สุนัขชอบกัดข้าวของทำยังไงดีครับ(2)
โดย Big Panda - Friday, 9 March 2007, 07:43PM

สุนัขที่ผมเลี้ยงอายุ 1 ปี 4 เดือนแล้วครับผมทำทุกอย่างเท่าที่คุณนิวัติและคุณจรัญ  บอกตั้งแต่เขาเริ่มมีพฤติกรรมแบบนี้แล้วครับ(1 ปีที่ผ่านมา)แต่เขาก็ไม่ยอมหยุดซะที

รองเท้าคู่เก่าที่เขากัดแล้วเอาให้กัดอีกก็ไม่สนใจอีกเลย เวลาเขากัดแล้วผมไปเห็นเขาก็จะวิ่งเขากรงเหมือนกับว่าเขามีความผิด ตีที่ปากเหมือนก็หยุดไปสักระยะแล้วก็เริ่มใหม่อีก  ตอนกลางวันก็นอนในกรงดีอยู่(ไม่ได้ปิดกรงขังเขาไว้)พอตกดึกผมปิดไปเข้านอนก็ออกมาวิ่งเล่น ถ้าผมเปิดไฟมาดูก็วิ่งเข้ากรงนอนอยู่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ถ้าขังเขาเขาชอบหอนตอนตี2ตี3ต้องลุกมาเปิดกรงให้ก็เงียบไป ช่วงก่อนมีลูกอยู่ด้วยยิ่งป่วน นึกว่าเขาโตแล้วไม่น่าจะมีปัญหาแต่กลีบซนิ่งกว่าตอนเล็กอีก ขู่ว่าจะเอาไปปล่อยวัดก็ไม่ยอมกินกินอาหารเลย 2 วัน พอไปบอกว่าไม่เอาไปปล่อยแล้ววิ่งไปกินอาหารทันที กระดูกปลอมก็ไม่ยอมแทะ กระดูกจริงก็ต้องเป็นกระดูกที่เขาทำข้าวขาหมูหรือต้มน้ำซุบก๋วยเตี๋ยวเท่านั้น กระดูกไก่ต้มเองหรือดิบก็ไม่ยอมกิน ซื้อจากร้านข้าวมันไก่มาให้ก็กินแต่ร้านที่อร่อยทั้งที่ไม่เคยฝึกแบบนี้เลย จะจูงก็ไม่ยอมพอใส่ตันำเท่านั้นและนอนลงยังกะหมาแกล้งตายเลย พยายามมาเป็นปีจนปล่อยเดินตามเอง เห็นเราฟังคำสั่งทุกอย่างพอลัหลังก็ซนเหมือนเดิม มียาหรือสเปร์ที่พ่นแล้วเขาไม่มาใกล้ใหมครับแนะนำหน่อย

อาหารเกรดกลางเขาก็ไม่ค่อยกินขอคำแนะนำเกียวกับอาหารเกรด พรีเมี่ยม ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตอบ: สุนัขชอบกัดข้าวของทำยังไงดีครับ(2)
โดย แม่ตัวดี ... - Friday, 9 March 2007, 10:36PM

เท่าที่อ่านดู เหมือนกับว่า คุณค่อนข้างตามใจเค้านะ

แบบว่า ออกอาการ  เจ้าเล่ห์ เลยอ่ะค่ะแบบนี้

"แสนดี" ที่เลี้ยงไว้ก้อเป็นแบบนี้ คือรู้มาก ถ้าทำผิดนี่ เวลาหันไปมองหน้า

จะไม่ยอมสบตา วิ่งจู้ด ไปหาที่หลบภัยเลย หรือไม่ก็ ถ้าแม่ตัวดีจะทำโทษ

จะวิ่งไปหลบหลังป๊า ประมานว่าช่วยหนูด้วย

ต้องใจแข็งนะค่ะ ทำให้เค้ารู้ว่าเราเอาจริง ถ้าดื้อ จะถูกทำโทษจริง ๆ

น่าจะช่วยเรื่องอาการลิงหลอกเจ้า ได้บ้าง

ส่วนเรื่องอาหาร ก็ต้องใจแข็งอีกแหละค่ะ คือถ้าวางไว้ให้กินแล้วไม่กิน

ในครึ่งชั่วโมงนี่เก็บขึ้นเลย รอมื้อต่อไป

ครูที่ฝึกเจ้าแสนดีนี่เคยบอกว่า บางแก้วเหมือนเด็กซน ๆ ถ้าเราจะฝึกให้เค้ามีระเบียบ

เราก็ต้องมีระเบียบ และก็ต้องฝึกเค้าทบทวน บ่อย ๆ ทุกวัน จนเป็นนิสัย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew