำวิธีการเลี้ยงมาให้แล้ว มีปัญหาการเลี้ยงดูก็โทรหาทางเจ้าของคอกเค้านะ ว่าแต่ว่า มาจากคอกไหน บอกหน่อยได้มั๊ยๆ (ตู่ นันทิดา)

เลี้ยงแบบเข้าใจ อย่าเลี้ยงด้วยอารมณ์(โกรธ โมโห) และอย่าตามใจเกินไป แล้วครอบครัวน้องบีเวอร์จะมีความสุขกับเค้าอย่างหาอะไรมาแลกไม่ได้

รักเค้าเลี้ยงเค้า ต้อง ดูแลเค้าด้วยนะอย่าเบื่อหน่ายกัน

--------------------

ขอถามหน่อยนะจ๊ะ เคนโดทำไมคุณลุงเอาคืนไปละครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 26 March 2007, 03:08PM
  น้องบีเวอร์ครับ ขอแนะนำเคล็ดลับเล็กๆน้อยๆ ที่ใช้ควบคุมเจ้าหมาน้อยได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยวิธีง่ายๆ ดังนี้นะครับ

น้องบีเวอร์ ควรที่จะใส่สายจูงให้เขาทุกครั้ง เมื่อจะพาเขาออกไปเดินเที่ยว ไปฉี่ ไปอึ นะครับ เพราะการใช้สายจูงนี่ จะทำให้เขารู้ว่าเราเป็นคนควบคุมเขาได้ตลอดเวลา ซึ่งก็คือเราอยู่ในฐานะเจ้านายเขานั่นเอง...ทำทุกๆวันให้ชินครับ รับรองเจ้าหมาน้อยตัวนี้ จะเชื่อฟังเราไปเองอย่างไม่ยากเย็น

วันแรกๆ อาจจะคล้องคอ แล้วปล่อยให้เขาเดินไปตามสบาย โดยเราคอยเดินตาม เพื่อให้เขาคุ้นกับสายจูงก่อน แต่ถ้าเขาออกแรงดึงมากๆ เราก็ค่อยๆ รั้งเขาไว้ก็ได้ แต่อย่าแรงมากจนทำให้เขารู้สึกเบื่อ หรือไม่ชอบสายจูงไปเลย ค่อยเป็นค่อยไป

แล้วค่อยๆ เดินนำเขา ให้เขาเดินตาม โดยถ้าเขาขืน ก็เอาขนมล่อให้เขาตามมา แล้วก็ให้กินขนม (อย่าพยายามใช้วิธีการลาก- เพราะหมายังเล็ก เขาต้องการเวลาในการเรียนรู้ โดยวิธีที่ไม่ทำให้เขาเสียความรู้สึกกับสิ่งที่เรากำลังสอนเขา)

พยายามใส่สายจูงก่อนที่จะออกจากบ้านนะครับ ทำทุกๆครั้ง เขาจะรู้ว่า ถ้าไม่ใส่สายจูงเขาก็ไม่ได้ไปเที่ยว และการที่เขาจะได้ออกไปเที่ยวนั้น จะออกได้ก็ต่อเมื่อเราเป็นคนพาไปเท่านั้น มันจะทำให้จิตใจเขาค่อยๆยอมรับเรา ในฐานะผู้ควบคุมเขา ซึ่งก็คือเจ้านายเขานั่นเอง ทำทุกวันๆ น้องจะเห็นว่าเขาจะมีความเชื่อมั่นในตัวเรา และเชื่อฟังเรามากขึ้นๆ จนเราสามารถที่จะสอนวิชาใหม่ๆ ให้เขาเพิ่มเติมได้อย่างสบาย

นี่เป็นความลับ ที่ผมอยากให้น้องไว้เป็นเคล็ดลับ ในการควบคุมเจ้าหมาน้อย และเป็นขั้นตอนแรกของการสอนให้เจ้าสุนัขเรียนรู้ที่จะยอมรับเราเป็นเจ้านายของเขาครับ....อ้อ จำไว้ว่าอีกไม่นานเจ้าหมาที่เห็นตัวเล็กๆ กว่าน้องบีเวอร์นี่ ก็จะโตกว่าน้องบีเวอร์แล้วนะครับ หมาโตเร็วกว่าคนมาก ดังนั้น อย่าชะล่าใจ เริ่มสอน เริ่มฝึกตั้งแต่วันนี้ไปเลย ถ้าไม่ฝึกวันนึงมันจะคิดว่ามันมีฐานะเทียบเท่าน้องบีเวอร์ได้นะครับ แล้วจะเกิดปัญหาขึ้นถึงวันนั้นจะฝึกยาก และจะเป็นการบังคับจิตใจของสุนัขมากกว่า การฝึกให้เขาเคยชินตั้งแต่เล็กๆ นะครับ
โดย bever @ - Monday, 26 March 2007, 05:30PM

น้องชายบีเวอร์คนนี้ชื่อเจ้าโชกุนครับแต่คุณแม่เรียกเจ้าพบรักครับบีเวอร์ถามคุณพ่อแล้วว่าซื้อมาจากคอกบางแก้วอินเตอร์ครับแต่ลุงเพื่อนช่วยดูให้ครับ

บีเวอร์ขอบคุณคุณป้า น้อยหน่า  และ ลุงนิวัต ที่แนะนำในการเลี้ยงเจ้าโชกุนนะครับบีเวอร์จะดูแลอย่างดีครับ

ส่วนเจ้าเคนโดก็ยังอยู่ใกล้ๆบีเวอร์ครับแต่คุณลุงเอากลับไปเลี้ยงที่บ้าน.จริงๆเจ้าเคนโดเป็นของลูกของคุณลุงแต่บีเวอร์เห็นแล้วร้องไห้อยากได้คุณพ่อก็เลยลองให้เลี้ยงดูครับเดียวบีเวอร์จะให้พี่ไฮไลลูกของคุณลุงครับถ่ายภาพให้ดูนะครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 26 March 2007, 06:20PM

โอเช(เค) เลยน้องบีเวอร์ ป้าน้อยหน่ากับพี่นีโอจะตั้งตาตั้งคอรอดูภาพของน้องเคนโดกับน้องโชกุนจ้า

อย่าลืมที่ลุงนิวัติเค้าแนะนำนะ วันหนึ่งโชกุนจะโตกว่าน้องบีเวอร์ เราต้องทำให้โชกุนรู้ว่าเราเป็นนายเค้า ทำอย่างไรลุงนิวัติเขียนไว้แล้ว อย่าลืมทำนะ

ให้ความรัก ความเมตตา แต่อย่าตามใจ เดี๋ยวเค้าจะเสียหมา และเค้าก็จะไม่น่ารัก อยากให้เค้าน่ารัก ต้องรู้จักเลี้ยง

โชกุนน่ารักมาก
โดย bever @ - Monday, 26 March 2007, 09:04PM

คุณป้าน้อยหน่าพรุ่งนี้บีเวอร์จะพาเจ้าโชกุนไปหาเคนโดครับบีเวอร์จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 28 March 2007, 10:57AM

โอ๊ย .. น้องบีเวอร์ พี่นีโอตั้งคอรอมา 2 วันแล้วกะรอดูรูปน้องโชกุนกับน้องเคนโดจนเมื่อยคอไปหมด เดี่ยวหมดความอยากดูพี่นีโอจะไปแล้วน๊า... เว็บยิ่งร้างๆ พี่นีโอกลัวผีจ้าไปหาไออุ่นที่อื่นก่อนเด้อ..
โดย bever @ - Monday, 2 April 2007, 10:06AM

คุณป้าน้อยหน่าครับบีเวอร์เอา รูปเคนโดมาให้ดูครับเจ้าเคนโดมันจะกัดโชกุนอย่างเดียวเลยครับ

โดย bever @ - Monday, 2 April 2007, 10:06AM

ต่อครับ
โดย bever @ - Monday, 2 April 2007, 10:07AM

สุดท้ายครับ
โดย bever @ - Monday, 2 April 2007, 10:21AM

พักครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 2 April 2007, 04:19PM

น้องบีเวอร์ครับ เจ้าเคนโด้กับเจ้าโชกุน นิสัยมันต่างกันอย่างไรและน้องบีเวอร์รักใครมากว่ากัน 

เลี้ยงเจ้าโชกุนให้ดี อย่าไปกลัวเขา น้องบีเวอร์ต้องเป็นจ่าฝูงเขาให้ได้ เมื่อเป็นจ่าฝูงแล้วก็จะได้เป็น หมวดฝูง ติดดาวในวันข้างหน้า  ใครจะรู้ว่าน้องบีเวอร์อาจเป็นบรีดเดอร์หรือแฮนด์เลอร์บางแก้ว มือหนึ่งในวันข้างหน้า แต่พี่ไปร์ทขอตัวเพราะขาเป๋ เดินไม่เท่ห์แต่เร้าจายยย 

อ้ออย่าไปเอานิสัยพี่นีโอมาใช้นะ เพราะได้ข่าวว่าพี่นีโอนั้นดุเดือด แต่ บ่มิไก๊ เพราะไข่ฝ่อ ไม่รู้ครายอยู่เบื้องหลังงานนี้  555 จาก ไปร์ท-5518 หน่วยข่าวกรองบางแก้ว

โดย bever @ - Monday, 2 April 2007, 05:02PM

คุณลุงจรัญครับ.เรื่องนิสัยเจ้าเคนโดจะเกเรมากๆๆๆๆๆๆๆๆมันร้องเก่งชอบกระโดดใส่บีเวอร์...ส่วนเจ้าโชกุนจะเกเรน้อยครับ

แต่บีเวอร์รักเท่ากันครับรักมากด้วยครับ บีเวอร์กับคุณแม่จะเป็นจ่าฝูงให้ได้ครับตามที่คุณลุงบอกครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 3 April 2007, 09:31AM
  รู้ได้ไงน้องไปร์ทว่าพี่นีโอ บ่มีไก๊ เพียงแต่แม่ที่บ้านยังไม่สั่งให้ใช้งานก็เท่านั้น เจ้า 2 ใบของพี่ก็ยังแข็ง(ขัน)ดีเว้ยไม่มีฝ่อ รึไปร์ทจะดู พี่นีโอมีโชว์นะจะบอกให้
โดย bever @ - Tuesday, 3 April 2007, 11:07AM
  คุณแม่บอกว่าของบีเวอร์ยังเล็กไม่เกี่ยว..........อาย
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 3 April 2007, 11:17AM
  งานนี้โดนน้องบีเวอร์ย้อนศรซะแล้ววว 5555 ใจเย็นๆไว้น้องบีเวอร์อีกหน่อยคงได้เกี่ยวแน่ครับ ตั้งใจเรียนให้เก่งๆ คิดให้เป็น คิดให้ทันเจ้าโชกุนและเลี้ยงเจ้าโชกุนให้ดี อีกหน่อยน้องมีเวอร์จะมีเพื่อนที่ดีแม้จะมีสี่ขา หน้ายาวๆ ไม่ว่าน้องบีเวอร์จะอยู่ทีไหน เขาจะรอคอยน้องบีเวอร์ด้วยความคิดถึงเสมอ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 3 April 2007, 12:06PM
  โอ๋ น้องบีเวอร์ บอกคุณแม่นะว่า ป้าน้อยหน่ากับลุงจรัญก็แซวเล่นกันแรงๆ แบบนี้จ้า ตามประสามหมาไปร์ทกับหมานีโอที่คุ้นเคยบทเว็บแห่งนี้ อย่าตกใจไปโตแล้วหนูจะเข้าใจไปเอง ว่าอันไหนจริงอันไหนเล่น อ่านแล้วเง็งถามคุณพ่อคุณแม่ก่อนนะจ๊ะ เพราะคุณพ่อคุณแม่จะมีภาษาที่ไพเราะอธิบายให้น้องบีเวอร์เข้าใจ

กระทู้นี้เป็นของเด็กอายุต่ำกว่า 10 ขวบ ขออภัยๆ ป้าน้อยหน่าหยุดแซวน้องไปร์ทที่กระทู้นี้แย้ว .. ข้อความไหนไม่เหมาะกับเด็กอายุต่ำกว่า15 ปี ขอให้ผู้ปกครองพิจารณาก่อนนะจ๊ะ อิ อิ

ว่าแต่ น้องบีเวอร์ยังเล็กจริงๆ นะ ฮิ ฮิ

โดย bever @ - Tuesday, 3 April 2007, 12:25PM

คุณแม่อธิบายให้บีเวอร์เข้าใจแล้วครับ...บีเวอร์พูดเล่นกับป้าน้อยหน่ากับลุงจรัญครับแก้มแดง

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 3 April 2007, 01:11PM

ปล่อยให้เป็นไปตามครรลองของความเป็นจริงเถอะครับพี่น้อยหน่า อย่าไปจำกัดสิทธิหรือปิดกั้นน้องบีเวอร์เขาเลย ให้เขารับรู้ในทุกๆเรื่อง แต่สิ่งที่ควรทำคือผู้ปกครอง ควรอยู่ด้วยชี้แจง ความหมาย เหตุและผล  ของแต่ละคำแต่ละความหมายให้น้องเขาทราบ เพื่อที่จะให้เขาคิดเป็น ทำเป็น เป็นตัวของตัวเองในทางที่ถูก วันนี้บางความหมาย บางเหตุการณ์เขาอาจจะไม่เข้าใจ แต่ความจำเขายังคงอยู่ เขาสามารถนำไปใช้แยกแยะความถูกผิดในวันข้างหน้าเมื่อเขาโตขึ้น

เมื่อเลี้ยงหมาก็ให้ได้ประโยชน์และความสุขไปพร้อมกับการเลี้ยง ทั้งผู้เลี้ยง ตัวสุนัข รวมไปถึงสังคมที่เกี่ยวข้อง รวมไปถึงการอ่าน เขียน ตีความหมายของแต่ละคำ เมื่อประสบการณ์เขามีมากขึ้น ความคิดสร้างสรรค์ก็มีตามมาด้วย ทั้งนี้สิ่งที่ใกล้ตัวแต่เราไม่ค่อยได้นึกถึงก็คือความอบอุ่นระหว่างคนในครอบครับ ความเข้าใจกัน ที่มานั่งอยุ่หน้าจอเดียวกัน เพราะหมาตัวเดียว

โดย wanchai @ - Tuesday, 3 April 2007, 08:22PM

เห็นด้วยกับพี่จรัญครับ....ผู้ปกครองสำคัญครับ

เอ่ะ  เด็กคนนี้คล้ายๆลูกเรานะสับสน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew