ไฮไลท์ งานประกวด ชิงถ้วยพระราชทาน และบรรยากาศการประกวด ที่งานสวนสามพราน
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 04:28PM

ขอแยกกระทู้นี้ ออกมาเพื่อสรุปบรรยากาศ และผลการแข่งขันที่สำคัญๆ ของการประกวดสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ที่งานสวนสามพรานนะครับ

ไฮไลท์ ใหญ่ที่สุดของงานนี้ ก็คือการประกวดในวันอาทิตย์ รอบ Specialty ซึ่งมีการชิงถ้วยใหญ่สุด ถึงสองใบนั่นคือ รอบการประกวด ชิงถ้วยพระราชทาน

รางวัลถ้วยพระราชทาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่พระราชทานให้แก่ผู้ชนะเลิศ สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว เพศผู้ ที่ดีที่สุด นั้นเป็นของ เจ้าอาราชิ ซึ่งคุณญาณเดช งามวัฒนะ แห่งวังงามไทยบรีด เป็นผู้จูงประกวด

และรางวัลถ้วยพระราชทาน พระบาทสมเด็จพระบรมราชินีนาถ ที่พระราชทานให้แก่ สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว เพศเมีย ที่ดีที่สุด นั้นเป็นของเจ้ากล้วยไข่ ซึ่งคุณธนนันท์ แจ้งเกษมสุข (เพื่อนบางแก้ว) ฟาร์มบ้านโชกุน เป็นผู้จูงประกวดครับ

ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จ อันยิ่งใหญ่ ของทั้งวังงามไทยบรีด และฟาร์มบ้านโชกุน ในปีนี้ด้วยนะครับ ในภาพเป็นการรับช่อดอกไม้ ของคุณญาณเดช แห่งวังงามไทยบรีด...

ตอบ: ไฮไลท์ งานประกวด ชิงถ้วยพระราชทาน และบรรยากาศการประกวด ที่งานสวนสามพราน
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 04:32PM

คุณธนนันท์ หรือคุณเพื่อนบางแก้วของเรา รับช่อดอกไม้ รางวัลสุดยอดแม่พันธุ์ ที่ดีที่สุดในงาน กับเจ้ากล้วยไข่ ของฟาร์มบ้านโชกุนครับ...
ตอบ: ไฮไลท์ งานประกวด ชิงถ้วยพระราชทาน และบรรยากาศการประกวด ที่งานสวนสามพราน
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 04:36PM

และอาราชิ ของวังงามไทยบรีด ก็ได้ถ้วยรางวัลพิเศษ ของกรรมการ ที่นำมาจากญี่ปุ่น อีกรางวัลไปครอง โดยนำที่ 1 ของเพศผู้ (อาราชิ) มาประกวดกับ ที่ 1 ของเพศเมีย (กล้วยไข่)

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Monday, 19 December 2005, 04:39PM
  เมื่อไหร่อาราชิจะตายซะทีครับ อยากให้ตัวอื่นชนะมั่ง
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 04:51PM

ที่น่ายินดี และชื่นชมไม่แพ้กันก็ ความสำเร็จจากทีมงานบางแก้ว จากลพบุรีครับ ทั้งน้องบาส และบ้านภาพร พี่อัครพลของเรา

ส่งลูกเจ้าหลักหก กะไหมฟ้า ที่ลงให้พวกเราดูตั้งแต่ตัวเล็กๆ ที่นี่

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1209

ลงประกวดพร้อมกันสองตัว โดยพี่อัครพลจูงเจ้าตะวัน วิ่งเด่นเป็นสง่าในสนาม ส่วนน้องบาสจูงเจ้าไจแอ้น เข้าประกวด เพื่อชิงตำแหน่ง Best Baby In Show ในงานวันอาทิตย์ ในรอบนั้นมีสุนัขเข้าประกวดทั้งหมดห้าตัวด้วยกัน ผลปรากฏว่าคว้าทั้งตำแหน่ง ที่ 1 (Best Baby) และตำแหน่งที่ 3 มาครองอย่าง สมศักดิ์ศรีครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ แว่วๆว่า พ่อเจ้าหลักหกนั้นปลื้ม ออกหน้าออกตา เกินเหตุเลยนี่ ภาพข้างล่างเป็นพี่อัครพล (นำหน้า) และน้องบาส
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 04:54PM

ส่วนตำแหน่งที่สอง ของรุ่น Baby นั้นเป็นของ อ.สมชาย ที่จูงหลานเจ้าจั่นเจาลงประกวด ชื่อฝิ่นครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 05:10PM

อีกฟาร์มหนึ่งที่ประสบความสำเร็จไม่แพ้กันคือ มุมหนึ่งฟาร์ม ที่พาเจ้าโอเว่น คว้าตำแหน่ง Championship Dog ไปครอง แต่เสียดายที่ไปพ่ายอาราชิในรอบชิงถ้วยพระราชทานซะก่อน

เป็นโอเว่น ตัวเดียวกันกับที่คุณจรัล ไปเยี่ยมชมฟาร์มมาในกระทู้นี้แหละครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1346

ในรูปเป็นเจ้าโอเว่น ในสนามประกวด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 05:21PM

รุ่นที่โอเว่นชนะนั้น เป็นรุ่น Open Class อายุ 18 เดือนขึ้นไป มีผู้เข้าประกวดเยอะมาก จำนวนทั้งหมดถึง 11 ตัวด้วยกันที่ลงสนาม ซึ่งมีทั้ง เจ้า Mark Over-Ma (Best of Breed ในรอบประกวด Group 5 เมื่อวันเสาร์), จากคุณจิตติ คอกมิตรภาพบางแก้ว สองตัว เจ้าไมโคร และเจ้าปลิว, เพชรสยามจากวังงามไทยบรีด, ขันหมาก จูงโดย อ.ทองอินทร์, ศรทอง, ปีเตอร์แพน และยังมีบีวัน อีก คู่แข่งเยอะมากๆ ในรุ่นนี้

แต่ก็ชนะมาได้ ไม่ธรรมดาจริงๆ ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ โดยตำแหน่งที่ 2 และ 3 เป็นของ ปีเตอร์แพน และ Mark Over-Ma ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 05:26PM

อีกท่านหนึ่งที่ต้องแสดงความยินดี ด้วยก็คือพี่กฤษ จากเชียงใหม่ ประธานชมรมไทยบางแก้ว สาขาเชียงใหม่ ที่นำเจ้าตามฝัน ลงจูงจนสามารถคว้ารางวัล ทั้งที่ 1 ในรุ่น และรางวัล Best Junior In Show ไปได้อย่างสวยงาม

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 19 December 2005, 05:28PM

รูปพี่กฤษ ตอนรับรางวัล Best Junior In Show
โดย เพื่อน . - Tuesday, 20 December 2005, 04:11PM

แนะนำตัว ป้ากล้วยไข่ คราบ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:29PM

น้องใหม่มาแรงอีกตัวหนึ่ง ก็ไม่ใช่ใครรุ่น Baby เจ้าของรางวัล Best Baby in Breed ในการประกวด Group 5 วันเสาร์ ที่ผ่านมาเนื่องจากมีลงประกวดตัวเดียว เลยได้ตำแหน่งไปอย่างไร้คู่แข่ง

เจ้าฟาโรห์ หรือเรียกเล่นๆ ว่า ไอ้ควาย (ตัวใหญ่มาก เหมือนไม่ใช่หมา 3 เดือน) ของบ้านโชกุนอีกนั่นเอง
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:52PM

ยังมีบรรยากาศ ด้านหลังเวทีก่อนการประกวด มาให้ดูกันอีกนะครับ...

เริ่มจากเจ้าตะวัน ลูกชายสุดรักของบ้านภาพร ลพบุรี เตรียมตัวก่อนลงสนาม...ลูกสุนัขคอกนี้ จิตประสาทดีมาก ผมได้เล่น และทดสอบมาแล้ว ทั้งพ่อ(หลักหก) และแม่ของเขา(ไหมฟ้า) และลูกๆ ทั้งเจ้าตะวัน และตัวเมียอีกตัวหนึ่งของบ้านภาพร และอีกสองตัวที่คุณบาส มาเลือกไป และก็อีกตัวหนึ่งที่อยู่ที่บ้านโชกุน เป็นตัวเมีย...ใครที่กำลังมองหา สุนัขที่จิตประสาทดี เป็นมิตร(อย่างมาก)กับทั้งคน และหมา ไม่ตื่นกลัว ก็ต้องบอกว่าแนะนำแหละครับ ลองแวะไปดูกันเอง แล้วจะทราบว่าสุนัขที่จิตประสาทดี นิสัยดี นั้น น่ารักขนาดไหน

คนหันหลังเสื้อสีชมพู ในรูปก็ไม่ใช่ใคร น้องบาส ของเรานั่นเอง

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:47PM

การเตรียมพร้อมของทางชมรมไทยบางแก้ว ก่อนการประกวด...ที่เห็นใกล้ที่สุดเป็นพี่วัฒนา กับเจ้ายอดยิ่ง ของทางคอกไทยบางแก้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:51PM

ประธานชมรมไทยบางแก้ว พี่ไพโรจน์ มาจูงเจ้าแก่นแก้ว ช่วยสร้างบรรยากาศความเป็นกันเอง อย่างมาก
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:54PM

ทีมงานอยุธยา บ้านโชกุนครับ ทีมนี้ไม่รู้เป็นอย่างไร เวลาถ่ายรูปจะชอบหันหลังให้ทุกที
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 04:57PM

พี่จิตติของน้องๆ ในเวป มาพร้อมกับเจ้าไมโครตัวเก่ง...จับตัวได้ ลูบตัวได้ สบายมาก ไปลูบๆคลำๆ มาแล้ว...
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:00PM

ทีมงาน สมาคมส่งเสริม อนุรักษ์ และพัฒนาสุนัขไทยสายพันธุ์บางแก้ว พิษณุโลก นำทีมโดย พี่ดาบศักดิ์วิชิต ศรีเงิน เจ้าของคอกเพชรศรีเงิน และเลขานุการ สมาคมฯ นำทีมมาด้วยตัวเอง นำเจ้าพานทองแท้ พ่อพันธุ์ตัวเก่งของคอก มาเดินประกวดด้วยนะครับ...
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:02PM

ดาบศักดิ์วิชิต กับทีมงานอีกรูป
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:05PM

ทีมงานกลุ่มปาล์มเพลส พิษณุโลก กำลังเตรียมสุนัขชื่อ เจ้าซันลงประกวด...
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:09PM

ลืมลงรูปให้อีกท่านหนึ่ง เดี๋ยวโดนพี่เขาบ่นแย่ ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ มังกรหยก แห่ง บี บี ฟาร์มนั่นเอง มาแบบสมบูรณ์เต็มที่เลยครับ สวยมากๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:12PM

มังกรหยก ปีนี้แพ้แค่ อาราชิ ในรอบชิงถ้วยพระราชทานไปอย่างฉิวเฉียด จริงๆ ได้ที่สองของงานครับ...แต่ยังงัยก็ต้องขอแสดงความยินดี ด้วยนะครับกับความสำเร็จของ บี บี ฟาร์ม ในงานนี้
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 20 December 2005, 05:19PM
  รูปที่มีก็หมดแค่นี้ครับ...เห็นบรรยากาศ เวลาที่ชาวบางแก้ว มารวมตัวกันแล้ว น่าประทับใจจริงๆ ทั้งกรุงเทพฯ อยุธยา ลพบุรี เพชรบุรี สุโขทัย พิษณุโลก เชียงใหม่ ทำให้มีสุนัขเข้าประกวดร่วมๆ 60 ตัว น่าประทับใจมากๆ

อย่างไรก็ดี อยากให้คงความมีน้ำใจซึ่งกันและกัน ไว้อย่างนี้ตลอดไป ไม่ใช่เพื่อใครหรอกครับ แต่เพื่อการพัฒนาไปข้างหน้าของสุนัข บางแก้วของพวกเรานั่นเอง...สงสัยบางแก้วในฝัน คงไม่ไกลเกินฝัน แล้วหละครับ ถ้าร่วมมือกันอย่างจริงจังอย่างนี้ ขอปรบมือให้ทุกๆท่าน ทุกๆฟาร์ม ผู้เข้าประกวด ผู้ชม และผู้อยู่เบื้องหลัง หลายๆท่านนะครับ ปรบมือให้ดังๆเลย สำหรับความสำเร็จที่ทุกๆท่าน ร่วมแรง ร่วมใจกันสร้างขึ้นมา
โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:27PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 1

RBIS

โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:22PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 2

RBIS เพศผู้

โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:26PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 3

BPIS

โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:25PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 4

BBIS

โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:29PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 5

BJIS

โดย ekasak thongsom - Tuesday, 20 December 2005, 07:33PM

รูปตอนถ่ายกับกรรมการจากญี่ปุ่น 6

BIS และ ชนะรางวัลพิเศษสุดยอดบางแก้ว

อาราชิ กี่ใบแล้วเนี่ย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 22 December 2005, 02:48PM

พี่นิวัตได้ถ่ายรูปไอ้ตัวแสบของผมมาหรือเปล่าครับ ใครมีบ้าง ขอดูหน่อยคร้าบบบบบ..สงสารหนูด้วย..แงๆๆ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 December 2005, 02:55PM
  เจอคุณมณเฑียร   ถามแกอยู่เหมือนกันว่า  ไอ้ตัวขาว-น้ำตาลอ่อนที่แกจูงอยู่ใช่ขุนทองหรือเปล่า  แกบอกไม่ใช่   เลยไม่รู้ว่าไปอยู่ไหน
โดย เพื่อน . - Friday, 23 December 2005, 01:04AM

ขอโม้ด้วยคนครับ ป้ากล้วยไข่ ของผมครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 23 December 2005, 10:21AM

คุณอาทรครับ ตามคำขอ....รูปขุนทอง กับผู้จูงพี่มณเฑียล ครับ กำลังเตรียมลงสนามครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew