ยินดีกับการกู้เวป
โดย jitti r - Saturday, 23 December 2006, 09:30PM

ยินดีด้วยครับกับการกู้เวปกลับมาได้ครั้งนี้ ครั้งนี้น่าจะสาหัสมาก

เริ่มด้วย  ลิ่ว อายุคบ 9 เดือนแล้วจ้า.

ตอบ: ยินดีกับการกู้เวป
โดย jitti r - Saturday, 23 December 2006, 09:38PM

และนี่เป็นรูปที่ บีวัน ชนะเลิศ Best in show ที่ สามพราน

โดย jitti r - Saturday, 23 December 2006, 09:53PM

และสุดท้ายเป็นรูปในงานรับถ้วยพระราชทาน เรียงลำดับจากขวา ....ไป ซ้าย

น้อง กฤษณ์ ( เชียงใหม่ ถ้วย พระราชินี จาก ซาซ่า )

น้อง ณัท ( ถ้วย ในหลวง ..จากไซบีเรียน )

และ ผม ( ถ้วย ในหลวง...จากบีวัน แต่เวลารับ ให้ เฮียวรศักดิ์ เจ้าของ บีวัน เป็นคนรับ)

น้องต๋อง ( ถ้วย ในหลวง ...จาก หลังอาน เพศผู้ )

ไม่ทราบชื่อ ( ถ้วย พระราชินี ...จาก ชิสุห์)

และสุดท้าย น้องแจ็ค ( ถ้วย พระราชินี ...จาก หลังอาน เพศเมีย ) 

โดย toto peer - Sunday, 24 December 2006, 09:18AM
  ขอแสดงความยินดีกับคุณจิตติด้วยครับที่บีวันคว้าถ้วยใบใหญ่มาครองในปีนี้
โดย วีรพงศ์ กิตติถนอมวงษ์ - Sunday, 24 December 2006, 02:29PM

บีวันเยี่ยมมากที่ชนะอาราชิได้ สู้เขานะบีวัน

โดย jitti r - Sunday, 24 December 2006, 09:16PM

ขอบคุณ คุณ toto peer และ คุณ วีรพงศ์  ที่ให้กำลังใจ จริงๆแล้วการประกวด สำหรับ ผมผู้ที่พยายามเป็น บรีดเดอร์ที่ดีแล้ว มีจุดมุ่งหมาย ดังนี้

1. ประกวดเพื่อได้พบเจอเพื่อนผู้ที่มี ใจรักในบางแก้วเหมือนกัน

2. เพื่อเช็คแนวทางในการบรีดว่า มาถูกทางหรือเปล่า

3.เพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์ ให้บางแก้ว เป็นที่นิยม

4.สุดท้ายเพื่อผลักดันให้บางแก้ว ได้รับการบรรจุ เป็นสุนัขโลก

ส่วนอื่นๆ เป็นแค่ ของแถมเท่านั้น จริงๆแล้ว หลายๆคน มักจะมองภาพไปอีกแบบคือไปมองที่ รางวัล ซะมากกว่า ไม่ด้มองว่า กว่าที่คนเราจะรู้จักกัน และ สร้างมิตรภาพระหว่างกันได้ ต้องใช้เวลาตั้งนาน แต่จะมาแตกคอกันชั่วแวปเดียวเอง น่าเสียดายจริง

สำหรับ บีวัน เป็นน้องหมาที่ผมบรีดขึ้นมาและใช้ ตัวเขาเป็นตัวถักทอ มิตรภาพระหว่างผม กับ เฮียวรศักดิ์ ( เจ้าของ บีวัน) ซึ่งเราคบหากันแบบพี่น้อง และไปมาหาสู่กันประจำผลประโยชน์ก็แค่น้ำจิ้มแต่มิตรภาพมีค่าดั่งทอง  และมิตรสหายอีกหลายท่านสักวันหนึ่งผมจะถักทอมิตรภาพตรงนี้ ให้กับทุกคนที่ฝากความเอื้ออาทร..

และคิดกันกับเฮียแล้ว ควรจะแขวน บีวัน เพื่อให้เป็นแม่แบบสำหรับคนอื่นที่ควรจะเปิดที่ว่างให้น้องหมาตัวใหม่ๆได้เกิดในวงการจะได้ช่วยกระตุ้นให้บางแก้วเราคึกคักขึ้น ฝากด้วยก็แล้วกันครับ  ส่วนผมก็จะเริ่มดัน น้อง ลิ่ว ต่อไป

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 24 December 2006, 10:38PM

ยินดีด้วยครับ

ได้ข่าวมาว่าแชมป์เจ้าเก่าหลายสมัยข้องใจไปถามกรรมการอยู่นาน    ถามแล้ว  ไม่รู้ว่าพอใจในคำตอบหรือไม่  อย่างที่ผมเคยบอกแล้ว  ของแบบนี้  คงพูดยาก  นานาจิตตัง

ตอบ: พาด็อตคอมไปร่วมงานประกวดสุนัข ที่เดอะมอลล์ บางกะปิมา
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - จันทร์, 23 ตุลาคม 2006, 04:15PM

ขอบคุณคุณโอ๊คมากครับ  ที่ช่วยตอบ

ขอออกตัวก่อนว่าด็อตคอมไม่น้อยใจอะไรนะ    ดูทั้งด้านความสวยงามของตัวสุนัข และ การจูงที่งดงามโดยแฮนด์เลอร์มืออาชีพแล้ว   ต้องยอมรับว่าเรายังต้องไปหัดอีกเยอะครับ  ถ้าคิดจะประกวดกับเขา

แต่ที่ถาม เพราะ เป็นห่วงแทนกรรมการคนไทยในการตัดสินระดับแชมป์ครับ  เกิดวันใดที่ไปตัดสินว่าแชมป์เจ้าเก่าแพ้  คงจะต้องมีคนมาขอคำอธิบายแน่ๆ   ซึ่งมันไม่เหมือนการชกมวยที่สามารถตัดสินได้ชัดเจนลงไป     การตัดสินหมานั้นมันขึ้นกับดุลย์พินิจของกรรมการอยู่มาก   และถ้าหมาระดับแชมป์มันก็สวยๆเหมือนกัน   ดุลย์พินิจนี้ บางครั้งก็จะแตกต่างกันไปในกรรมการแต่ละท่านได้

ผมถึงเป็นห่วงแทนกรรมการไทยครับ   กลัวท่านจะลำบากใจ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2141

เห็นด้วยกับคุณจิตติครับที่ ควรจะแขวน บีวัน เพื่อให้เป็นแม่แบบสำหรับคนอื่นที่ควรจะเปิดที่ว่างให้น้องหมาตัวใหม่ๆได้เกิดในวงการ   จะได้ช่วยกระตุ้นให้บางแก้วเราคึกคักขึ้น

ไม่ทราบว่า ลิ่ว นี้เป็นพี่น้องกับด็อตคอมหรือป่าว  ดูคล้ายๆกัน

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2262

โดย jitti r - Sunday, 24 December 2006, 10:39PM

ไม่ใช่พี่น้องโดยตรง แต่เป็นลูกพี่-ลูกน้องครับ คือ เจ้า เพียว ( พ่อ ลิ่ว ) เป็น พี่น้องท้องเดียว กับ แตงกวา ( แม่ ด๊อตคอม) ครับ.สำหรับ เฮีย กำลังพิจารณา ตัวที่จะวางสายทั้งเรื่องการบรีดและเดินประกวดให้ครับ ได้เมื่อไหร่เดียวจะฝึกพื้นฐานให้ครับ  ก็คิดว่า จะมาจากคู่  ชิง-ชิง +แบล็คฮ๊อค  คาดว่าจะคลอดตอน ต้นๆ มกรา ฯ  แล้วค่อยๆมาว่ากัน

โดย Mongkol Dokrak - Monday, 25 December 2006, 01:38AM

Congratulation to P' Jitti and owner of B1....

ผมเคยคุยไว้ก่อนหน้านี้กับพี่จิตติ  แม่นบ่......

อยากให้พี่จิตติรายงาน งานที่เชียงใหม่ด้วยจะดีมาก...น่าจะเป็นอย่างที่ผมคิดหรือเปล่าน้อ....

กำหนดกลับใหม่ของผมคือปลาย มีนาคม แล้วจะไปเยี่ยมเยือน....

โดย SAKARIN SAP-UDOM - Monday, 25 December 2006, 08:09AM

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความดีใจกับบรีดเดอร์มือทอง พี่จิตติ ที่สามารถคว้าเกียรติยศสำคัญได้ จริงๆผมชอบบางแก้วขาว-น้ำตาลมากกว่า เพราะส่วนใหญ่ขาว-เทา จะคว้าไปกินซะมากกว่า แต่สงสัยเหมือนกันว่าทำไมบีวันถึงหางตกตลอดเลย เห็นพี่จิตติค่อนข้างพะวงกับการจับหางบีวันให้ตั้งอยู่ตลอด ถามอย่างคนรู้น้อยนะครับว่ามีผลต่อคะแนนตัดสินบ้างหรือเปล่า ส่วนอะราชิก็ทำหน้าที่ของตัวเองได้ดีที่สุดแล้ว(เชียร์อยู่เช่นกัน หมาก็สวยน่ารักดี คุณจักรวาลก็พูดคุยอัธยาศัยดี)

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 25 December 2006, 08:30AM

ผมจองตัวนี้แหละ เจ้าลิ่ว ขอเอาถ้วยแบบทางลัด น่าจะดีนะพี่ JR

โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:36PM

มงคล   ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ที่มอบให้เสมอมา งานที่เชียงใหม่ ทางเจ้าของวายุ คือคุณ พินิจ  และออร์แกน ของคุณ อนุรักษ์  ก็เข้า วินทั้งคู่ โดยออร์แกนได้ BOB.

โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:39PM

กลับมาไวๆนะ อย่าลืมนำความปรารถนาดีไปยัง Amanda   ดู ออร์แกน

โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:48PM

Sakarin  การที่พวงกับหางคือเขาหางไม่ตั้งเนื่องจากเขาตกใจ ไดร์ 2 ตัวที่ใช้เป่า เพราะว่ามาถึงช้าแล้วเขาฉี่เต็มตัว ต้องเป่าให้แห้ง ปกติ จะใช้แค่ผ้า เขาเลยตื่นตกใจหางไม่ตั้ง ก็มีผลต่อการประกวดเหมือนกัน  สำหรับการที่ชนะน้องหมาที่ผ่านการเป็นแชมป์ มันขึ้นอยู่กับวันของใคร บังเอิญว่าความกลมกลืนในวันนี้ของบีวันค่อนข้างดีก็เลยคว้ารางวัลมา ส่วนเรื่องเพื่อนวงการบางแก้วด้วยกัน ไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะตัวผมเอง บอกแล้วว่า รางวัลเป็นแค่ ของแถม มิตรภาพ สำคัญกว่า.ให้ดูบรรยากาศในงานตอน ชิงแชมป์
โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:51PM

เฮีย Potchara ด้วยความยินดี ครับ แต่เสียดายจริงๆครับ ที่ไม่ยอม เอา น้อง หวู

โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:53PM

ตอนนี้อยูกับหลวงพ่อที่วัดบางโคนมไปแล้ว และน้อง พาพร ไม่อยู่แล้วแต่ โพสท์ให้ดู.
โดย jitti r - Monday, 25 December 2006, 09:56PM

และจะให้ดูน้องสาวบีวัน ปีล่าสุด นู๋เบล  อายุ 1 เดือน ก็ไม่อยูแล้วเหมือนกัน
โดย Mongkol Dokrak - Tuesday, 26 December 2006, 03:06AM

ขอร่วมแสดงความยินดีกับความสำเร็จทั้งสองสนามครับ.....

Mr. Boy คงต้องมาลง แกะรอยมอร์แกน อีกละมั้ง.....

โดย ผมยาว . - Tuesday, 26 December 2006, 03:05PM
  เย้...ดีจัยจัง ผมหายไปนานเพิ่งมีโอกาสเข้ามา ก็มาเจอพี่จิตติ ขอโทษนะครับที่เงียบไปนาน หลังปีใหม่จะมีบริษัทมาเหมางานจาก ปตท.ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ผมคงได้งานทำครับ จะจัดการ ...เรื่องนั้น...ให้พี่จิตติโดยเร็วจ้า ความจริงอยาก update รูปเจ้าบ๊วยให้พี่ได้ดูบ้างครับ ไม่รู้เป็นไงไปแล้ว หางมันเล็กและยาวมาก ขาก็ค่อนข้างเล็กครับ แต่ความรักของผมมีมากขึ้นทุกวัน ตามความเจ้าเล่ห์ของ..มัน..แหละจ้า
โดย รสิกา อังกูร - Tuesday, 26 December 2006, 08:27PM

ยินดีด้วยนะคะ พี่จิตติที่บีวันประสบความสำเร็จ วันประกวดได้แต่ทักทายพี่แต่ไม่ได้ดูการประกวดเลยเพราะ อาเจียรตลอดเลย ไม่ได้ออกจากใต้ต้นไม้เลยคะ ฝากรูปลูสาวตัวใหม่ให้ดูคะ ชื่อน้องย้งยี้
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 26 December 2006, 09:04PM

หารูปบีวันชัดๆมาให้ดู

จาก แกะรอยมอร์แกน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 27 December 2006, 08:34PM

คุณจิตติ  คำว่าอกหนีบในภาษาหมาแปลว่าอะไร

มีวิธีแก้ไขอย่างไร   ช่วยเล่าเคร็ดลับเผื่อแผ่ผู้สนใจหน่อยครับ

ตอบ: พี่จิตติเงียบเลยเนอะ
โดย jitti r - ศุกร์, 3 พฤศจิกายน 2006, 10:34PM

......ให้ดู วิวัฒนาการของเจ้าลิ่ว พอโตมา อกหนีบเฉยเลย ก็กำลังทำการแก้ไขอยู่  ตอนนี้กระดูกยังไม่แกร่งพอ อีกสักเดือนจะเคี่ยวให้หนัก  ณ.วันนี้ ( 03/11/2549) ลิ่วอายุ 7 เดือน 20 วัน..สูง 21 นิ้ว ขาดความหนาไป เยอะเหมือนกัน ม่ค่อยจะยอมกินอาหาร

ดูรายละเอียดได้ที่  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2170

โดย jitti r - Saturday, 30 December 2006, 11:05PM

อกหนีบคือการที่น้องหมาอกเขาแคบ มาจากสองส่วนจากประสบการณ์ คือ

1.มาจากสายพันธุ์ อันนี้แก้ไขไม่ได้ ต้องบรีดน้องหมาโดยหาสายพันธ์ที่มีอกกว้างมาบรีด

2. เนื่องจากส่วนประกอบอื่นๆ เช่น ขาดการออกกำลัง ขาดโปรตีน ซึ่งจะแก้ไขได้โดยการออกกำลังให้เพียงพอ คอยเสริมโปรตีนเพื่อสร้างกล้ามเนื้อให้แข็งแรงก็จะช่วยได้

หรือท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติม เพื่อเสริมความรู้ให้กับชุมชนก็ยินดีครับ

โดย jitti r - Saturday, 30 December 2006, 11:31PM

ขอบคุณสำหรับน้องๆ วิทยา สราวุธ ผมยาว รสิกา ขอให้มีความสุขตลอดปีใหม่  ให้ดู  สามแก่ง กับ แม่แตงกวา และ น้องสาว   ( น้องชาย ด๊อตคอม คนละพ่อ).ตัวขวามือ

โดย jitti r - Sunday, 31 December 2006, 01:07AM

อีกมุม ทำไมได้ชือ สามแก่ง
โดย p.t. ระนอง - Sunday, 31 December 2006, 11:53AM

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ jitti ขอแสดงความยินดีกับบีวันด้วยครับ และดีใจกับเวปของชุมชนคนรักบางแก้วที่สามารถกู้กลับคืนมาได้ ยอดเยี่ยมจริงๆครับ ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าผมเป็นผู้เลี้ยงบางแก้วน้องใหม่มากๆในตอนนี้(เลี้ยงอยู่ที่ระนอง) และพยามศึกษาจากท่านผู้รู้หลายๆท่านเพื่อเป็นองค์ความรู้ในการพัฒนาหมาบางแก้วไปสู่สากล หลักๆที่ผมพยามติดตามแนวทางการบรีดของแต่ละท่าน ก็จะมี ของพี่เพื่อนฯแห่งบ้านโชกุน(หลักหก)  ฮอลลี่ (ละโว้)  บีวัน(พี่ jitti) ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านเป็นอย่างสูงที่กรุณานำภาพและบทความมาลงให้ผมและสมาชิกหลายๆท่านได้ศึกษาและเก็บข้อมูลความรู้ ในตอนนี้ผมกำลังศึกษาและติดตามสายของมอร์แกนอยู่ คิดว่าจะหาลูกหลานในสายนี้มาเลี้ยงสักตัวเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ของตัวผมเองในอนาคต ซึ่งในขณะนี้ผมได้เลี้ยงลูกของยูโรสายโตโต้-ไมก้า เป็นเพศผู้ อีกตัวเป็นลูกทองคำสายซัยโจ-สิบหมื่น เป็นเพศผู้เช่นกัน ทีเหลือเป็นเพศเมียอีกสองตัวสายโอเล่ห์ครับ ถ้าอย่างไรแล้วคงต้องขอความกรุณาพี่ jitti ช่วยแนะนำการบรีดที่จะต้องคำนึงถึงหลักที่สำคัญว่ามีอะไรบ้างและหลักการทั่วไปโดยรวม ผมเกรงว่าพอผสมออกมาแล้วลูกสุนัขจะไม่ได้คุณภาพที่ดี และลูกสุนัขนั้นต้องมีชีวิตไปอีกยาวนาน กลัวจะเป็นปัญหาของบางแก้วในภายหลัง ท้ายนี้ก็ต้องขอขอบคุณพี่ jiti ที่กรุณาให้ความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาบางแก้ว และขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านด้วยความจริงใจครับ สวัสดีปีใหม่คร้าบ... 

โดย jitti r - Sunday, 31 December 2006, 11:30PM

น้อง p.t ระนอง สวัสดีปีใหม่  สำหรับการเลี้ยงดูสุนัขให้มีสุขภาพแข็งแรง วีธีการดูแล การเลี้ยงดูในวินาทีนี้ต้องยกให้ น้องเพื่อนบางแก้วเขาจริง ๆ เขาสุดยอดมาก ส่วนพี่เองก็คงจะพอไปได้ เฉพาะเรื่อง บรีดเท่านั้น จะยกตัวอย่างให้น้องๆที่จะ บรีด ได้เห็นเป็นตัวอย่างพอสังเขป ....

ทฤษฎี ในการบรีดพี่จะใช้กฏ 2 กฏ คือ

1.กฏของ เมนเดล ซึ่งส่วนใหญ่จะรู้ๆกันอยู่แล้ว

2. กฏ ....P  = G + E ......ตัวนี้เป็นกฏที่สำคัญสุดในการใช้ plan breeding ของพี่ ซึ่งบางครั้งเราจะรู้ซึ้งของเมนเดล เราต้องเข้าใจ เรื่อง G ก่อน  เอาละเดี๋ยวจะงง ? จะขออธิบายความหมายก่อน

P = Phenotype    G = Genotype    E = Environment

กว่าจะเข้าใจกฏนี้ พี่ต้องใข้เวลาศึกษาและ ทดลองอย่างจริงจังถึง 3 ปีเต็มๆ นั่นคือที่มา ของ ครอบครัว บีวัน  อธิบายเป็นภาษาไทยง่ายๆคือ สิ่งที่เห็นจากน้องหมา (P)มาจาก พ่อ- แม่ บรรพบุรุษ (G ) ได้รับอิทธิพลจากสิ่งแวดล้อม ( อาหาร อากาศ ดิน น้ำ ลม ไฟ ( E)  อธิบายเพิ่ม

G = ตัวนี้จึงทำให้ Peddegree สำคัญ และที่สำคัญกว่า คุณต้องเห็น P ของบรรพบุรุษแต่ละตัว จึงจะมองภาพของสายการผลิตได้ชัดเจน  สำหรับ ตัว E ก็เป็นตัวที่อธิบายคำถามที่ว่า ทำไม? พ่อแม่เดียวกันลูกแต่ละปีจึงไม่เหมือนกัน  ยกตัวอย่าง ให้เห็นเล็กน้อยพอสังเขป ดู น้ำปิง   ( ให้เป็นของขวัญปีใหม่ สำหรับชุมชนนี้)

โดย jitti r - Sunday, 31 December 2006, 11:28PM

น้ำปิง เป็นลูก มอเตอร์ + ปอฝ้าย ( มีปู่ตัวเดียวกั คือ มอร์แกน)  จริงๆ แล้วเขามีพี่น้องอีกหลายตัว ซึ่ง สีสัน และ หน้าตา จะสวยกว่าเขา แต่พี่เลือกเขาที่มี Character เหมือนสายแม่ มากว่า หรือค่อนไปทางสายตายาย ที่เลือกเช่นนี้เพราะต้อง การบรีดเข้า Line ของมอร์แกน และสายที่ใกล้เคียง กับสาย โอเล่ เพื่อแก้ไขส่วนบกพร่องบางอย่าง ซึ่งได้ทำการบรีด กับหลานมอร์แกน แม่ทางวันใหม่จะคลอดช่วง มกราคม 2550 นี้ ดู พ่อแม่เขา ก็ให้ทราบเท่านี้และครับ พูดเรืองทฤษฏี บรีดมันไม่จบง่ายๆ

โดย p.t. ระนอง - Monday, 1 January 2007, 04:57PM
  ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับพี่ jitti
โดย jitti r - Thursday, 18 January 2007, 12:51AM

ฝากถึงน้อง....แสนงาม เป็นน้อง สามแก่ง อยู่ตัวกลาง ระหว่าแม่กับสามแก่ง ดู วิวัฒนาการ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 18 January 2007, 11:02AM

ขอถามเป็นภาษาอังกฤษนนะครับว่า

Seems to be Unlimited Inventory of Puppies ?

โดย jitti r - Thursday, 18 January 2007, 10:11PM

Shot like a machine gun ..cheer.....
โดย Mongkol Dokrak - Friday, 19 January 2007, 07:21AM

Reference to above picture...... What line breeding he/she come come?

โดย นายวิทยา ขุนสัน - Tuesday, 26 December 2006, 01:44PM
  สวัสดีครับพี่จิตติ ขอแสดงความยินดีกับบีวันด้วยนะครับ ฝีมือมากๆ แต่ที่เน้นคือเพื่อนสนิทมิตรสหายสุดท้ายคือการพัฒนาสายพันธุ์บางแก้วให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ขอแสดงความชื่นชมอีกครังหนึ่งครับ แล้วเมื่อไหร่จะมีผลผลิตที่ดีๆไว้แนะนำบ้างครับ คือว่ากระผมสนใจมากๆ เสียดายนะครับที่ไม่มีโอกาสได้ยลโฉมบีวัน เต็มๆตัวเพราะไม่ได้ไปเที่ยวงานสวนสามพราน แต่ขอเป็นกำลังใจให้พี่จิตติพัฒนาสายพันธุ์บางแก้วดีๆยิ่งขึ้นไปครับ 
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 26 December 2006, 03:03PM

รูปถ่ายบีวันตอนรับรางวัล best in show คนใส่เสื้อเหลืองขวาสุดนี่หน้าตาคุ้นๆ เหมือนจะเป็นเสี่ยพชรหรือปล่าว (แซวกันหน่อย)....เห็นด้วย และขอแสดงความยินดีกับพี่JR ด้วย (พึ่งรู้ว่ามีชื่อเก๋ๆแบบนี้ด้วย) กับเฮียวรศักดิ์ ที่บีวันได้รับรางวัลใหญ่ในงานนี้ครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew