น้องพายุขาหักขาหลังซ้ายทำไงดีคะ
โดย สายสมร บุตรอำคา - Wednesday, 14 March 2007, 03:52PM

ตอนนี้อายุ 4 เดือน  เมื่อต้นเดือนที่แล้วถูกรถชนที่หน้าบ้าน ขาเลยหัก พอพาไปหาหมอ หมอบอกว่าไม่ต้องเข้าเฝือก เพราะว่าหมายังเล็กอยู่เดี๋ยวกระดูกเชื่อมกันเอง ให้แต่แคลเซียมมากิน  ผ่านมาเกือบเดือนแล้วน้องพายุยังเดิน 3 ขาอยู่เลยกลัวเขาไม่หาย ต้องทำยังงัยมั่งคะ  แล้วอีกอย่างชอบเล่นน้ำมากๆๆ  และเวลากัดอะไร หรือกินข้าวห้ามใครเข้าใกล้เลยนะคะเพราะว่าจะขู่อยู่ตลอดเวลาเลย ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไง ตบปากก็แล้ว แนะนำด้วยค่ะ
พายุขนานแท้ ต้องเล่นน้ำ
โดย สายสมร บุตรอำคา - Wednesday, 14 March 2007, 03:21PM

ดูท่าเล่นน้ำของน้องพายุสิคับ!!!!
อีรูป พายุ
โดย สายสมร บุตรอำคา - Wednesday, 14 March 2007, 03:32PM

พี่พายุชอบเล่นน้ำ กับกินน้ำแข็งป่าวคับ?????
ตอบ: อีรูป พายุ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 15 March 2007, 01:48PM

กระดูกหักหรือแตกกันแน่ครับ ส่วนใหญ่แล้วลูกหมากระดูกเขาจะเชื่อมกันได้เอง แต่ทั้งนี้ต้องขั้นอยู่กับอาการและพฤติกรรมของน้องหมาด้วย ต้องให้เขาอยู่ในสถานที่แคบๆ เช่นในกรง ไม่วิ่งซุกซน ขึ้น-ลงบันใด อย่างน้อยก็เป็นเดือน ปล่อยให้เขาออกมาเดินเล่นได้บ้างตามสมควร

การที่กระดูกแตกเล็กน้อยคงไม่มีปัญหาเท่าไร เลี้ยงในที่แคบๆสักเดือนสองเดือนก็จะดีขึ้น แต่ถ้าหักหรือหลุด ถ้าปล่อยตามใจเขาหรือรักษาไม่ถูกวิธีอาจมีปัญหาในระยะยาวได้

ถ้าสงสัยคงต้องเอ็กซเรย์ดูให้ชัดเจนดีกว่าครับ เจ้าไปร์ทกระดูกข้อสะโพกแตก หลังจากนั้นหลายเดือนผมก็ไปเอ็กซ์เรย์ซ้ำเพื่อความสบายใจ เห็นดีกว่าคาดเดาเอาครับ

ตอบ: อีรูป พายุ
โดย พายุ วงศ์วายุ - Thursday, 15 March 2007, 04:52PM

พี่พายุชอบกินน้ำแข็ง... แต่พี่พายุไม่ชอบแช่น้ำหรอกครับ

เรื่องแช่น้ำนี่ต้องพี่น้ำมนต์ครับ... อืดเต็มกะละมังเลยครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew