บางแก้วตกยากแล้วยังโชคร้ายถูกรถชนซ้ำอีก
โดย ป้าชัช swine - Sunday, 3 July 2005, 07:45AM

เศร้า ช่วยน้องใหม่บางแก้วตกยากและยังเคราะห์ร้ายถูกรถชนอีกด้วย เฮ้อ.... ตามเว็บข้างล่างนี้จ๊ะ

http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3359074/J3359074.html

(Edited by pingpong - อาทิตย์, 3 กรกฎาคม 2005, 07:45AM)

ตอบ: บางแก้วตกยากแล้วยังโชคร้ายถูกรถชนซ้ำอีก
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 3 July 2005, 07:49AM

ความคิดเห็นที่ 1

ไปเยี่ยมน้องใหม่มา เมื่อวันเสาร์กับอาทิตย์ที่ผ่านมา....

เมื่อวันเสาร์ นัดหมายกับป้าวิ และพี่ changsim ไปเยี่ยมน้องใหม่ที่ รพ.สุวรรณชาด .....

ป้าวิ ผู้ใจดี และมีเมตตา ได้ออกค่าใช้จ่ายของน้องใหม่เคลียให้ก่อนล่วงหน้า และซื้อ เจล อาหารกระป๋อง science diet ให้น้องใหม่ด้วย เบ็ดเสร็จเป็นเงิน 3พันกว่าบาท (ขออภัยจำ จำนวนเงินที่แน่นอนไม่ได้จริงๆ)

จากคุณ : nongthee - [ 21 มี.ค. 48 16:54:31 ]

http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3365440/J3365440.html

(Edited by pingpong - อาทิตย์, 3 กรกฎาคม 2005, 07:49AM)

ตอบ: บางแก้วตกยากแล้วยังโชคร้ายถูกรถชนซ้ำอีก
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 21 March 2005, 06:17PM

ป้าชัช, พี่วิเชียร ครับ ผมอยากให้พวกเราช่วยบริจาค ไปช่วยเหลือค่ารักษาชีวิตน้องใหม่ ผ่านในนามชุมชนของเรา ตามกำลังของแต่ละท่าน ป้าชัช หรือ ป้าวิช่วยเป็นสื่อกลางให้หน่อยได้ไหมครับ ผมเอาด้วยเลยคนแรก และผมเชื่อว่าหลายๆท่านในชุมชนก็คงเต็มใจช่วยเหลือนะครับ ตามกำลังและความสามารถ

เอาบัญชีบ้านรักษ์บางแก้วดีไหมครับ หรือบัญชีอื่นๆ ผมว่าเราต้องช่วยชีวิตเขาไว้ให้ได้ น่าสงสารมากกับชะตากรรมที่เขาได้พบ เราคงไม่อาจนิ่งดูดาย ปล่อยให้เพื่อนคนนึงของเรา ยื้อชีวิตอยู่อย่างเดียวดายได้หรอกครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 21 March 2005, 07:45PM

From : nongthee [14 มีนาคม 2548 18:43]
พี่วิเชียรคะ รูปเจ้าแก้วที่เอามาลง ชื่อน้องใหม่ค่ะ กทม.จับเอามาใส่กรงบี (ซึ่งพูดไม่ออกเพราะเรามาแอบใช้ของเค้า อย่างที่เคยบอก เป็นของกทม.) เค้าบอกว่ากัดเจ้าของ(เป็นของสก.เขตห้วยขวางค่ะ) เจ้าของเลยให้จับ บีก็รับเลี้ยงไป น้องใหม่น่ารัก ขี้อ้อน แรกๆ ที่มาอยู่หอนหาบ้านตลอด ข้าวปลาไม่กิน ตอนนี้ปรับตัวได้แล้ว ไปที่คอก ก็จะวิ่งมาต้อนรับตลอด ตอนนี้ก็ยังหาบ้านให้เค้าอยู่
ส่วนบางแก้วในเวป ป้าวิ ตอนนี้อยู่กทม.ดินแดงพรุ่งนี้จะให้รถสมาคมฯไปรับ ให้ไปอยู่คลินิคคุณหมอที่สนิทกันก่อน แล้วค่อยให้บ้านนิรมลมารับไปอีกที ปวดหัวค่ะ เรื่องหมาตอนนี้

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 22 March 2005, 08:59PM

คุณนิวัติครับ  เจ้าน้องใหม่ตัวบนนี้ มีคนมาทิ้งให้คุณบี(Nongthee) เลี้ยง    ฟังมาว่าอยู่แถว ถ.ลาดพร้าว   ถ้าสะดวก  อาจชวนกันเยี่ยมสักครั้ง ดีไหม    อาจใช้เป็นบ้านพักพิงสำหรับบางแก้วแห่งที่ 2 ในกรุงเทพได้   กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่า  จะแบ่งเงินบริจาคไปให้ที่คุณบีด้วย

สำหรับสุนัขบางแก้วอีกตัวที่ถูกเจ้าของตัดหูลบรอยสัก   ฟังว่าคุณวินจะมารับไปอยู่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล   ป้าชัชอยู่กำแพงแสนสะดวกไหม  ถ้าจะไปเยี่ยมป้าชัชแล้วเลยไปดูบ้านพักพิงฯที่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลกัน  เอาวันเสาร์นี้เลยดีไหม   ใครไปได้  ช่วยบอกด้วย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 21 March 2005, 08:16PM

สำหรับสุนัขบางแก้วอีกตัวที่ถูกเจ้าของตัดหูลบรอยสักแล้วเอาไปทิ้งนั้น ดูรายละเอียดได้ที่เว็บบ้านคนรักเยอรมันเชพเพิด(?) ชองป้าวิ   ที่กระทู้

จากกระทู้ 711 และ 733 เจอหมาแล้ว...
   http://www.pantown.com/board.php?id=322&name=board1&topic=711&action=view

http://www.pantown.com/board.php?id=322&name=board1&topic=733&action=view

รายงานข่าวคืบหน้าจาก ผู้ชำนาญการช่วยเหลือหมาเคราะห์ร้ายทั่วราชอาณาจักร ที่ได้ฝากเรื่องไว้ให้เธอช่วยรับภาระต่อ

แม้ว่าตัวเธอเอง จะต้องทั้ง ทำงานประจำ และวิ่งเต้นช่วยเหลือหมาเคราะห์ร้ายรายวัน รายใหม่ๆ และคอยดูแลหมาเคราะห์ร้ายที่รับอุปการะไว้เองหลายสิบตัวแล้ว แต่ เธอยังสู้อุตส่าห์เจียดเวลาและพลังงาน มาติดตามเรื่องที่ฝากไว้ อย่างใกล้ชิดไม่ทอดทิ้ง

แม้จะไม่ได้รับความร่วมมือเรื่องข้อมูลจากเจ้าของหมาเลย แต่ก็ยังมุ่งมั่นสืบหาจนพบ ด้วยความรักและความตั้งใจที่จะช่วยเหลือหมาที่ถูกเจ้าของเลี้ยงดูมาอย่างโง่เขลาและผิดวิธี จนทำให้เกิดเหตุการณ์ร้ายที่ต้องเสียใจซ้ำซาก และในที่สุด เหยื่อผู้เคราะห์ร้ายที่แท้จริงในทุกกรณีก็คือ หมา นั่นเอง

ขณะนี้ อยู่ในระหว่างการดำเนินการเพื่อนำหมาออกมาจากหน่วยควบคุมที่ไปเจ้าของหมาแจ้งให้ไปจับหมามา และจะนำหมาไปฝากเพื่อกักกันโรค แล้วจึงนำไปฝากที่บ้านนิรมล เพื่อหาผู้มีใจเมตตารับอุปการะ หรือนำไปเลี้ยงดูต่อไป
โดย: ป้าวิ [11 มี.ค. 48 13:01] ( IP A:203.172.57.90 X: )

http://www.pantown.com/board.php?id=322&name=board1&topic=761&action=view 
โดย ป้าชัช swine - Monday, 21 March 2005, 08:45PM

เรียนคุณวิเชียร คุณนิวัตและเพื่อน ๆ ในชุมชนที่รักทุกท่าน

ป้าชัชต้องขอบคุณอย่างยิ่งที่พวกเราเห็นชีวิตน้อย ๆ ของน้องใหม่มีคุณค่าและจะร่วมกันดูแลไม่ให้พวกเขา (บางแก้วที่เรารักและเลี้ยงกันอยู่) เดียวดาย เรื่องน้องใหม่ขอให้ฝากเงินช่วยไปที่ป้าวินะคะ และถ้ามีเวลาอย่างที่คุณวิเชียรบอก กำลังใจค่ะ (ทั้งของกลุ่มคนช่วยและตัวหมาน้อย) เป็นสิ่งสำคัญ ใครไม่มีปัจจัยก็ช่วยด้วยการแสดงน้ำใจ(กำลังใจ) คิดว่าป้าวิและคณะก็ขอบคุณหลาย ๆ แล้วค่ะ

ส่วนน้ำตาล (ที่ถูกเจ้าของตัดหูลบรอยสัก) ไม่แน่ใจว่าคุณวินนำไปพักที่บ้านนิรมลหรือยัง (ได้ข่าวว่านำไปกักโรคก่อนเข้าบ้านค่ะ) หากไปพักที่บ้านนิรมลแล้ว วันพุธที่ 23 ตอนเช้า ๆ จะเข้าไปเยี่ยมค่ะ และจะรีบนำข่าวคราวของน้ำตาลมาฝากค่ะ

สำหรับสุดสัปดาห์นี้ป้าชัชต้องต้อนรับอาจารย์จากญี่ปุ่น และสุดสัปดาห์หน้าต้องไปประชุมและสอนที่ระยอง (ตั้งแต่วันที่ 1-9 เม.ย.) ไปว่างอีกทีวันอาทิตย์ที่ 10 เมษาค่ะ หากจะมาเยี่ยมกันนัดได้เลยค่ะ ยินดีต้อนรับ

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Tuesday, 22 March 2005, 09:10AM

เออ คุณวิเชียรคะ ครั้งแรกกะว่าจะหลังไมค์ไปบอก แต่เนื่องจากมีปัญหากันเยอะเรื่องที่จะไม่ได้รับหลังไมค์..ดังนั้นขออนุญาตเขียนให้ทราบตรงนี้นะคะ

ขอเป็นแนวหน้าแทนกลุ่มเพื่อนที่วนเวียนติดต่อและรับรู้ถึงความเจ็บปวดต่างๆ จากเรื่องน้องหมาที่โดนทิ้งหรือเจออุบัติเหตุนะคะ

"เราอยากจะบอกว่า เท่าที่สัมผัสและรู้จักบริเวณตรงที่น้องใหม่อยู่ ไม่ได้เหมาะสมกับการที่จะเป็นที่พักพิงสุนัขไม่ว่าจะเป็นบางแก้วหรือสุนัขพันธุ์ไหนก็ตามค่ะ..

จะโดนไล่ที่วันไหนก็ไม่ทราบ...
และอีกอย่างคุณ nongthee เธอมีภาระมากมายกว่าที่เราจะทราบนะคะ

อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจเรื่องให้คนอื่นช่วยเรื่องบางแก้วนะคะ เพราะอย่างแรกที่ควรจะทำก็คือการสร้างจิตสำนึกที่ดีต่อคนที่เลี้ยงสุนัขและเพาะพันธุ์/ขาย บางแก้วหรือสุนัขพันธุ์ต่าง ๆ นั่นเองค่ะ
เขาจะเขียนหรือพูดได้นะคะ ว่าได้ทราบดีถึงเรื่องนี้ดีแล้วคะ แต่ในทางปฏิบัติเขาจะทำหรือเปล่าเท่านั้นแหละค่ะ...

ขอโทษด้วยที่เสียมารยาทเขียนไปในทางที่ได้ค่อยเห็นด้วยของคุณหรืออาจจะเป็นของเพื่อน ๆหลาย ๆ คนในห้องนี้นะคะ..."

ขอบคุณมากค่ะ

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 22 March 2005, 10:58AM

พี่วิเชียรครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ Jannifer นะครับ (โพสต์ไว้ที่พันทิปแล้ว)

ส่วนเรื่องรวมเงินบริจาคช่วยเหลือ ค่ายื้อชีวิตของน้องใหม่นั้น ผมอยากให้ไปรวมกันที่บัญชีชุมชนคนรักบางแก้ว แล้วให้พี่วิเชียรประสานมอบผ่านให้ป้าวิ อีกทีดีไหมครับ ใครโอนเข้ามาแล้วก็ช่วยโพสต์บอกในกระทู้นี้แล้วกัน ตามกำลังนะครับ คนละไม้คนละมือ และเรื่องกำลังใจครับ สำคัญมากๆสำหรับทั้งคนและสุนัขครับ

ส่วนเรื่องไปบ้านนิรมล ที่กำแพงแสนนั้น เมื่อวันอาทิตย์ได้คุยกับพี่ชนินทร์ แกสนใจที่จะไปด้วย ตั้งเรื่องนัดกันอีกสักที เป็นเรื่องเป็นราวดีไหมครับ

โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 22 March 2005, 01:47PM

เห็นด้วยกับคุณน้องแจน 200 เปอร์เซนต์ ว่า อย่าผลักภาระให้คุณ noogthee และกลุ่มคนช่วยสุนัขจรจัดอีกเลย แค่นี้ก็ทั้งเครียดและลำบากจนถ้าเป็นป้าชัชอาจจะทนไม่ได้ไปแล้ว นับว่า ทีมงานช่วยสุนัขอดทนและทำงานหนักมาอย่างยาวนาน ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน (คุณ noogthee, คุณแจน, คุณมีนะกะกาโม, คุณป้าวิ, คุณฯลฯ) ค่ะ 

และเห็นด้วยว่า ผู้เลี้ยงและผู้เพาะพันธุ์ทุกสายพันธุ์ไม่เฉพาะบางแก้วต้องช่วยกันรับผิดชอบสุนัขที่ตัวเองเลี้ยงก่อน (ไม่ให้มีปัญหา) จากนั้นก็เผื่อแผ่ไปถึงตัวอื่น ๆ ที่มีปัญหาในสายพันธุ์เดียวกันด้วย เช่นในกรณีน้องใหม่ เป็นต้น

ป้าชัชขอช่วยค่ายารักษาน้องใหม่ 1,000 บาทค่ะ จะให้โอนไปที่ไหนช่วยบอกด้วย

ส่วนการเดินทางมาเยี่ยมบ้านนิรมลวันไหนถ้าป้าชีชว่างจะไปร่วมด้วยค่ะ

โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 22 March 2005, 02:17PM

1. บัญชี คุณมีนะ กาโม่....  
คุณต่อศักดิ์  จินดา  
ธนาคารกรุงเทพ สาขาย่อยเทสโก้ โลตัสแจ้งวัฒนะ
บัญชีสะสมทรัพย์ เลขที่ 023-000-8815

2 บัญชี คุณแจนนิเฟอร์...
ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์
ธนาคารกรุงเทพ สาขา สุรวงค์  
บัญชีสะสมทรัพย์เลขที่  147-459-6242

3. บัญชีฉุกเฉินพันทิป..
คุณสุรชัย  ศรีอรุณลักษณ์
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบางใหญ่ นนทบุรี
บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 306-2-15411-0

บัญชีที่จะส่งเงินไปช่วยน้องใหม่ ป้าชัชได้ส่งไปที่หมายเลข 3คุณสุรชัยแล้วค่ะ

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 22 March 2005, 03:07PM

ผมโอนไปช่วยค่ายาน้องใหม่ 1,000- แล้วนะครับ ที่บัญชีฉุกเฉินพันทิป บัญชีที่ 3 เช่นเดียวกับป้าชัช

ขอบคุณป้าชัช ที่ให้ข้อมูลบัญชีของทางโน้น เพราะว่าผมก็ไม่คุ้นกับสังคมของพันทิป และไม่รู้ว่าบัญชีไหน update ไม่ update และก็ไม่กล้าไปถามที่โน่นบ่อยๆ ครับ

เพื่อนๆ ที่พอมีกำลัง จะช่วยกันเท่าไรก็ได้เลยนะครับ ตามศรัทธา และกำลังครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 21 March 2005, 09:45PM

น้องใหม่.....ขอให้หนูผ่านพ้นวิกฤตินี้ไปได้นะ  หนูเป็นบางแก้ว  ต้องอดทน  เพื่อนๆ รอหนูอยู่ที่บ้านทรายทองนะลูก

แม่โอ๊ต

โดย ปีใหม่ มดแดง - Monday, 21 March 2005, 11:10PM

ขอส่งกำลังใจถึง...ใหม่ ขอให้กลับมาแข็งแร็งเหมือนเดิมเร็ว ๆ นะ รักและสงสารเจ้ามาก ๆ

นับถือน้ำใจป้าวิและอีกหลาย ๆ ท่านเป็นอย่างมากเลยครับ

สำหรับคนที่ต้องการให้ชีวิตของใหม่พ้นไปจากชีวิตของเขา แล้วชีวิตของคนเหล่านั้นและครอบครัวของเขายังอยู่ดีมีความสุขมีความเจริญขึ้นกันมากน้อยแค่ไหนแล้ว.............

โดย I love Bangkaew - Tuesday, 22 March 2005, 08:53PM

บัญชีฉุกเฉินพันทิป
ได้รับเงินโอนวันนี้เมื่อเวลา 14.42 น. และ 14.43 น.
รายละหนึ่งพันบาท คาดว่าเป็นของคุณป้าชัช และคุณนิวัต
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : วันนี้ดีจัง (สุรชัย)

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:50PM

ไปเยี่ยมมาแล้ว เมื่อคืนครับ มา update อาการให้ชุมชนเราฟัง ใครที่ไม่ได้เข้าพันทิป จะได้ทราบข่าวคราวครับ

เมื่อคืนไปพาแฟน กับหนูจ๋า (บางแก้วของผม 5 เดือน) ไปเยี่ยมเจ้าใหม่มา ไปถึงเกือบ 2 ทุ่ม เข้าไปนั่งคุยกับเจ้าใหม่อยู่จน 3 ทุ่ม

คุยกับหมอก่อน เขาว่าไข้ขึ้นอยู่เหมือนเดิม คงจะเป็นสาเหตุจากการติดเชื้อภายในของการผ่าตัด สะโพกที่หลุด และพันต่อไว้นั้นเอาไม่อยู่ ต้องรอหลังการรักษาแผลภายในให้ดีก่อน แล้วจากนั้นค่อยแก้โดยการผ่าตัดเพื่อที่จะให้เขากลับมาเดินได้ใกล้เคียงกับธรรมชาติ

กินอาหาร เข้าใจว่าที่ป้าวิ และคุณบีซื้อไว้ให้เขา เป็นเนื้อบดได้ และถ่ายได้ หมอดูอึเขาแล้ว ระบบย่อยอาหาร กับถ่ายอุจจาระน่าจะไม่เป็นอะไรมาก

ขาหน้าขวาบวมกว่าขาหน้าซ้าย ถามคุณหมอ เขาบอกว่าไม่ทราบสาเหตุ เพราะมัวแต่กังวลเรื่องผ่าตัดช่องท้องอยู่

ขนต้นคอด้านหน้าซ้าย เริ่มขึ้นรา เป็นกลุ่มๆ อาจจะต้องรอแข็งแรงก่อนถึงจะฟื้นฟู เป็นเรื่องทีหลังเพราะว่าไม่มีแผลสดบริเวณนั้นให้ติดเชื้อ

ผู้ช่วยบอกว่า เพิ่งพาไปเดินมา เดินได้แต่ขาด้านที่สะโพกหลุด ก็จะไม่แตะพื้น (กระเพลก)

ทั้งหมดข้างต้นคือที่คุยกับคุณหมอ และผู้ช่วยหลายๆคนครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:51PM

เข้าไปนั่งคุย ยังไม่เปิดกรง ซักประมาณ 10 นาทีให้เขาคุ้นเคย อาการซึมๆ ไม่ร่าเริง จากนั้นจึงเปิดกรง แล้วลองสัมผัสขาเขาดู ปรากฎว่าเงยหน้ามาแต่ยังไม่มอง ขู่เบาๆ เราก็ลูบขาเค้าเรื่อยๆ แล้วบอกว่าใจเย็นๆ ลูก แป๊ปเดียวเงียบเอาคอพาดขาเหมือนเดิม ให้เราลูบขาได้ตามสบาย

นอนให้ลูบขา ท่าเหมือนในรูปข้างล่าง แต่ไม่มองหน้า ท่าทางแข็งแรง เพราะเงยหน้ามาขู่ได้ แต่อาจจะยังซึมๆ ไปหน่อย แต่สังเกตุที่ท้องและอวัยวะเพศ ยังคงบวมอยู่คงไม่ได้กินอิ่มแล้วพุงกางแน่ๆ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:52PM

หลังจากคุยกับเขาได้ซักครึ่งชั่วโมง ก็ลองลูบหัวเขา เป็นเรื่องเลย ยังซ่าได้สมเป็นบางแก้วจริงๆ ทั้งแยกเขี้ยว ทั้งขู่ ทั้งๆที่ตัวเองขยับได้แค่หัว สงสัยจะเจ็บท้องกับขา

ผมก็ค่อยๆปลอบให้ใจเย็นๆ ดุเขาว่าหยุด ถ้าเป็นอย่างนี้จะไม่มีใครมาเยี่ยมอีกนะ เหมือนฟังออกครับ ไม่ถึงนาทีผมก็สามารถลูบหัวเขาได้ ดูท่าทางเหมือนเขาชอบ แต่ยังระแวงอยู่ (ยังมีขู่เบาๆ) ซักพักก็นอนให้ลูบหัว และตัวได้ผมจึงสังเกตุเห็นขนที่คอเขาสีเหมือนขึ้นรา

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:53PM

ท่าทางเหมือนเด็ก ที่ไม่สบายครับคงรอเจ้านายอยู่ เพราะเห็นสายตาเขาเหมือนมองหาอะไรสักอย่างอยู่ตลอดเวลา ผมจึงไปเรียกแฟน กับพาเจ้าหนูจ๋าเข้ามาเยี่ยม

พอแฟนผมเรียกชื่อน้องใหม่เสียงดังๆเท่านั้นแหละครับ หันขวับเงยหน้ามองเลย ตาเป็นประกาย สงสัยว่าเสียงที่มันคุ้นหูน่าจะเป็นผู้หญิง (ฮึ่ม ทีผมเรียกให้ตายมันไม่สนใจ ให้หายก่อนเถอะ)

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:53PM
  พอเปิดกรงเอาหนูจ๋าโผล่หน้าไปเท่านั้นแหละ เขยิบเข้ามาดมกันใหญ่ แต่ไม่มีแฮ่ใส่กันเลย ผมดึงเจ้าหนูจ๋าไว้ยังไม่อยากให้เจ้าใหม่ขยับตัวมาก ดูเขาสนใจหนูจ๋ามาก

ใหม่เป็นบางแก้วที่พื้นฐานจิตใจที่ดีเลยทีเดียว คงเคยได้รับความรัก และเอาใจใส่จากเจ้านายของมันพอสมควร น่าจะเคยได้รับการฝึกที่ดี เพราะรับคำสั่งง่ายๆได้ รู้เรื่อง ควบคุมอาการโกรธได้ดี พอรู้ว่าเราเป็นมิตรก็ไม่ดุต่อ สั่งให้เงียบก็เงียบ พอเราไม่สนใจเขา เราคุยกันเอง เขาก็นอนฟังอย่างตั้งใจ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:54PM
  ที่ผมสัมผัสได้อีกอย่างคือ เขาเฝ้ารอเจ้านาย เขารอที่จะบอกให้รู้ว่าเขาเจ็บยังงัย ตรงไหน มันเป็นนิสัยของสุนัขพันธุ์นี้ ที่จะเฝ้ารอ คนแรกที่เขาอยากให้ไปหาคือเจ้านายของเขาเสมอ บางทีถ้าเจ้านายเก่าของมันเป็นผู้ชาย ผมว่าเจ้าใหม่ตัวนี้น่าจะยอมรับคุณบี เป็นนายคนใหม่ของมันแล้วก็ได้
จะพยายามไปเยี่ยมอีก เขาเหงา และถ้ามีคนไปบ่อยๆ ไปคุยกับเขา เขาจะรู้ว่าเขาจะต้องอยู่ เพื่อที่เขาจะรอคนมาคุยด้วย เขาจะมีกำลังใจ แต่ต้องทำอย่างสม่ำเสมอ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 12:55PM

ถ้ามีใครไปเยี่ยมอีก ฝากทักทายเจ้าเปเล่ กรงข้างๆบ้างนะครับ เป็นโรคไต ตัวบวมเหมือนวัวเลย นิสัยน่ารักครับ ไม่ดุ ไม่กัด แต่หวงขันน้ำของเขามาก อย่าไปหยิบแล้วกัน

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 March 2005, 01:06PM

ป้าชัชครับ ผมคุยกับหมอแล้วเห็นบอกว่า อาจจะเป็นหนังชีวิตที่ยืดเยื้อ เพราะกว่าแผลภายในจะเข้าที่ และจะต้องผ่าตัดสะโพก เพื่อเชื่อมกระดูกที่หลุดอีกเพื่อให้เดินได้ 4 ขา

คงจะได้อยู่ รพ.นานพอสมควรเลยแหละครับ...เฮ้อเห็นแล้วเหนื่อยแทน จริงๆ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 March 2005, 05:53AM

ข้อความของป้าวิ ครับ

13:49 - 23/03/05 ป้าวิ - ขอบคุณคุณนิวัต แทนหน้องใหม่ มากค่ะ ดีใจจริงๆที่ น้องใหม่ช่วยจุดประกายความเมตตาในเวบคนรักบางแก้วได้ ตื้นตันใจจนบอกไม่ถูก ค่ะ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 23 March 2005, 10:05PM

วันนี้หลังจากไปเยี่ยมลัคกี้แต่ไม่เจอก็เลยถือโอกาสไปเยี่ยมน้องใหม่เลย  เหมือนอย่างที่คุณนิวัติอธิบายทุกอย่างเลยค่ะ  แต่แฮ่ะๆๆๆ ใจยังไม่กล้าพอแบบคุณนิวัติค่ะ  เลยไม่กล้าจับเค้าเพราะเค้ามีขู่ค่ะ  อีกอย่างก็เกรงเค้าจะเหนื่อยเกินไปด้วยค่ะ  หอบจนตัวโยนเลย 

ได้มีโอกาสคุยกับคุณหมอผู้หญิงน่าจะเป็นคุณหมอเจ้าของไข้ แจ้งว่าวันนี้น้องใหม่ไม่ค่อยทานข้าว  แล้วก็แผลติดเชื้อ มีไข้ วันนี้ได้เจาะเลือดไปตรวจเพื่อดูว่าเป็นเชื้อแบคทีเรียตัวใดจะได้ให้ยาได้ถูกต้องใช้เวลา 3 วัน ตอนนี้ก็ให้ยาฆ่าเชื้อกลางๆ ไปก่อน ถ้าภายใน 3 วันนี้น้องใหม่ยังมีกำลังใจต่อสู้ก็พอมีหวังต้องลุ้นกันอีกแล้ว  สู้นะใหม่นะ

แม่โอ๊ต

โดย ป้าชัช swine - Thursday, 24 March 2005, 08:24AM

ขอบคุณคุณนิวัติและคุณจิตรใส ที่กรุณาแวะไปเยี่ยมน้องใหม่และนำความคืบหน้าต่าง ๆ ของน้องใหม่มาเล่าให้ชาวชุมชนได้รับทราบ

สำหรับการรักษาน้องใหม่ถ้ายาวนานอย่างที่คุณนิวัติว่า ถ้าให้คุณ nongthee คนเดียวรับผิดชอบคงแบกภาระไม่ไหวแน่ แต่ป้าชัชเชื่อในจิตเมตตาของพวกเราและคนไทยทุกคนค่ะ ว่าคงไม่ทิ้งคุณ nongthee ให้รับภาระของน้องใหม่และสุนัขจรจัดอื่น ๆ อยู่เพียงผู้เดียว เรามีวิธีช่วยเธอเช่น วันเกิดหรือวันสำคัญต่าง ๆ ของชีวิต นอกจากทำบุญกับพระศาสนาแล้ว ก็ทำทานให้คนยากจน และสัตว์ตกยากจะเป็นกุศลมาก ๆ ค่ะ รวมทั้งอาจซื้ออาหารเม็ดจากเธอเพื่อนำผลกำไรไปเลี้ยงพวกเค้า เป็นต้น

ป้าชัชอยากฝากกิจกรรมการช่วยเหลือบางแก้วตกยากไว้เป็นกิจกรรมหนึ่งของผู้เลี้ยงและผู้เพาะพันธุ์บางแก้วด้วย (เพราะเราคือผู้ที่รู้จักนิสัยใจคอบางแก้วดีที่สุดค่ะ)   

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 March 2005, 10:19AM

เมื่อคืนแวะเข้าไปเยี่ยมมาอีก อาการยังไม่ดีขึ้น หมอให้น้ำเกลือ เพราะไข้สูงตอนเช้าๆแล้วจะกินอาหารไม่ได้ ตอนนี้อยู่ที่กำลังใจอย่างเดียวครับ เพราะต้องรอผลตรวจเชื้อ

ก็ได้แต่ชวนเค้าคุย แล้วลูบหัว ลูบตัวเขาไปเรื่อยๆ เขานอนนิ่งฟังเราไปเรื่อยๆ ลูบได้สักพักเขาก็หลับ ผมอยู่คุยกับผู้ช่วยสักพัก แล้วก็กลับ

แม่โอ๊ตครับ ถ้าไปออก มอเตอร์เวย์แล้วออกไปทางวงแหวนรอบนอกที่จะไปบางปะอิน แล้วออกแยกแรกที่ถนนรามคำแหง (ไม่ใช่เสรีไทยนะครับ) เลี้ยวซ้ายไปบางกะปิ กลับรถตรงเลยสัมมากรไปนิดนึง ก็จะถึงแล้วครับ เร็วกว่ามาก แต่เสียเพิ่ม 30 บาท

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 24 March 2005, 02:51PM

ขอบคุณคุณนิวัติและแม่โอ๊ตที่อุตส่าห์ไปเยี่ยมน้องใหม่แทนเพื่อนๆนะครับ
ผมขออนุญาตโอนเงินบริจาคของชุมชนฯไปให้คุณบี(Nongthee)จำนวน ๓,๐๐๐ บาทก่อนเพื่อเป็นการช่วยค่ารักษาพยาบาลเฉพาะหน้าสำหรับน้องใหม่   โดยจะโอนเข้าบัญชีคุณแจนนิเฟอร์ http://jannyfer.bangkaew.com/ ภายในบ่ายนี้

ส่วนเจ้าน้ำตาลที่ถูกตัดหูลบรอยสักนั้น   กำลังรอความคืบหน้าจากป้าชัชอยู่ว่าคุณวินจะมารับไปบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลเมื่อไหร่ 
ได้ลองโทรถามคุณอ็อดเมื่อสักครู่นี้   ทราบว่าคุณอ็อดมารักษาแผลเก่าอยู่ที่กรุงเทพฯ   ยังไม่ทราบว่าวันที่ ๑๐ เมษาจะกลับไปต้อนรับชาวชุมชนฯที่จะไปเยี่ยมได้หรือเปล่า   และคุณวินก็ยุ่งกับงานและการดูแลแม่ที่ป่วย     แต่ก็ได้บอกคุณอ็อดไปว่าถ้าไม่สะดวก  ก็ไม่เป็นไร   ชาวชุมชนฯตั้งใจจะไปเยี่ยมป้าชัชและอาจเลยไปเยี่ยมเพื่อนสี่ขาที่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลกันหน่อย   คุณอ็อดบอกว่า  จะบอกคนงานไว้ให้   ถ้าหากแกมาไม่ได้

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 March 2005, 02:41PM

พี่วิเชียรครับ ดีครับ ผมเห็นด้วยเรื่องช่วยเหลือคุณบีเพิ่มเติม เพื่อช่วยค่ารักษาเจ้าใหม่ จากชุมชนของเรา เพราะค่ารักษานั้นเพิ่มขึ้นทุกวัน

เรื่องไปเยี่ยมป้าชัช และบ้านนิรมลวันที่ 10 เมษา นั้นเดี๋ยวผมขอปรับเปลี่ยนกำหนดการส่วนตัวนิดนึง แล้วจะ confirm กลับนะครับ

(อ้อ ผมชอบที่พี่วิเชียรพิมพ์ตัวเลขแล้วใช้เลขไทยมากครับ อนุรักษ์ดี..)

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 March 2005, 11:03PM

ข้อความของคุณบี โพสต์มาที่กระทู้ด่วนทันใจครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 24 March 2005, 11:39PM

ขอมาเป็นกำลังใจให้น้องใหม่ สู้ สู้ อีกวันนะจ๊ะ

แม่โอ๊ต

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 25 March 2005, 09:22AM

ความคืบหน้าอาการ วันที่ 24 มีนาคม คุณ nongthee ไปเยี่ยมมาครับ :-

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 25 March 2005, 09:23AM

คุณ nongthee ฝากขอบคุณทุกคนไว้ในพันทิปครับ...

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 25 March 2005, 09:51AM

ความคืบหน้า ให้ติดตามที่ รายงานความคืบหน้า (2) นะครับ ตาม Link ข้างล่างนี้

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3372237/J3372237.html

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 26 March 2005, 06:30PM

บ่ายวันนี้ แวะไปเยี่ยมน้องใหม่มา
เพิ่งรู้ว่าโรงพยาบาลสุวรรณชาดเป็นโครงการในพระราชดำริ
มีทีมงานที่ทำงานค่อนข้างเป็นระบบ  มีคนพาน้องหมามารอรักษาเต็มห้อง
นั่งรออยู่พักใหญ่   คุณหมอเจ้าของไข้คงยังยุ่งอยู่  เลยบอกเจ้าหน้าที่ว่า ไม่ต้องรบกวนคุณหมอก็ได้  แวะมาเยี่ยมเฉยๆ
ก็เลยได้เข้าไปห้องพักสุนัขป่วยซึ่งมีน้องหมาแยกกรงรับการรักษาอยู่นับสิบตัว
เจ้าน้องใหม่นอนลืมตาดูอยู่   เรียกชื่อก็ชำเลืองตามามอง  พอรู้ว่าไม่ใช่คนที่เฝ้ารอคอย   สายตาก็ไม่ยินดียินร้ายนักตามสไตร์บางแก้วเมื่อพบคนแปลกหน้า   หรืออาจเป็นเพราะเพลียก็ได้  แต่ดูดีขึ้นเยอะ
จู๋ของมันที่เคยบวมเป่งหายเป็นปกติแล้ว
พี่เลี้ยงบอกว่าไม่ค่อยยอมกินอาหาร   จะกัดพี่เลี้ยงซะอีก
สงสัยคงรอคุณบีหรือคุณนิวัติไปป้อน
ถ่ายรูปมาให้ดูแล้ว  แต่ไม่ติด  น้องใหม่คงอยากให้ถ่ายรูปตอนมันแข็งแรงดีมากว่า

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 26 March 2005, 07:15PM

อยากให้กระทู้นี้เป็นอุทธาหรณ์สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัข โดยเฉพาะพันธุ์บางแก้ว   ว่าควรศึกษาสุนัขและความพร้อมของตนเองให้ดี   ไม่ใช่พอมีปัญหา  ก็เอาสุนัขไปทิ้งขว้าง   อยากให้ไปอ่านกระทู้  "คนที่จะเลี้ยงสุนัขบางแก้วนั้นจะต้องมีจิต(ใจ)และประสาทที่มั่นคง" ถ้า คนที่จะเลี้ยงมีจิตประสาทที่ไม่มั่นคงแล้ว ก็ไม่ควรจะเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้หรือพันธุ์ใด ๆ อีกเลย

น้องใหม่เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่งของความไม่รับผิดชอบของมนุษย์ผู้ไม่เข้าใจจิตใจของเพื่อนสี่ขาที่แสนดี   ทุกว้นนี้  ยังเห็นน้องหมาอีกมากที่วิ่งกระเซอะกระเซิงอยู่ข้างถนน   เสี่ยงต่อการถูกรถชนเหมือนน้องใหม่

ไม่รู้ว่าโรงพยาบาลในพระราชดำรินี้   รับอนุเคราะห์รักษาหมาอนาถาด้วยหรือไม่   เผื่อเจ้าของหมาจะได้รู้สึกระอายใจบ้างก่อนที่คิดจะเอาหมามาทิ้งให้เป็นภาระต่อพระองค์ท่าน

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 5 April 2005, 06:09PM

Update อาการล่าสุดของน้องใหม่ครับ น่ายินดีมาก กับการฟื้นตัวของเขา...

ข้อความโดยคุณ nongthee

"ส่งข่าวที่น่าตื้นเต้นค่า....

เมื่อวานไปเยี่ยมน้องใหม่ พกไก่ย่าง เนื้อบดตามเดิมไปเยี่ยม ระหว่างงกๆเงิ่นๆอยู่นั้น.....  มีหมาหนุ่มตัวหนึ่งมาดมๆเอาหัวถูข้างตัว... "น้องใหม่!" .....เรา ส่งเสียงซะดังด้วยความตื่นเต้น... มาได้ไงเนี่ย... ออกมาจากกรงเฉยเลย ผู้ช่วยเค้ามาเปิดกรงให้ตอนเรากำลังเอาข้าวของวางหลังจากทักทายน้องใหม่ ....บอกไม่ถูกมันดีใจ ตื่นเต้น แปลกใจ เค้าดีขึ้น ดีขึ้นมากๆ ความมหัศจรรย์ ปาฎิหารย์ ทำให้น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลย หายแล้ว หายแล้ว ... แล้วผู้ช่วยก็เอาไก่ช่วยป้อนให้น้องใหม่กิน(ผู้ช่วยน่ารักมากๆ เอาใจใส่มากๆ) หมดเช่นเคย ไก่ 1 ตัว ตามด้วยเนื้อบด 2แพค (ส่วนไก่อีก 1 ตัวก็เป็นของเพื่อนๆ)   ที่สำคัญน่าจับตีก้นคือ... เค้ากินเสร็จก็ เดินเข้ากรงไปกินน้ำ แล้วก็นอนแอ้งแม้งเฉยเลย...

เสียดายมากๆ ที่วันนี้ไม่ได้พกกล้องไปด้วย

คุณหมอบอกว่าอาการน้องใหม่ดีขึ้นตามลำดับ แผลแห้ง เดินได้นานๆ ขับถ่ายได้ดี ผลเลือดน่าพอใจ  น้องใหม่ตอบสนองต่อยาที่ทางโรงพยาบาลได้ดีมากๆ    แต่คงน่าจะมีอาการของ พยาธิเม็ดเลือดอยู่  (แน่นอนเพราะบ้านทรายทองที่น้องใหม่อยู่เห็บหมัดระบาดเหลือเกิน. น้องใหม่น่าจะติดมาตั้งแต่ก่อนถูกรถชนแล้ว..)

น้องใหม่ดีขึ้น ดีขึ้นมากจริงๆ เป็นของขวัญสำหรับทุกท่านค่ะ "

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 48 10:51:56

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 5 April 2005, 10:57PM

ดีใจกับน้องใหม่จ้ะ  แต่ก็ยังขอให้หนู สู้ สู้ ต่ออีกนะจ๊ะ

แม่โอ๊ต

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew