การเดินทางอันยาวไกลของแวร์ซาย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 15 November 2005, 06:05AM

ภายหลังการเดินทางอันยาวนานจากพิษณุโลก

ในที่สุด คุณโอ๋และคุณอารีย์ 2 สาวจาก สสท.ก็พาแวร์ซายเดินทางถึงกรุงเทพฯโดยสวัสดิภาพ เมื่อคืนนี้

ตอบ: การเดินทางอันยาวนานของแวร์ซาย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 08:57PM

ทันทีที่เท้าแตะพื้น มันก็วิ่งหาที่หลบก่อน อย่างที่เห็น

ตอบ: การเดินทางอันยาวนานของแวร์ซาย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:46PM

แล้วจึงค่อยๆสำรวจสิ่งแวดล้อมรอบกาย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 08:59PM

ให้มันพักเหนื่อยสักครู่ ก็พานั่งรถต่อถึงบ้าน

ให้มันนอนพักในกรงเก่าๆของปิงปองเมื่อ 3 ปีก่อน

มันหลับไปด้วยความเหนื่อยหล้า ไม่เรียกหาแม่สักคำ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 15 November 2005, 10:28AM

วันนี้ โทรไปหาคุณคมกฤต พ่อปีใหม่ ว่าจะมีวิธีทำให้โบกับปิงปองยอมรับสมาชิกใหม่อย่างไรบ้าง  เพราะคุณคมกฤตเคยพาลูกหมาคือน้ำแข็งเข้าบ้านไปอยู่รวมกับปีใหม่และมดแดงได้อย่างถูกคอกัน

ก็ได้รับคำแนะนำดีๆมาหลายอย่าง เย็นนี้เลยจัดการให้โบและปิงปองออกมารู้จักน้องนอกรั้วบ้านทีละตัวเพื่อป้องกันเรื่องมันหวงอาณาเขต

หลังจากนั้น จึงให้แวร์ซายเข้ามาอยู่ในบริเวณรั้วบ้าน ปล่อยโบและปิงปองออกมาทักทายทีละตัวเพื่อไม่ให้มันกัดกันเอง

แวร์ซายหายุทธภูมิที่สร้างความมั่นใจให้ตนเองสูงสุด

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:02PM

เริ่มจากเจ้าโบซึ่งกระตือรือล้นอยากรู้จัก

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:03PM

มารร้าย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:05PM

พี่โบ  อย่าเพิ่งไป  เล่นกับหนูก่อน
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:06PM

ถึงคิวของปิงปองบ้าง รังสีอำมหิตทำให้แวร์ซายถอยกรูด

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:07PM

ขอหลบเข้ามุมก่อน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:08PM

ขอดมหน่อยนะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:24PM

จากนั้น ให้มันมาทำความรู้จักภายในบ้าน

แต่ต้องเอาแวร์ซายใส่กรง  เพราะกลัวโบกับปิงปองแย่งน้อง ทะเลาะกันเอง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:11PM

ปิงปองยังจ้องมองด้วยความสงสัย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 14 November 2005, 09:13PM

แต่ดูเหมือนแวร์ซายจะไม่ได้หวั่นไหวแต่อย่างไร  กลับเห่าทักทายเสียอีก

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 15 November 2005, 06:18AM

ก็ขอขอบคุณคุณจิตติแห่งคอกมิตรภาพบางแก้วที่ได้บรีดลูกหลานบางแก้วที่มีสุขภาพจิตดี

โล่งอกไปเปราะหนึ่งว่ามันคงไม่ทะเลาะกันให้ปวดหัว  หรือขลาดกลัวขี้ระแวงจนเกินไป

และขอขอบคุณคุณโอ๋กับคุณอารีย์ที่ช่วยพาแวร์ซายขึ้นรถทัวร์ของ สสท.ตะลอนมาจากพิษณุโลกจนถึงกรุงเทพฯ

เพื่อนๆมีอะไรจะแนะนำ  เชิญได้เลยครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/10405/aCAi_OA4.jpg

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1205

โดย เพื่อน . - Monday, 14 November 2005, 10:09PM

ข้อแนะนำสำหรับท่านพี่ วิเชียร

เตรียมยาสามัญประจำบ้านก่อนเลยครับ

1.ไดเซ็นโต้ ยาแก้ท้องเสียสำหรับคน หากสุนัขถ่ายเหลวหรือถ่ายอ่อนเพราะการเปลี่ยนอาหาร ก็ให้ทานทันที 1 เม็ด

2.ซาราน้ำ ยาลดไข้ ลูกสุนัขเดินทางมาไกล อาจอ่อนเพลีย ไม่สบาย หากมีอาการซึมๆหรือจมูกแห้งก็ให้ทานซาราน้ำทันที 1.5-2 ซีซี ต่อครั้ง วันละสามเวลาครับ

เมื่อลูกสุนัขพักฟื้นและมีสุขภาพดีแล้ว เราก็เริ่มเข้าคอสเพื่อสุขภาพ

1.ถ่ายพยาธิ์ ซื้อ เบ็นด้า 500 หรือ 1000 มาทำการถ่ายพยาธิ์ก่อนเลยครับ

2.วัคซีนนะครับ วัคซีน อย่าลืมเพื่อความปลอดภัยของลูกสุนัขนะครับ

หมายเหตุ ที่แนะนำนี่ไม่ใช่เพราะ พี่จิตติ เราเลี้ยงหมาไม่ดีนะครับ แต่นี่เป็นความจำเป็นสำหรับลูกสุนัขทุกตัวนะครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 15 November 2005, 06:19AM

ต้องขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วมากครับ  เดี๋ยววันนี้ จะรีบไปซื้อทิ้งไว้

เมื่อคืน  มันร้องโหยหวนหาแม่ทั้งคืน   ฟังเสียงแล้วสยอง  ไม่เหมือนเสียงหมาเลย

เช้านี้  พาออกไปหน้าบ้าน   แล้วปล่อยเจ้าโบมาเล่นเป็นเพื่อน   มันดีใจกระโดดโลดเต้นใหญ่   โบมันงงเลย   มันไปทำธุระที่สนามหญ้า   ขี้ออกมาไม่เหลว

พอปล่อยปิงปองออกมามั่ง  มันก็จะไปเล่นกับปิงปองอีก  เจ้าปิงปองขู่คำรามเบาๆบอกว่า  อย่ามายุ่งกับฉันนะ    ก็ยังดีที่ไม่งับหัวเอา

เลี้ยงรวมกับหมาไม่รับแขกอย่างปิงปอง   สงสัยจะปรับนิสัยให้แวร์ซายเป็นหมารับแขก   คงจะลำบากหน่อย   เวลาแขกมา  คงต้องพาปิงปองไปขังกรงหลังบ้าน   หรือ ใครมีวิธีดีๆ   ช่วยบอกด้วยครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 15 November 2005, 10:02AM
  พี่วิเชียรครับ เดี๋ยวอีกสักพักนึง ปิงปอง กับโบก็จะคุ้นกับแวร์ซายเองแหละครับ แต่ที่สำคัญก็คือ ช่วงนี้เป็นช่วงเรียนรู้พฤติกรรมของสุนัขเด็ก เขาจะจดจำและเลียนแบบพฤติกรรมของผู้ใหญ่ในฝูง...

เขาจะจดจำพฤติกรรม ทุกๆอย่างของทั้งปิงปอง และทั้งโบ ถ้าแขกมาที่บ้าน แล้วปิงปองแยกเขี้ยวคำราม เห่า กระโจนใส่รั้ว สักพักเราก็จะเห็นพฤติกรรมเหล่านี้ ออกมาจากเจ้าแวร์ซาย, อาการหวงอาหาร หรืออื่นๆ

เราอาจจะต้องให้โบ และปิงปองสอนสิ่งที่ดีๆ ให้กับน้องใหม่ สิ่งที่เราสอนไว้แล้ว เช่นรู้ว่าใครเป็นเจ้าของบ้าน รู้ว่าใครเป็นใหญ่ในบ้าน สิ่งเหล่านี้เวลาเจอหน้าเราแล้วเขาดีใจ เจ้าสมาชิกใหม่ก็จะสามารถเรียนรู้ได้เองโดยอัตโนมัติ เราไม่ต้องเหนื่อยมาสอนอีก...

แต่ขณะเดียวกัน สิ่งไหนที่เรารู้ว่าเป็นนิสัยที่ไม่ดี ของปืงปองและของโบ เราก็อย่าพยายามให้เขาเห็น ให้เขาซึมซับ เช่นกัดกัน เพื่อแย่งของกิน หรือเวลาแขกมาบ้านก็กัด กระโจนใส่แบบเอาเรื่องเนี่ย ต้องพยายามไม่ให้เขาเห็น...

และสุดท้ายคือให้เขาเรียนรู้ โลกกว้างเพื่อความคุ้นเคย กับโลกภายนอก ให้เขาไม่กลัวคนแปลกหน้า ให้เขารู้ว่ายังมีหมาอีกมากมายในโลก ไม่ได้มีแค่โบกับปิงปอง ให้เขารู้จักและคุ้นเคยกับคนอื่นๆ นอกบ้าน ตั้งแต่วัยนี้ เขาก็จะไม่มีอาการกลัวคนแปลกหน้า ออกนอกบ้านแล้วไม่หวาดระแวงจนเกินเหตุ เจอคนที่ไหน ก็อยากเล่น อยากรู้จักไปหมด เราต้องใช้ความอยากเล่นในวัยเด็กของเขาสอนเขาให้มากที่สุด...

ขอให้สนุกกับการเลี้ยงดู เจ้าหนูวัยเยาว์นะครับพี่วิเชียร
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 15 November 2005, 11:10AM
  แวร์ซายกับวีเจของคุณรัศมีนี่เป็นครอกเดียวกันหรือปล่าวครับพี่วิเชียร เห็นชื่อ ว(วอแหวน) เหมือนกันเท่
โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Tuesday, 15 November 2005, 01:19PM
  คุณวิเชียรค่ะ ถ้าวันไหนฝนไม่ตก จะพาน้องเบิร์นไปทักทายแวร์ซายที่ริมรั้วนะค่ะ  แวร์ซายน่ารักจังเลย
โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Tuesday, 15 November 2005, 04:38PM

น้งแวร์ซายน์กับน้องวีเจพี่คนละครอกกันค่ะ  เห็น ๆ กันอยู่ว่าน้องแวร์ซายน์น่ารักกว่าวีเจเยอะเลย  วีเจมิบังอาจเทียบรัศมีได้ 

เอ....  แล้วตอนนี้เด็ก ๆ ที่บ้านเข้ากันได้ดีรึยังคะคุณวิเชียร  ลองให้ปิงปองกัดซักทีสองที  เดี๋ยวก็เข้ากันได้  แล้วก็รักกันเองอ่ะค่ะ

อย่างวีเจมาอยู่วันแรก  ก็โดนน้องหมักกัดไปสองสามที  หลังจากนั้น วิญญาณนักสู้จากบ้านบางแก้วก็เข้าสิง  หลัง ๆ วีเจนี่กระโดดกัดหูน้องหมักเลย

อ้อ.. คุณวิเชียรคะ  คอกมิตรภาพบางแก้วของคุณจิตตินั้นเลี้ยงน้องหมาได้ดีจริง ๆ นะคะ  สุขภาพจิตน้องหมาเข้าขั้นดีมากเลยทีเดียว  ระวังตัวไว้นิดหนึ่งก็ตอนที่เจ้าแวร์ซายน์จะขี้ประจบมากจนคุณวิเชียรจะอดใจรักแวร์ซายน์มากกว่าเจ้าปิงปองเท่านั้นก็พอค่ะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 16 November 2005, 05:24AM

เช้านี้  มันยังกระโดดโลดเต้นเป็นจิงโจ้อยู่  ขี้เป็นเม็ดเล็กๆ   ไม่มีเวลาสับไก่หรือปลาทูให้มันกิน   นมแพะหมดไปแล้ว   เลยให้กินนมวัวบ้าง  กล้วยบ้าง   ไข่สดผสมโยเกิร์ตธรรมชาติ(แอบให้กินตอนเช้าๆ)  อาม่าก็คอยป้อนข้าวตอนกลางวันในขณะที่ทุกคนไม่อยู่   สงสัยคงไม่ได้เป็นชาวบาร์ฟขนานแท้แล้ว   เพราะเลี้ยงกันหลายคน  คงจะกลายเป็นหมาครึ่งสุกครึ่งดิบ  กัดฟัน

โบและปิงปองก็คอยมองอยู่ห่างๆ   ไม่ยอมเล่นด้วย  คงโตเกินไปที่จะเล่น    เดี๋ยวจะลองพาไปหาลูกหมาข้างนอกเล่นกับมันดู   แต่ก็ยังห่วงๆว่ามันจะติดเชื้อมา  ก็อยากให้มันเรียนรู้นิสัยดีๆไว้แทนเสียงขู่คำรามจากปิงปองอย่างที่คุณนิวัตแนะนำ

เรื่องชื่อนั้น  เสนอกันทั้งบ้าน   อาม่าจะเอาหนมปัง  แม่จะเอาเปตอง  พ่อจะเอาทศวรรษใหม่  ลูกสาวจะเอาโมโม่   ลูกชายเสนอด็อตคอม   ท้ายที่สุด  สรุปว่าเอาชื่อที่มีความหมายและให้อาม่าเรียกง่ายๆหน่อย   ทุกคนก็เลยเห็นด้วยกับที่ลูกชายเสนอ คือ ด็อตคอม   แต่อาม่ายังเรียกไม่ชัด   เรียกเป็น ดอกทอง อยู่  คงต้องให้เวลาคนแก่หน่อย กัดฟัน

ความจริงชื่อ ด็อตคอม  ก็ดีเหมือนกัน   เผื่อวันหน้ามีอีกสัก 2 ตัว จะได้ไม่ต้องเสียเวลาคิดชื่อ   เอาเป็นชุดเลย คือ ด็อตเน็ต  และ ด็อตโออาร์จี   แต่สมาชิกคนอื่นในบ้านบอกว่าต้องรอให้โบกับปิงปองไปเสียก่อน   เล่นคาดหวังกันแบบนี้   สงสัยเจ้าแม่ทั้ง 2  ตัว  อายุยืนแน่ๆ  กัดฟัน

14:19 - 14/11/05 ปิงปอง emoticon ..คุณสราวุธ เพิ่งรู้ว่าทรายเป็นชื่อผู้หญิงนะ จริงๆแล้วชื่อแวร์ซาย แต่ลูกไม่ชอบชื่อนี้ เลยเรียกสั้นๆว่าซายไปก่อน เป็นลูกชายคุณจิตติ เห็นท่านเป็นบรีดเดอร์มืออาชีพ เลยอยากอุดหนุนท่านหน่อย เผื่อโครงการบางแก้วในฝันของป้าชัชจะได้เป็นจริง ความจริงฝันไว้ว่าจะมีสัก ๓ ตัว แต่แค่ตัวเดียว ก็คงมีปัญหา เพราะที่บ้านมีเจ้าแม่อยู่อีก ๒ ตัว กับ ๑ คน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 18 November 2005, 05:25AM

ขอบคุณป้าวิที่แนะนำเรื่องยาพื้นบ้าน ขอแปะไว้ในกระทู้นี้เพื่อให้สามารถค้นเจอได้ด้วย Search Forum  กล้วยน้ำว้าดิบ คงเป็นแบบเขียวๆที่ขายตามท้องตลาดนะครับ   ส่วนหญ้าปักกิ่ง หาซื้อได้จากร้านขายยาทั่วไป หรือ ขององค์การเภสัชฯ มีหรือเปล่าครับ   หรือต้องไปซื้อจากร้านขายต้นไม้มาปลูกเอง  เมล็ดฟักทองดิบนั้นให้กินพร้อมกันทั้งเม็ดและเนื้อฟักทองดิบได้หรือครับ   หรือต้องรอให้สุกก่อน   เพราะอาทิตย์ก่อน ซื้อฟักทองสุกมาแล้ว  เม็ดฟักทองสุกต้องคัดออกไหม

21:55 - 17/11/05 ป้าวิ emoticon ..คุณปิงปองคะ...มาบอกยาพื้นบ้านจากประสบการณ์ เผื่อเป็นทางเลือกในการดูแลสุขภาพหมาค่ะ จำได้ว่าเคยมาบอกไว้แล้ว สงสัยจะไม่น่าเชื่อถือ ฟังไว้เฉยๆก็ได้ค่ะ รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม../กล้วยน้ำว้าดิบ แก้ท้องเสีย /ยาถ่านเม็ด อุลตร้าคาร์บอน ใช้ขับพิษ/ฟ้าทะลายโจร ใช้ลดไข้ มีฤทธิ์ยับยั้งเชื้อไวรัส/ หญ้าปักกิ่ง เป็นยาครอบจักรวาล มีฤทธิ์ยับยั้งเชื้อโรคต่างๆและสร้างเนื้อเยื่อที่ถูกทำลาย/

22:22 - 17/11/05 ป้าวิ emoticon ..(ต่อ)..ขมิ้นชัน แก้ท้องอืด อาหารไม่ย่อย / เมล็ดฟักทองดิบ ใช้ฆ่าพยาธิ(ถ้าให้กินบารฟ มื้อที่ให้ผักปั่นใส่เมล็ดฟักทองลงไปปั่นด้วยสัก 2-3 เมล็ด) ยาพวกนี้ หาซื้อได้จากร้านขายยาทั่วไป ขององค์การเภสัชฯ ก็มีค่ะ ยกเว้นเมล็ดฟักทองดิบ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 18 November 2005, 12:55PM

เรียนคุณวิเชียร....เมล็ดฟักทองดิบ หมายถึงฟักทองที่ยังไม่ได้เอาไปต้ม/นึ่ง/หรือทำให้สุกด้วยวิธีใดๆค่ะ

หญ้าปักกิ่ง  จะซื้อเป็นต้นมาปลูกเองก็ได้  หรือ ซื้อแบบเป็นแคปซูลตามร้านขายยาทั่วไปก็มีค่ะ  เป็นยาสมุนไพรผลิตจาก โรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ จ.ปราจีณบุรีค่ะ

สำหรับฟ้าทะลายโจร ก็เป็นยาครอบจักรวาลเหมือนกัน  ถ้าหา กล้วยน้ำว้าดิบลำบาก ใช้ฟ้าทะลายโจรแก้ท้องเสียก็ได้ค่ะ     ลดอาการอักเสบได้หลายอย่าง รวมทั้งเจ็บคอ 

โดย Stormbaby of DC. - Friday, 18 November 2005, 02:27PM

ยินดีด้วยกะน้องใหม่นะค๊า . . น่าร๊าก ก ก . . จิงๆ   แก้มแดง

ตอบ: การเดินทางอันยาวไกลของแวร์ซาย
โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Tuesday, 15 November 2005, 02:50PM

โหแวร์ซายน่ารักจังเลยคะ เห็นอย่างนี้แล้วอยากให้ฮักกี้มีน้องบ้างจัง แต่คิดไปคิดมาฮักกี้ตัวเดียวก็บ้านใกล้พังจะแย่แล้ว โหถ้ามาร่วมขบวนอีกตัวคงจะ...........ไม่ต้องคิดเลย น่ารักคะน่ารักมาก

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew