เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
โดย oak _bangkaew - Tuesday, 8 November 2005, 04:55AM

1.เนื่องจากช่วงนี้เห็นลูกสุนัขบางแก้วเราเริ่มออกผจญภัยในโลกกว้างมาก  เลยอยากจะขอความรู้เพื่อเป็นข้อมูลให้กับมือใหม่(เริ่มปวดหัว)หรือมือเก่าๆอย่างผมในการดูแลท่านฑูตตัวน้อย(ฑูตสวรรค์นะครับ)  ให้มีสุขภาพดีสุดยอด  ให้มีชีวิตการเป็นอยู่เอาชนิดสวรรค์ยังชิดซ้าย   ทีนะครับ  อีกอย่างถ้าเสี่ยมีเวลาขอวิธีการฝึกลูกสุนัขเบื้องต้นด้วยครับ(เอาแบบที่ฝึกแล้วท่านฑูตจะมีความประพฤติเรียบร้อยเป็นที่รักของเจ้าของและคนอื่นๆครับ  ( ลุก ชิด นั่ง หมอบ คอย พวกนี้ไม่เอาครับ )

2.อีกเรื่องช่วงนี้โดยถามเรื่องเห็บ-หมัดมากเหลือเกินยังไงขอให้เสี่ยบอกวิธีรับมือด้วยนะครับ 

คือจริงๆแล้วผมก็พอทราบว่าช่วงนี้เสี่ย พ. ย่านบางปะอินนั้นงานยุ่งมากกก  แต่พูดกันตรงๆอยากรบกวนอะครับ 

สุดท้ายนี้ไม่มีไรจะบอกเสี่ย พ. นอกจากขอบพระคุณอย่างยิ่งที่ตอบ(บังคับ อิอิ)

ป.ล.ขออภัยที่เอารูปมาลงโดนมิได้ขอก่อน หวังว่าคงไม่จ้างทนายเฉินมาฟ้องนะครับ

ขอบคุณครับ 

รูปใหญ่ไป   ขอย่อลงหน่อย

(Edited by Pingpong (-_-)/ - อังคาร, 8 พฤศจิกายน 2005, 04:55AM)

ตอบ: เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
โดย oak _bangkaew - Friday, 4 November 2005, 08:53PM

นี่ครับเหล่าท่านฑูตตัวน้อยๆของใครบางคนที่ไม่ใช่ปม อิอิ
ตอบ: เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
โดย ป้าชัช swine - Saturday, 5 November 2005, 10:41AM

อยากฟังคำตอบจากคุณเพื่อนฯ ด้วย เพราะตอนนี้น้อง ๆ ที่ทำงานอีกคนไปหาบางแก้วมาเลี้ยง เพราะขโมยขึ้นบ้าน ได้แนะนำเค้าให้อ่านเว็บนี้ เพื่อบางแก้วของเค้าจะได้ไม่ดุกับคนในบ้าน แต่ดุกับบุคคลที่ไม่พึงประสงค์เท่านั้น

น้องคนนี้เล่าว่า เดิมเค้าจะไปหาซื้อร๊อตไวเลอร์ ซึ่งเจ้าของขอให้ทุกคนในบ้านต้องไปรับสุนัขพร้อมฟังคำอธิบายเรื่องการดูแลและข้อควรระวังต่าง ๆ เกี่ยวกับร๊อต ป้าเห็นว่าเป็นเรื่องดีนะ เลยเอามาเล่าให้ฟัง ถ้าบางแก้วมีข้อตกลงในการขายอย่างนี้ก็จะช่วยให้คนซื้อเข้าใจและดูแลบางแก้วไม่ให้ดุจนไม่มีสาเหตุได้ เหมือนที่หมอปานเทพ บอกไว้ (ประมาณอย่างนี้)

หมาดี คนเลี้ยงดี หมาและคนเลี้ยงได้ดีแน่

หมาดี คนเลี้ยงไม่ดี หมาดี ๆ ก็เสียหมาได้ (เป็นกรรมของหมา)

หมาไม่ดี คนเลี้ยงดี คนดี ๆ อาจช่วยพาให้หมาดีได้ (เป็นบุญของหมา)

หมาไม่ดี คนเลี้ยงก็ไม่ดี เป็นกรรมของหมาและคนเลี้ยงหมา ในที่สุดหมาต้องกลายเป็นหมาจรจัดหรือถูกทำให้ตาย ส่วนคนก็จะถูกประนามว่าไร้ความเมตตา หรือโง่ยิ่งกว่าห.. เป็นต้น

โดย เพื่อน . - Saturday, 5 November 2005, 08:12PM
  เดี๋ยวตอบให้นะครับ ขอรวมรวบข้อมูลที่จะเขียนซักหน่อยก่อนนะครับ เพราะการตอบกระทู้นี้ต้องตอบยาวววววววววววววว คราบ
โดย เพื่อน . - Saturday, 5 November 2005, 10:04PM

ขอเริ่มจากการเลือกลูกสุนัขนะครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 5 November 2005, 10:14PM

คัดลอกข้อความมาลงไม่ได้คงต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมดเลยครับ คงต้องใช้เวลาหน่อย พยายามที่จะลงแล้วแต่ข้อความเพี้ยนไปหมด

โดย เพื่อน . - Saturday, 5 November 2005, 10:22PM

ไม่สำเร็จคราบบบบ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 5 November 2005, 10:55PM

22:54 - 05/11/05 admin emoticon ..คุณ เพื่อนบางแก้ว ลองแนบเป็นไฟล์ขึ้นมากับกระทู้ดู หรือส่งมาทางอีเมล์ เดี๋ยวจะแก้ปัญหาเรื่องฟอนต์ให้ อาจต้องแปลงเป็นอย่างอื่น

ไปนอนก่อนละ

โดย เพื่อน . - Sunday, 6 November 2005, 09:43AM

หวัดดีครับพี่วิเชียร ป้าชัช น้องโอ๊ก และเพื่อนๆมือใหม่ ที่หัดเลี้ยงสุนัขบางแก้ว

มักมีคำถามจากเพื่อนๆสมาชิกถึง วิธีการแก้ปัญหาเรื่องสุนัขบางแก้วดุ สุนัขบางแก้วจะดุหรือไม่นั้นเป็นเพราะตัวสุนัข 30% และวิธีการเลี้ยง 70% ฉะนั้นวิธีการเลี้ยงสุนัขบางแก้วมีความสำคัญมากกว่า เพื่อลดความก้าวร้าวของสุนัข

เลี้ยงสุนัขบางแก้วอย่างไรเพื่อไม่ให้ดุ

"อย่าคิดว่าสุนัขบางแก้วเป็นเพียงหมาตัวหนึ่ง อย่าคิดว่าสุนัขบางแก้วเป็นเทวดา จงเลี้ยงเขาอย่างมีเหตุผล"

โดย เพื่อน . - Sunday, 6 November 2005, 09:46AM

ก่อนที่คุณคิดจะเลี้ยงสุนัขบางแก้วนั้นคุณต้องตอบคำถามเหล่านี้ก่อน

คุณอย่าตอบคำถามเหล่านี้เพียงเพราะคุณอยากที่จะเลี้ยงเขา คุณจงคิดซักสิบรอบแล้วค่อยตัดสินใจ เพราะเขาจะต้องอยู่กับคุณเป็นสิบปี เป็นเหมือนสมาชิกคนหนึ่งในครอบครัว ซึ่งเขาไม่อาจจะเปลี่ยนเจ้าของได้ง่ายๆ เมื่อคุณตัดสินใจดีแล้วที่จะรับเขาเข้ามา ละครชีวิตระหว่างคุณกับหมาบางแก้วก็ได้เริ่มขึ้นแล้ว มีทั้งสุข มีทั้งบู๊ มีทั้งรัก มีทั้งเศร้าเคล้าน้ำตา ยิ่งกว่านิยายน้ำเน่าอีก เล่ากันไปชั่วลูกหลานเลยละครับ

• คุณเข้าใจนิสัยของสุนัขบางแก้วดีพอหรือไม่
  • คุณพอมีพื้นที่ให้เขาได้เล่นหรือไม่
  • คุณจะทนกับความซุกซน กัดแทะสิ่งของทุกอย่างที่ขวางหน้า ได้หรือไม่
  • คุณจะทนกับความที่เป็นนักขุดขุ้ย ทำลายต้นไม้ในสวนที่คุณปลูกไว้สวยงาม ได้หรือไม่
  • คุณจะทนกับความซุกซนที่เขาจะชอบไปเล่นน้ำในอ่างบัวของคุณ ได้หรือไม่
  • คุณจะทนกับพฤติกรรมเจ้าปัญหาของหมาบางแก้ว ได้หรือไม่
  • คุณพอจะมีเวลาที่จะสั่งสอนเขาอย่างมีเหตุผล ได้หรือไม่
  • คุณพร้อมที่จะทำใจที่จะรับหมาบางแก้วเข้ามาเป็นสมาชิกในครอบครัวคุณและดูแลเขาตลอดไป ได้หรือไม่
  • ตอบ: เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
    โดย เพื่อน . - Sunday, 6 November 2005, 10:50AM

เลี้ยงสุนัขบางแก้วอย่างไรเพื่อไม่ให้ดุ

ช่วงที่คัญที่สุดก็คือช่วงที่เขาเริ่มที่จะจดจำ คืออายุประมาณ 30-35 วัน ถ้าแม่สุนัข ดุ ลูกๆก็จะเรียนแบบพฤติกรรมที่ แม่สุนัข สอนให้กับเขา ลูกสุนัขจะเริ่มจดจำ เลียนแบบ และทำตามแม่สุนัข เมื่อมีคนแปลกหน้ามา เมื่อแม่สุนัขเริ่มเห่า เขาก็จะเห่าตาม เมื่อแม่สุนัขขู่ เขาก็จะขู่ตาม แสดงอาการหวาดระแวงตามแม่ เมื่อโตขึ้นมาอีกหน่อย หากเรายังปล่อยให้ลูกสุนัขอยู่กับแม่สุนัข แม่สุนัขก็จะสอนวิธีการต่อสู้ สอนวิธีการดำรงชีวิต ให้กับลูกสุนัข นี่ก็คือการเริ่มต้นของปัญหาที่ว่าทำไม หมาบางแก้วถึงดุ เขาเรียกว่าพฤติกรรมเลียนแบบแม่

การตัดพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ลูกสุนัขเมื่อคลอดออกมาแล้ว ทุกวันของเขามีค่ามากต่อการเจริญเติบโต เราต้องหมั่นสำรวจลูกสุนัข จับลูกสุนัขกินนมแม่ให้ได้รับปริมาณเท่าๆกันทุกตัว หากลูกสุนัขมีจำนวนมากเราต้องแบ่งลูกสุนัขออกเป็นสองส่วน แล้วจัดให้กินนมของแม่สุนัข เพื่อให้ได้รับปริมาณน้ำนมใกล้เคียงกันทุกตัว ต้องเช็ดตัวทำความสะอาดลูกสุนัขทุกวันเพื่อให้ได้รับการสัมผัสจากคนเลี้ยง

เมื่อเขามีอายุประมาณ 14-15 วัน ลูกสุนัขจะเริ่มลืมตา ในช่วงเวลานั้นเขาจะยังมองไม่เห็น ดางตายังดูขุ่นๆอยู่ เราจะเริ่มให้อาหารปั่น แล้วนำลูกสุนัขมาป้อนทีละตัวเหมือนกับเราป้อนอาหารเด็ก เมื่อป้อนเสร็จก็เช็ดตัวทำความสะอาด เมื่อเราทำเช่นนี้ซักสองสามวันเราจะเห็นได้ว่าลูกสุนัขมีการตอบสนองต่อกลิ่น และเสียงของคนเลี้ยง เมื่อเขาได้กลิ่นหรือได้ยินเสียง ลูกสุนัขจะร้องเรียกหรือพยายามที่จะคลานเข้าหา เขาจะรับรู้จากการสัมผัส กลิ่น เสียง และเขาจะไม่หวาดระแวงกับคน

เมื่อเขามีอายุ 28-30 วัน ก็จะเริ่มแยกลูกสุนัขออกจากแม่ โดยนำลูกสุนัขใส่กรงแยกต่างหากแต่ตั้งไว้หน้ากรงแม่ เมื่อถึงเวลาอาหารก็ให้ทานอาหารก่อน แล้วนำไปทานนมแม่แล้วก็นำมาใส่กรงแยกไว้ตามเดิม หลังจากนั้นอีก 7 วัน เราก็แยกขาดเลย เมื่อลูกสุนัขโตขึ้นอายุ 40-60 วันห้ามไม่ให้ลูกสุนัขเล่นกับแม่สุนัขเด็ดขาดเพื่อเป็นการตัดพฤติกรรมที่แม่สุนัขจะสอนให้กับลูกสุนัข

รับรองได้ว่าลูกสุนัขชุดนี้จะไม่มีพฤติกรรมความดุก้าวร้าว หรือมีอยู่ก็จะลดน้อยไปมาก เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว ผู้ที่นำสุนัขชุดนี้ไปเลี้ยงก็ต้องปรุงแต่งพฤติกรรมเอาเอง เพื่อให้เขาเป็นสุนัขบางแก้วที่มีพฤติกรรมที่ดีต่อไป หลังจากนั้นก็เป็นหน้าที่ของผู้เลี้ยงแล้วครับ เพราะเขาเปรียบเสมือนผ้าขาว ที่เราเราจะต้องละเลงสีลงไปเพื่อให้สวยงาม

โดย เพื่อน . - Sunday, 6 November 2005, 11:13AM

สำหรับวิธีการเลี้ยงดู ต่อจากนี้ก็มีเพื่อนๆสอนอยู่ในรายวิชาซึ่งหาดูได้จาก หญิงชรากับหมาบางแก้ว พายุกับน้ำมนต์ และของป้าวินะครับของนายยิ่งใหญ่ ซึ่งมีมากมายลองค้นหากันดู ยังไงเมื่ออ่านแล้วก็นำไปใช้กันบ้าง เพื่อลดปัญหาของสุนัขบางแก้ว ซึ่งเขาตราหน้าว่าเป็นหมาดุ แต่สำหรับผมแล้ว บางแก้วไม่เห็นดุตรงไหน ถ้าเลี้ยงเขาอย่างถูกวิธี หุหุ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Monday, 7 November 2005, 08:53AM

เสริมนิดนึงครับ ผมลองมาแล้วครับ สำหรับคนที่เป็นเจ้าของลูกสุนัขมือใหม่

เลี้ยงอย่างไรไม่ให้ดุ ต้องไม่สอนอะไรที่เกี่ยวกับความรุนแรงให้มันเด็ดขาด

ห้ามตีจนกว่าจะไม่ไหวแล้ว ถ้าหมามีอาการขู่ให้วิธีข่มหมาให้ อุ้มมันขึ้นมาครับ

ลูกหมาที่ขาไม่ถึงพื้นจะเสียความเป็นตัวของตัวเองไม่มีมีอาการข่มขู่แต่อย่างใด

ถ้าเห็นลูกหมากำลังแทะอะไรที่เราไม่ต้องการ ให้เรียกลูกหมา มาหาเราไม่งั้น

เอาอะไรล่อก็ได้ให้มันเปลี่ยนความสนใจ หัดให้มันรู้ว่าอะไรแทะได้อะไรแทะไม่ได้

ลูกหมาจะชอบทึ้งกระดาษกับลูกพลาสติก เพราะฉะนั้นก็ให้มันเล่นแค่ 2 อย่าง

ถ้าเห็นมันเล่นอย่างอื่นต้องอุ้มมันยกมันขึ้นมาเลย

อย่าพยามจับตูดลูกหมาเวลาหลับ เพราะมันไม่ชอบเอามากๆ มันจะแว้งกัดได้

หมาตัวผู้จะหวงเขต หมาตัวเมียจะหวงของ ระวังเรื่องนี้ก่อนพาคนนอกเข้าบ้าน

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 7 November 2005, 12:43PM

ป้าชัชครับ มีปัญหาหนึ่งวันที่ไปสัมนาที่ศาลายา เกี่ยวกับผู้เลี้ยงบางแก้วท่านหนึ่ง ภรรยากำลังคลอดบุตรเร็วๆนี้ นี่เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม ถ้ามีสถานที่ทำกรงขังไว้ก็ทำได้ แต่ใครจะรู้ว่าเด็กกว่าจะโตใช้เวลาอย่างน้อย 6-7 ปี แล้วในช่วงนี้จะไม่มีใครในบ้านประมาทเลินเล่อเลยคงเป็นไปไม่ได้ บวกกับเสียงร้องของเด็ก บวกกับบางแก้วที่ปกติวิ่งเล่นรอบบริเวณบ้านได้อย่างเสรี ถึงแม้จะไม่เคยเข้าไปในตัวบ้านก็ตาม แต่ถ้ามีสิ่งจูงใจจากเสียงร้องของเด็ก  โดยเฉพาะบ้านที่สถานที่ไม่เอื้ออำนวยเช่น ทาวน์เฮ้าส์ เหตุการณ์จะเป็นอย่างไรต่อไป ถ้ามองกันแบบไม่ประมาท ก็ต้องให้คนอื่นเอาไปเลี้ยง บางแก้วโตแล้วใครจะรับถ้าไม่คุ้นเคยกับมันจริงๆ มันคงอยู่ลำบาก 

หรือถ้าคนโสด เลี้ยงบางแก้วสัก 2 ปี แล้วแต่งงานพาเจ้าสาวเข้าบ้าน คงยุ่งพิลึก การเลี้ยงบางแก้วคงต้องมองไปไกลถึงอนาคตของผู้เลี้ยงด้วยหรือไม่ โดยเฉพาะเด็กที่กำลังจะเกิดมาเป็นสมาชิกใหม่ของบ้าน ซึ่งไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้

โดย เพื่อน . - Monday, 7 November 2005, 01:26PM

เรื่องวิธีการเลี้ยงสุนัขบางแก้วนั้น ผมเองก็ได้เคยเขียนไว้เป็นเรื่องเป็นราวถึงวิธีการเลี้ยงดูบางแก้วอย่างไรเพื่อไม่ให้เป็นปัญหาในอนาคต ผมบอกเสมอว่าการเลี้ยงสุนัขบางแก้วนั้นควรเลี้ยงในกรง เลี้ยงเขาอย่าให้เครียด คือปล่อยให้เป็นเวลา เล่นเป็นเวลา นอกจากมีเหตุคือ เขาเจ็บป่วย เช่น ท้องเสีย ฯลฯ ซึ่งต้องให้เขาอยู่นอกกรงในช่วงเวลานั้น เลี้ยงเขาอย่างมีเหตุผล อย่าให้เขารู้สึกว่าเขาเป็นนายเรา ทำโทษได้แต่อย่าใช้อารมณ์ ตีทีเดียวให้จำแล้วสอนเขา แนวทางและวิธีการเลี้ยงนั้นผมได้เขียนไว้อย่างชัดเจน ขอให้เพื่อนๆสมาชิกลองนำไปใช้ดู

อย่าคิดแทนสุนัขบางแก้ว ว่าเขาอยู่ในกรงแล้วเขาจะเครียด เขาไม่เครียดหรอกหากคุณ จัดตารางเวลาให้เขารู้ว่า เวลาไหนเขาต้องทำตัวอย่างไร แต่ถ้าคุณไม่มีตารางเวลานั่นแหละ สุนัขจะเคลียด เพราะไม่รู้ว่าเวลาไหน เขาจะได้เล่น เวลาไหนเขาจะได้กิน เวลาไหนเขาจะได้ออก ออกมาแล้วนานแค่ไหนที่เขาจะได้เล่นหรือทำธุรส่วนตัว ยิ่งถ้าเป็นเรื่องกินนั้นควรให้อาหารในกรงเพราะ กรงคือ ที่ปลอดภัยสำหรับเขาไม่ว่าจะเป็นการกินหรือนอน เมื่อสุนัขรู้ว่าที่ไหนคือที่กิน ที่นอน คือที่ปลอดภัยสำหรับเขา เขาจะรักและหวงกรงของเขา เพราะกรงคือบ้าน คือที่ที่มีความสุข ความปลอดภัยสำหรับเขา

โดย ป้าชัช swine - Monday, 7 November 2005, 02:24PM

เรียน คุณจรัญ

ขอบคุณค่ะที่เป็นกังวลแทนเพื่อนในชมรมที่กำลังจะมีเด็กน้อย (ตั้งสองคนแน่ะ)

คุณพ่อและคุณแม่น้องเบิร์นกำลังวางแผนในการทำให้น้องเบิร์นรู้จักเสียงเด็กร้อง และน้องแฝดอยู่ต่ะ และคิดว่าปกติน้องเบิร์นคงอยู่ในกรง และบ้านคงมีบริเวณพอควรในการจัดการกับน้องเบิร์น คิดว่าคำตอบของคุณเพื่อนฯ จะเป็นประโยชน์กับคุณพ่อคุณแม่น้องเบิร์นมากในการเตรียมบริหารจัดการน้องเบิร์นเพื่อให้อยู่กับน้องแฝดที่จะมีในอนาคต (ไม่คิดว่าเเธอจะเอาน้องเบิร์นไปฝากหรือยกให้ใคร เพราะเธอรักและดูแลน้องเบิร์นมาด้วยความอุสาหะ/อดทนและเรียนรู้ร่วมกันระหว่างคุณพ่อคุณแม่กะน้องเบิร์นมาม๊ากมาก)

เจ้า 3 ตัวของป้าชัชนั้น เมื่อก่อนไม่เคยอยู่กรงจริง แต่นำช่องว่างระหว่างบริเวณบ้านกับครัวมาเป็นที่อยู่อาศัยของพวกเค้า พอย้ายมาบ้านใหม่มีบริเวณกว้าง มีรั้วรอบขอบชิด เลยทำกรงให้พวกเค้า เย็นลงเมื่อเราเข้าบ้านกันหมดแล้วก็จะปล่อยเค้า (ทำหน้าที่ยามรักษาการณ์) จนรุ่งเช้าพวกเค้าจะมาร้องเรียกให้แม่ตื่น พอเราตื่นมาที่กรงพวกเค้าจะเข้ากรงมา เราก็มีกระดูกอ่อนบ้าง ซี่โครงไก่บ้าง ตัวละชิ้น2ชิ้น พร้อมกับอาหารเม็ดตัวละกำมือ บวกด้วยนมเม็ดอีกตัวละ 2 เม็ด จากนั้นเค้าก็จะนอนในกรงจนเย็น ไม่มีวอแว ยกเว้นมีใครมาด้อม ๆ แถวประตูหรือรั้วรอบบ้านก็จะโงหัวมาดูและเห่าให้สัญญาณแม่

ดังนั้นการเรียกเข้ากรงจึงไม่ใช่ปัญหา ถ้าเราสร้างเงื่อนไขให้กรงมีความหมายในทางบวกกับเค้า ดังที่คุณเพื่อนฯแนะนำค่ะ

โดย เพื่อน . - Monday, 7 November 2005, 03:24PM

อ่านกระทู้ไปมา เพิ่งรู้ว่าตกหล่นคำตอบอีกอันหนึ่ง ก็คือเรื่องเห็บหมัด

เป็นเรื่องง่าย ถ้าเราใช้ทั้งวิธีป้องกันและกำจัดควบคู่กันไป

เอาวิธีการป้องกันก่อนก็ได้ คือได้ทั้งฉีดและยาหยดกลางหลังและข้อเท้าทั้งสี่ครับ ยาฉีดก็ใช้ ไอเวอร์แม็กซ์ครับ ยาชนิดนี้เมื่อฉีดจะเป็นยาที่แสบมาก สุนัขของท่านจะร้องเลยละดิ้นไปมาเหมือนหมาถูกทุบหัว แต่เราก็แก้ได้โดยให้ทาน ยาไอเวอร์แมกซ์ แทน ยาชนิดนี้เป็นยาชนิดดูดซึม ควรให้สุนัขทานเมื่อมีอายุปประมาณ 4 เดือนเป็นอย่างน้อย ให้ทานครั้งละ 1.5 ซีซี โดยใช้สลิงค์ดึงตัวยามา1.5 ซีซี แล้วไปดึงน้ำหวานชนิดเข้มข้นมาอีก 3-4 ซีซี แล้วเขย่าให้เข้ากันดีๆ  แล้วนำมาฉีดเข้าปากสุนัขไปเลยครับ ถ้าเป็นหมาโตก็ใช้ 2-2.5 ซีซี ผสมน้ำหวานเข้มข้น 4-5 ซีซี แล้วฉีดเข้าปากสุนัข  ทุกๆ 45 วัน

น้ำหวานเข้มข้นก็เช่น เฮลบลูบอย อารายทำนองนั้นแหละครับ

ยาหยดกลางหลังและข้อเท้า ก็คือ ฟอร์นไลท์

นั่นคือวิธีการป้องกันครับ

ถ้าต้องการกำจัดเห็บหมัด ก็ให้ใช้ ไบโอติคอล 6% อัตราการผสมตามที่ระบุไว้ที่ข้างกล่อง มาฉีดพ่นที่ตัวสุนัข ทุกๆสามวัน ในช่วงแรก และยืดระยะออกไปเป็นอาทิตย์ละครั้ง และฉีดพ่นในบริเวณกรงหรือตรงไหนที่เขาชอบนอนด้วย ยานี่ไม่ได้ทำให้เห็บหมัดตายในทันที แต่ภายในสามวันเห็ยหมัดที่มีอยู่จะแห้งฝ่อไปเอง

แต่อย่าลืมว่า เมื่อพาสุนัขออกไปนอกบริเวณ ก็อาจมีเห็บหมัดเกาะติดมาใหม่ได้ ฉะนั้นจงหมั่นสำรวจสุนัขของคุณ เมื่อพ่นก็พ่นยาเสีย เท่านี้เองเห็บหมัดบนตัวสุนัขของคุณก็จะน้อยลงหรือไม่มีเลย

ไบโอติคอล สามารถหาซื้อได้ตามร้านเพ็ทช็อบทั่วๆไป ขอให้เป็นร้านที่ใหญ่ๆซักนิด

ลองนำไปใช้ดู ถ้าดีก็บอกต่อๆกันไป

โดย เพื่อน . - Monday, 7 November 2005, 03:30PM
      ก็ยังหล่นอีก ก็คือ เรื่องการฝึกคล้องโซ่ให้สุนัข ตอนที่ยังเป็นลูกสุนัข แต่ตอนนี้ขอไปฝึกหมาก่อนอาทิตย์หน้าจะประกวดแล้วยังไม่ได้ทบทวนเลย เอาแค่นี้ก่นก็แล้วกัน
    โดย เพื่อน . - Tuesday, 15 November 2005, 06:59PM
      อย่าเพิ่งหล่นไปไหนในช่วงฤดูการหาสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงเลยครับ
    โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 16 November 2005, 04:37AM

ได้ประโยชน์จากกระทู้นี้มากเลยครับ

กำลังรออ่านวิธีคล้องโซ่กับวิธีจูงพาเดินเล่นให้เดินได้สวยๆครับ

ไม่อยากเอาไปฝากแฮนเดอร์เป็นเดือนๆอย่างขุนทองหรือไลก้าครับ  สงสารหมามัน

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 November 2005, 11:09AM

หลังจาก...ตอบคำถามทุกข้อของเสี่ยพ.แล้ว ( ต้องตอบถูกทุกข้อด้วย )

ควรเพิ่ม...อีกนิดนึง

ต้องถามตัวเองด้วยว่า....เลี้ยงเพื่อวัตถุประสงค์...อะไร

เพราะคนเลี้ยง ย่อมต้องเลี้ยงตามจุดประสงค์ของตัวเอง....อยู่แล้ว จะได้ไม่เอาไปปล่อยทีหลัง

อย่างเหตุการณ์ เจ้ามูมู่ เป็นตัวอย่าง

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 17 November 2005, 11:17AM

เมื่อวานลอยกระทง  นึกว่าจะลองพาเจ้าด็อตคอมไปเดินเล่นหน่อย    เอาสายจูงของป้าชัชที่ทำเป็นห่วงเชือกผ้ายืดไปคล้องคอมันหวังจะให้มันเดินตาม     มันเล่นนั่งกัดเชือกเกือบขาด       เลยต้องเอาขึ้นตะกร้าจักรยานแทน   ดูมันจะชอบนะ  นั่งชมวิวเฉยเลย      แต่ไม่มีโอกาสลงไปทักทายสุนัขตัวอื่น

อยู่บ้าน  มันขี้เล่นมาก    โบดูท่าอยากจะเล่นด้วย   แต่คงเจียมตัวว่าแก่แล้ว    ปิงปองคำรามตลอดว่า  อย่ามาใกล้       เจ้าด็อตคอมคล้ายแกล้งฟังไม่รู้เรื่อง   ทำท่าหมอบลงแล้วเห่าตอบชวนเล่น     เลยโดนปิงปองงับเบาๆไปทีหนึ่ง   ดูท่าปิงปองจะไม่ยอมถูกโฉลกกับหมาตัวอื่นง่ายๆ   นอกจากหมาพูเดิ้ลผสมของคนงานก่อสร้างที่สี่แยกซึ่งมาใหม่และขี้เล่นเหมือนกัน   แต่ปิงปองก็ยอมเล่นด้วย

เมื่อคืนแวะโลตัสอ่อนนุช  ซื้อยาตามที่คุณเพื่อนฯแนะนำไว้    เภสัชกรสาวทำท่างงๆ  แต่ก็ซื้อมา
    ๑. ไดเซนโต แก้ท้องเสีย เขาเขียนว่า ว่าเด็กต่ำกว่า ๒ ขวบห้ามทาน  แล้วหมา ๒ เดือน กินได้หรือ  มีชนิดน้ำด้วย
    ๒.  ซาร่าน้ำ  แก้ไข้  มีตัวยาพาราเซตามอล  เภสัชกรบอกไม่เหมาะกับสุนัข  ?
    ๓.  เบนด้า ๕๐๐  ถ่ายพยาธิ   เภสัชกรบอกต้องดูน้ำหนักสุนัขด้วย   แล้วตกลง  ลูกหมาจะกินได้มั๊ยเนี่ย  คุณเพื่อนฯ   ควรให้กินเมื่อไหร่   เข้าใจว่าเคยกินยาถ่ายพยาธิไปแล้วครั้งหนึ่งตอนไปฉีดวัคซีนเข็มแรก
    ๔. บริวเวอร์ยิสต์ วิตามิน  ตามคำแนะนำของเว็บบาร์ฟ  ลองให้มันกินโดยไม่บด  มันก็เคี้ยวกลืนลงไปอย่างอร่อย
    ๕.  เด็ทตอล  น้ำยาฆ่าเชื้อ  เอามาผสมน้ำให้เจือจางเช็ดขาและตัวให้มันเวลาไปเที่ยวมา  ต้องขอบคุณคุณคมกฤตพ่อปีใหม่ที่แนะนำมา
    ๖.  ไบโอติคอล น้ำยาฆ่าเห็บ  ยังหาซื้อไม่ได้เลย  ไม่รู้ซื้อได้ที่ไหนครับ  สังเกตุดู  เริ่มมีเห็บมาเกาะตามขาและตัวโบและปิงปองบ้างแล้ว   หลังจากที่ไม่ได้เจอเป็นปี

ด็อตคอมยังซนอยู่    กลางวันย้ายกรงไว้นอกบ้าน   มีพี่ ๒ ตัวอยู่เป็นเพื่อน  ก็ไม่โวยวายเท่าไหร่    แต่กลางคืน ย้ายไปนอนในบ้าน   เพราะยังไม่ได้ซื้อกรงมุ้งลวดมา   มันเล่นหอนหาแม่ทั้งคืนเลย   เพิ่งรู้ว่าเสียงหอนของลูกหมาป่าเป็นยังไง   เสียงดังไปไกล ๕ บ้าน ๗ บ้าน  ฟังแล้วรันทดยิ่งนัก   หรือ มันอยากนอนนอกกรง  ก็ไม่รู้    แต่กลัวมันกัดข้าวของในห้องครัวกระจุย

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/10668/DSC02095x.jpg

แวะมาเยี่ยมกันบ้างนะ ที่  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1241

โดย เพื่อน . - Thursday, 17 November 2005, 08:34PM

ยาถ่ายพยาธิ์ นั้น ผมถ่ายตอนที่สุนัขมีอายุ 20 วันหนึ่งครั้ง และถ่ายตอนที่อายุ 2 เดือนอีกหนึ่งครั้ง และจะถ่ายทุกๆ 45 วันครับ ตลอดไป

แต่ว่ายาถ่ายพยาธิ์นั้นต้องดูด้วยว่า ถ่ายพยาธิ์ตัวกลมและเส้นได้นะครับ ถ้าเป็นการถ่ายพยาธิ์ตัวตืดหรือตัวแบนนั้นจะถ่ายเพียงปีละ 1 ครั้งครับ

การฝึกหมานอนในกรงนั้นต้องทำตลอดเวลา คือ กินในกรง นอนในกรง ขับถ่ายเป็นเวลานอกกรง เล่นนอกกรง นะครับ

เรื่องการขับถ่ายนั้น ต้องคอยดูด้วยว่าหมานั้นเมื่อเราตื่นขึ้นมาเขาถ่ายหรือยัง ถ้ายังเราก็รีบนำไปขับถ่ายนอกกรง แต่ถ้าเขาถ่ายไปก่อนหน้านั้นแล้วพรุ่งนี้เราก็ต้องตื่นให้เช้าขึ้น และก่อนที่จะนำเขาไปใส่กรงในตอนเย็นๆหรือก่อนนอนเราก็ควรนำเขาไปขับถ่ายอีกครั้ง นะครับ

ด้วยความปารถนาดี หุหุ

โดย เพื่อน . - Thursday, 17 November 2005, 08:35PM
      และเรื่องการฝึกนิสัยก็ควรทำตั้งแต่วัยเด็กนะครับ ถ้าโตแล้วคงสายไปที่จะแก้ ต้องการอย่างไรฝึกอย่างนั้น เหนื่อยวันนี้ดีกว่าเหนื่อยวันหน้านะครับ
    โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 18 November 2005, 05:36AM

ขอบคุณคุณ เพื่อนบางแก้ว 01-6667151ที่แนะนำ

ไปอ่านข้างกล่องใหม่แล้ว   เบนด้า 500 ใช้สำหรับพยาธิเส้นด้ายและตัวกลม  ห้ามใช้สำหรับเด็กต่ำกว่า 2 ขวบ  ส่วนไดเซนโต้ไม่ได้ระบุว่าห้ามเด็กทาน

เรื่องยาพาราเซตามอล  ก็เคยให้โบและปิงปองกินระงับปวดที่กัดกัน   ก็ไม่เห็นมีอาการข้างเคียงแต่อย่างไร

อาทิตย์นี้ คุณเพื่อนฯพาลูกๆปประกวดที่เซ็นทรัลบางนากี่โมง    จะได้พาด็อตคอมไปออกสังคมด้วย   เพราะอยู่แต่ในบ้าน  กลัวมันติดนิสัยขี้ระแวงจากปิงปอง

ช่วยแนะนำเรื่องคล้องโซ่หน่อย    ใช้เชือกฟางได้ไหม    ทำยังไง  ให้มันยอมเดินโดยไม่กัดเชือก

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 18 November 2005, 12:21PM

คุณวิเชียรคะ   พาหมาน้อยไปออกสังคมเป็นเรื่องดี  แต่ตอนนี้ถ้าเอาออกนอกบ้าน  ต้องอุ้มไปก่อนค่ะ    หรือหาเป้เหมาะๆ สพายเป้เอาไว้ข้างหน้า เอาลูกหมาใส่เป้ไว้  อย่าปล่อยให้เดินเองค่ะ  บนพื้นมีเชื้อโรคเยอะแยะมากมาย  ยิ่งเป็นที่ๆมีหมาเยอะๆ  หรือพื้นที่มีน้ำขังแฉะๆยิ่งต้องระวัง การอุ้มหมาไว้เวลามีคนมาทักหมา  ทำให้หมาค่อยๆเคยชินกับคนมากๆอย่างมั่นใจ โดยไม่ต้องคอยหลบฝูงบาทาและหมาตัวอื่น อย่างสับสนและว้าเหว่อยู่บนพื้นตัวเดียว(จูงเดิน) 

อ้อ...ถ้าจะใช้ยาถ่ายพยาธิตัวแบน  ตัวยาที่ดีคือ Praziquantel ค่ะ  ยี่ห้อที่เคยใช้ก็ Prasikon  เป็นเม็ดยาว แบ่งได้ 4 ส่วน   ลองถาม dose กับหมอค่ะ  เสียดายยามาก เมื่อก่อนต้องซื้อทีละขวดเพราะหมาเยอะ   ตั้งแต่กินบารฟแล้วไม่ได้ใช้อีกเลย  5-6 ปี ยายังเหลือแต่หมดอายุเสียแล้ว

อีกอย่างคือ  น้ำยาฆ่าเห็บ ชื่อ ไบติคอล นะคะ  ถ้าไปถามซื้อ ไบโอติคอล  คงหาซื้อไม่ได้หรอกค่ะ อิอิ  

โดย เพื่อน . - Friday, 18 November 2005, 11:51PM

ท่านป้าเราทำผมหน้าแตกอีกแล้ว ผมปล่อยไก่มาตั้งนานก็ไม่เตือน ผมก็เรียกแต่ ไบโอติคอล อยู่นั่นแหละ ไปซื้อทีไหร่ก็ไม่ทันสังเกตุก็เรียกแต ไบโอติคอล เพิ่งจะเรียกถูกก็วันนี้แหละ หุหุ หลงปล่อยไก่มาตั้งนาน

โดย oak _bangkaew - Monday, 21 November 2005, 03:55PM

ยังไม่อยากให้ตกอะครับเลย อัพเอง  อิอิ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
    See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew