เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้จะไปถึงหรือเปล่าเนี่ย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:06PM

วันนี้  แวะไปดูประกวดสุนัขที่ซิริอุสพลาซ่า ลาดพร้าว  เกือบหาไม่เจอ   จัดโดยชมรมโกลเด้นภายใต้สมาคมพัฒน์ฯ  แต่ไม่เห็นมีการประชาสัมพันธ์แต่อย่างไร   
ครั้งนี้  บางแก้วจัดอยู่ภายใต้สุนัขกลุ่ม ๕  ซึ่งเป็นครั้งที่ ๒  หลังจากที่ทาง AKU รับรองให้เข้าประกวดในกลุ่ม ๕ ได้  แต่ดูจะหงอยเหงาเมื่อเทียบกับสุนัขในกลุ่ม ๕ พันธุ์อื่นๆ เช่น ไซบีเรียน  ปอม
เท่าที่ดู  มีบางแก้วอยู่ไม่เกิน ๑๐ ตัว

ตอบ: เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้จะไปถึงหรือเปล่าเนี่ย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:06PM

มีฟ้าใหม่ ลมเหนือ จากบ้านโชกุน
ไหมฟ้า  น้ำหอม  ฮอลลี่ จากบ้านภาพร
สิบแสน จากอยุธยา
แพนด้าจากสระบุรี
ศรทองจากไทบางแก้ว
และ....จากวังงามไทยบรีด

ตอบ: เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้จะไปถึงหรือเปล่าเนี่ย

มีหมูหยองของคุณกิตติภัทร์มาร่วมสร้างบรรยากาศอีก ๑ ตัว

เป็นกันเองดี   ตัวนี้  คราวที่แล้ว  ได้รับรางวัล Reserve จากอยุธยาด้วยนะ

เพิ่งรู้ว่าเป็นลูกของปีใหม่

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:09PM

คุณคมกฤต  พ่อปีใหม่ก็มา   เสียดายไม่ได้พาปีใหม่มาพบลูก

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:12PM

เห็นแพนด้าตัวนี้   แล้วคิดถึงเจ้าเวย์   ถ้ามันไม่ถูกทิ้งกลางถนนจนโดนรถชนหลังหัก  มันคงได้มีโอกาสมาลงสนามกับเขาบ้าง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 23 October 2005, 07:03PM

ให้โอกาสเจ้าเวย์โชว์ตัวด้วยคน

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/6415/DSC01265x.JPG

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=794

(Edited by Pingpong (-_-)/ - อาทิตย์, 23 ตุลาคม 2005, 07:03PM)

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:19PM

คุณเพื่อนบางแก้ว  แต่งตัวมาซะหล่อ เกินฟ้าใหม่และคุณพชร

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:27PM

ที่ใส่เสื้อชมรมฯมาตามนัดมี ๓ คน   ขาดรูปคุณจิตติไป  เพราะมีโทรศัพท์เข้าตลอดเวลา   แอบได้ยินว่า  มีคนจะไปขอดูลูกสุนัข   บรีดเดอร์มืออาชีพก็เนื้อหอมอย่างนี้  มีคนมาติดเยอะโดยเฉพาะสาวๆ   ใครอยากได้ลูกสุนัข  อย่าลืมรีบจองไว้  เดี๋ยวจะชวดเสียก่อน

ฟ้าใหม่ได้ที่ ๑ ( เก็บ C.C ได้  สบายโก๋แล้ว)  คงมีสาวๆมาติดกันตรึม   แต่พ่อยังบอกว่า  ไม่อยากให้เสียเด็ก  คงต้องร้องเพลงรอไปก่อน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:39PM

ก่อนมา   แวะขอสติ๊กเกอร์ชมรมฯจากคุณต้อมมา ๓ ปึก  ไม่รู้ว่าปึกหนึ่งมีกี่ใบ
คุณกิตติภัทร์ช่วยซื้อ ๑๐ ใบ  รับเงินมา ๑๐๐ บาท
คุณ Tripple-A ช่วยซื้อ ๑๐ ใบ  รับเงินมา ๑๐๐ บาท
แล้วจะโอนเข้าบัญชีให้   แม่โอ๊ตช่วยเตือนด้วยนะ

ให้คุณพชรรับไปจำหน่ายจ่ายแจก ๑ ปึก
ให้คุณจิตติรับไปจำหน่ายจ่ายแจก ครึ่ง ปึก
ให้คุณเพื่อนบางแก้วรับไปจำหน่ายจ่ายแจก ครึ่งของครึ่ง ปึก
ขากลับ  เจอคุณนิวัต  เลยให้ไปจำหน่ายจ่ายแจก มากกว่าครึ่งปึก
ที่เหลือ น้อยกว่าครึ่งปึก  พ่อปิงปองรับมาเอง   ใครสนใจ จะติดท้ายรถ  อย่าลืมบอกมาได้นะ   ๑๐ ใบ  ๑๐๐ บาท  หรือ จะให้มากกว่านั้น  ก็แล้วแต่ศรัทธาครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 3 September 2005, 05:56PM

ได้คุยกับคุณเพื่อนบางแก้ว (คนรูปหล่อที่จูงลมเหนือในรูปบน) ว่าอนาคตของบางแก้ว จะเป็นอย่างไร  คุณเพื่อนบางแก้วตอบว่าคงจะยาก  ยากหรือไม่  อย่างไร  อยากให้ช่วยคิดกันต่อหน่อยครับ

คุณจิตติก็บอกว่าบางแก้วเราซบเซาไปเยอะ   คงเป็นเพราะเรื่องของตลาดด้วย   และตอนหลังนี้ ก็ไม่ค่อยมีใครนำสุนัขมาร่วมประกวดมากนัก  ที่ชนะก็มักจะเป็นตัวเดิมๆ   บางแก้วตัวใหม่ๆมีโอกาสแจ้งเกิดลำบาก

พอดี นึกขึ้นได้ว่า  วันก่อนไปอ่านพบว่า สุนัขของเกาหลี Jindo ได้รับการรับรองจาก FCI แล้ว  คิดว่าเราน่าศึกษาเส้นทางเดินของเขานะ   ทราบมาว่าทางรัฐบาลเขาส่งเสริมมาก ขนาดขึ้นทะเบียนเป็นมรดกของประเทศ และใช้เดินนำหน้าขบวนนักกีฬาโอลิมปิกที่เกาหลี ครั้งที่ผ่านมา

รัฐบาลไทย  ทราบแล้วเปลี่ยน อาย

http://www.korean-jindo-dogs.com/pictures-images-photos/korean-jindos-01.jpg 

http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=327

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 3 September 2005, 07:43PM
  เคยได้ยินคุณหมอนิสิต พูดไว้ว่าถ้าไปทาง FCI แล้วมีปัญหา น่าจะไปจดทะเบียนหมาบางแก้วเป็นมรดกของประเทศ แล้วให้ทางรัฐ ฯ ช่วยผลักดันทั้งส่งเสริมด้วยแนวทางต่าง ๆ และสนัสนุนเงินงบประมาณในการจัดงานประกวด ส่งเสริมการทำพันธุ์ที่ถูกต้อง
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Sunday, 4 September 2005, 12:23PM

เรื่อง เข้าสู่ FCI มันมีกระบวนการนะครับ  เมื่องานมหกรรมที่พิษณุโลก 24 เมษายน 2547 คือการเริ่ม และปี 2549 นี้  AKU น่าจะรับรอง น่ะ เพราะการเพิ่มพันธุ์สุนัขไม่ใช่จะเป็นเรื่องเสียหายเลย  แต่จะเป็นการเพิ่ม จำนวนของชนิด ทำให้ตลาดสุนัขมีการเคลื่อนไหว ผมเชื่อว่า เข้าได้แน่นอน (น่าจะเกือบเสร็จแล้ว  คุณพงษ์รัก หรือคุณไพโรจน์ จะรู้ดีว่าถึงไหน เรื่องไม่รับคงไม่มี  และต่อจากนั้น อีก 5 ปีที่เราพวกเราชาวบางแก้วต้องเคลื่อนไหวในต่างประเทศ ครับ เพื่อจะให้ FCI เห็นว่ามีความนิยม จึงจะจดได้   

ผมอยากบอกว่า  การวัดความนิยมบางแก้ว จะวัดจากสนามประกวดอย่างเดียวไม่ได้ครับ และจะบอกอีกว่า สนามที่บางแก้ว เขาไปประกวดมีสนามหลัก ๆ อยู่แล้ว งานที่ไม่ส่งเสริมหรือไม่ประสานกับกลุ่มเลี้ยงหลัก ๆ ก็จะเป็นอย่างที่ เห็นครับ  และสนามต่อไปนี้ จะเป็นดัดชนีวัดกระแสนิยมบางแก้วได้คือ   งานที่จัดโดยสมาคมจังหวัดพิษณุโลก จัด  ล่าสุด 12 สิงหาคม มีสุนัข 79 ตัว งานรามากาเดน ทราบว่างด  งานเกษตรแฟร์  งานเกษตรแม่โจ้ เชียงใหม่  งานสวนสามพรานนครปฐม  หรืองานที่ประกาศจัดโดยผู้เลี้ยงบางแก้ว  พวกเราจะไม่ไปประกวดกันเรื่อยเฉื่อยเพราะต้องดูมาตรฐานของการจัดงานเขาส่งเสริมอะไร   นี้คือเหตุผลที่เราจะเห็นว่าทำไมบางงานไม่มีบางแก้วประกวด  เราไม่สนใจรางวัลแต่เราเน้นงาน เน้นผู้จัด  ต้องส่งเสริม และต้องยึดมาตรฐานบางแก้วในการจัดประกวด  

โดย เพื่อน . - Sunday, 4 September 2005, 01:12PM

ขอแก้ไขข้อมูลของ พี่วิเชียร เพื่อเข้าใจที่ถูกต้องครับ ที่บางแก้วเราได้เข้าประกวดในกรุ๊ป 5 นั้น ไม่ใช่เป็นเพราะทาง AKU อนุญาตินะครับ เป็นเพราะท่านนายกสมาคมพัฒน์ฯ ท่านได้กรุณาให้สุนัขบางแก้วเราเขาไปทดลองเดินในกรุ๊ป 5 เพื่อเป็นการประชามสัมพันธ์เท่านั้น เรายังไม่ได้รับการรับรองใดๆเลย และ AKU ก็เป็นเพียงผู้ที่รับเรื่องเพื่อจะส่งต่อไป FCI เท่านั้น แค่การรับเรื่องหรือไม่เรายังไม่ทราบผลเลยต้องรอผลการประชุมก่อนว่า AKUจะรับเรื่องหรือไม่ หรือว่าจะส่งเรื่องคืนเพื่อมาปรับปรุงเล่มใหม่หรือเปล่า แต่แนวโน้มที่จะรับเรื่องมีเปอร์เซ็นต์สูงเท่านั้น แต่นั่นก็เป็นเพียงการรับที่จะส่งต่อให้ FCI เท่านั้น ไม่มีผลใดๆเลยครับ

การที่เราได้เดินในกรุ๊ป5 นั้นก็ เป็นความกรุณาของนายกสมาคมคนใหม่ ที่ท่านให้ความกรุณเป็นอย่างยิ่ง ไม่เช่นนั้นบางแก้วเราคง ไม่มีสนามที่เป็นสากล ที่จะลงประชาสัมพันธุ์เพื่อให้คนต่างประเทศได้รู้จัก คำว่า สุนัขบางแก้วหรอกครับ คงไม่มีกรรมการจาก AKU และ FCI ติดตามไปดูว่า สุนัขบางแก้วหน้าตาเป็นไง ได้รับความนิยมมากมายแค่ไหนในประเทศไทย เพราะเขามีสุนัขอีกตั้ง หลายสายพันธุ์ ของโลกที่พยายามจะเข้าสู่ระบบของ FCI เขาเอาเวลาของเขาไปพักผ่อนดีกว่า 

นับจากนี้ไปคงไม่ได้เห็นสนามที่ประกวดที่มีเพียง สุนัขบางแก้วล้วนๆหรอกครับในสนามที่เป็นสากล และคงไม่มีผู้จัดคนใดอยากที่จะจัดหรอกครับ แค่เขาให้โอกาสให้เราได้ไปเดินโชว์ตัวในกรุ๊ป 5 ก็เป็นบุญแล้วครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 4 September 2005, 02:36PM

ขอบคุณคุณเพื่อนฯที่แก้ไขไม่ให้เข้าใจกันผิดๆนะครับ

สรุปคือ  AKU รับเรื่อง   แต่ยังไม่ได้รับรอง

เป็นความกรุณาของท่านนายกสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขประเทศไทยปัจจุบันที่ให้ลงประกวดในกรุ๊ป 5

ขอถามแบบไม่รู้หน่อยเถิดว่าการลงประกวดในกรุ๊ป 5  มันจะมีประโยชน์อะไรมากไปกว่า การลงประกวดในแบบ Bangkaew Specialty แบบแต่ก่อน  เพราะกรรมการต่างชาติก็มาได้เห็นสุนัขบางแก้วเหมือนกัน  และไม่ต้องไปแข่งกับหมาพันธุ์อื่นๆในกลุ่ม 5 ด้วยกัน  เพราะโอกาสชนะคงจะยากมาก   เหมือนเป็นมวยรองบ่อน

ต้องถามว่าวัตถุประสงค์ของการจัดงานประกวดสุนัข คืออะไร    ผมว่าสมาคมฯลืมไปข้อหนึ่ง  เป็นข้อที่ผมคิดว่าสำคัญที่สุด คือ การประชาสัมพันธ์ให้สุนัขบางแก้วเป็นที่รู้จักและเป็นที่นิยมในหมู่ผู้เลี้ยง   ที่ผ่านมา ใบปลิวและกำหนดการของสมาคมมีคำว่า Bangkaew Specialty  อย่างน้อยก็ช่วยประชาสัมพันธ์บางแก้วได้บ้าง   พอรวมอยู่ในกลุ่ม 5    ชื่อของบางแก้วหายไปเลย

ที่แย่กว่านั้น  คือ ไม่มีการประชาสัมพันธ์ใดๆให้ประชาชนมาร่วมชมงาน   แม้แต่เว็บสมาคมฯเอง

ต่อไป  ถ้า FCI  จะให้การรับรองโดยดูจากความนิยมในการเลี้ยงบางแก้ว อย่างที่คุณชวลิตว่า    สมาคมจะอ้างได้อย่างไรว่า สมาคมได้ส่งสริมให้สุนัขบางแก้วเป็นที่รู้จักและเป็นที่นิยมในหมู่ผู้เลี้ยง 

โดย เพื่อน . - Sunday, 4 September 2005, 03:38PM

พี่ วิเชียร ลืมไปแล้วหรือครับว่าผมเป็นกรรมการของชมรมไทยบางแก้ว ไม่ได้เป็นกรรมการของสมาคมพัฒฯ

คำถามบางอย่างผมตอบไม่ได้ แต่ผมทราบดีว่า เรื่องการประชาสัมพันธุ์เป็นเรื่องของผู้จัดงานไม่ใช่สมาคมฯ แต่ถ้าเป็นงานของสมาคมเป็นคนจัดเอง แล้วไม่ได้ประชาสัมพันธุ์ซิครับเราค่อยไปตำหนิสมาคม เราต้องแยกออกจากกันนะครับ เป็นคนละประเด็น เอาแค่คนจัดงานทุกวันนี้ก็มีน้อยอยู่แล้ว เพราะไม่มีใครเป็นสปอร์นเซอร์ ค่าสถานที่ก็แพง สุนัขที่ลงประกวดก็น้อย หรือว่าใครจะลองเป็นผู้จ้ดดูบ้างครับ

ผมว่า ทุกคนรู้หน้าที่ของตัวเองดีครับ ว่าต้องทำอย่างไร มีหน้าที่อย่าไร ใครอยากร่วมมือก็ทำ ไม่อยากร่วมมือก็อย่าทำ ไม่ว่าใคร ปลายปากกาใครๆก็เขียนได้ ทำหรือไม่รู้อยู่กับใจ

พี่วิเชียร ไม่ได้อยู่กับชมรมตลอดเวลา ไม่ทราบรายละเอียดหรอกครับ บางอย่างเป็นเรื่องภายในที่ไม่ได้ออกมาป่าวประกาศมีอีกมากมาย

พี่วิเชียรรู้ได้ไง ว่าสมาคมไม่ส่งเสริม

พี่วิเชียรรู้ได้ไง ว่าค่านิยมของบางแก้วอยู่ที่คนเลี้ยง

พี่วิเชียรรู้ได้ไง ว่างานไหนเป็นงานวัดค่านิยมของบางแก้ว

สิ่งที่จะมาสรุปส่ง AKU หรือ FCI มีแค่นี้นะหรือครับ แล้วจะผ่าน มันง่ายไปหรือเปล่า ถ้ามันง่ายขนาดนั้นเวลาคงไม่ล่วงเลยมาจนป่านนี้หรอกครับ

โดย เพื่อน . - Sunday, 4 September 2005, 03:41PM

-งานประกวดเพื่อเก็บสถิติ เขาให้เก็บสถิติ จากงานที่มีการอนุมัติ CC

-การเก็บสถิติว่าลูกสุนัขเป็นที่นิยมหรือไม่ เขาให้ดูจาการขึ้น รีจิสเตอร์ของสุนัขในแต่ละปี

โปรดเข้าใจใหม่ครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 4 September 2005, 04:37PM

ไม่ลืมครับ  แต่ไม่รู้ว่าเป็นกรรมการอะไรในชมรมไทยบางแก้ว  เพราะรายชื่อไม่อัพเดท http://www.saijo-bangkaew.com/club.html 

ไม่ว่าชมรมอะไรจะเป็นผู้จัด  ถ้าจัดภายใต้สมาคมพัฒน์ฯก็ควรประชาสัมพันธ์งานให้เขาบ้าง  อย่างน้อยก็ผ่านเว็บไซต์สมาคมก็ยังดี   เห็นปรับปรุงเว็บไซต์สมาคมใหม่ 3 ยุค 3 เวอร์ชั่น   แต่ไม่เห็นมีใครออกมาอัพเดทข้อมูลให้ทันสมัยทันเหตุการณ์เลย   มีเว็บบอร์ด  แต่ก็ไม่ยอมให้สมาชิกโพสต์    อุตส่าห์สมัครเป็นสมาชิกเว็บบอร์ดไปเกือบครึ่งปี 4 ครั้ง  ไม่เคยได้รหัสผ่านสักที   ก็ขอบ่นฝากไป   เผื่อเขาจะได้ยิน  http://www.kcthailand.com/pre_board/body_pre_board.html

เคยสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯไว้  เสีย 200 บาท  ถึงจะมีสิทธิ์ขึ้นทะเบียนเจ้าปิงปองเป็นโนเร็คคอร์ดอีก 100 บาท   ผู้เลี้ยงบางแก้วทั่วไป  ใครเขาจะบ้าเหมือนพ่อปิงปองเอาเงินมาทิ้ง 300 บาท โดยไม่ได้คิดจะจูงหมามาประกวดด้วย  แถมยังไม่ได้รับบริการอะไรจากสมาคมเลย

ผมคิดว่าผู้เลี้ยงบางแก้วที่มาสมัครสมาชิกเว็บชุมชนคนรักบางแก้วนี้ร่วม 1,000 คน  คงจะมีคนเอาสุนัขไปขึ้นทะเบียนกับสมาคมไม่ถึง 10 % มั่ง  แล้วจะวัดว่าสุนัขเป็นที่นิยมหรือไม่ โดยดูจากการขึ้นทะเบียนกับสมาคมในแต่ละปีได้อย่างไร    ก็คงจะมีแต่บางแก้วสายประกวดที่จำเป็นต้องขึ้นทะเบียนกับสมาคม          ถ้าสมาคมเห็นความสำคัญของหมาบ้าน  ควรต้องหาวิธีที่จะชักชวนคนให้อยากพาหมาบ้านมาขึ้นทะเบียนกับสมาคมมากกว่านี้  อย่างที่ชมรมฯเราทำอยู่   เช่น จัดกิจกรรมให้ความรู้แก่ผู้เลี้ยงทั่วไป   ทำหมันฟรี  ฝังไมโครชิพครึ่งราคา  เหล่านี้เป็นต้น

ไม่รู้คุณเพื่อนบางแก้วต้องการบ่นฝากผมไปถึงใครบางคนหรือเปล่า  เห็นใส่ชื่อผมเยอะแยะ  ยินดีรับใช้ครับ

แต่ยังไงช่วยตอบประเด็นเรื่อง การลงประกวดในกรุ๊ป 5  มันจะมีประโยชน์อะไรมากไปกว่า การลงประกวดในแบบ Bangkaew Specialty แบบแต่ก่อน  ให้ด้วยครับ  สงสัยจริงๆ   ในเมื่อ AKU แค่รับเรื่อง   แต่ยังไม่ได้รับรอง   ก็จัดแบบเดิมไม่ดีกว่าหรือครับ  ชื่อ Bangkaew Specialty  โดดเด่นดี  หรือว่าจัดแบบก่อน  เก็บคะแนนไม่ได้ครับ

โดย เพื่อน . - Sunday, 4 September 2005, 06:59PM

รับเป็นหน้าเสื่อไปก่อนครับ ท่านพี่

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 01:20AM

ตอนกลางวันผมไม่ค่อยมีเวลามากนักเพราะมีเพื่อนไปๆมาๆอยู่เลยไม่มีสมาธิจะตอบมากมายอะไรนัก พอเห็นกระทู้ที่มีคนมาให้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องเลยเสียความรู้สึกครับ เป็นคนในวงการเดียวกัน ให้ข้อมูลในเชิงแตกแยก และยังเป็นข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง ผมว่าไม่ดีครับ ผมได้คัดลอกข้อมูลทั้งหมดออกมาแล้ว และได้จัดส่งข้อมูลให้กับเพื่อนๆที่เลี้ยงบางแก้วซึ่งเดินสายประกวดอยู่ และผู้ใหญ่ในวงการหลายๆท่าน รวมถึงผู้ใหญ่ในสมาคมพัฒน์ฯ ได้ช่วยกันพิจรณาข้อมูลของเขาที่เขียนไป

พี่วิเชียร ต้องแยกออกเป็นประเด็นครับในคำถามของพี่นั้น ถามแบบรวมๆถ้าตอบแบบรวมๆก็จะเสียหายถึงผู้อื่นได้

-เรื่องเวปไซด์ ของสมาคมพัฒน์นั้น เป็นเรื่องของสมาคมซึ่งผมเองไม่อาจไปยุ่งเกี่ยวได้ คงทำได้เช่นเดียวกับพี่แหละครับ คือ บ่นไปเผื่อเขาจะได้ยินบ้าง

-เรื่องการขึ้นทะเบียนนั้น จะมีซักกี่คนครับที่อยากขึ้นทะเบียนตัว เพราะเป็นเรื่องที่เสียเงินเพียงอย่างเดียว นอกจากคนที่มีความรับผิดชอบและมีความรู้จริงๆเท่านั้น และจะให้สมาคมออกมาทำงานฟรีอย่างเดียว มีแต่รายจ่ายไม่มีรายรับเลย สมาคมจะอยู่ได้อย่างไร เพราะสมาคมก็มีหน้าที่อื่นๆที่ต้องทำเช่นกัน เช่น การส่งเสริมการประกวดสุนัข ครั้งที่แล้วจัดที่มืองทอง ทางสมาคมก็ขาดทุนไปประมาณ 150,000 บาทครับ ถ้าสมาคมทำงานฟรีไม่มีรายรับเลยจะเอาเงินที่ไหนมาส่งเสริมกันละครับ รายได้ของสมาคมก็จะมีหลักๆก็คือ รายได้จากการขึ้นทะเบียนตัวของสุนัข(หลักๆก็จะเป็นของสุนัขต่างประเทศ) รายได้จากการทำใบพันธุ์ประวัติ รายได้จาการจัดงานประกวด(ซึ่งปัจจุบันจัดทีไรก็ขาดทุนย่อยยับ) รายได้จากสมาชิก(ซึ่งก็ต่อมั่งไม่ต่อมั่งเพราะไม่ได้รับประโยชน์ใดๆจากสมาคม แต่สำหรับผู้เพาะพันธุ์สำคัญครับ) ฯลฯ อีกนิดหน่อย

ขอให้เห็นใจสมาคมบ้างครับ โดยช่วยกันเป็นสมาชิก ช่วยกันลงทะเบียนตัวของสุนัข ซึ่งเราก็คงช่วยได้เท่านี้แหละครับ

-เรื่องการประชาสัมพันธ์เรื่องบางแก้วนั้น ทางสมาคมก็ทำอย่างเต็มที่เพื่อจะช่วยกันผลักดันบางแก้วเราให้เข้าสูระบบของสากลให้ได้ เอาแค่งาน บางแก้วสู่สากลที่พิษณุโลกปีนี้ พี่วิเชียรว่าเขาใช้จ่ายไปเท่าไหร่ครับ ที่จะเชิญประธานของ AKU มาประเทศไทยได้ และยังมีกรรมการของต่างประเทศอีกหลายท่าน พี่นึกว่าเชิญมาฟรีๆหรือครับ ใช้จ่ายเท่าไหร่ก็ต้องถามกับทางสมาคมเองแล้วครับ ค่าตัวค่าที่พัก ค่าของที่ระลึกเป็นน้ำใจอีกเท่าไหร่ ค่าจัดงานที่ประธานของ AKU ต้องประทับใจว่างานบางแก้วที่พิษณุโลกเป็นงานที่ประทับใจอย่างมากกกกกกกก จนเหลือจะพรรณา เอาแค่ค่าสมัครฟรีที่ทางสมาคมต้องออกให้เท่าไหร่ครับ พรรณาไม่ถูกเลยครับ แค่นี้พอหรือยังครับกับคำที่ว่า สมาคมไม่เคยประชาสัมพันธ์บางแก้วเลย

-เรื่องการประชาสัมพันธ์งานประกวดบางแก้วนั้น เป็นเรื่องของผู้จัดแต่ละท่านครับ ว่าเขาจะประชาสัมพันธ์มากน้อยแค่ไหน สมาคมมีหน้าที่อนุมัติ CC รับรองงานให้เท่านั้นเรื่องการดำเนินการเป็นเรื่องของผู้จัดงานครับ และเขารู้ดีว่าประชาสัมพันธ์ไปก็เท่านั้นไม่มีผู้ที่จะเข้าประกวดมากขึ้นหรอกครับ เพราะผู้ที่ประกวดก็เป็นเพียงกลุ่มเดิมๆ บอกกล่าวกันก็เพียงพอแล้ว คนที่อยากประกวดเขาก็กระตือรือล้นที่จะเช็คข่าวกันเองกับสมาคมฯว่าเดือนหน้ามีการประกวดที่ไหน ใครเป็นคนจัด กรรมการเป็นใคร จะให้ไปกราบเรียนเชิญทุกๆคนก็คงเป็นไปไม่ได้(ผมอยากเขียนให้ซะใจกวานี้จริงๆ)

-ถ้าเป็นงานที่สมาคมจัดเอง นั่นแหละครับเราถึงจะไปตำหนิสมาคมได้ ว่าทำไมไม่ประชาสัมพันธุ์ แต่นี่ก็ไม่ใช่หน้าที่ของสมาคมครับ ต้องแยกออกทีละประเด็นครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 01:49AM

การลงประกวดในกรุ๊ป 5  มันจะมีประโยชน์อะไรมากไปกว่า การลงประกวดในแบบ Bangkaew Specialty

พี่เราก็ถามคำถามเดิมๆอีกแล้ว Bangkaew Specialty เป็นการประกวดเฉพาะกลุ่มของสุนัขบางแก้วเท่านั้น ซึ่งผู้ที่มีใจชื่อนชอบกับการประกวดแบบนี้ก็ไม่มีใครห้ามนี่ครับ แต่สำหรับผู้จัดงานเขามองว่ามันไม่คุ้มค่าหรอกครับที่จะต้องแยกเฉพาะบางแก้วมาประกวดเพียงสายพันธุ์เดียว ต้องมีการเชิญกรรมการมาเป็นพิเศษอีก ต้องมีการเตรียมถ้วยมาเป็นพิเศษอีก สุนัขที่ลงประกวดก็มีไม่กี่ตัว นอนกุม...อยู่ที่บ้านดีกวาคิดก็ขาดทุนแล้ว ผู้จัดงานก็เป็นคนทำธุรกิจเหมือนกัน ถ้าทำแล้วขาดทุนใครจะทำละครับ

และการลงประกวดในกรุ๊ป 5 ก็ต้องดีกว่าแน่นอนเพราะมีการแข่งขันกับสุนัขพันธุ์ต่างประเทศอีกหลายๆพันธุ์ ซึ่งสุนัขต่างประเทศแต่ละตัวที่เราเข้าร่วมแข่งขันนั้นก็มีราคาเรือนแสนทั้งนั้น แพ้สิบครั้งชนะครั้งเดียวก็ดีใจแล้วครับ

คำถามของพี่ทำให้ผมรู้สึกอ่อนใจจริงๆเลยครับ ไม่รู้พี่รู้สึกเช่นนี้ได้อย่างไรครับ เป็นเพราะจำนวนสุนัขที่เข้าประกวดน้อยลงหรือครับ ผมอยากถามพี่กลับไปเหมือนกันว่า ใครที่อยากให้บางแก้วสู่สากล ใครที่อยากให้บางแก้วเป็นที่รู้จักของชาวต่างประเทศ ใครที่อยากให้ FCI รับรอง ก่อนที่จะอนุญาติให้บางแก้วเข้าเดินในกรุ๊ป 5 ได้นั้น เห็นมีแต่คนเรียกร้อง อยากได้โอกาส แต่พอวันนี้เขาให้โอกาสแล้ว หายหัวไปไหนกันหมด

พี่อยากเห็นสุนัขบางแก้วเราถอยหลังเข้าคลองหรือครับ ผมว่าผมพายไปข้างหน้าดีกว่าในคลองมันมีแต่น้ำเน่า สู้ไปตายในทะเลกว้างดีกว่า ใครไม่พายอย่างน้อยๆผมก็มีเพื่อนกลุ่มเล็กๆช่วยพายครับ  ไปได้วันละคืบเดี๋ยวก็ถึง ผมอยากบอกแบบไทยแท้ๆเลยแต่เกรงว่าจะรับไม่ได้อย่าพูดดีกว่า

พี่ครับกรุณาอย่าถามผมอีกเลยว่า การประกวดร่วมกับกรุ๊ป5 ดีกว่าการประกวดแบบเดิมๆอย่างไร ประกวดแบบไหนมันก็ไม่มีผลหรอกครับที่จะดึงจำนวนสุนัขให้มากขึ้นได้ ผมจะบอกแบบตรงๆเลยก็ได้ว่า งานประกวดสุนัขบางแก้วที่เมืองทองเมื่อปี47นั้นที่มีสุนัขมาร่วมงานประกวดนั้น เป็นสุนัขที่ทางชมรมไทยบางแก้ว(กรุงเทพ)ออกค่าประกวดให้ฟรีบางส่วนจ้า งานประกวดที่พิษณุโลกก็ฟรีจ้า สุนัขถึงได้มากมายมหาศาลขนาดนั้น งานสามพรานเมื่อปีที่แล้วก็มีบางส่วนฟรี แถมเงินค่ารถให้ด้วยครับ แล้วใครอยากให้สุนัขมากๆก็เชิญควักตังค์ท่านออกมาครับ

ข้อมูลมากพอที่จะทำให้พี่เข้าใจหรือยังครับ ถ้ายังไม่พอถามต่อมาเลยครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 02:51AM

ผมขอบคุณ คุณ ชวลิตมากๆครับที่มอบข้อมูลดีๆมาให้ผมเองก็ได้จัดเก็บข้อมูลของคุณ ส่งให้เพื่อนๆที่เดินสายประกวดด้วยกัน ส่งให้ทางผู้ใหญ่ ส่งให้ทางสมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย เป็นที่เรียบร้อยแล้ว หวังว่าข้อมูลของคุณคงจะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับการพัฒนาสุนัขบางแก้ว หวังว่าข้อมูลของคุณคงทำให้บางแก้วเข้าสู่ FCI ได้ในเร็ววัน หวังว่าข้อมูลของคุณคงทำให้มีกลุ่มของผู้รักบางแก้วมากขึ้นและรักคุณมากขึ้นด้วย

คุณเอาข้อมูลที่คุณไม่รู้จริงมาเขียนเป็นเรื่องเป็นราว คุณฝันมารึป่าว งานที่คุณกล่าวอ้างมาแต่ละงาน(ยกเว้นงานสามพราน) มีการขออนุมัติ CC จากสมาคมพัฒน์เพื่อใช้ในการเก็บสถิติหรือเปล่า การดูกระแสนิยมของบางแก้วเพื่อใช้เป็นข้อมูลส่ง AKUและFCI เขาดูจากอะไร คุณเขียนแบบเข้าใจเองแล้วครับ เขาเก็บสถิติจากอะไรกันแน่ มั่นใจแล้วหรือครับถึงกล้าเขียนเช่นนี้ คุณต้องไปสอบถามมาใหม่แล้วครับเพราะข้อมูลมันไม่ถูกต้อง

และงานล่าสุดที่มีสุนัขบางแก้วประกวดที่พิษณุโลก ผมอยากถามว่ามีบางแก้วจากที่ไหนบ้าง จากกรุงเทพกี่ตัว จากเชียงใหม่กี่ตัว จากวังงามกี่ตัว จากลพบุรีกี่ตัว ถามว่าจากที่จ.คุณกี่ตัว และเป็นของใครบ้าง และกลุ่มอื่นๆในจังหวัดคุณหายไปไหน

จากข้อความที่คุณบอกว่า "งานที่ไม่ส่งเสริมหรือไม่ประสานกับกลุ่มเลี้ยงหลัก ๆ ก็จะเป็นอย่างที่ เห็นครับ" นี่แสดงให้เห็นถึงความร่วมมือที่คุณช่วยผลักดันบางแก้วสู่ FCI ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ก็ต้องแสดงความเสียใจกับกลุ่มผู้ร่วมใจกันผลักดันบางแก้วสู่ FCI ครับ เพราะพวกผมพยายามทำหน้าที่ของผม แต่คุณไม่ทำอะไรเลยแถมยังเอาข้อมูลที่ไร้สาระมาเขียนให้คนอื่นๆเข้าใจผิดไปหมด ผมถามว่าถ้าผมประสานกับคุณ คุณจะมาไหม แต่คุณประสานกับทางผม พวกผมไปหรือเปล่า คนไม่เห็น เทวดา ผีสางนางไม้เห็นครับ

และข้อความของคุณที่บอกว่า "ดัชนีวัดกระแสนิยมบางแก้วได้คือ งานที่จัดโดยสมาคมจังหวัดพิษณุโลก จัด  ล่าสุด 12 สิงหาคม มีสุนัข 79 ตัว งานรามากาเดน ทราบว่างด  งานเกษตรแฟร์  งานเกษตรแม่โจ้ เชียงใหม่  หรืองานที่ประกาศจัดโดยผู้เลี้ยงบางแก้ว  พวกเราจะไม่ไปประกวดกันเรื่อยเฉื่อยเพราะต้องดูมาตรฐานของการจัดงานเขาส่งเสริมอะไร   นี้คือเหตุผลที่เราจะเห็นว่าทำไมบางงานไม่มีบางแก้วประกวด  เราไม่สนใจรางวัลแต่เราเน้นงาน เน้นผู้จัด"

นี่ก็เป็นแนวทางหนึ่งที่คุณช่วยสนับสนุนบางบางแก้วสู่FCI ช่ายหรือไม่ ถ้าใช่ คุณต้องกลับไปนอนคิดใหม่แล้วครับ ว่าคุณเขียนเช่นนี้คุณต้องการอะไร ส่งเสริมตรงไหนไม่ทราบ คุณต้องการให้กรรมการจาก AKU และ FCI ต้องตามไปเชิญท่านมาขึ้นทะเบียนกับ FCI เลยใช่ไหม ท่านคิดว่าอะไรอยู่ ผมว่าท่านเลอะเลือนไปแล้ว คงมีเพื่อนๆมากล่าวสรรเสริญท่านมากมายแหละครับ สำหรับข้อมูลที่ท่านฝันไป เมื่อตื่นขึ้นมาแล้วเอามาเขียนเล่าให้คนอื่นๆที่ไม่ทราบข้อมูลจริงๆเคลิ้มตามท่าน แต่ไม่ใช่ผมและเพื่อนๆที่มีความรู้แน่นอน

อย่าเอาข้อมูลที่ไม่รู้จริงมาเขียนเป็นเรื่องเป็นราว อย่าเอาข้อความอันเป็นเท็จมากล่าวอ้าง มันไม่ดี

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 02:42AM

วันที่ 18/9/2548 นี้ ที่ว่าจะมีการสัมนา คงได้เห็นกระทู้ของคุณ ชวลิต ฝากไปถึงมิตรรักแฟนเพลงครับ แล้วคงได้เห็นว่าแนวทางการผลักดันบางแก้วสู่สากลของคุณ ชวลิต ไปเป็นแนวทางให้ท่านผู้ที่จะมาร่วมสัมนาได้ทราบถึงวิธีการช่วยเหลือบางแก้วสู่สากล

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 02:47AM
  คงมีคุณ บางแก้วปากหมา มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ในเมื่อคุณ ชวลิต เป็นคนเปิดประเด็นก็ต้องอ่านกันหน่อยนะครับ คงมีตามกันมาอีกหลายท่านต้องอดใจรอ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 5 September 2005, 05:06AM

22:49 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา ใชโย...พวกกูชนะ กูก็ขายหมาได้ แต่ถ้ากูไปประกวดกับเขาที่เป็นงานใหญ่ กรรมการไม่ใช่พวกกูก็เสียตังปล่าว แถมเดินคอตกกลับบ้าน ท่านผู้อ่านที่เคารพ...ผมไม่ได้โจมตีใครเพื่อผลประโยชน์ ผมไม่ได้เลี้ยงบางแก้ว แต่ผมอยากเห็นบางแก้วเป้นไปในทิศทางอย่างหมาต่างประเทศ ก็เท่านั้น ขออ่านต่อพากสอง เจอกันแน่ครับท่าน เพราะต้องไปตอบกระทู้ที่คุณชวลิตเขียน แล้วพบกันสวัสดีครับ

22:45 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา ต่อ) แต่ว่าผู้ที่บอกว่ารักบางแก้ว บางแก้วของกู บางแก้วบ้านกู ใครจะรู้ดีเท่ากู กลับหาบหัวไปไหนกันหมด แขกบ้านแขกเมืองเขาขนหมาบางแก้วไปช่วยกันด้วยใจ (แบบว่าโดนบังคับ) แต่บางแก้วของกูหายไปไหนกันหมด

22:41 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา (ต่อ) ที่คุณชวลิตเขียนไว้นั้น อยากจะขอถามเป็นข้อๆ หน่อยว่า สิ่งที่คุณเขียน (โทษๆเขียนผิด ต้อมถามว่าคุณใช้ส่วนของหัวคุณคิด) คุณมีข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริงแค่ไหน ที่ว่าบางแก้วจะผ่านการรับรองเมื่อไหร่ นอกจากนั้นการที่จะส่งเสริมบางแก้วในเรื่องการประกวด ถามว่าสนามที่เป็นมารตฐานของคุณ (ของคุณนะครับ) ต้องเป็นแบบไหน เช่น ประกวดฟรี มีหมาเยอะ แถมกรรมากรยัดมาตัดสิน หรือบังคับมาประกวด แต่ผู้ที่ว่ารักบางแก้ว แล

22:35 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา (ต่อ) ที่ต้องต่อหลายๆครั้งก็เพราะว่าผมสมัครเข้าเว็ปนี้ไม่ได้ คุณวิเชียรช่วยทีนะครับ อยากจะเขียนเรื่องนี้ทุกคนได้รับทราบรับรู้สิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นในมุมมืดที่คนบางคนออกมาพูดในทางที่ ทำให้เกิความแตกแยกอย่างไม่จะเป็น ถึงเวลาหรือยังที่ทุกท่านจะเข้ามาตอบกระทู้นี้ ที่คุณชวลิต ตอบไว้ ผมเองเข้าไม่ไกเลยเขียนได้แค่นี้ วอนผู้มีจิตใจบริสุทธิ์ช่วยเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันหน่แอยนะครับ

22:31 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา (ต่อ) ก็มีหลายๆท่านได้เข้ามาแสดงความคิดเห็น ได้อ่านแล้วก็รู้สึกว่าแต่ละท่านั้นกล้าคิดกล้าเขียนทั้งในทางที่ดีต่อบางแก้ว และไม่ดีต่อบางแก้ว. ที่ผมว่าไม่ดีนั้นคืออะไร สืบเนื่อจากมีการตอบกระทู้โดยคุณชวลิต มีแม่นวิทย์ (ขออภัยถ้าเขยนชื่อผิด)

22:29 - 04/09/05 บางแก้ว ปากหมา สวัสดีครับพี่น้องที่รักบางแก้วทุกท่าน กระผมคนหนึ่งที่รักบางแก้ว เช่นกัน วันนี้ได้อ่านกระทูเรื่อง เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้จะไปถึงหรือเปล่าเนี่ย ที่โพสไว้ โดยเว็ปมาสเตอร์ ซึ่งก็เป็นหัวข้อที่น่าสนใจ ชวนให้เข้าไปออกความคิดเห็นกัน เป็นสิ่งที่น่าสนใจอย่างยิ่ง ก็มีหลายๆท่านได้เข้ามาแสดงความคิดเห็น ได้อ่าน

ขอบคุณ คุณบางแก้ว ปากหมา ที่มาร่วมแสดงความเห็นครับ  ถ้ามีเบอร์อีเมล์ สามารถสมัครสมาชิกเว็บไซต์ได้ทันที    ถ้าไม่มี  เดี๋ยวจะสร้างให้  แต่ขอชื่อที่ฟังดูดีกว่านี้ได้ไหม   เดี๋ยวภาพพจน์บางแก้วจะไม่ดี    ใช้ชื่อ รหัส เป็น test  และ test  ชั่วคราวก่อนก็ได้

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 5 September 2005, 08:19AM

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความเห็น   ยังไงก็พูดกันด้วยเหตุผล   อย่าไปกระทบกระทั่งกันเกินไปนักนะครับ

ที่ผมตั้งกระทู้เปิดประเด็นขึ้นมาก็เพื่อหวังว่า  จะได้เห็นแนวทางปรับปรุงต่างๆให้การประกวดบางแก้วก็ตาม  การส่งเสริมการเลี้ยงก็ตาม  มีความคึกคักมากขึ้น   ไม่ซบเซาหรือไร้อนาคตอย่างที่หลายคนเป็นห่วง

ที่ผ่านมา อดีตนายกสมาคมพัฒน์และประธานชมรมไทยบางแก้วได้เสียสละผลักดันมาตลอด   ทางสมาคมและชมรมที่พิษณุโลกก็ได้ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี   จน AKU รับเรื่องเรียบร้อย ดังที่คุณเพื่อนบางแก้วและคุณชวลิตพูดไว้   ต่อไป  ใครจะต้องทำอะไร  อย่างไรบ้าง เพื่อให้บางแก้วบรรลุฝันที่ตั้งไว้  คงต้องช่วยกันนำเสนอกันหน่อยครับ  

โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าสมาคมพัฒน์น่าจะเป็นหัวหอกในเรื่องนี้ต่อ    แต่ก็ไม่รู้ว่านายกคนใหม่  ท่านทำอะไรอยู่   ดูแล้ว อ่อนประชาสัมพันธ์จริงๆ  ยังไงก็ฝากเรื่องกรณีหมาจินโดของเกาหลีให้ท่านไว้พิจารณาดำเนินการ   อาจต้องวิ่งเข้าหากระทรวงวัฒนธรรมเพื่อจดทะเบียนหมาบางแก้วเป็นมรดกประจำชาติ  และ  หาสปอนเซอร์หรืองบช่วยเหลือจากรัฐบาลมาทำกิจกรรมต่างๆ โดยไม่รอหวังจากเงินค่าขึ้นทะเบียนสุนัขนะครับ   จะบ่นว่า  ขาดทุนไม่ได้  เพราะท่านอาสาเข้ามาเอง  ลองย้อนไปดูกระทู้นี้นะครับ   ...แวะไปดูเขาเลือกตั้งนายก สมาคมหมา ...

โดย วิรัตน์ วาณิชย์ศรีรัตนา - Monday, 5 September 2005, 09:01AM

อือ ดูตื่นเต้นดีจัง ไม่เคยรู้เลยว่ามันยุ่งยากขนาดนี้ ได้ยินชื่อสุนัขพันธุ์บางแก้วมาตั้งนาน นึกว่าเป็นมาตรฐานไปแล้ว คงต้องผลักดันไปเรื่อยๆ ทุกๆท่านพยายามเข้านะครับ อย่างน้อยถึงไม่ได้เอาหมาไปประกวด หรือลงแรงอะไร แต่ก็ยังมีกำลังใจมาสนับสนุนเสมอ สุนัขของไทยครับ

นอกจากเรื่อง AKU FCC ซึ่งผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก (เป็นชาวบ้านที่เลี้ยงหมาเฉยๆเพราะว่ามันน่ารัก) ผมว่าชมรม และสมาคมต่างๆ คงต้องร่วมใจกันมากขึ้นนะครับ รวมทั้งคอก และค่ายต่างๆ นะ ดูเหมือนว่า(ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษหลายเด้อ) ฝรั่งเขายังเห็นว่าบางแก้วยังมีมาตรฐานไม่ชัดใช่มั้ยครับ ถ้าเงื่อนไขและมาตรฐานชัดเจนแล้ว ก็น่าจะช่วยได้มาก อย่างน้อยบางแก้วในเมืองไทยมีมาตรฐานพ้องต้องกันหมด

แปลกแต่จริงนะ ถ้าเป็นหมาพันธุ์ใหม่ที่มีความชัดเจน น่าจะมีคนอ้างการค้นพบ และตั้งชื่อตามชื่อตัวเองไปเลย แล้วก็ต้องมีคนมาทำประวัติเองหละ อย่างน้อยก็บันทึกทางวิชาการอะนะ (อือ ถูกลากไปไหนแล้วนี่)

สมาคมก็คงต้องจัดกิจกรรมหาเงินเพิ่มขึ้นด้วยนะครับไม่อย่างนั้น ต้องออกเงินตั้งมาก ก็แย่อย่างเดียว

พยามครับ พยามนะครับ สู้ๆ
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 09:23AM

อย่างน้อยก็มี คุณวิรัตน์ ออกมาแสดงความคิดเห็น เขาเป็นเพียงผู้เลี้ยง เขายังรู้เลยครับว่า ต้องผลักดันบางแก้วอย่างไร ต้องร่วมมือกันอย่างไร

ออกมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อย เราเป็นกลุ่มผู้รักบางแก้วไม่ใช่หรือ มาช่วยกันแสดงพลังของเรา อย่าเป็นเพียงพลังเงียบ มาแสดงให้เขารู้ว่าพวกเรารักบางแก้วแค่ไหน

ขอบคุณครับ

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:04AM

เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้จะไปถึงหรือเปล่าเนี่ย

สวัสดีครับ ผม นาย “บางแก้วปากดี”  มีโอกาสแวะเวียนผ่านมาทักทาย อยากอ่านเรื่องเล่าดีๆของคนรักบางแก้ว พอดีได้มาอ่านกระทู้ที่ตั้งขึ้นโดยคุณ vichien b – ก็ถือว่าเป็นกระทู้ที่น่าสนใจและชวนให้เข้ามาอ่าน ก็ต้องขอชมผู้ตั้งกระทู้ ซึ่งเรื่องราวของบางแก้วผมเองได้อ่านจากสื่อต่างๆ ก็รู้สึกว่าบางแก้ว ตอนนี้กำลังจะเข้าสู่ระบบ ก็ต้องอแสดงความยินดีด้วย ผมเองรักบางแก้วที่มันเป็นสุนัขประจำชาติไทย แต่ผมไม่ได้เลี้ยงบางแก้วหรอกครับ แต่ก็ติดตามเรื่องราวบางแก้วมาโดยตลอด ก็เลยอยากจะขอแสดงความคิดเห็นในนี้หน่อย ซึ่งได้อ่านจากทีทุกท่านเข้ามาตอบ ซึ่งรวมทั้งผู้ตั้งกระทู้ด้วย จากคำถามหลายๆคำถามที่ผมเองพอจะรู้เรื่องราวมาบ้าง เนื่องจากก็เลี้ยงสุนัขมาเช่นกัน และก็ประกวดด้วยเช่นกัน และก็อยากจะศึกษาบางแก้วอยู่พอดี ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ต้องฝากให้คุณเพื่อนบางแก้วช่วยลงเรื่องราวนี้ให้ เนื่องจากผมเองไม่สามารถเข้าไปตอบในกระทู้ได้ ง่ายๆก็คือสมัครยังงัยก็เข้าไม่ได้ เห็นมีเบอร์โทรของคุณเพื่อนบางแก้วลงไว้ก็เลยได้โทรไปคุยกับเขา ก็เลยฝากเขาช่วยลงในสิ่งที่ผมอยากจะพูดในนี้หน่อยนะครับ อาจจะมีกะทบบ้างก็ต้องขออภัยมนีนะครับ...

ข้อแรกเลยคือ ขอตอบคุณ vichien b -  ที่บอกว่า แวะไปดูประกวดสุนัขที่ซิริอุสพลาซ่า ลาดพร้าว  เกือบหาไม่เจอ   จัดโดยชมรมโกลเด้นภายใต้สมาคมพัฒน์ฯ  แต่ไม่เห็นมีการประชาสัมพันธ์แต่อย่างไร   ครั้งนี้  บางแก้วจัดอยู่ภายใต้สุนัขกลุ่ม ๕  ซึ่งเป็นครั้งที่ ๒  หลังจากที่ทาง AKU รับรองให้เข้าประกวดในกลุ่ม ๕ ได้ ...

ตอบ: งานประกวดที่ สิ-ริ-อู๊ส พล่าซ่า ถนนลาดพร้าว จัดโดย ชมรมลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์ คลับ ซึ่งเป็นชมรมตั้งขึ้นมาใหม่ ภายใต้การรับรองโดยสมาคมพัฒนาฯ การจัดงานในครั้งนี้ เป็นการจัดงานครั้งแรกของชมฯ

การประชาสัมพันธ์ ถือว่าเป็นเรื่องอ่อนของการจัดงานประกวด ซึ่งผมเห็นด้วยกับท่าน ที่บอกว่าไม่มีการประชาสัมพันธ์ แต่ก็อยากให้เห็นใจผู้จัดงานบ้างนะครับ ถ้าท่านได้ลองมาทำงานประกวดดูบ้าง แล้วท่านจะรู้ว่า ไม่ง่ายหรอกครับ ที่จะทำให้ทุกคนพอใจ

การประกวดบางแก้วในกลุ่ม 5 ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วครับ อย่าพึ่งเข้าใจผิดว่า เป็นครั้งที่ 2 ครั้งแรกจัดที่ อิมแพ็ค ในงาน Thailand Dog show 2005 และก็ต้องขอชี้แจงเพิ่มเติมที่ว่า AKU รับรองให้ประกวดในกลุ่ม 5 อย่างที่คุณเพื่อนบางแก้วได้บอกไปแล้ว ว่า การรับรองบางแก้วให้ประกวดในกลุ่ม 5 เป็นเรื่องของสมาคมพัฒนาฯ ชุด พ.ต.อ. วีระพงษ์ สุนทรางกูร ที่เปิดโอกาสให้บางแก้วเข้าสู่ระบบการประกวดในกลุ่ม 5 ซึ่งได้ประกาศให้บางแก้วอยู่ในกลุ่ม 5 เมื่อหลังจากที่ขึ้นรับตำแหน่งนายกสมาคมฯ ก็ขอขอบคุณท่านนายกสมาคมพัฒนาฯ ไว้ ณ ตรงนี้แทนผู้รักบางแก้ว (ประกวด) ก็ต้องขอฝากไว้ ณ ตรงนี้อีกครั้งนะครับ ยังมีต่อครับผม)

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:06AM

ต่อจากกระทู้แรก นะครับ.....

อีกบทหนึ่งที่กล่าวโดยคุณ vichien b – ก็อยากจะขอตอบให้หมด ไหนๆก็ตอบตรงนี้แล้ว ขอเป็นตัวแทนสมาคมตอบให้เขาก็แล้วกันนะครับ ที่ถามว่า การลงประกวดในกรุ๊ป มันจะมีประโยชน์อะไรมากไปกว่า การลงประกวดในแบบ Bangkaew Specialty แบบแต่ก่อน  เพราะกรรมการต่างชาติก็มาได้เห็นสุนัขบางแก้วเหมือนกัน และไม่ต้องไปแข่งกับหมาพันธุ์อื่นๆในกลุ่ม 5 ด้วยกัน เพราะโอกาสชนะคงจะยากมาก เหมือนเป็นมวยรองบ่อน

ตอบ:  อย่าเรียกว่ามีประโยชน์ หรือได้ประโยชน์อะไรเลยครับ แต่การที่บางแก้วถูกบันจุให้เข้ามาอยู่ในกลุ่ม 5 และประกวดร่วมกับหมานอกก็เพราะว่าคนเลี้ยงบางแก้วอยากให้บางสู่สากลไม่ใช่หรือครับ ถ้าประกวดอยู่แต่กับบางแก้วเอง แล้วเราจะรู้เหรอครับว่า บางแก้วเรานั้นสวยแค่ไหน แล้วมีข้อดี หรือไม่ดีอย่างไร สู้เขาได้แค่ไหน บางแก้วทุกวันนี้ไม่ใช่หมารองบ่อน ผมขอยกตัวอย่าง การประกวดนางสาวไทย แล้วทำไมจะต้องมีการประกวดมิสยูนิเวิลล์ แล้วทำไมแต่ละประเทศต้องส่งตัวแทนประเทศเข้าประกวดละครับ บางแก้วก็เช่นกัน อยากเด่นอยากดัง อยากเป็นหมาอินเตอร์ ก็ต้องมาลงในรูปแบบนี้คือตามสไตล์หมาในกลุ่มไทยสปิ๊ส

การประกวดเฉพาะบางแก้วหรือที่เรียกว่า Bangkaew Specialty ก็คือการประกวดเฉพาะพันธุ์ ถามหน่อยว่าถ้าบางแก้วประกวดเฉพาะบางแก้ว แล้วบางแก้วจะรู้เหรอว่าไปสู้กะใครเขาได้ แล้วถ้าเราไม่ไปประกวดกับหมาสายพันธุ์อื่น แล้วจะเป็นหมาโลกได้อย่างไร เราก็คงเป็นได้แค่เพียงหมาบ้าน ประกวดกันเอง อยู่แค่นั้น บางแก้วจะสวยแค่ในบ้าน หรือเราอยากเห็นบางแก้วสวยนอกบ้านบ้างละครับ ประโยชน์ไม่มีใครได้ ไม่มีใครเสีย แต่ผู้ประกวดเขาจะรู้ครับว่า ได้อะไร ส่วนผู้รักหมา (บางแก้ว) แต่ไม่ประกวด ก็คงรู้เพียงว่า รักบางแก้วเท่านั้น สังคมของหมา เขาก็มีนะครับ ....ก็คงพอจะเข้าใจนะครับว่า ประกวดบางแก้วในกลุ่ม5ได้อะไรบ้าง อยากรู้ลองไปประกวดดูซิครับ ถ้าคุณคิดว่าหัวใจเราอยากเห็นบางแก้วที่เรารัก เป็นหมาไทยก้าวไกลเป็นหนึ่งสายพันธุ์ของโลก...

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:07AM

ต่อจากกระทู้ 2

อีกคำถามคือเรื่องการประชาสัมพันธ์งาน หรือประชาสัมพันธ์บางแก้ว ก็ต้อยอมรับว่า Bangkaew Specialty แต่ที่คำนี้หายไปแต่อย่าลืมนะครับว่า คำนี้หายไปแล้ว ไม่ได้หายเลย แต่กลับไปอยู่กับหมานอก เหมือนกับคนเรา ถ้าเรายืนอยู่ในกลุ่มของคนหมู่มาก และมีหลากหลายสัญชาติยืนอยู่ข้างแถมเรายังคุยกับเขารู้เรื่อง และได้รับสิ่งต่างๆเข้ามามากมายแต่อีกกลุ่มหนุ่งที่เรายืนอยู่กลับมีเฉพาะพวกของเราคุยแต่เรื่องเดิมๆไม่มีอะไรไปไหนเลย เราจะรู้สึกอย่างไร วันนี้บางแก้วกำลังจะเข้าสู่ระบบครับ  การที่จะประกวด Bangkaew Specialty หรือประกวดเฉพาะสายพันธุ์นั้นๆ จะมีเป็นช่วงๆอย่างเช่นงานใหญ่ๆ ที่สมาคมจัดขึ้น การที่ผู้จัดไม่จัดประกวด Bangkaew Specialty เพราะไม่อยากให้ผู้ประกวดเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น เนื่องจากประกวดในกลุ่ม 5 แล้ว ซึ่งเป็นไปตมระบบที่จะเป็นการผลักดันบางแก้ว บางแก้วจะสู่สากล ไปต่างประเทศ จะประกาศให้ชาวโลกรู้จัก บางแก้วจะประกวดเฉพาะสายพันธุ์อย่างเดียวไม่ได้ ก็จริงที่ว่า กรรมกาชาวต่างชาติตัดสินเขาก็รู้จักบางแก้วแล้ว การที่เขาได้รู้จักบางแก้ว แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า เขาจะรู้ว่าเวลาที่บางแก้วมายืนในสนามกับหมาสายพันธุ์อื่นแล้วเป็นอย่างไร หมาบางแก้วออกสู่สังคมแล้วเป็นอย่างไร  ถ้าเราจะประกาศให้ชาวโลกรู้จักบางแก้ว เราคงขี่เกวียนไปไม่ได้หรอกครับท่าน....

การที่ FCI จะรับรองบางแก้วนั้นคงไม่ใช่แค่ความนิยมอย่างเดียว ยังมีปัจจัยหลายๆอย่างที่เราต้องมี ผมเองเคยอ่านในหนังสือเล่มหนึ่ง ที่บอกไว้ว่า ปัจจัยที่จะทำให้ FCI รับรองบางแก้ว มีขั้นตอนต่างๆมากมาย นั่นคือการสร้างความนิยม การสร้างกิจกรรมให้ชาวโลกได้รู้จักหมาบางแก้ว..... (ที่ไม่ใช่ บางกรวย บางขวด บางพลัด และบางรัก และอีกหลายๆบาง....) กิจกรรมการประกวด ถือว่าเป็นการส่งเสริมให้มีการพัฒนาของหมา การประกวดหมา ผู้ประกวดจะได้รู้ว่า ณ เวลานั้นหมาของตัวเองเป็นอย่างไร สู้ของคนอื่นได้มากน้อยแค่ไหน โดยเรามีกรรมการที่เป็นสากลที่ผ่านการรับรองจากองกรสุนัขโลก หรือผ่านการสอบต่างๆของสุนัขมาแล้ว ถึงได้มาตัดสินแบบนี้ พวกเราเองจะจัดงานแบบที่ ชมรม สมาคม เขาจัดไม่ได้เลย ถ้าเราไม่ได้เป็นสมาชิกของสมาคมพัฒนาฯ

การที่ว่าเป็นที่นิยมในหมู่ผู้เลี้ยง ที่เขามองนั้นคือหมู่ผู้เลี้ยงแล้วขึ้นทะเบียนตัวสุนัข ที่เขาจะดูจากตรงนั้นส่วนหนึ่ง ไม่ใช่ดูจากความนิยมของหมู่ผู้เลี้ยงแบบว่า รักๆๆๆ แต่ขังสุนัขแบบเฝ้าบ้าน อาหารการกินก็กินแบบที่หมาต้องกิน...

คำถามเรื่องเว็ปไซต์ ที่ไม่มีการประชาสัมพันธ์   เท่าที่ผมทราบมา ตอนนี้สมาคมกำลังดำเนินเรื่องการปรับปรุงเว็ปไซต์อยู่ คงอีกไม่นาน แต่ก็ต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่สมาคมนะครับ คณะกรรมการทำงานแบบผู้เสียสละกันจริงๆ ไม่มีเงินเดือน ส่วนเจ้าหน้าที่ก็ทำงานกันแน่นทุกแผนก ผมว่า “ใครปากดี มีฝีมือ ไม่ถือตัว ไม่มัวชักช้า ไม่คอยด่าใคร ไม่ติงติงในสิ่งที่ตนทำไม่ได้” ก็กระโดดเข้ามาทำหน่อยนะครับ โดยเฉพาะเรื่องบางแก้ว สมาคมเขามีผู้ดูแลเรื่องนี้กันอยู่ ซึ่งคือคุณสันติ เนรมิตรพานิชย์ มีอะไรเกี่ยวกับเรื่องบางแก้วลองสอบถามเขาดูครับ

คำถามและเสียงบ่นเรื่องการเป็นสมาชิกถึงจะได้ขึ้นทะเบียนให้สุนัข นั่นก็คืออีกหนึ่งระเบียบของสังคมครับ ถามหน่อยว่า ถ้าถึงเวลาที่ลูกคุณจะต้องทำบัตรประชาชน คุณจะทำให้เขาไหมครับ แน่นอนว่าต้องทำเพราะเขาเป็นลูกคุณ หมาก็เช่นกันครับ ถ้าคุณคิดว่าเขาเป็นลูกคุณ เขาก็ควรที่จะมีบัตรประตัวของเขาครับ เขาควรจะมีพ่อ แม่ ที่แท้จริง ไม่ใช่ลูกเก็บมาเลี้ยง

ที่คุณบอกว่า สมัครแล้วไม่ได้รับอะไรเลย ถามหน่อยว่าคุณทำบัตรประชาชนให้ลูกคุณๆหวังจะได้อะไรตอบแทนจากรัฐบ้างครับ คุณทำบัตรให้หมาที่คุณเอาเขามาเลี้ยง ที่คุณบอกว่ารักเขา คุณหวังผลประโยชน์อะไรจากเขาละครับ สมาคมเขามีหน้าที่บริการในเรื่องการจัดทำเอกสารตัวสุนัขให้พวกคุณ สำนักทะเบียนราษฎร เขามีหน้าที่ออกบัตรประชาชน เขาก็คงไม่มีหน้าที่ทำเอกสารการเลี้ยงลูกให้หรอกนะครับเจ้านาย
โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:11AM

ต่อนะครับ

แน่นอนครับว่า 1000 คนในนี้เป็นสมาชิก นั่นเพราะว่าในนี้สมาชิกฟรีครับ ในนี้เป็นสื่ออีกทางที่ให้เนื้อหาสาระกับผู้เลี้ยงบางแก้วได้อย่างดี แต่ที่ว่า 10 เปอร์เซ็นต์ของสมาชิกจากในนี้เท่านั้น ผมว่านะ 10 เปอร์เซ็นก็เยอะไปนะครับ เพราะที่ผมดูจากการแสดงความคิดเห็นในนี้ส่วนใหญ่มากๆเลย 99 เปอร์เซ็นเลยนะที่ออกมาตอบแบบชาวบ้านๆ ตามที่รู้ๆกัน ไม่ใช่ว่าสิ่งที่ออกมาตอบไม่ดี ไม่มีสาระนะครับ เพราะทุกคนมีความรู้กันก็ออกมาตอบแบบที่รู้ แต่ถ้ามีกระทู้เรื่องการประกวดบางแก้ว ดูๆแล้วทุกคนก็เงียบ ไม่มีใครกล้าออกมาแสดงความคิดเห็นกันเลย เท่าที่เห็นๆก็มีแต่คุณเพื่อนบางแก้วที่ออกมาพูดกัน

สมาคมเองอยากทำทุกอย่างให้กับทุกคนที่เลี้ยงสุนัข สมาคมไม่อาจบังคับใครได้ว่าเลี้ยงแบบไหนจะต้องมาขึ้นทะเบียนสุนัข แต่ผมเชื่อว่าทุกคนที่เป็นคณะกรรมการสมาคมก็รักสุนัขไม่ต่างจากพวกท่านหรอกครับ และแน่นอนว่าเลี้ยงสุนัขอย่างดี เข้าถึงจิตใจสุนัขอย่างดีแน่นอน ทุกคนอยากให้สุนัขมีความเป็นอยู่ที่ดี ไม่ต่างจากตัวเอง การที่จะส่งเสริมให้ความรู้ ความเข้าใจ สร้างความน่าเชื่อถือให้ผู้เลี้ยงสุนัขบ้านเข้ามาเป็นสมาชิก ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่อยากทำ ทุกวันนี้สมาคมมีสมาชิกนับพันคน มีจำนวนสุนัขที่จดทะเบียนมากกว่าหมื่นตัว แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่รับสุนัขบ้าน แต่เขาก็ไมได้บังคับว่าจะต้องมาขึ้นทะเบียนสุนัขทุกตัว

ทุกวันนี้สมาคมไม่ได้บังคับให้ฝังไมโครชิพ ใครอยากทำก็ทำให้ ใครไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ การที่จะทำหมันฟรี ผมขอถามหน่อยว่า ในโลกนี้มีของฟรีมั้ยครับ คุณๆทั้งหลายบอกว่าอยากได้การทำหมันฟรีๆ แล้วคุณๆเคยให้อะไรฟรีๆกับสมาคมเขาบ้างมั้ยครับ ชมรม คุณทำได้ ก็ทำไป ถือว่าเป็นองค์กรอิสระ คุณได้เขามาฟรี คุณเคยคิดหรือเปล่าครับว่าเขาได้มาฟรีอย่างคุณหรือเปล่า คุณไม่เสีย เขาก็เสียละครับ ผมว่า ร่วมด้วยช่วยกันดีกว่าครับเจ้านาย....

คำถามหนึ่งจากคุณชวลิต มีแม่นวิทย์ ผมขอบอกว่าผมคือ บางแก้วปากหมา นะครับ ที่ตอบคำถามคุณ การที่จัดงาน มหกรรมไทยบางแก้วสู่นานชาติ คุณรู้มั้ยครับว่า จนป่านนี้ งบที่คณะกรรมกานชุดเก่าของสมาคมพัฒนาใช้ไป เป็นเงินเท่าไหร่ และเชื่อเหลือเกินว่าการใช้งบในครั้งนั้น ถือว่าไม่ได้ผ่านมติที่ประชุมเพื่อขอใช้งบจัดงานให้บางแก้วด้วยซ้ำ แต่นั่นอาจจะเป็นการใช้เงินเพื่อชาติ (ไม่รู้ชาติใคร) การประกวดบางแก้วใช้เงินเป็นแสน ในการจัดประกวดสายพันธุ์เดียว ซึ่งถือว่าใช้งบมากมายเหลือเกิน แต่ก็คงไม่มีใครว่าอะไร นอกจากถ้าชุดใหม่เขาตรวจ

ส อบ

การจัดมหกรรมไทยบางแก้วครั้งที่ผ่านมาไม่ได้มีผลอะไรมากมายในการที่ AKU. FCI. จะรับรองสายพันธุ์บางแก้วเลย มีแต่ผลกระทบตามมามากมาย ที่คุณชวลิตบอกว่าอีก 5 ปี  FCI. ถึงจะรับรองนั้น คุณคงเข้าใจอะไรผิดๆไปแล้วมั้งครับ หลังจากที่ AKU. ผ่านเรื่องเอกสารทั้งหมดและเมื่อเอกสารทั้งหมดเรียบร้อย ทางญี่ปุ่น ๆในตรงนี้ไม่ใช่ AKU. นะครับ แต่จะเป็น เจแปนเคนเนลคลับ ซึ่งเป็นสมาคมทางญี่ปุ่น ที่จะมีเจ้าหน้าที่ตรวจสอบสายพันธุ์จะเป็นผู้ตรวจสอบเอกสารและดีไม่ดีบางแก้วจะต้องตรวจ DNA ด้วย แต่นั่นเหอะ บางแก้วโชคดีที่สมาคมพัฒนาเองในยุคนี้มีคณะกรรมการบางท่านที่รู้จักกับบอสส์ใหญ่ในนั้นที่จะขอไม่ให้มีการตรวจ DNA ของบางแก้ว แต่ถ้าเอกสารทุกอย่างไม่มีปัญหา 10 ปีนะครับ (สิบปี) ที่เราจะได้รู้ว่าบาแก้ว จะเป็นบาง.....อะไรต่อไป...

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:12AM

ต่ออีกนะครับ....บังเอิญมันต่อเนื่องครับ...

ที่คุณชวลิตบอกว่า การประกวดบางแก้วเขามีสนามหลักอยู่แล้ว ขอถามหน่อยว่า สนามหลักๆของคุณ นั้นคือสนามไหน ที่ไหน กรรมการแบบไหน (ช่วยตอบทีนะครับ ผมจะได้ส่งให้คณะกรรมการสมาคมพัฒนา) ที่คุณบอกว่าความนิยมบางแก้วไม่ได้วัดจากสนามประกวด มันก้อใช่นะ แต่สนามประกวดเขามีไว้เพื่อให้ผู้ประกวดได้นำสุนัขที่ตนเองทำออกมา ได้มาแข่งขันเพื่อวัดว่าสุนัขของเรานั้นมีข้อดีข้อเสียอย่างไร (ถ้าเกิดคุณชวลิตไม่เข้าใจถึงจุดนี้นะ ก็อย่าได้ส่งตัวเองเข้ามาสอบเป็นกรรมการตัดสินสุนัขเลยนะครับ เพราะถ้าคุณไม่มีตรงนี้ คุณก็สอบตกตั้งแต่คิดแล้วละครับ) ซึ่งการประกวดเพื่อให้เราได้รู้ถึงข้อดีข้อเสียของสุนัข โดยที่เรามีมาตรฐานสายพันธุ์กำหนดไว้เป็นที่ตั้ง ที่มวลหมู่มากยอมรับและกำหนดขึ้น และมีกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ (คุณวุฒิ) ที่มีเกียรติ มีความรู้ (มีความรู้ ) ในเรื่องสุนัขที่ผ่านการสอบในรูปแบบวิชาการ (ไม่ใช้แต่งตั้ง หรืออุปโลกน์ขึ้นว่าเป็นกรรมการ เพียงแต่เก่าแก่ เลี้ยงสุนัขมานาน ก็แต่งตั้งตนเป็นผู้มีความรู้เรื่องสุนัข แล้วกระโดมาเป็นผู้ตัดสินให้คนเลี้ยงยอมรับ) ที่เราเรียกว่ากรรมการตัดสินสุนัข ที่ต้องสอบคัดสายพันธุ์ สอบในเรื่องของลักษณ์พันธุ์ที่มีตำราเรียน และมีคณะกรรมการสอบเป็นผู้ตัดสิน

ที่คุณบอกว่า สนามที่บางแก้ว เขาไปประกวดมีสนามหลัก ๆ อยู่แล้ว งานที่ไม่ส่งเสริมหรือไม่ประสานกับกลุ่มเลี้ยงหลักๆ ก็จะเป็นอย่างที่ เห็นครับ...ผมขอถามหน่อยว่า ผู้เลี้ยงหลักๆที่คุณหมายถึงนั้นคือใครครับ .... (ขอชื่อหน่อยนะครับ) และงานที่คุณระบุมา ผมอยากถามว่า ถ้าไม่บังคับ จะมีใครมามั้ยครับ งาน 12 สิงหาคม ที่ผ่านมาเท่าที่ผมทราบ เป็นเหมือนข้อตกลงว่าทุกชมรม จะต้องนำสุนัขมาประกวด ดูๆแล้วก็เหมือนบังคับนั่นแหละครับ การประกวดมีบังคับกันด้วยหรือครับ แล้วเท่าที่เห็นมา ผมก็ยังไม่เห็นเลยว่า พวกคุณจะให้การสนับสนุนอะไรในการประกวดบางแก้ว พวกคุณจะมาก็ต่อเมื่อมีการประกวดที่ไม่เสียเงิน ยิ่งพอแพ้เข้าหน่อยก็พาลโวยวายตามระเบียบที่พวกคุณตั้งมันขึ้น ทั้งๆที่ประกวดไม่เสียเงิน ผมจะคอยดูนะว่างานที่คุณระบุนั้น คุณจะมาหรือเปล่า ไอ้หมาหลังโด่งของคุณมันจะยังชนะหรือเปล่าถ้าคุณไม่ใช้กรรมการที่เป็นพวกคุณ ถ้าคุณชนะได้ในกรรมการที่เป็นสากล และผ่านการสอบกรรมการมา ผมจะว่าหมาคุณสวยได้มาตรฐาน คุณบอกว่าพวกคุณจะประกวดไม่ใช่เอารางวัล อันนั้นคุณเลิกคิดเลยว่า ถ้าคุณมาประกวดกับกรรมการสากลที่เป็นชาวต่างชาติ หมาคุณจะได้แค่วิ่งเท่านั้น ถ้วยรางวัลคุณไม่ได้แน่นอน ไม่ใช่ว่าคุณไม่เอานะครับ แต่เขาไม่ให้คุณต่างหาก (เพราะอะไรนะเหรอครับ คิดเอาเองนะ ถ้าเลี้ยงหมาเป็น)

ถามหน่อยว่า การจัดงานที่เป็นมาตรฐาน คุณคิดว่าต้องเป็นงานแบบไหน หรือต้องเป็นแบบว่า... “กรรมการพวกกู หมาของกู ใครจะรู้เท่ากูละ” การจัดบางแก้วในรูปแบบสากล ประกวดในรูปแบบสากล คุณคิดว่าไม่มีมาตรฐานหรือครับ ผู้จัดไม่มีมาตรฐาน แบบไหน ใครจัดงานได้มาตรฐาน หรือว่าตัวคุณชวลิต จัดได้มาตรฐาน ที่แอร์เสียพอดีในวันงาน นะผลงานใครครับ งานในรูปแบบของสมาคมทำและบรรจุบางแก้วในกลุ่ม 5 ไม่มีมาตรฐานหรือยังงัย พวกคุณบอกว่าคุณต้องส่งเสริม ยืดมาตรฐานบางแก้วในการประกวด ขอถามหน่อยว่า การส่งเสริมของคุณๆส่งเสริมแบบไหน จัดที่บ้านตัวเอง เอาหมาคนอื่นมาประกวดเยอะๆ แต่พอคนอื่นจัดไม่มีแม้แต่เงาของหมามาช่วย แล้วอย่างนี้จะเรียกว่าสัญญาลูกหมา หรือว่าอะไรครับ....

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 10:13AM

สุดท้ายแล้วละครับท่าน อยากอ่านกันหน่อยนะครับ แล้วจะมีมาฝากอีกครั้ง....ขอบคุณครับ

ผมตอบในสิ่งที่ผมเห็นและรู้มา ผมไม่ได้ทำให้มีการแตกแยกแต่อย่างไร แต่การที่คุณชวลิตออกมาพูดแบบนี้ ผมในฐานะคนประกวดหมานอกและอยากเลี้ยงบางแก้ว ก็อยากจะเห็นความก้าวหน้าของบางแก้วที่จะได้มีมาตรฐานเป็นที่รับรู้ของชาวสุนัขโลก อย่างหมานอก

ผมว่านะการประกวดบางแก้ว ไม่ว่าจะสนามไหนๆ ก็ช่วยกันส่งเสริมและช่วยกันผลักดันให้สู่ระบบสากลได้ ขอเพียงทุกคนยึดหลักการประกวดที่มีมาตรฐานการตัดสินเดียวกัน โดยผ่านกรรมการที่มีความรู้ ผ่านการสอบคัดในเรื่องของสายพันธุ์ ไม่ใช่ใช้กรรมการที่คัดมาจากการเป็นคนเลี้ยงมาก่อน แล้วก้าวมาเป็นกรรมการตัดสิน ปัจจุบันบางแก้วไปไกลแล้วครับ อย่าใช้ความเป็นคนบางแก้วตัดสินบางแก้วออกมาผิดๆอีกเลยครับ คนรุ่นใหม่อยากได้บางแก้วที่มีชื่อเสียงในรูปแบบสากล ไม่ใช่บางแก้วของกู ใครจะรู้เท่ากู....ขอบคุณครับ

ถ้ามีข้อขัดใจก็ขออภัยด้วยนะครับ ฝากเรื่องที่อยากจะตอบไว้ในนี้นะครับ บางแก้วปากหมาจะมาตอบข้อข้องใจท่านอยู่ตลอดไป...เพื่อบางแก้วสู่โลก... ที่ไม่ใช่บางแก้วหมาของพิษณุโลก....ขอบคุณครับ....

ปล...ถ้ารู้หมามีสัดก็อย่านำหมามาประกวด แต่หมาตัวผู้มันคงไม่มีสัดหรอกนะครับ... คงมีแต่ “ไอ้” ส....  เท่านั้น

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 09:17AM

ท่านนานยกคนใหม่ไม่เคยที่จะบ่นหรอกครับ แต่นี่ก็เป็นข้อมูลที่ผมทราบมาจากคนๆหนึ่งเท่านั้นเอง ท่านก็ทำหน้าที่ของท่าน บทบาทอาจไม่โดดเด่น แตก็ทำไปเรื่อยๆครับ

เรื่องการประชาสัมพันธุ์บางแก้วนั้น เราคงต้องช่วยตัวเองเป็นหลัก งานประกวดปีนี้จะสังเกตุได้ว่า มีงานประกวดกันน้อยเพราะผู้จัดงานไม่มีสปอร์นเซอร์ ค่าพื้นที่ที่ขอใช้จัดงานประกวดก็มีราคาแพง แม้แต่ผู้ที่เล่นสุนัขประกวดก็ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้นกลับลดลงเสียด้วยซ้ำ ผู้จัดงานก็มักจะขาดทุน ก็เลยทำให้มีผู้จัดงานประกวดกันน้อยถึงน้อยมากครับ นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่มีการประกวดสุนัขกันน้อย

สำหรับสมาคมฯนั้น เขามีหมายกำหนดการจัดงานประจำปีไว้แล้วครับ และเขาก็จัดเป็นประจำทุกปีเหมือนเดิมครับ

สำหรับแนวความคิดที่ว่า จะจดสุนัขบางแก้วเป็นสุนัขประจำชาติก็ทำได้นี่ครับ ทำได้ทั้ง 2 ทาง ก็คือทางหนึ่งมุ่งสู่สากล ทางหนึ่งก็จดเพื่อเป็นสุนัขประจำชาติ ไม่เห็นมีความขัดแย้งกันตรงไหน ว่าแต่ใครจะเป็นคนทำละครับ ทำได้ไม่เสียหายใดๆเลย แต่สำหรับผมและเพื่อนๆในกลุ่มก็ขอก้าวไปข้างหน้าแม้ว่าจะมองไม่เห็นทางสว่าง ไม่ขอย่ำอยู่กับที่ เดินไปเรื่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ ทำตามระบบแบบแผนที่ทาง AKU และ FCI เขากำหนดไว้ เพราะนี่เป็นแนวทางเดียวที่จะก้าวสู่สากลได้

ผมไม่ได้บอกว่ากลุ่มของเราท้อถอย เราทำเท่าที่เราทำได้ ใครจะร่วมมือเราก็ยินดี ไม่ร่วมมือก็ไม่เป็นไร ให้กำลังใจเราก็รับไว้ ไม่ให้กำลังใจเราก็ขอบคุณ สุนัขไทยหลังอานเมื่อก่อนที่จะได้จดทะเบียน ก็มีเพียงคนกลุ่มหนึ่งที่เดินประกวดแบบสากล อีกกลุ่มหนึ่งเดินประกวดแบบ โอเพ่น มีอีกกลุ่มเดินทั้งสองแบบ ก็ไม่เห็นมีอะไรเสียหาย ก็เล่นกันมาจนวันหนึ่งสุนัขไทยหลังอานได้จดเข้าสู่ FCI หลังจากนั้นทุกคนก็อยากที่จะเดินประกวดแบบในระบบครับ เพราะอะไรทราบไหมครับ เพราะว่า ลูกสุนัข พ่อ-แม่พันธุ์ ของผู้ที่เล่นในระบบสามารถส่งขายยังต่างประเทศได้ มีราคาสูงมาก นั่นก็หมายถึงชื่อเสียงของสุนัขไทยพันธุ์หนึ่ง พร้อมทั้งเงินครับ

ฉะนั้นผมไม่ปฏิเสธเลยว่ากลุ่มของผมทำสิ่งต่างก็เพื่อเงิน แต่มันไม่ใช่ของกลุ่มผมกลุ่มเดียว เป็นเงินที่ผู้เพาะเลี้ยงทุกท่านได้อานิสงค์ไปด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะได้เห็นหรือเปล่า แต่ว่าวันนี้ผมทำให้ดีที่สุด 10ปีผ่านไป สุนัขบางแก้วเราจะผ่านเข้าสู่ FCI หรือไม่

สุนัขจำนวนน้อย ก็ไม่เป็นไร ขอให้มีผ่านตากรรมการต่างชาติ ขอให้เขาได้เห็น ขอให้เขาได้รู้จัก สุนัขบางแก้ว ของไทยเราก็พอแล้วครับ ปีหน้ากลุ่มผมคงจะมีแนวร่วมเพิ่มขึ้นอีก ปีหน้ากลุ่มผมของมีสุนัขที่สวยๆเพิ่มขึ้นอีก คนอื่นไม่เดิน เราก็นำสุนัขของเราเดินให้มากขึ้น ไม่เห็นเป็นไร เอาแบบ ดาบพิชัยซิครับ ปลูกต้นไม้ ต้นหนึ่ง คนไม่เห็นค่า ต้นที่ 599 คนเขาว่าบ้า ต้นที่ สองล้านคนเขาสรรเสริญ กลุ่มของเราขอเดินตามดาบพิชัย ขอเป็นคนบ้า ในสายตาของคนที่บ้ากว่า วันๆไม่ทำอะไรเลย เอาแต่นั่งด่าคนอื่น ไม่รู้จะเรียกพวกนี้ว่าอะไรดี เพื่อนๆช่วยบอกหน่อยซิครับ

กล้าๆออกมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อย อย่าคิดว่าตัวเองเป็นเพียงผู้เลี้ยง มาบอกแนวทางกันหน่อย ว่าคุณต้องการแบบไหนกันครับ

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:54PM

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ คน ผมเพิ่งทราบนะครับว่าการประกวดสุนัขนั้นมีสนามหลัก และสนามเรื่อยเปื่อยอยู่ด้วย และเพิ่งรู้ด้วยว่าส่วนมากที่ผมไปประกวดที่ผ่านๆ มานั้นมันเป็นสนามที่ไม่ส่งเสริมสุนัขพันธุ์บางแก้ว และที่บอกว่าสนามเมื่อ ๑๒ สิงหา เป็นสนามวัดดัชนีของคุณนั้นจำนวนสุนัขเยอะก็จริง แต่ไม่ได้บ่งบอกอะไรชัดเจนนะครับว่าสุนัขที่ไปประกวดจำนวนเยอะๆ นั้นมาตรฐานจะสูงตามจำนวนสุนัขไปด้วย  ตรงกันข้ามสนามที่มีสุนัขลงประกวดจำนวนน้อยกว่า แต่กรรมการตัดสินเป็นกรรมการระดับสากลเป็นกลาง และการจัดประกวดมีมาตรฐานที่สูงกว่า สุนัขที่ลงประกวดน้อยแต่ความสวยงามและมาตรฐานเท่าๆ กันหรือใกล้เคียงกัน มันก้อน่าจะบ่งบอกอะไรที่ชัดเจนนะครับ ไอ้ที่ว่าสนามหลักของจังหวัดคุณนั้นถ้าที่อื่นไปประกวดด้วยก้อคงได้เป็นแค่ไม้ประดับมากกว่านะครับ และผมก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นสมาชิกของสมาคมพิษโลก แต่ไม่เคยได้รับข่าวสารหรือประชาสัมพันธ์จากพวกคุณเลยเหมือนกัน ถ้าคุณมีความเป็นกลางและอยากจะพัฒนาสุนัขพันธุ์บางแก้วให้เข้าไปอยู่ในระดับสากลเหมือนๆ กัน ว่างๆ ก็ช่วยๆ กันมาประกวดสนามที่ทางสมาคมพัฒน์ฯ เค้าจัดประกวดบ้างนะครับ ไม่ใช่ประกวดเฉพาะสนามหลักอย่างที่พวกคุณว่า ถ้าสุนัขคุณสวยจริงแล้วได้รับรางวัลคงไม่มีใครเค้ากล้าคัดค้าน เพราะกรรมการต่างชาติเค้าคงไม่รู้จักว่าสุนัขตัวนี้เป็นของใคร เค้าให้รางวัลตามความสวยงามและตรงตามมาตรฐานพันธุ์นะครับ ถ้าทางคุณอยากจะช่วยกันผลักดันหมาบางแก้วเข้าไปในระดับสากล ผมว่ามาช่วยๆ กันประกวดในระดับที่มีการจัดประกวดแบบตามมาตรฐานและกรรมการตัดสินที่เป็นระดับสากลบ้าง ก็จะเป็นการดีนะ ช่วยๆ กันหน่อยเถอะ ขอแรงหน่อยนะ

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 02:33PM

สัวัสดีครับคุณTripple_A ทานตะวันบางแก้ว  ดีใจที่มีผู้ร่วมสานฝันบางแก้วอีกคน ผู้เลี้งบางแก้วได้อ่านแล้วก็คงจะมีกำลังใจสู้กันต่อไปนะครับ ก็ขอให้ทุกท่านออกมาเถอะครับ มาประกวดแบบงาน Championship Dog show กันบ้าง...ถ้าผู้ประกวดบางแก้วไม่ลงสนามแบบนี้ และไม่มีบางแก้วมาประกวดกันเลย สักวันถ้าสมาคมเขาปลดบางแก้วออกจากกลุ่ม 5 และไม่ให้การส่งเสริมกันเลย ปล่อยให้เป็นปตามวาระของทาง FCI ผู้เลี้งบางแก้วลองคิดดูว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ บางแก้วมิต้องถอยหลังลงไปอยู่ที่คลองวัดบางระกำอีกครั้งเหรอครับ...

อีกเรื่องที่อยากจะพุดคือ ถ้าสมาคมไม่มการรับรองผลการประกวดบางแก้ว การประกวดบางแก้วแบบเฉพาะสายพันธุ์ก็จะไม่มีคนทำ นั่นเพราะว่าทำแล้วขาดทุนไม่ได้อะไรเลย ค่าทำถ้วยรางวัล กับจำนวนหมาที่มาประกวดก็ไม่คุ้มกัน แล้วลองคิดดูใครจะอยากจัดให้ละครับ จัดดีก็ดีไป จัดไม่ดีก็โดนด่า

แต่ทุกวันนี้บางแก้วมาอยู่กลุ่ม 5 ถือว่าเป็นการช่วยส่งเสริมอีกทาง แต่ถ้าจะให้จัดมีการประกวดเฉพาะบางแก้วก็คงต้องเป็นงานใหญ่ๆ ปีละคร้ง สองครั้ง ก็อยากเชิญชวนทุกท่านที่รักประกวดก็นำมาประกวด บางแก้วเขาควรจะมีสังคมของเขาบ้าง ไม่ใช่เลี้ยงดูและก็ขังเขาอย่างเดียว ส่วนท่านใดที่เลี้ยงเพราะรักแต่ไม่ประกวด เวลามงานประกวดก็อยากจะขอให้พาเขาออกมาเดินเล่นบ้างนะครับ อย่ากักขังเขาไว้ตลอดเลย ท่าจะให้ดีก็ควรพาเขามาเที่ยวตั้งแต่เล็กๆ ซึ่งจะทำให้หมาเขามีจิตใจที่ไม่ดุ และไม่ก้าวร้าว..แต่ถ้าโตแล้วก้ต้องระวังถ้าจะพามาเดินเล่นในงานประกวด ก็คงฝากไว้เพียงเท่านี้... สังคมบางแก้วจะดีขึ้นถ้าทุกคนมองไปในทิศทางเดียวกัน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 6 September 2005, 08:36PM

ขอจูนความคิดเข้าหากันนะครับ

ถึงตอนนี้คงไม่มีใครปฏิเสธเรื่องการประกวดบางแก้วในกรุ๊ป ๕ นะครับ  ถ้ามี  รีบบอกมา    ผมคิดว่าขอให้ประชาสัมพันธ์ให้ทั่วถึงกันหน่อย   ส่วนใครจะสะดวกมา  หรือ  ไม่สะดวกมา  ก็อย่าได้ว่ากัน  เพียงแต่ขอความร่วมมือกันหน่อย

เรื่องการประกวดบางแก้วแบบเดิมเฉพาะสายพันธุ์บางแก้ว เช่น งานกาชาด  งานสงกรานต์ที่พิษณูโลก   ก็คงไม่มีใครคัดค้านนะครับ  ถ้ามี  รีบบอกมา    ผมคิดว่าขอให้ประชาสัมพันธ์ให้ทั่วถึงกันหน่อย   ส่วนใครจะสะดวกมา  หรือ  ไม่สะดวกมา  ก็อย่าได้ว่ากัน  เพียงแต่ขอความร่วมมือกันหน่อย

ผมขอเพิ่มการประกวดระดับชาติที่ทุกฝ่ายควรต้องมา  เป็นการจัดโดยคณะกรรมการร่วมเพื่อให้รางวัลบางแก้วดีเด่นแห่งชาติประจำปี   ปีละครั้ง  อย่างที่คุณบางแก้ว ปากดี และคุณวิเชียร เสนอ   เอาช่วงเวลาที่บางแก้วมีความพร้อมมากสุด      อาจมีผู้ชนะ  ๑๐ ตัวหรือ  ๒๐ ตัวก็ได้  ถ้าทุกตัวเข้าเกณฑ์ดีเด่นหมด  โดยไม่ต้องมีการคัดเลือกลำดับที่   ขอถ้วยพระราชทานจากในหลวงหรือพระสังฆราชหรือพระพยอมก็ได้  และให้การสนับสนุนผู้ชนะทั้งหมดเดินทางไปโชว์ตัวร่วมประกวดในต่างประเทศ (อาจต้องมีการตีฆ้องร้องเป่า  หาสปอนเซอร์)

เรื่องมองข้ามชมรมไทยบางแก้วนั้น  ไม่ได้มองข้ามอยู่แล้ว   กลับพยายามโปรโมตซะอีก http://inter.bangkaew.com  แต่ท่านจะมองเราหรือเปล่านั้นไม่รู้   ปีที่แล้วชักชวนหมาบ้านไปเสนอหน้าที่งานสวนสามพราน ๑๔  ตัว (http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=315)  มีรองประธานชมรมไทยบางแก้วสาขากรุงเทพฯ(คุณธนะนันท์)ที่แอบชื่นชมอยู่เงียบๆ    แต่คนอื่นจะคิดอย่างไรไม่รู้  อาจมองว่าจูงหมาบ้านน่าเกียจไปให้เสียภาพพจน์ของงานทำไมหรือเปล่าไม่รู้   เพราะไม่เห็นมีใครมาทักปิงปองเลย  นอกจากหมาบ้านด้วยกัน   พาปิงปองไปกระทรวงดีกว่า   รู้สึกทุกคนจะใจกว้างเป็นกันเองดี  ( อันนี้ตอบคุณบางแก้ว ปากดี เรื่องเวลามีงานประกวดก็อยากจะขอให้พาเขาออกมาเดินเล่นบ้างนะครับ )

ตรงนี้  อยากจะบอกว่า  คนที่รักบางแก้วจริง  เจอกันก็ควรทักกันบ้าง  แม้แต่บางแก้วพเนจรตกยากข้างถนน   ก็ควรเหลียวไปมอง  อย่าได้มองข้ามไป  ไม่ใช่มาระแวงกันว่า  ลื้อเป็นใคร  มาจากไหน  เป็นพวกใคร  

คนรักบางแก้วควรพัฒนาจิตรประสาทตนเองให้เป็นมิตรเหมือนกับหมาบางแก้วที่เราพยายามพัฒนากันอยู่ด้วย  ก็ดีนะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/98/2002/DSC00147x.JPG

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Sunday, 4 September 2005, 12:40PM

เราไปประกวดกันทุกงานไม่ได้ ครับ ตามเหตุผลที่ผมเสนอไป แล้ว และอีกส่วนหนึ่ง ขณะนี้บางแก้วกำลังอยู่ในช่วงฤดูผสมพันธุ์  คนที่รู้เรื่อง รู้ลึก เรื่องบางแก้ว จะไม่จัด เพราะ ถ้าเป็นเพศเมียสุนัขมีกลิ่นสัด รบกวนการประกวด ถึงยังไม่มีเลือด แต่สุนัขจะวุ่นวายโดยเฉพาะเพศผู้  ดังนั้นสุนัขในช่วงเดือนนี้   กำลังผสมพันธุ์กัน

โดย oak _bangkaew - Monday, 5 September 2005, 11:32AM

ก่อนอื่น ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณบางแก้ว ปากดี

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของพี่วิรัตน์  พี่เพื่อนบางแก้วและพี่บางแก้ว ปากดี

และผมอยากจะแสดงความเห็นส่วนตัว ครับ  ผมว่าในชั่วโมงนี้บางแก้วเราไม่ได้ลดความนิยมลงเลยนะครับ  ผมอยากให้ท่านที่คิดว่าบางแก้วซบเซาให้ท่านลองเดินตามหมู่บ้าน/ตามชุมชนดูครับและช่วยดูแบบSCANเลยนะครับ  ผมมาคิดเล่นๆดูเล่นๆผมว่าผมเจอบางแก้วสุดที่รัก  มากจนบางทีมากกว่าสุนัขต่างประเทศเสียอีก  แต่เพียงเพราะบางแก้วเหล่านั้นอยู่กับบ้านไม่ได้มาเดินประกวด  เพราะฉะนั้นอย่าหาว่าบางแก้วเรามีผู้นิยมลงน้อยลงนะครับ

ส่วนที่พูดกันเกี่ยวกับงานประกวดผมเห็นด้วยจริงๆ(ไม่ใช่การเอาอกเอาใจใคร) 

1. จากใจผม  ผมอยากจะขอบคุณท่านนายกสมาคมพัฒฯ(ทุกท่านในสมาคม)ที่เมตตาให้บางแก้วเราได้เดินชนหมานอกเพื่อที่จะได้มองเห็นความเป็นจริงว่าเรามีข้อด้อยอะไรบ้างก่อนที่จะได้รับการรับรอง(ของจริง)

2. ในความคิดของผม งานประกวดไม่ได้บ่งบอกถึงความนิยมเพียงอย่างเดียวแต่ผมว่าหลักๆแล้วคือการบ่งบอกถึงมาตราฐานที่มีการพัฒนาขึ้น  งานประกวดทำให้เราได้รู้ข้อบกพร่องของเรา  ทำให้เรามีความทะเยอทะยานที่จะเอาชนะและนำเอาความอยากจะชนะไปพัฒนาให้สุนัขของเราได้มาตราฐานสากลที่เขากันยอมรับมากที่สุด

3. ผมว่างานประกวดงานนึงผู้จัดก็คงอยากจะจัดให้ดีให้ดังแต่ไม่เข้าเนื้อเยอะ  ดังนั้นอย่าไปว่าเขาที่โปรโมทน้อยอย่าไปว่าเขาที่ไม่ติดต่อโดยตรง  แต่ผมอยากให้มองกลับกันว่าในเมื่อเราอยากจะรู้ว่าสุนัขของเราที่เราบรีดมากับมือพัฒนามากับมือนั้นจะสู้เขาได้ไหมทำไมท่านไม่ติดตาม  ติดต่อสอบถามหรือค้นหาว่ามีงานจัดไหม ที่ไหน อย่างไร

4. ผมอยากจะพูดว่างานประกวดหมาเขาก็มีกฏบอกนี่ครับว่าสุนัขที่ติดสัดห้ามลงประกวดและเป็นที่ปฏิบัติของปัญญาชนกันอยู่แล้วว่าหมาตัวเมียเป็นฮีทห้ามเอามาที่งานประกวด 

และอีกเรื่องสำคัญสุดผมอยากรู้ว่าในประเทศไทยในวงการประกวดสุนัขสมาคมใดใหญ่สุดมีอำนาจสุดและเป็นที่ยอมรับมากที่สุด  และทำไมในเมื่อสมาคมที่ใหญ่สุดมีอำนาจสุด เป็นที่ยอมรับมากที่สุดนั้นยอมช่วยส่งเสริมบางแก้วเราแล้วทำไมท่านไม่ยอมรับการช่วยส่งเสริมของเขา

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 11:58AM

ขอบคุณน้อง OAK สำหรับความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์และเป็นกำลังใจสำหรับผู้ที่กำลังทำหน้าที่ของเราอยู่ครับ

นี่ก็เป็นความคิดเห็นของผู้รักและเลี้ยงบางแก้ว ไม่มีผลประโยชน์ใดๆเลย เขายังเข้าใจว่าต้องทำอย่างไรเพื่อที่จะให้บางแก้วเข้าสูระบบ FCI ที่เป็นสากล เข้าใจหลักการ ไม่พายเรืออยู่ในวังวนของตัวเอง ทุกคนที่รักบางแก้วอยากเห็นบางแก้วก้าวสู่สากลด้วยความสง่างาม อยากเห็นสุนัขไทยพันธุ์หนึ่งได้ขึ้นไปเทียบชั้นกับสุนัขต่างประเทศซึ่งมีราคาเรือนแสน ไม่ใช่ต้องการแต่ขายสุนัข นั่นเป็นความภูมิใจขอเราชาวบางแก้ว

เพื่อนช่วยกันออกมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อย อย่าเป็นพลังเงียบอยู่เลยครับ ให้เขารู้ว่าพวกเรา มีหลักการที่แน่วแน่ ไม่ใช่เขียนข้อมูลเพื่อความแตกแยก เพื่อต้องการขายสุนัขเท่านั้น ให้เขาเห็นว่าพวกเรารักบางแก้วด้วยใจจริง เป็นห่วงบางแก้วด้วยใจจริง อยากเห็นบางแก้วมีการพัฒนาจริง

ขอให้กระทู้นี้ถึง 100-1000 ครับ

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 12:25PM
  ท่านที่เป็นผู้หรับผู้ใหญ่ ที่อยู่ใน สมาคมพัฒนาสุนัข สุนัขแห่งประเทศไทย ท่านได้อ่านข้อความ บทความนี้ โปรดออกมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 5 September 2005, 02:10PM

ได้ไปชักชวน ชาวคนรักบางแก้ว แห่งบ้านชุมแสงสงคราม ให้มาร่วมแสดงความคิดเห็นในประเด็นนี้กันมากๆ แล้วครับ

http://www.chumsang.net/webboard/view.php?298

เชิญชวน คนรักบางแก้ว ไปช่วยแสดงความคิดเห็น เส้นทางสู่ FCI ของ ThaiSpitz (Bangkaew) ฝันเสียไกล ไม่รู้
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:03PM
  เล่นเป็นทีมเยือนเลยนะครับ บุกถึงถิ่น เยย หุหุ
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Monday, 5 September 2005, 04:09PM

ขอแจมด้วยคนนะขอรับ ชอบใจข้อความของพี่เพื่อนจังเยย ที่กล่าวประมาณว่า ขอไปข้างหน้าแม้ว่าจะเป็นวันล่ะคืบ แม้จะไม่เห็นแสงสว่าง ผมคิดว่าถ้าเราทำหางเสือให้ไปในทิศที่ตรงตามทางยังไงมันก็ต้องถึงจุดหมายขอให้มีความอดทน ความพยายาม ดูอย่างสุนัขจินโดที่อาจารย์วิเชียรพูดถึงน่าสนใจที่เกาหลีเขาทำกันยังไงถึงสำเร็จ ส่วนที่คุณโอคบอกว่ามีเลี้ยงบางแก้วกันอยู่ตามบ้านทั่วไปผมว่าก็จริง ที่บ้านผมเป็นจังหวัดเล็กๆ แต่พอดูดีๆก็เห็นมีเลี้ยงบางแก้วกันอยู่พอสมควร นึกขึ้นได้อีกอย่างหนึ่งได้เคยคุยกับพี่ที่เลี้ยงบางแก้วประกวดท่านหนึ่ง แกก็บอกว่าการเข้าไปประกวดจะได้รู้ว่าสุนัขของเรามีจุดอ่อน ข้อด้อยตรงไหนบ้าง จะเป็นการดีมากถ้ากรรมการจะมาให้รายละเอียด

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:38PM
  ขอบคุณ คุณสราวุฒิ ที่เข้ามาร่วมกันตอบกระทู้นี้เพื่อเป็นการชี้แนวทางและเป็นการแสดงพลังเงียบของพวกชมรมเราครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:40PM
  กลุ่มประกวดที่ร่วมกันเดินทางสู่ฝันอยู่ที่ไหนกันครับ มาช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อย
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:42PM
  กระทู้นี้ผมขอเก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ และเป็นข้อมูลที่จะยื่นให้สมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย ใครอยากเขียนอะไรก็เขียนมาเลยครับ ผมจะเก็บรวบรวมข้อมูลส่งให้ท่านนายกฯ เอ๋ครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:47PM

ได้มาอีกหนึ่งความคิดเห็น ของน้องนิวัติ เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ ขอเก็บเข้าไว้ในแฟ้ม

น้องนิวัติเป็นผู้ที่เลี้ยงสุนัขบางแก้วแต่ก็เป็นผู้หนึ่งที่เฝ้าติดตามงานประกวดไม่เคยขาด ไปงานไหนก็ไม่เคยเหงาเพราะมีน้องเขาไปเป็นเพื่อนเสมอๆ สุนัขหนึ่ง เมียหนึ่ง หุหุ แต่ซักวันหนึ่งไม่รู้ว่าจะเพิ่มหมาหรือเมียครับ กระซิบบอกกันหน่อย ขอบคุณสำหรับน้ำใจที่ไปร่วมเชียร์ หมาไทยไปให้ถึงดวงดาวครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:48PM
  กลุ่มประกวดที่ร่วมกันเดินทางสู่ฝันอยู่ที่ไหนกันครับ มาช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อย
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:51PM
  ผู้ที่เปิดประเด็นแล้วไม่มารับทราบผลงานหน่อยหรือครับ ว่าความคิดท่านถูกต้องหรือเปล่า เมื่อเปรียบเทียบกับน้องๆผู้เป็นเพียงผู้เลี้ยงสุนัขเป็นเพื่อน เลี้ยงเฝ้าบ้าน เลี้ยงเขาด้วยความรัก ไม่มีอะไรแอบแฝง เขายังมีความรู้ความเข้าใจได้ลึกซึ้งขนาดไหน
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 04:54PM
  ขอให้เพื่อนผู้มีใจรักสุนัขบางแก้ว ขอให้ช่วยกันแสดงความคิดเห็นกันมากๆครับ
โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 06:00PM

กลับมาเจอกันอีกครั้งในรอบเย็น หลังจากเมื่อเช้าก็ร่ายยาวไปหน่อย คงอ่านก็เพลินพอหอมปากหอมคอกันแล้วนะครับ... วันนี้ไปทำงานก็ยังกังวลในสิ่งที่คุณชวลิตพูดไว้ ...พอกลับมาได้อ่านของคุณนิวัติ ก็เลยคิดว่า บางแก้ว ยังไม่สิ้นคนดี เช่นเดียวกับกรุงศรียังมีคนเก่ง (ถูกหรือเปล่าครับ) ก็ไม่เป็นไร ใครปากดีก็ว่าไป คนทำมีกำลังก็ทำกันไป อย่างที่คุณนิวติพูดไว้...ผมก็เลยไม่ต้องมาพูดตอนเย็นๆอีก วันนี้คงได้ดูหนังซะที ยังงัยก็อยากขอให้คุณชวลิตออกมาพูดหน่อย ว่าสิ่งที่คุณพูดไป คุณจะมีอะไรมาเพิ่มเติมให้ผมหน่อย ก็จะรอต่อปนะครับ....คุณเพื่อนบางแก้ว ไม่ต้องห่วงนะรับกระทู้นี้มีถึง 100 แน่ๆครับผม ถ้าข้อความเมื่อเช้าผมไปกระทบใครเข้าบ้าง โดยที่ไม่ได้มีเจตนาว่าก็ขออภัยนะครับ...

โดย ป้าชัช swine - Monday, 5 September 2005, 06:09PM

การส่งเสริมการเกษตรมีหลายวิธีการ แต่วิธีการอย่างหนึ่งที่มีการใช้กันทั้งในและต่างประเทศ คือการจัดการประกวดผลผลิตทางการเกษตร เช่น ประกวดผลไม้ ผัก วัว หมู ไก่ เป็นต้น เพื่อให้เกิดการพัฒนาพันธุ์หรือผลผลิต เพราะในการประกวดจะมีมาตรฐานกำหนดไว้ว่า มะม่วงที่ดีต้องผิวสวย ไม่มีโรคแมลงเจาะไซ เนื้อในสีสวย รสชาดดี (ถ้าเป็นมะม่วงสุกต้องวัดว่าหวานเท่าใด) เป็นต้น ก่อนเกษตรกรจะส่งผลผลิตเข้าไปประกวด มักจะมั่นใจว่าของเราดีแน่ (เพราะเราเห็นแต่ของ ๆ เรา) แต่เมื่อส่งผลผลิตเข้าไปวางเรียงกันแล้ว เกษตรกรบางคนจะรู้ตัวเลยว่าของเขาแพ้แน่ เพราะได้เห็นของคนอื่น และโดยทั่วไปเค้ามักจะรอจนสิ้นสุดการประกวด เมื่อทราบว่ารายใดได้รับรางวัลก็จะไปพดคุยกัน เพื่อขอทราบเทคนิคการผลิต (เรียนรู้ร่วมกัน) รวมทั้งขอเมล็ดไปทำพันธุ์ก็มี นอกจากนั้นคนที่ดูการประกวดจะได้เรียนรู้ไปด้วยเช่นกันว่า มะม่วงที่จะชนะการประกวดต้องมีคุณสมบัติอย่างไร เวลาจะหาซื้อมะม่วงดี ๆ อร่อย ๆ กินก็จะหาซื้อได้ถูกต้อง

การประกวดบางแก้วก็เหมือนกับการประกวดผลผลิตทางการเกษตร ที่มุ่งหวังเรื่องการพัฒนาสายพันธุ์ให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไปในระหว่าง breader และผู้เพาะพันธุ์ บางแก้วตัวไหนมีจุดด้อยเรื่องอะไรบ้าง (ที่ทำให้แพ้หมานอก) จะนำจุดเด่นจากตัวไหนไปลบ เพื่อให้บางแก้วตัวต่อ ๆ ไปในอนาคตดีขึ้นเรื่อย ๆ (สู้กับหมานอกได้) น่าจะเป็นประเด็นสำคัญยิ่ง ขอเสนอให้การประกวดแต่ละครั้งมีข้อมูลว่า บางแก้วตัวนี้แพ้เพราะอะไร จะได้ใช้ในการปรับปรุงพัฒนาต่อไป

ป้าชัชอยากเชียร์ให้หมาบ้านออกไปประกวดกันมาก ๆ ช่วยให้การประกวดคึกคักขึ้น หมาบ้านดี ๆ สวย ๆ มีเยอะไป (ได้รางวัลมาแล้วก็มี) เช่น ปีใหม่ ไลก้า ขุนทอง โฟกัส นีโอ หนูสวย ฮานามิ หมูหยอง ฯลฯ แต่คงต้องอาศัยการฝึกฝนเพื่อเข้าประกวดเป็นการเฉพาะ เช่น การเดิน การโพสท่า การอ้าปากให้กรรมการตรวจฟัน การแต่งขน ฯลฯ คิดว่า คุณเพื่อนบางแก้วคงช่วยสอนผู้เลี้ยงให้ฝึกหมาของตัวเองได้ 

โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 07:02PM

อย่างที่ป้าชัชว่า ถูกต้องที่สุดเลยครับ ... เรื่องของการเขียนใบวิจารณ์ ถ้ามีโอกาผมจะคุยกับทางสมาคมจะขอให้เขาช่วยทำในเรื่องขอใบวิจารณ์ในการประกวดบางแก้ว ซึ่งเรื่องนี้ถือว่าดีมาก เพราะครั้งหนึ่งชมรมไทยบางแก้วเคยทำแล้วในงานที่สามพราน  

ซึ่งผมเคยคุยกับท่านนายกสมาคมพัฒนาฯ เขายังฝากบอกเลยว่า ถ้าผู้เลี้ยงบางแก้วอยากให้สมาคมทำอะไรให้ก็ขอให้บอก เพราะตอนนี้สมาคมไม่รู้ว่าผู้เลี้ยงอยากได้อะไร หรือแม้แต่เรื่องการสอบกรรมการ ที่จะมีการส่งรายชื่อเร็วๆนี้ เขาก็แทบจะยกให้เป็นกรรมการตัดสินบางแก้วเลย ซึ่งผมเองก็พอจะทราบมาบ้างว่ามีใครจะได้บ้าง แต่ถ้าบางแก้ว ของคุณชวลิตที่ออกมาพูดแบบนี้ ผมว่านะอย่าให้เลย เพราะยังงัยบางแก้วของพวกเขาอย่างที่เขาว่า สนามหลักๆขอเขาก็คงเป็นบ้านของเขานั่นแหละ หรือยังงัยครับ แล้วถ้ายิ่งได้เป็นกรรมการตัดสินบางแก้ว ที่สมาคมรับรองให้ด้วยละก้อ ต่อไปนี้อย่าหวังเลยว่าการประกวดบางแก้วจะมีให้เห้นเจ้าของสายพันธุ์มาประกวด....ฝากไว้เป็นข้อคิดนะครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 07:34PM
  คุณ บางแก้วปากดี ผมอยากจะฝากกระทู้นี้ไปให้ถึงสมาคมฯด้วยครับ ขอให้ท่านช่วยพิจรณาว่า ทางสมาคมขาดการประชาสัมพันธ์ที่ดีไปหรือเปล่า หรือว่าประชาสัมพันธ์ไปแล้วเขาฟังไม่รู้เรื่อง หรือว่าเขาขาดการใส่ใจกันแน่ ถ้ายังไงก็ต้องให้ทางสมาคมฯออกมาชี้แจงถึงวิธีการที่จะผลักดันบางแก้วเพื่อที่จะบรรลุถึงดวงดาวได้ คงต้องบอกทางให้เขาเดินกันหน่อย หรือไม่ก็ต้องจูงมือเขาเดิน ถ้าจูงมือแล้วยังไปไม่ถูก ก็ต้องจูงอย่างอื่นแล้วครับ
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Monday, 5 September 2005, 06:30PM

ขอต่ออีกสักหน่อยพอดีมีประชุมมาขัดจังหวะ เว้ากันต่อนะครับ ผมเองอยากให้ไทยบางแก้วได้มีโอกาสอย่างไทยหลังอานบ้าง อีกอย่างคนไทยจะได้รู้จักบางแก้วกันมากขึ้น ไม่ใช่เข้าใจแบบเดิมๆว่าดุ ก้าวร้าว เมื่อวานนี้ได้คุยกับพี่ชนินท์(รองฯด้านกิจกรรมทำหมันสุนัข)บอกช่วงนี้เจ้าคิง(สุนัขของพี่ท่าน)บึ้กขึ้นมากคงเพราะทำหมันด้วยแถมช่วงนี้ขนก็ขึ้นเต็มที่ ได้พาออกไปวิ่งข้างนอกมีคนมาทักมา ดูกันเยอะ แต่ส่วนใหญ่เข้าใจว่าเป็นไซบีเรียนฮัสกี บ้างก็ว่าหมาลากเลื่อนหรือ? ของอีกหลายท่านก็คงเคยเจอคำถามแบบนี้เช่นกัน ก็เพราะว่าหลายคนยังไม่รู้ว่าบางแก้ว หมาไทยของเราก็สามารถสวยได้เทียบกับหมาต่างประเทศ เมืองนอกเมืองนาเขาได้เช่นกัน ได้อ่านหนังสือของคุณสรยุทธ สุทัศนะจินดาที่มีความคิดจะเลี้ยงบางแก้ว แต่ก็ต้องถูกเบรคจากคุณแม่ที่ฟังข้อมูลมาจากเพื่อนบ้านว่าบางแก้วมันดุมากอย่าไปเลี้ยง...(ไม่งั้นเผื่อจะมีคนดังมาเป็นสมาชิกชมรมบางแก้วเราบ้าง)ฉะนั้นผู้เพาะพันธุ์ก็ต้องมีการพัฒนา อีกอย่างการช่วยกันทำความเข้าใจให้เกิดกับผู้ที่สนใจโดยเฉพาะกับคนไทยด้วยกันเอง ส่วนพวกเราๆอย่างผมที่เป็นผู้เลี้ยงสมัครเล่นก็ขอช่วยทางอ้อม ขอเป็นกำลังใจบ้าง หรือชักชวนให้ผู้สนใจลองเข้าไปศึกษาได้จากที่ไหนบ้าง เช่น ในเวปบางแก้ว ด้วยความเป็นคนไทยก็อยากให้เมืองไทยเรามีชื่อเสียง ถ้าบางแก้วได้เป็นที่รู้จักทั่วโลกมันก็เป็นหน้าเป็นตาให้ประเทศไทยเราด้วยครับผม แต่อย่าลืมนะครับว่า ถ้ารักน้องหมา(บางแก้ว)จริงอย่าทิ้งกันเด้อ... ตัวตลก 

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 07:51PM
  ต้องขอบคุณ คุณ สราวุธ ที่ช่วยเข้ามาเสริมกระทู้ ในแบบคนเลี้ยงบางแก้วที่มีวิสัยทัศน์ ว่าแต่คุณ ชนินท์ หายไปไหนครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 5 September 2005, 08:19PM

แหมกำลัง Hot ขอแจมด้วยคน  และขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่คิดดีกับหมาบางแก้วจงเดินต่อไป

You never walk alone

อยากจะให้ช่วยกันจำไว้ว่า  เราหลอกคนอื่นได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้

Only God knows

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 08:38PM

GOD KNOWS EVERY THING ผมหวังว่าจะเป็นเช่นนั้นจริงๆ ว่าแต่ไม่เคยเดินคนเดียวเหนี่ย มีเป็นขวดๆเลยช่ายป่าวววว

ยังรอการแสดงความคิดเห็นจากเพื่อนที่เลี้ยงสุนัขบางแก้ว จากเพื่อนๆที่ร่วมประกวด จากผู้ที่เลี้ยงสุนัขต่างประเทศเพื่อประกวด และจากผู้รู้ต่างๆมาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

มีกระทู้เช่นนี้ผมคิดถึงสหายของผมท่านหนึ่ง ท่านหายไปนานเกินไปแล้ว คุณ หมาบางแก้ว อยู่ที่ไหน มาช่วยเสนอความคิดเห็นกันหน่อย ท่านไม่มาร่ำสุรา ร่ายบทกวี กับพวกเราเลย หายไปไหนหนอ หรือว่าต้องให้จุดธูปเรียกมา อิอิ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 5 September 2005, 09:31PM

ขอบคุณคุณบางแก้ว ปากดี ที่พยายามชี้แจงในแต่ละประเด็นโดยละเอียด

ขอยืนยันอีกครั้งว่า ที่ผมตั้งกระทู้เปิดประเด็นขึ้นมาก็เพื่อหวังว่า  จะได้เห็นแนวทางปรับปรุงต่างๆให้การประกวดบางแก้วก็ตาม  การส่งเสริมการเลี้ยงก็ตาม  มีความคึกคักมากขึ้น   ไม่ซบเซาหรือไร้อนาคตอย่างที่หลายคนเป็นห่วง   ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความเห็น   ยังไงก็พูดกันด้วยเหตุผล   อย่าไปกระทบกระทั่งกันเกินไปนักนะครับ

ประเด็นเรื่อง การลงประกวดในกรุ๊ป 5  มันจะมีประโยชน์อะไรมากไปกว่า การลงประกวดในแบบ Bangkaew Specialty แบบแต่ก่อน  เข้าใจแล้วครับถึงเหตุผล  แต่เสียดายที่มันรู้กันอยู่เฉพาะในกลุ่มผู้ประกวด   คนทั่วไปคงไม่รู้หรอกครับ   ก็หวังแต่เพียงว่าสมาคมหรือชมรมคงให้ความสำคัญกับผู้เลี้ยงโดยทั่วไปบ้าง  อย่าลืมวัตถุประสงค์ข้อ 4.4 เป็นสื่อกลางของผู้เลี้ยงสุนัขในประเทศไทย หรือต่างประเทศ http://www.kcthailand.com/rules/body_rules.html

ท่านนายกสมาคมอาจไปปิดทองหลังพระอยู่  ขออภัยที่ไม่อาจทราบได้  ยังไงช่วยเรียนท่านนายกขอให้ประชาสัมพันธ์มากๆหน่อย  ทั้งผ่านสื่อต่างๆและเว็บไซต์   เว็บบางแก้วยินดีช่วยประชาสัมพันธ์ต่อให้อยู่แล้ว  ดังจะเห็นได้จากลิงค์สมาคมที่แปะไว้หลายที่  เช่น http://www.bangkaew.com/elearning/mod/resource/view.php?id=214   ตรงกันข้าม เว็บสมาคมไม่เคยสร้างลิงค์ให้กับเว็บหมาใดๆ  ไม่รู้ทำไมไม่รู้จักสร้างสายสัมพันธ์ที่ดีกับกลุ่มคนรักหมาทั้งหลายบ้าง

เรื่องขึ้นทะเบียนสุนัขบางแก้วเป็นสุนัขประจำชาติโดยกรมปศุสัตว์ที่คุณชวลิตเล่ามาเพิ่งเคยได้ยินครับ  แต่ไม่รู้ว่าต้องเป็นหน่วยงานใดที่ต้องทำแบบเกาหลีบ้างครับ  คือ ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกประจำชาติ  หรือแค่กรมปศุสัตว์  ก็เพียงพอแล้ว  คุณชวลิต หรือ ใครที่รู้ช่วยคุยต่อหน่อยครับ

โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Monday, 5 September 2005, 10:33PM
  ได้ดูความคิดเห็นต่างๆจากทุกท่านแล้ว ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมาอีกเยอะครับ ผมในฐานะผู้ที่อยากให้บางก้วของเราเข้าสู่สากล และเป็นมรดกของคนไทย ในความเห็นของผมในการที่บางแก้วเข้ากลุ่มที่5 นั้นถือว่าเป็นก้าวหนึ่งในการส่งเสริมสุนัขของเรา เพราะผมถือว่าบางแก้วไม่ใช่เป็นของคนพิษณุโลกเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  แต่เป็นของคนไทยทั้งประเทศ ทุกวันนี้ผมอยากทราบว่าจะมีใครที่รักบางแก้วจริงสักกี่ท่าน  ถ้าย้อนกลับไปดูเมื่อสัก 3 ปีที่แล้วคอกต่างๆผลิตเท่าไรก็ไม่พอ มีกินมีใช้ก็เพราะหมา  ในสนามประกวดบางแก้วอย่างต่ำก็ 30-40 ตัวขึ้นไป ทุกท่านอยากให้บางแก้วเราเข้าสู่สากล  ตั้งแต่งานเมืองทองธานี บางแก้วเรา 100 กว่าตัว มางานพิษณุโลก 200กว่าตัว  แต่พอบางแก้วเข้าร่วมประกวดกับหมานอกแต่ละงานเหลือไม่ถึง 20 ตัวและผู้ที่เข้าร่วมประกวดก็หน้าตาเดิมๆ ทีมเดิมๆ  ข้อดีของการประกวดก็คือช่วยกันพัฒนาสุนัขของเราให้ทัดเทียมหรือให้ดีกว่าเขา  กรรมการต่างชาติเขาเป็นสากลมากกว่าเราเพราะกว่าเขาจะมาเป็นกรรมการตัดสินได้ต้องมีมาตราฐาน ทั้งภาคปฏิบัติและทฤษฏี  ผมว่าเราอย่าหลงทางกันอีกเลยถ้าคิดจะผลักดันบางแก้วของเราเข้าสู่สากล กรุณาออกมาช่วยกันพัฒนากันดีกว่าถ้าท่านไม่อยากเป็น......อยู่ในกะลา แล้วอย่ามาบ่นกันทีหลังนะว่าหมาไม่ได้รางวัลอะไรเลยเอาแต่โทษกรรมการตัดสินอย่างเดียว สาธุ......
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 5 September 2005, 04:45PM
  ได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งหมดแล้วบอกตรงๆ ว่าได้รับแนวทางที่ทำให้เข้าใจในการปฏิบัติ เพื่อพัฒนาสุนัขบางแก้วให้สู่มาตรฐานสากล ให้ได้ อย่างแจ่มแจ้ง พอสมควรเลยทีเดียว

ผมในมุมมองของผู้เลี้ยงสุนัข ที่ชอบดูงานประกวดนั้น ก็คงอยากเห็นบรรดาคอกฟาร์มต่างๆ ที่พัฒนาสุนัขบางแก้ว นำสุนัขที่ได้รับการพัฒนาออกมาโชว์ตัวกัน ออกมาประชาสัมพันธ์กันให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้นะครับ

แต่ติดใจในประเด็นที่มีการอ้างว่า งานที่ไม่ส่งเสริม หรือไม่ประสานงานกลุ่มผู้เลี้ยงหลักๆ ก็จะเป็นอย่างนี้นั้น (คงหมายความถึงการที่มีสุนัขเข้าประกวดน้อย เพราะเข้าใจว่ากลุ่มผู้เลี้ยงหลักๆ คือทางกลุ่มของท่านผู้นั้นไม่มาร่วมประกวดด้วย) ผมว่าท่านผู้นั้นคงมีความเข้าใจ อะไรที่ผิดพลาดพอสมควรนะครับ เพราะเท่าที่ผมติดตามงานประกวดสาม-สี่งานหลังสุดนี่ งานแรก Thailand Dog Show ที่เมืองทอง, งานที่อยุธยา, งานที่พิษณุโลก (วันแม่), งานที่ซีรีอุสพลาซ่า ซึ่งทั้งสี่งานผมไม่เคยเห็นท่านผู้นั้นนำสุนัขตัวเองลงประกวดเลย ทั้งๆ ที่งานวันแม่นั้น จัดที่พิษณุโลกแท้ๆ และเป็นบางแก้วอย่างเดียวด้วย...เลยไม่ทราบว่าจริงๆแล้วงานที่ใครจัดถึงจะถูกใจท่าน แล้วนำสุนัขเข้ามาร่วมประกวดกับเขาได้

และงานใหญ่ๆ อย่าง Thailand Dog Show ที่มีทั้งประกวดในกรุ๊ป 5 และ Specialty สำหรับบางแก้ว โดยสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข ที่ได้รับการรับรองจาก FCI โดยตรงจัดให้ นี่ก็เป็นอีกงานที่กลุ่มผู้เลี้ยงหลักๆ เห็นว่าไม่ได้ส่งเสริมบางแก้ว เป็นงานที่จัดไม่ได้มาตรฐานใช่หรือไม่ จึงไม่ได้อยู่ในสายตาของกลุ่มผู้เลี้ยงหลักๆ อย่างพวกท่านน่ะครับ

การที่สุนัขของไทย จะได้รับรองให้ไปเดินในสากลได้ ทั้งในการประกวด และการซื้อขายนั้น จะต้องผ่านการพิจารณา และรับรองจากช่องทางของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข (ประเทศไทย) เท่านั้น เป็นมาตรฐานโลกอยู่แล้ว สมาคมพัฒน์ฯ เขาให้การสนับสนุนถึงเพียงนี้ เปิดโอกาสให้เรานำสิ่งที่เราพัฒนา มาประชันกับกติกาสากลกัน วันนี้เราจะได้รู้ว่าเรามีอะไร เราขาดอะไร แล้วต้องทำการบ้านอะไรอีกบ้าง ต้องทำอีกกี่รุ่น จะได้วางแผนพัฒนาได้ ทั้งโครงสร้างและจิตประสาท ซึ่งจะเป็นผลดีกับผู้ซื้อโดยตรง สมาคมพัฒน์ฯ ได้เปิดทางให้ท่านขนาดนี้แล้ว เอาอาหารมาวางให้ถึงปากแล้ว มีครบหมดทั้งช้อน ทั้งส้อม จะต้องให้เขามาคอยตักอาหารเข้าปากท่านอีกหรือ ท่านถึงจะยอมอ้าปาก เปิดหู เปิดตาตัวเองน่ะครับ

ขออภัยที่อาจจะออกความเห็นยาวไปหน่อย แต่รู้สึกว้าเหว่กับความคิดเห็นเช่นนี้ ของคนที่เรียกตัวเองว่าเป็นกลุ่มผู้เลี้ยงหลักๆ ของวงการบางแก้วจริงๆ
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Monday, 5 September 2005, 10:38PM
  ตอบคุณนิวัตร   ผมคือเจ้าของปีเตอร์ครับ   ซึ่งทุก ๆ งานมีทีมจูงครับ  งานวันแม่ผมถูกเชิญเป็นกรรมการมอบรางวัล     
โดย คน รักบางแก้ว - Monday, 5 September 2005, 11:59PM

สวัสดีครับทุกท่าน...ก็องขออภัยมนีที่มาเอาตอนึกๆไม่ทราบว่าหลับนอนกันไปหรือยัง ก็บังเอิญเผลอหลับไป ก็เลยไม่ได้มาเสวานาด้วยก็ขอต่อตรงนี้เลยละกันนะครับ

ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณคุณวิเชียร ผมได้คุกับทางประชาสัมพันธ์ของสมาคมแล้ว และเขาก็ได้อ่านในสิ่งที่เขียนอยู่ในนี้แล้วละครับ ก็รับปากว่าจะส่งเรื่องไปถึงนายกสมาคมแน่นอน ในเรื่องของการประชาสัมพันต่างๆ ตลอดะยะเวลาท่ผ่านมา สมาคมเองมีคนทำงานในเรื่องกานประชาสัมพันน้อย เพราะสมาคมไม่ได้ดูแลแค่เรื่องบางแก้ว สมาคมยังมีเรื่องที่ต้องดูแลอีกหลายร้อยสายพัน แต่ในปีนี้สมาคมพึ่งจะเปลี่ยนคณะกรรมการบริหาร และตอนนี้ทำงานมาได้ 4 เดือนกว่า แก้ไขสิ่งที่ยังค้างๆก็ยังไม่หมด ส่วนเรื่องใหม่ๆก็กำลังจะเข้ามา แต่คณะกรรมการทุกท่านที่ได้คุยด้วยก็รับปากว่าจะช่วยทำให้บางแก้วไปถึงจุดหมายให้ได้ แต่ทั้งน้ทั้งนั้น ผู้เลี้ยงบางแก้วก็ต้องมการให้ข้อมมูลกันด้วย อย่าว่าแต่เรื่องประกวดเลยครับ ทุกเรื่องของบางแก้ว ถ้าผู้เลี้ยงบางแก้วไม่เข้ามาพูดคุย ไม่มีข้อมมูลให้เขา แล้วสมาคมจะเอาข้อมมูลจากไหนละครับ มาทำประชาสัมพันเรื่องบางแก้วให้ทุกท่านได้

เมื่อไม่นานมานี้ผมมีโอกาสได้นั่งคุยกับท่านนายกสมาคม และท่านเลขาสมาคม นายกพูดออกมาอย่างชัดเจนว่า ถ้าผู้เลี้ยงบางแก้วอยากให้สมมาคมทำอะไรให้ ขอเข้ามาบอกมาคุยกัน สมาคมยินดีทำให้ทุกเรื่อง แต่ ผมว่านะ ลองหาเวลา และนัดเข้าไปคุยกับท่านนายกได้ เพราะท่านอยากคุยกับสมาชิกทุกคนอยู่แล้ว ก็ลองดูก็ได้นะครับ ผมจะช่วยประสานงานให้ ถ้าท่านใดอยากเข้าไปพูดคุยกบท่านนายกในเรื่องบางแก้ว

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 6 September 2005, 12:29AM
  ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณเพื่อน ฯ ที่ยังคิดถึงสหายเรา ตอนนี้สหายท่านสบายดี ท่องโลกไปหลายที่ และได้ฝากความนึกถึงมาถึงเพื่อนเก่า

...ตัวเองไม่มีความรู้เรื่องหมาประกวด สมาคม ชมรมอะไรนี่เลยแม้แต่นิดเดียว แสดงความเห็นออกไปคงดูจะเป็นความเห็นที่ขี้เลื่อยเน๊าะ ... แต่ก็เป็นกำลังใจให้ครับ ให้สำหรับคนที่ตั้งใจจริง มองและรักหมาพันธุ์บางแก้ว ทำเพื่อหมาพันธุ์บางแก้วให้ไปในทิศทางที่พัฒนาจริง ๆ ไม่ใช่ยึดอยู่กับที่จนไม่มองปัญหา รู้ปัญหาแต่ไม่เคยแนะใคร (หวงความรู้) รู้ปัญหาแต่ไม่เคยร่วมแสดงความเห็นเพื่อแก้ไข (เพราะไม่ใช่ปัญหาของฉัน) ดีแต่พูดแต่พูดไม่รู้เรื่อง (ตอบไม่ตรงคำถาม) เปิดพจนานุกรมเทียบคำแล้วก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าพูดอะไร อ่านแล้วเป็น งง ...เราไต่กระไดตัวโน๊ตไม่ถึงอ่ะ

...แต่ก็เหอะนะ คนเลี้ยงแบบบ้าน ๆ อย่างเราก็ยังรักบางแก้ว ถึงมันจะยังไม่ได้มาตรฐานสากล แต่มันก็คือบางแก้ว สุนัขที่มีเสน่ห์ เข้าใจยากแต่พอเข้าใจจะหลงรักมัน น่าค้นหาไม่มีวันหมดสิ้น วันนึงท่านที่ตั้งใจจริงต้องเดินทางไปถึงแหละน่า เราคนนึงจะช่วยพายให้ถึงฝั่ง(พลังเงียบ) แต่ไม่ใช่แบบ"มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ"นะ กัดฟัน

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เลี้ยงบางแก้ว

แหม..ยิ่งดึกยิ่งมันส์ แต่มันส์แบบเผ็ดร้อน แสบท้องเพราะกระเพาะแหลก สงสัยราตรีนี้อีกยาวไกล นายน้อย...ต้องฝันร้ายเพราะ... หิวข้าวซ้ำร้ายตาลายอ่านไม่ทัน ถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า(อ้อม สุนิสา)
โดย oak _bangkaew - Monday, 5 September 2005, 11:39AM

อีกอย่างผมอยากถามให้ท่านที่คิดจะลงงานประกวดแต่งานที่ผู้จัด  กรรมการอยู่ในกลุ่มในชมรมในสมาคมของท่านนั้นว่า  ท่านไม่มีปัญญาไปสู้กับคนอื่นที่ไม่ใช่พวกของท่านบ้างหรือครับ

ขอบคุณ

ป.ล.คำตอบทั้งสองอันอาจจะอ่านแล้วงงผมขออภัยที่ความรู้สึกของผมมันเรียบเรียงยากจนผมเรียบเรียงไม่ถูก  ขออภัยด้วยครับ

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Monday, 5 September 2005, 10:23PM

พี่วิเชียร ดีน่ะ แถมยังมีความตั้งใจจะริเริ่มหลายเรื่อง ดีครับ พี่รองสานาต่อนะ ตอนนี้กรมปศุสัตว์  ได้ประกาศสุนัขไทยบางแก้วเป็นสุนัขประจำชาติ เช่นเดียวกับสุนัขพันธุ์ไทยหลังอาน หนังสือประกาศจะในเล่ม สูจิบัตรงานมหกรรมไทยบางแก้ว พิษณุโลก 24/8/2548  ลองสานต่อดู  สุนัขบางแก้วเข้าสนามนานาพันธุ์ครังแรกน่าจะปี 2537 หรือ 2539 ผมจำไม่ได้ที่งานกาชาดจังหวัดขอนแก่น ผมไปประกวด  ขณะนั้นผมเล่น ดัลเมเชี่ยน ในการประกวด    และกรรมการตัดสินบางแก้วครั้งนั้น คุณโสภณ จงรักษ์  กับเฮียเจ้ย  เป็นกรรมการ  และต่อจากนั้นคุณเล็ก จจ.เจ้าของนิตยสารสวนจตุจักร เข้ามามีบทบาท จนเป็นที่รู้จักมากขึ้น งานรามาเดนส์ (เดือน พย.)  ต่อนั้น จึงเป็นงาน เกษตร บางเขน หรือเกษตรแฟร์ เดือนมกราปลายเดือน จนถึงต้นกุมภาบางปี  สาเหตุที่สองงานนี้มีสุนัขมาประกวดมากไม่ ใช่สมัครฟรี  หรือมีค่าลำเรียงแต่เป็นช่วงที่ ลูกสุนัขบางแก้ว ออกมาก และการขายก็ได้ราคา บางตั้งแต่ 5,000 ถึง 15,000 บาท หรือสองหมื่น ตามลักษณะสุนัข

ที่ผมเขียนถึงตรงนี้เห็นมีคนบอกจะนำคำพูดหรือบทความผมไปเพื่ออะไรก็แล้วแต่ผมเชื่อในความตั้งใจของคนพลักดัน เพราะคำพูดทุกคำผมกรองมาจากท่านนายกคนเก่า(สมาคมพัฒน์ )ที่ให้สัมภาษณ์ สื่อ 24/4/2548 พิษณุโลก 

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 09:34PM
  "งานที่ไม่ส่งเสริมหรือไม่ประสานกับกลุ่มเลี้ยงหลัก ๆ ก็จะเป็นอย่างที่ เห็นครับ" ช่วยอธิบายความหมายหน่อยซิครับ ท่านไม่ทำ แล้วท่านมาเย้ยหยันพวกเราเหรอครับ กำลังของกลุ่มไทยบางแก้วสาขากรุงเทพก็มีแค่นี้แหละครับ คงไม่อาจจะไปช่วยท่านทำอะไรได้อีกแล้ว แต่ท่านอย่าลืมสัจจะลูกผู้ชายก็แล้วกัน เราไปช่วย 17  แล้วท่านจะมาช่วยเราเท่าไหร่ 
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 09:40PM

สนามต่อไปนี้ จะเป็นดัดชนีวัดกระแสนิยมบางแก้วได้คือ   งานที่จัดโดยสมาคมจังหวัดพิษณุโลก จัด  ล่าสุด 12 สิงหาคม มีสุนัข 79 ตัว งานรามากาเดน ทราบว่างด  งานเกษตรแฟร์  งานเกษตรแม่โจ้ เชียงใหม่  งานสวนสามพรานนครปฐม  หรืองานที่ประกาศจัดโดยผู้เลี้ยงบางแก้ว (ยกเว้นงานสามพรานเพราะเป็นงานที่ทางสมาคมเป็นคนจัดและมีการอนุมัติ CC )

ท่านช่วยอธิบายหน่อยว่ามันหมายความว่าอย่างไรไม่ทราบ? วัดกระแสนิยมบางแก้วตรงไหน? วัดเพื่ออะไร? เพราะงานเหล่านี้ไม่มีการรับรอง CC เพื่อที่จะเก็บสถิติส่ง AKU และFCI พวกท่านจัดงานมาก็เพื่อเป็นงานประจำปีของท่าน งานที่เชียงใหม่เราไปแน่ช่วยเต็มที่เพราะพี่กฤตเป็นคนที่เรารัก เราก็ไปทำหน้าที่ของเรา แต่งานที่จัดโดยสมาพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย ท่านมองไม่เห็นความสำคัญ ทั้งๆที่เป็นงานเพื่อเก็บสถิติ ส่งให้ AKU และ FCI ได้รับทราบ ท่านกลับมาเขียนเป็นเรื่องสนุก เห็นเป็นเรื่องตลกที่มีสุนัขมาร่วมประกวดน้อย จริงๆแล้วสุนัขของทางกลุ่มเราก็ไม่ได้น้อยไปกว่าของท่านหรอกครับ เพียงแต่ไม่รู้ว่าจะขนไปทำไม จัดมาเพียงให้กรรมการต่างชาติได้รู้ว่า สุนัขบางแก้วหน้าตาเป็นอย่างไร

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 09:45PM

ท่านกับผมก็อยู่ชมรมเดียวกันแต่ต่างสาขา ฉะนั้นการที่จะออกมาเขียนข้อมูลต่างๆ ควรศึกษาอย่างละเอียดและรอบครอบ มันเสียถึงชมรมใหญ่ได้โปรดดูให้ดีๆก่อนที่จะเขียนอะไรลงไป เขียนข้อมูลให้ถูกต้อง เพื่อเป็นแนวทางการศึกษาของเพื่อนๆในเวป เพื่อเป็นแหล่งข้อมมูลของน้องๆ อย่าให้น้องๆมาถอนงอกท่านได้ ฉะนั้นต้องรู้จริงไม่รู้ก็ต้องถาม ไม่ถามก็ต้องศึกษาก่อนที่ท่านจะมาเขียนลงไป

ข้อความที่ท่านเขียนลงไปนั้นเหมือนกับ ทางกรุงเทพไม่มีการประสานงานกับทางท่านเลย ถ้าประสานไป ท่านมาหรือเปล่า ท่านตอบตัวเองก่อนที่จะเขียนอะไรให้เสียหาย และที่มีการส่งข้อมูลให้กับทางสมาคมฯ ก็เพื่อให้สมาคมได้รับทราบแนวความคิดของท่าน ว่าท่านคิดที่จะผลักดันบางแก้วด้วยวิธีของท่าน ซึ่งมันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง ขอให้สมาคมลงมาประชาสัมพันธ์ใหม่ ให้ความรู้ใหม่ แต่เดี๋ยวก็วันที่ 18/9/2548 นี้ท่านก็คงได้ความรู้เพิ่มเติมแน่ๆ ท่านอ่านบทเขียนของท่านก็แล้วกันว่ามันเสียหายถึงใครบ้าง ท่านเป็นผู้ใหญ่ท่านไม่พูด แต่ผมพูด ท่านไม่เขียน แต่ผมเขียน เรื่องเสียหายอย่างนี้ผมรับไม่ได้

โดย Mooping GOGO - Monday, 5 September 2005, 10:02PM

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมเองก็พึ่งเลี้ยงบางแก้วมาไม่ถึงปี ไม่มีความรู้เรื่องประกวดหมา แต่อยากจะแสดงความเห็นและอยากทราบข้อคิดเห็นหน่อยนะครับ แลบลิ้น

เรื่องบางแก้วไป
FCIนี่ ตอนนี้ใครที่รัก ใครที่เลี้ยงบางแก้วก็อยากจะให้บางแก้วเราได้ไปสูFCIสักที แต่พอเห็นบางแก้วที่เค้าประกวดกัน (ผมจากในหนังสือนะครับ) แต่ละตัวเวลาดูก็สวยๆทั้งนั้น (เพราะมาสวยเค้าคงไม่พามาประกวด อิอิ) แต่พอมายืนเรียงกันเห็นชัดว่ารูปร่างมันแตกต่างกันเยอะจังเลยครับ
ผมอยากทราบจากพี่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ ว่า....

1 .ก่อนที่
FCI จะยอมรับ เราต้องทำให้บางแก้วมีรูปร่างที่เหมือนหรือคล้ายกัน มีรูปร่างเป็นStandard
กว่านี้หรือไม่ครับ แบบที่เรียกว่าแทบจะโคลนกันมาทำนองนั้น สูงใกล้เคียงกัน สัดส่วนตัวต้องเป็นจัตุรัสตามตำรา ขาสิงห์ หน้าสามแบบชัดเจน ทำนองนั้น (เหมือนเวลาเราเห็นไซบีเรียน ร๊อตไวเลอร์ ฯลฯ)

2. ใบทะเบียนของสุนัขแต่ละตัว ต้องมีจุดรวมอยู่ที่หน่วยงานเดียวเลยหรือไม่ เพื่อให้เป็นมาตรฐานและตรวจสอบได้ง่าย (แบบว่าสงสัยโทรถามได้เลย มี web ให้ check )

อันนี้เป็นข้อสงสัยของผมนะครับ ฝากพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ ทำไมผมถึงสงสัยดังที่ถาม ก็เพราะตอนที่พาเจ้าหมูปิ้งไปฉีดวัคซีนครั้งแรก เค้าถามว่าไปผสมกับไซบีเรียนมาหรือเปล่า เราก็คิดว่า เวร โดนหลอกหรือเปล่าว่ะเนี่ย เออ..ดูๆไปมันก็เหมือนวุ้ย เฮ้ย..ใบ
ped มีนี่หว่า เค้าก็บอกว่าใบped
ปลอมกันได้ คราวนี้เลยคิดมากเลย (ตอนช่วงนั้นนะครับ) กลับมาก็หาข้อมูลใหญ่ จนหมูปิ้งเริ่มโตขึ้น เริ่มเห็นบางแก้วตัวอื่นๆมากขึ้น ก็รู้ว่าบางแก้วเนี่ยสายพันธ์อาจจะยังไม่นิ่งก็ได้ (คำว่าไม่นิ่งนี่มาจากควาคิดผมเองนะครับ) เลยมีรูปแบบที่ยังแตกต่างกันอยู่ แม้ว่าดูรวมๆแล้วจะเหมือนกันก็ตาม

ก็หวังว่าสักวันนึงที่ผู้ที่คิดจะเลี้ยง(เหมือนผมตอนนนู้น..จริงแล้วภรรยาซื้อมา
surpriseผมหน่ะครับ) สามารถซื้อบางแก้วมาแล้วสบายใจ ไม่ถูกหลอกและมีใบ ped รู้ตัวพ่อแม่ และสามารถตรวจสอบกับทางหน่วยงานA (นามสมมติ) ได้โดยตรง นั่นหมายความว่าผู้ที่จะขายต้องมีจรรยาบรรณ+มีหน่วยงานควบคุมอย่างเคร่งครัด (และก็มีweb
ชุมชนคนรักบางแก้วคอยให้คำปรึกษาต่างๆแก่ผู้เลี้ยงมือใหม่อย่างผม อิอิ)

สรุปของผมก็คือ ตอนนี้เราเอาบางแก้วเข้า
FCI
นั่นคือเรื่องนึง
แต่ในระหว่างขั้นตอนไปสู่
FCI
นั้นภายในประเทศเราเองก็คงต้องมีความเป็นปึกแผ่นเรื่อง การพัฒนาสายพันธ์บางแก้วให้มีมาตรฐานกว่าที่เป็นอยู่ ณ ตอนนี้ครับ

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ

เราต่างก็รักบางแก้ว และอยากให้คนอื่นๆรักบางแก้ว หลังอาน รวมถึงสุนัขทุกๆตัวแหล่ะครับ

ตอนที่พิมพ์ข้อความนี้อยู่ เจ้าหมูปิ้งก็นอนอยู่ข้างเก้าอี้ที่ผมนั่ง ส่วนหลังอาน(ผสม) 2ตัวก็เฝ้าอยู่หน้าบ้าน แหม...สุดยอดดดดดด

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Monday, 5 September 2005, 10:10PM
  ผมไม่ทราบว่าผมพูดไม่ถูกส่วนไหน การพัฒนาบางแก้วในภาพรวม คำสัมภาษณ์ของนายกสมาคมเก่า ผมมีเทปครับ (สำนักข่าวโทรทัศน์ไทย  ผู้บันทึก)  และผมกับคุณไพโรจน์ก็พูดคุยกัน  คนเซ็บผมพอมีบ้างไม่ไช่เรื่อยเปื่อย ผมไม่รู้จักคุณและก็ไม่เป็นสมาชิกสมาคมอะไรของคุณ  อย่ามั่ว    
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Monday, 5 September 2005, 10:18PM

"งานที่ไม่ส่งเสริมหรือไม่ประสานกับกลุ่มเลี้ยงหลัก ๆ ก็จะเป็นอย่างที่ เห็นครับ" คำว่าเป็นอย่างที่เห็นคือปีนี้มีหลายงาน จัดแล้วไม่มีคนไปประกวด หรือประกวดน้อย โดยเฉพาะถ้าท่านเป็นสมาชิกชุมชนนี้ท่านจะเห็นการพูดจา ให้ข้อแนะนำ รวมถึงการตำหนิว่า การจัดงาน ควรทำอะไรบ้าง การประชาสัมพันธุ์ไช่ไหม งานนี้มีการประชาสัมพันธืขนาดไหน   และที่สำคัญ  การรับสมัครก่อนประกวด  ผู้จัดต้องต่อสายกันตลอด  เบื้องประกวดที่สุนัขมาก  ลองถามคุณพงษ์รัก หรือคุณไพโรจน์ ดู ไม่ใช่สมัครฟรีหรือ อะไรอย่างที่คิดโดยเฉพาะกรรมการ  อาจผิดพลาดได้จากความไม่รู้ หรือรู้ไม่ทัน แต่ไม่ใช่เพราะเห็นแก่พี่น้อง    วันประกวดที่พิษณุโลก ก็มีสุนัขของคนพิษณุโลก หลายหัวอยู่ครับแต่บังเอิญเรา เราไม่ได้จูงเอง

และมาตรฐานการตัดสินก็เป็นปัจจัยที่ผู้ประกวดจะต้องคิด กรรมการตัดสินบางแก้วบางคนอ่านเอกลักษณ์สุนัขบางแก้วยังไม่ครบก็ลงตัดสิน  พอเกิดความผิดพลาดก็ เลยตามเลย  มาตรฐานสุนัขพันธุ์ไทยบางแก้ว มีบางข้อที่ต้องถืออย่างเคร่งครัด หรือเป็นข้อบกพร่องร้ายแรง  กรรมต้องคัดออกจากการประกวดไม่มีข้อต่อรอง แต่กรรมการหลายสนามตอบว่ายังมีส่วนอื่นที่พอดูได้   นี้คือมาตรฐาน ที่เราเขียนกันและประกาศใช้  อย่างเป็นทางการ    คุณรู้ไหมว่าปีนี้ผมไม่ส่งประกวดสุนัขประกวดกี่สนาม   ก็มีสนาม ซิลิอูดและสนามอยุธยา นี่แหละครับ  ถึงผมไม่ไปผมก็ส่งสุนัขไป   และงานนี้ผมต่อสายบอกวังงามเองว่าไม่ไป ทั้งที่ผมไม่เคยเว้น   กระแสไงครับ

ถ้าจะไม่ใช้กติกาที่เรากำหนดหรือโต้แย้งคือไม่เห็นด้วย  สนามประกวดนั้นต้องประกาศครับว่าไม่ใช้มาตรฐานสุนัขพันธุ์ไทยบางแก้ว  ตามที่สมาคมใช้  แล้วคนประกวดจะพิจารณาเอง   แล้วมาวัดกระแสอย่างที่ผมบอก

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 10:20PM

ท่านจะประกวดบางแก้วของท่านหรือบางแก้วสู่สากลกันแน่ โปรดชี้แจงให้ชัดเจน ถ้าท่านจะเล่นในแบบที่ท่านเป็นอยู่ ก็ไม่มีใครไปยุ่งกับท่านหรอกครับ

ถ้าท่านคิดว่าท่านเก่งกว่ากรรมการที่ได้ลายเส้น จาก FCI ท่านก็ลองไปสอบให้เป็นกรรมการที่ได้ลายเส้น ของFCI ให้ผมดูหน่อย

ท่านคิดอย่างที่ท่านเขียนก็อย่าไปร้องขอให้บางแก้วผ่าน FCI เลยคงไม่มีใครเขารับท่านหรอก

ท่านมามองแต่งาน มหกรรมบางแก้วสู่นานาชาติ กรรมการเขาตัดสินตามมาตรฐานของไทยสปิตท์ ในเมื่อมี ท่านประธานของ AKU มาดู มีกรรมการของต่างชาติมาดู จะให้เขาตัดสินแบบไทยๆหรือครับ

สุนัขบางแก้วมีข้อบกพร่องทั้งตัวแต่หางดี กับสุนัขบางแก้วดีทั้งตัวแต่หางเสีย ผมอยากถามว่า ถ้าท่านเป็นกรรมการท่านจะตัดสินให้ใครชนะครับ

จากวันนั้นที่ผ่านมาจากงานพิษณุโลก สุนัขบางแก้วของเราที่ประกวดก็ไม่เคยใช้กรรมการไทยตัดสินอีกแล้ว ท่านไม่ประกวดก็เรื่องของท่าน ท่านก็จงประกวดเฉพาะงานของท่านไป เราก็จะประกวดเฉพาะที่เราอยากไป เท่านั้น ท่านไม่มาเราก็ไม่ไป เป็นอันว่าจบ

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 10:36PM
  คุณไม่ได้อยู่ชมรมไทยบางแก้วก็แล้วไป จะได้รู้ว่าไม่มีตัวประหลาดอยู่ในชมรมสาขา ผมเองก็เกรงใจอยู่ว่านึกมีคนแบบนี้อยู่ในชมรมได้ไง ไนเมื่อไม่ใช่ก็ไม่ต้องเกรงใจกัน ผมชื่อ ธนนันท์ แจ้งเกษมสุข เป็นรองประธานชมรมไทยบางแก้วสาขา กรุงเทพฯ ผมเองก็ไม่อยากรู้จักคุณหรอกครับ  เพียงแต่ว่าคุณเป็นคนที่ไม่มีความรู้พอที่จะมาให้ความรู้กับคนอื่น จะทำให้วงการเขาตกต่ำ ถ้าหากมีคนอย่างคุณอยู่ร่วมด้วย ผมจะลองถามพงษ์รักษ์ ถามคุณไพโรจน์ดู ว่าคุณไม่ใช่หรือที่รับจัดงาน ดูแลสถานที่ของชมรมไทยบางแก้ว แต่ไม่ใช่คนของชมรมไทยบางแก้ว ถึงได้ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่มีสามัญสำนึก ว่างานนี้มันเสียหายต่อสายตาของต่างชาติแค่ไหน โธ่!เราก็หลงนึกว่าเป็นคนของชมรม ที่แท้ก็ไม่ใช่นี่หว่า ถึงได้กล้าที่จะทำเรื่องเสียหายกับชมรมไทยบางแก้ว
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 6 September 2005, 12:04AM

จริง ๆ ผมว่าทำอะไรกระเทือนส่วน หรือไปเหยียบต้อมอะไรของคุณนะ  แต่จะตอบประเทืองสติปัญญาคุณหน่อย ผมเขียนออกไปในภาพรวม ๆ ไม่เห็นกระทบใคร  มีที่ไปที่มา แต่คุณพยายาม เลยเทอด พูดจากล่าวล่วงผู้อื่นโดยเฉพาะผม    ยกระดับตนเองตลอด   คำพูดของคุณ มันบอกชาติเชื้อนะครับ  คุณไม่รูจักผมคุณพูดเรื่อย    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการประกวด  การติดตามความเคลื่อนไหว ข้อมูลข่าวสาร  ผมติดตามและอยู่กับสถานนะการณ์    ตลอดคุณพูดจาเป็นวงแคบ อย่างนี้คนอื่นเขาไม่เข้าใจด้วยหรอกน่ะ เราพูดจากัน ที่มันเป็นประโยชนืต่อสาธารณะดีกว่า   เวทีนี้ไม่ใช่ของคุณคนเดียว  มองดูแล้วคุณคิดไม่เป็นหรือไง   ใครกันแน่ ด้อยประสบการณ์  คุณรู้ไม่จริง เขาเรียกฟังไม่ได้สับ แต่จับมากระเดียก  คุณรู้ไหมว่างานมหกรรมบางแก้วนะเขาจัดกันอย่างไร  และใช้มาตรฐานอะไรประกวด     มาตรฐานการตัดสิน ก็ใช้มาตรฐานของบางแก้วฉบับปัจจุบัน  ซึ่งคุณไพโรจน์นำไปแปลเป็นภาษาอังกฤษ  ให้กรรมการต่างชาติได้อ่าน   ไม่เห็นเปลี่ยนแปลงอะไร   ถ้าคุยอย่าง นี้ โอเค วันนั้นเลขาสมาคม ดาบศัดวิชิต  เห็นกรรมการตัดสินผิดมาตรฐานก์เข้าไปถาม ก็กางกติกาดู  ก็ใช้มาตรฐานเดิม ที่เราใช้กันอยู่   ยังมีผู้หลักผู้ใหญ่ให้ข้อคิด  กรรมการเขาเชื่อมั่นตัวเองไปหน่อย

เรามีการประชุมกัน  ตกลงกัน  หาจุดดีจุดด้อย  ของสนาม  การตัดสินใจเลือกสนามก็เป็นรูปคณะกรรมการ  ผมมีหน้าที่ประสานขอใช้สนาม เท่านั้น  ในฐานะศิษย์เก่า มน.ผมจึงได้รับการวางตัวให้ทำงานประสาน  แอร์เสียหรือดี มันคืออุบัติเหตุ ที่ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ  ก่อนวันประกวด เจ้าหน้าที่สนามก็ทดสอบลองเดินเครื่องแล้ว ปรกติ  คุณจะเอามาพูดให้เกิดรัสมีพระแสงอะไร   ผมไม่แน่  ว่าคุณศูนย์เสียอะไรกับงานนี้  ถ้าเป็นเจ้าของสุนัขที่ตาย  ของคุณ ผมเคยสงสาร  แต่ตอนจะบอกว่าเวทนา  ไม่มีความรู้เรื่องการเลี้ยงดูยังไปทรมารสัตว์

ผมจะมีความรู้มากน้อยแค่ไหน  ผลงาน และเกียรติประวัติ การบรีดสุนัข เข้าสนามประกวด  ผลงานการเขียนนิตยสาร โดยเฉพาะการลงผลการประกวดในนิตยสารสุนัขหลาย ๆ ฉบับ จะมีสุนัขของผมติดคอลัมส์ตลอด เกือบทุกฉบับ  ต้องขอขอบคุณโดยเฉพาะเพชรนิวส์ ของพี่สุริยา ที่ผมไม่ได้ช่วยลงโฆษณาเลยปีนี้ แต่ยังมีภาพกิจกรรมผลงานของสุนัขผมติดตลอด สิ่งต่าง เหล่านี้   น่าจะตอบคำถามคุณได้   ถ้าคุณอย่างจะแข่งกับผมคุณพัฒนาสุนัขพันธุ์ไทยบางแก้ว  แข่งกับผมดีกว่า  อานิสงฆ์ยังจะได้กับวงการสุนัข 

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 12:13AM

ได้อ่านสิ่งที่คุณชวลลิตออกมาพูดก็แล้ว ถึง ณ ตอนนี้ผมว่านะ คุณตอบคำถามไม่ตรงประเด็นเขานะครับ คุณควรจะตอบในสิ่งที่คุณเขียนไว้ ให้ชัดเจนหน่อย ผมอยากจะย้ำว่า สนามประกวดล่าสุด คุณเอาอะไรมาวัดว่าไม่ได้มาตรฐาน กรรมการที่ตัดสิน เป็นกรรมการได้มาตรฐาน ถูกต้อง ผ่านการอนุม้ติจากสมาคม มีลายเซ่น FCI ครบ

1. สนามประกวดที่เป็นมาตรฐานเป็นอย่างไรครับ อยากให้คุณช่วยแนะนำหน่อยครับ....

2. การจัดงานที่ได้มาตรฐาน เป็รยังงัยครับ เอาอะไรเป็นเครื่องวัดครับ

3. กรรมการที่ตัดสินบางแก้ว พวกคุณอยากได้แบบไหน

4. การประชาสัมพันงาน คุณคิดว่าต้องประชาสัมพันยังงัย

5. งานพิษณุโลก เขาประชาสัมพันงานกันยังงัยครับ

6. ที่คุณบอกว่าพวกคุณมีประชุมหาจุดด้ยของสนาม สนามที่ว่าต้องเป็นยังงัยครับ

ช่วยออกมาตอบเป็นข้อๆให้ชัดเจนหน่อยนะครับ...

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 12:18AM

ผมบรีดแข่งกับตัวเองครับ ผมแข่งกับทุกคนอยู่แล้ว ผมไม่รู้จะไปแข่งกับคุณที่ไหน เมื่อคุณไม่มา ผมไม่ไป เราคงไม่ได้เจอกันหรอกครับ

อย่าใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ เดี๋ยวกูเขียนมั่ง ผมไม่ได้ก้าวล่วงคุณ แต่คุณอย่าพยายามที่จะเขียนในทางที่แตกแยก คุณไม่ได้เขียนอะไรในทางสร้างสรร คุณอ่านข้อความของคุณแล้วคุณบอกว่า คุณไม่ผิดผมเองก็ต้องบอกว่าคุณไม่มีความรับผิดชอบกับสังคมบางแก้วเลย

อย่าเขียนเพราะนี่เป็นการทะเลาะกันของคนสองคน ขอให้คุณดูสังคมที่คุณเข้ามาเขาตำหนิคุณหรือเปล่า รอบๆตัวคุณที่คุณกำลังเล่นอยู่นี้

ชื่อเสียงของคุณผมทราบดี ใครที่เล่นบางแก้ว ไม่รู้จัก ชวลิต มีแม่นวิทย์ บ้างดังมากๆ ใครไม่รู้จักคุณก็เป็นคนโง่เลยครับ น้องในเวปเขาก็รู้จักคุณทุกคน คุณมาทีหนึ่งเวปก็สนุกสนาน แล้วก็หายไป

และมาตรฐานของบางแก้วฉบับปัจจุบันก็มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษอยู่แล้ว ลองไปเปิดอ่านดูบ้างนะครับ

เรื่องความบกพร่องต่อหน้าที่ คุณต้องสอบถามจากเจ้าพนักงานที่ดูแลโรงยิมนั้นเองครับ เพราะเราสอบถามแล้วรู้สึกว่าเขาเองก็ไม่ค่อยจะต้อนรับคุณมากนักเพราะคุณไปพูดจาไม่ดีกับเขาไม่ใช่หรือ คุณขยายความเรื่องนี้เองนะครับผมแค่บ่นของผมไป คุณก็คายออกมา คุณกับผมไม่รู้จักกัน อยู่คนละชมรม คุณจะมาบอกอะไรผม คุณบอกกับสังคมรอบๆตัวคุณดีกว่า

คุณบอกว่าผมไม่เสียอะไรเลยหรือ ผมเสียตังค์ไง ผมเสียสุนัขบางแก้วไปหนึ่งตัวยังไม่พออีกหรือ และผมเป็นคนของชมรมไทยบางแก้ว สื่อออกมาด่า ไม่เสียเลยหรือ ตั้งสติใหม่แล้วเขียนใหม่ดีกว่า เขียนเป็นเชิงสร้างสรรจะดีกว่าถ้าหากยังไม่เลิกต่อปากต่อคำกันผมว่ามันจะไม่ดี เดี๋ยวเด็กมันจะถอนหงอกเอา มานั่งทะเลาะกัน เรื่องจริงที่ออกสู่สังคมเป็นไง สังคมเขารู้ดีครับ ไม่ต้องมานั่งบรรยายสรรพคุณหรอกครับ โลกเดี๋ยวนี้มันเป็นโลกของ IT ง่ายจะตายถ้าอยากรู้เรื่องของคนคนหนึ่ง

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 12:39AM

คุณคุยได้เฉพาะบางแก้วของคุณแหละครับ ลองไปให้กรรมการของ FCI เขาตัดสินดูหน่อยซิครับ ผมถึงบอกคุณไง ว่าคุณ อย่าเรียกร้องที่จะเข้าสู่ระบบของ FCI เลย

FCI เขาคงไม่ตัดสินตามที่ใจคุณคิดหรอกครับ ถ้าคุณยังเล่นอยู่ในวังวนของคุณ คุณก็อย่ามาชวนคนอื่นเขาไปบรีดแข่งกับคุณเลย กติกาของคุณ กับกติกาของสากล มันคนละเล่มแล้วมั๊งครับ

สุนัขที่มีจุดดีมากกว่าจุดเสีย ก็ย่อมชนะสุนัขที่มีจุดเสียมากกว่าจุดดีครับ เป็นธรรมที่สุด

ท่านจะบรีดอย่างไรก็เชิญท่าน ท่านจะทำอย่างก็ไม่มีใครห้าม กรรมเป็นผลของการกระทำ คุณทำดีก็ได้ดี ทำไม่ดี สังคมเขาก็ลงโทษคุณเองแหละครับ

ท่านเข้าใจเรื่องหางไพล่หรือเปล่า ลองไปอ่ามาตรฐานพันธุ์เสียใหม่นะครับ ภาษาไทยอ่านง่าย เข้าใจง่าย หรืออ่านภาษาไทยไม่ออกครับ เขาบอกว่าเป็นข้อบกพร่อง

ส่วนข้อบกพร่องที่ต้องคัดออกมีอะไรบ้าง ไปอ่านเสียใหม่นะครับ

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 12:57AM
  ก้อค่อยอ่านเข้ามาถึงตรงนี้ ในเรื่องการเป็นตัวประสานงาน งานมหกรรมไทยบางแก้วที่ผ่านมา เท่าที่ผมทราบมามีผู้อยู่ในการจัดประชุมบอกผมว่าคุณ ส. ใส่เกือก มากกว่า เพราะเท่าที่เขาบอกมาว่า มีอีกหลายคนที่อยู่ในชมรมไทยบางแก้ว ขอรับไปทำแต่คุณชวลิตคนนี้ขอประสานงาเอง จริงมั้ยครับผม...คุณรู้ตัวว่าไม่ได้เป็นสมาชิกชมรม แล้วเข้ามาทำๆไมละครับ ทำไมไม่ปล่อยให้ชมรมเขาทำ ผมว่าน่าจะดีกว่านี้นะ ไม่งั้นมันคงไม่เป็นอุบัติเหตุอย่างที่คุณบอกหรอกนะครับ เพราะเห็นมีคนบอกว่ามีสถานที่ตั้งหลายที่พอจัดงานได้เช่นกัน แต่ทำไมพอคุณรับอาสาต้องมาลที่นี่ละครับ..หรือว่าแอร์มันเย็น....
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:05AM
  ได้อ่านในสิ่งที่คุณเพื่อนบางแก้ว เขียนเรืองข้อบกพร่องของบางแก้วแล้วก็ไร้จักบางแก้วมากขึ้น ต้องขอขอบคุณนะครับ คุณเพื่อนบางแก้ว ผมได้รู้จัก บางแก้วมากขึ้นแล้วครับผม
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:13AM

เสียดายไม่ได้มีโอกาสคุยกับคุณชวลิตเรื่องบางแก้วในนี้ ไม่อย่างนั้นคงได้รู้เรื่อบางแก้วมากขึ้น เพราะท่านเป็นผู้รอบรู้จริๆนะครับ อยากให้ช่วยแนะนำเรื่องมาตรฐานสายพันธุ์หน่อยนะครับ เพราะผมอยากรู้จริงๆนะ แนะนำผมหน่อยเถอะครับ...

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:17AM
  อยากจะเปิดกระทู้ใหม่ซักกระทู้ เรื่อง "การพัฒนาหมาบางแก้ว ใครช่วยกันบ้าง"
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:21AM
  มาถึงจนป่านนี้สมาชิกบางแก้วหายไปไหนกันหมด...อกมาช่วยๆกันล้างป่าช้าหน่อย สุสานไม่มีผี มีแต่คนปากดี ตอบไม่เข้าท่า....อยากรู้ว่าอนาคตการพัฒนาหมาบางแก้ว จะไปทางไหน...
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:36AM
  ก็อ่านมาจนถึงเวลานี้ก็ได้อ่านทุกๆข้อความ ก็เห็นบอกว่าประกวดมาหลายสนาม ยกเว้น สองงานล่ลาสุด แต่เท่าที่ผมถามๆคนรอื่นดู เขาบอกว่าคุณประกวดแต่งานวัด เอ้ย...ไม่ใช่ คุณประกวดแต่งานประกวดเฉพาะบางแก้วเท่านั้น ก็เลยอยากชวนคุณออกมาประกวดแบบสากลกันหน่อยนะครับ คำว่า งานประกวดแบบ Championship Dog show คุณรู้จักมั้ยครับ หรือว่าคุณจะรู้จักแต่งาน Open Dog show .....
โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 01:40AM

ผมว่าคุณไปเปิดมาตฐานสุนัขบางแก้วแล้วคุณค่อย  ออกจากบ้านไปคุยสุนัขกันคนอื่นอายเขาครับ คุณเข้าใจคำว่าข้อบกพร่องร้ายแรงไหมครับ  เอาละผมไม่คุยกับคุณแล้ว  ผมรู้แล้วว่าคุณรู้เรื่องบางแก้วระดับใด  เด็กอนุบาลยังตอบคำถามนี้ได้เลย เสียเวลาสาทยาย คิดว่าจะพัฒนาได้

ใครน่าอายกันแน่ครับ คุณ ชวลิต หุหุ

คุณ จะไปสอบเป็นกรรมการ แค่ข้อบกพร่องกับข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก คุณยังจำไม่ได้เลย การตัดสินคงเป็นธรรมน่าดูชมละครับ

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 6 September 2005, 12:12AM

สุนัขบางแก้วมีข้อบกพร่องทั้งตัวแต่หางดี กับสุนัขบางแก้วดีทั้งตัวแต่หางเสีย ผมอยากถามว่า ถ้าท่านเป็นกรรมการท่านจะตัดสินให้ใครชนะครับ 

ผมว่าคุณไปเปิดมาตฐานสุนัขบางแก้วแล้วคุณค่อย  ออกจากบ้านไปคุยสุนัขกันคนอื่นอายเขาครับ คุณเข้าใจคำว่าข้อบกพร่องร้ายแรงไหมครับ       เอาละผมไม่คุยกับคุณแล้ว  ผมรู้แล้วว่าคุณรู้เรื่องบางแก้วระดับใด  เด็กอนุบาลยังตอบคำถามนี้ได้เลย เสียเวลาสาทยาย คิดว่าจะพัฒนาได้

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 12:48AM

ผมขอตอบแทนคุณเพื่อนบางแก้วหน่อยนะครับ เพราะก็เด็กอนุบาล พึ่งจะอยากเลี้ยงบางแก้ว ถามคุณชวลิตหน่อยว่าที่ว่าหางเสีย เสียแค่ไหน หางไพล่เป็นขอด้อยมากแค่ไหน คุณชวลิตตอบให้ผมได้มีความรู้หน่อยซิครับ

ข้อบกพร่อง กับความบกพร่องที่ต้องคัดออก มันแตกต่างกันอย่างไร

เพราะเท่าที่ผมพอทราบมาจากมารฐาน หางไพล่เป็นเพียงข้อบกพร่องของบางแก้วเท่านั้น ไม่ใช้เป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก (ถูกต้องมั้ยครับคุณชวลิตจ๋า) ตอบให้ตรงประด็นหน่อยนะครับผม จะได้มีความรู้เพื่อการเลี้ยงบาแก้วแบบตูดไม่โด่ง...

วันก่อนได้เห็นบางแก้วตัวหนึ่งในหนังสือ.....ก็มีผู้วิจารณ์ต่างๆนาๆว่าทำไมก้นมันโด่ง ผมก็นึกว่ามันโดนอัดถั่วดำ...แต่ที่ไหนได้หมามันเป็นอย่างนั้น กรรมการที่ตัดสินเขาให้ไปเพราะอะไรก็ไม่รู้ สงสัยว่าจะไม่มีหมาร่วมประกวด (อ้าวลืมไปว่าเป็นหมาของคุณชวลิต นี่เอง) บังเอิญไม่ได้ดูชื่อดูแต่หมา เพราะมันสวยมากๆ จนไม่ติดรอบเลยสักครั้ง

อ่านแล้วสงสัยจริงๆเลยว่า จะให้ตัวไหนดี ถ้าหมาวิ่งดี กับหมาตูดโด่ง ใครตอบช่อบตอบหน่อยนะครับ ผมกำลังจะไปสอบเป้นกรรมการตัดสินสุนัขบางขวด เอ้ยไม่ใช่ บางแก้ว ของสมาคม ใชโย....

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 September 2005, 02:09AM
  ว่าจะไม่ตอบอะไรเพิ่มเติมแล้ว แต่เมื่อคุณชวลิตรได้กรุณาพูดถึงผม ก็จะขอบอกให้ทุกๆท่านเข้าใจ สิ่งที่ผมยึดมั่น และทำงาน จนถึงทุกวันนี้ด้วยนะครับ

ผมไม่เคยสนใจว่า คุณชวลิตรเป็นใคร และมีสุนัขชื่ออะไร เพราะว่าการเป็นเจ้าของสุนัขชื่อนั้น ชื่อนี้ ไม่ได้หมายความว่า คุณจะพัฒนาสุนัขได้ตามแนวทาง ทั้งในแง่การไปสู่สากล และการขายสุนัขสู่ตลาดบ้านเราได้เลย

มันสำคัญที่ว่า คนที่เป็นเจ้าของสุนัขคนนั้น มีความคิดที่จะพัฒนาสุนัขบางแก้วของเรา ให้สามารถแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดในอดีต ที่ท่านทำกรรมกับผู้เลี้ยงหลายๆท่านไว้หรือเปล่า ท่านพัฒนาสุนัขรุ่นใหม่ๆ ให้สามารถเข้าสู่มาตรฐานสากลได้หรือเปล่า

ผมสนใจว่าคนที่เป็นเจ้าของคอกสุนัขนั้น มีจรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์ลูกสุนัข ออกจำหน่ายสู่ตลาดหรือไม่ พ่อและแม่พันธุ์ของคุณได้ผ่านการรับรอง ฟิลม์ X-Ray ว่าไม่เป็นโรคติดต่อทางพันธุ์กรรม เช่นโรคข้อสะโพกหรือไม่ หรือถ้าผสมไปแล้ว ขายไปแล้วคุณมีจรรยาบรรณพอที่จะรับผิดชอบสิ่งที่คุณทำมาขนาดไหน

นิสัยของสุนัขเป็นอย่างไร พิจารณาหรือปล่าวก่อนที่จะนำมาผสม ก้าวร้าว แบบไม่มีเหตุผลหรือไม่ หวงของ หวงอาหารมากจนกระทั่งไล่กัดใครที่เข้าใกล้หรือไม่ เอาหมาของคุณเดินจูงไปในถนน สวนกับผู้คน กับสุนัขของคนอื่นเป็นอย่างไร จิตประสาทมั่นคงแค่ไหน

และก็อย่าลืมว่า การพิจารณาสุนัขตัวเมียที่จะมาผสมนั้น เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ ที่จะต้องดูนิสัย ความไม่ก้าวร้าว เป็นหลัก เพราะตัวเมียจะมีส่วนในการเลี้ยงลูกให้มีพฤติกรรม ตามแม่ของมัน ถ้าท่านไม่เลือกตัวเมียที่มาขอผสม

ผมยังยืนยันว่า ผมสนใจคน และแนวคิดของคนมากกว่าตัวสุนัข เพราะคนเป็นสิ่งที่สร้างทุกสิ่งทุกอย่าง การที่สุนัขบางแก้ว ที่ก้าวร้าว และทิ้งกันอยู่ทุกวันนี้ เช่นที่เราไปช่วยกันมา มันเป็นอาจจะผลจากสิ่งที่ท่านทำมากันต่างๆ นาๆและอีกหลายๆเรื่อง ที่คนเราทำเอาไว้ให้สังคมรับภาระสุนัขบางแก้วจนถึงทุกวันนี้

จริงๆแล้ว เพียงแค่บอกพวกเราว่าคุณมีจรรยาบรรณอย่างไร ในการเพาะลูกสุนัขออกขาย ว่านี่คือสิ่งที่คุณรับผิดชอบต่อคนที่จะซื้อลูกสุนัขจากคุณ ว่าเอาไปแล้ว ภายในเท่านั้น เท่านี้ แล้วสุนัขป่วยตาย ทางคุณจะรับผิดชอบอย่างไร ถ้าเป็นโรคติดต่อทางพันธุ์กรรม แล้วจะรับผิดชอบอย่างไร กับลูกสุนัขที่คุณเพาะขึ้น ก็เพียงพอ ที่จะทำให้เราสนใจที่จะไปสืบหาเอาในรายละเอียดว่าสุนัขของคุณชื่ออะไร ชนะสนามไหนมาบ้างแล้วครับ นี่คือสิ่งที่ผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วทุกคนต้องการจากผู้ที่จะเพาะสุนัขออกมาขาย

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว ขอให้ข้อความนี้เป็นส่วนหนึ่งของความคิดเห็น ที่ทางสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข รับทราบด้วยแล้วกันว่าผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วของเราต้องการอะไร จากผู้เพาะพันธุ์ลูกสุนัขออกขายสู่ตลาดกันบ้าง ไม่ใช่มาอ้างกันแต่ว่ายอดขายปีนั้นเท่านั้น เท่านี้ ราคาเท่านี้ เวลาสุนัขถูกทิ้ง ไม่เห็นมีใครออกมารับผิดชอบต่อสิ่งที่ท่านๆ ทั้งหลายทำมากับมือของท่านเองเลยสักคน

** แก้ไขบางส่วนของข้อความ ในย่อหน้าที่ 8
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 01:55AM

ในที่สุดก็มีคุณนิวัติออกาพูดอีกคนครับ ก็ดีครับ ถูกต้องครับ การมีจรรยาบรรณในการบรีดสุนัข และมีความรับผิดชอบต่อลูกค้า เป็นเครื่องพิสูจน์ได้ว่าคุณคือนักพัฒนา ตอบได้ถูกใจจริงๆครับคุณนิวัติ

ผมละอยากรู้จริงๆว่า การพัฒนาของคุณชวลิตเป็นอย่างไร มีแนวทางอย่างไร อยากให้หนังสือ Pet news ไปสัมภาษณ์มาลงบ้างจัง จะไดรู้ว่าเขาคิดยังงัยกับบางแก้วในปัจจุบันนี้ ผมว่าบางแก้วทุกวันนี้มันพัฒนาไปไกลแล้วนะครับ แต่คนบางคนไม่พัฒนาตัวเองให้ทันหมา...

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 10:53AM

ดีครับ คุณบางแก้วปากดี ผมว่าจะให้หนังสือ PET NEWS ไปสัมภาษณ์ ความคิดเห็นหรือแนวทางของผู้ที่เพาะเลี้ยงสุนัขบางแก้ว ผมเชื่อว่ายังมีผู้เพาะเลี้ยงบางท่าน บางกลุ่ม ยังพอเข้าใจถึงการพัฒนาของสุนัขบางแก้ว ว่าสุนัขบางแก้วของเรายังต้องเดินทางไปอีกไกล ไม่ใช่ว่าวันนี้เป็นที่สุดของสุนัขบางแก้วแล้ว เราเพิ่งเริ่มต้นเท่านั้น ยังไม่รู้เลยว่า จุดที่สูงที่สุดอยู่ตรงไหน เรามีเป้าไว้สูงแต่ไม่รู้ว่าจะเดินไปถึงหรือไม่

อยากมีแนวร่วมใหม่ๆที่ไม่ยึดติด พร้อมที่จะเปลี่ยนแปลง เพื่อความเป็นสากล

สำหรับฤดูการใหม่นี้ ได้แต่หวังว่าน่าจะมีผู้ที่รักและชื่นชอบสุนัขบางแก้ว มาเป็นแนวร่วมใหม่ๆ เป็นพลังใหม่ๆที่จะช่วยกันขับเคลื่อน และพัฒนาสุนัขบางแก้ว

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 6 September 2005, 12:32PM

ขอบคุณคุณบางแก้ว ปากดี ที่จะช่วยประสานงานกับสมาคมพัฒน์ให้
ผมขอเสนอว่าให้สมาคมประกาศนโยบายและแผนงานเกี่ยวกับบางแก้วให้ชัดเจนว่า ในฐานะสมาคมฯจะทำอะไรเกี่ยวกับบางแก้วบ้าง     ผมคิดว่าแม้ว่าสมาคมต้องดูแลสุนัขทุกสายพันธุ์   แต่ก็ไม่แปลกอะไร  ถ้าสมาคมจะดูแลสุนัขบางแก้วเป็นพิเศษ   เพราะสมาคมฯเป็นหน่วยงานอิสระของคนไทย   ไม่ได้ขึ้นกับต่างประเทศ   เพียงแต่ได้รับการรับรองจากต่างประเทศ

ถ้าสมาคมยังไม่มีนโยบายและแผนงานที่ชัดเจนเกี่ยวกับบางแก้ว   ขอเสนอให้ตั้งคณะกรรมการที่จะมาจัดทำในเรื่องนี้  โดยเชิญตัวแทนจากทุกกลุ่มมาหารือกัน  เช่น  ตัวแทนจากสมาคมและชมรมต่างๆ    ทางชมรมคนรักบางแก้วขอส่งป้าชัชในฐานะประธานและคุณพชรในฐานะรองประธานฝ่ายวิเทศน์สัมพันธ์เข้าร่วมประชุมด้วย    ผมเองในฐานะรองประธานฝ่ายประชาสัมพันธ์ จะช่วยตีปิ๊บแจ้งนโยบายและแผนงานเกี่ยวกับบางแก้วของสมาคมให้เป็นที่ทราบโดยทั่วกัน   และจะสัมภาษณ์พิเศษท่านนายกสมาคมลงในเว็บชมรมด้วย http://club.bangkaew.com 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 6 September 2005, 07:04PM

เห็นด้วยกับคุณเพื่อนบางแก้ว ที่จะต้องก้าวไปข้างหน้า  ไม่ใช่จมปลักหม่นหมองอยู่กับความขุ่นเคืองใจในอดีต    เดี๋ยวกระทู้นี้จะกลายเป็นกระทู้ย่ำอยู่กับที่   ไม่ได้ไปถึงไหน

ผมคิดว่า ต้องพยายามมองโลกในแง่ดี  มองคนในเชิงบวก  แล้วจะไม่แก่เร็ว เหมือนที่ Samuel Ullman ได้ว่าไว้ใน http://vichienb.bangkaew.com 

ถ้าไม่มีคนขายหมาที่มักง่ายหวังแต่ได้ขายปิงปองให้ผมโดยไม่แนะนำอะไร  ผมคงไม่มีโอกาสทำอะไรมากมายปานนี้ http://www.bangkaew.com/dreamthai.htm

ถ้าไม่มีคุณชวลิต  ผมคงไม่รู้จะไป...เที่ยวงานกาชาดเมืองสองแคว สืบค้นตำนานบางแก้ว... กับใคร (ในตอนนั้น)   ก็อยากให้มองว่าทุกคนมีภาระกิจในแต่ช่วงแต่ละตอนของประวัติศาสตร์บางแก้ว   ถ้าขาดหายไป   ประวัติศาสตร์ก็คงไม่สมบูรณ์

อย่างชาวบ้านและข้าราชการชั้นผู้น้อยที่เพาะพันธุ์บางแก้วขายเป็นอาชีพหลักและอาชีพเสริม   ก็เป็นผู้มีบทบาทผลักดันให้บางแก้วก้าวมาได้จนถึงทุกวันนี้    ตอนนั้น ถ้าบ้านชุมแสงสงครามไม่เอาด้วยกับหมอนิสิตเหมือนบ้านบางแก้ว   ทุกอย่างคงจบไปนานแล้ว  เราอาจไม่ได้เลี้ยงหรือรู้จักบางแก้วกัน

อย่าเพิ่งไปด่ากันเลยนะครับว่า คนนั้น คนนี้ ทำเพื่อเงิน  รู้ไม่จริง ทับถมกันไปมา เหมือนที่เราเห็นกันทั่วไปในวงการต่างๆ  ผมเสียดายอยู่อย่างว่ากติกาการประกวดนั้นเป็นการคัดเลือกหมาบางแก้วที่จะเป็นที่ ๑   ก็เลยต้องมาทะเลาะกันไม่รู้จบด้วยผลประโยชน์และศักดิ์ศรีหลายๆอย่าง

อยากให้การประกวดเป็นการคัดเลือกบางแก้วที่ได้มาตรฐานเหมือนการสอบ TOEFL  วัดระดับความรู้ภาษาอังกฤษ    อาจมีบางแก้วผ่านเกรด A หลายตัวก็ได้  จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันว่า  ของฉันทำไมไม่ได้ที่ ๑     ลองสร้างสนามประกวดแบบนี้ดีไหม   ทำแยกต่างหากกับการเก็บ C.C ก็ได้  ลองคุยกันให้เห็นอนาคต  ดีกว่าไหม

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 02:59PM

ขอตอบคุณวิเชียรอีกเรื่องที่ว่า  "อยากให้การประกวดเป็นการคัดเลือกบางแก้วที่ได้มาตรฐานเหมือนการสอบ  TOEFL วัดระดับความรู้ภาษาอังกฤษ อาจมีบางแก้วผ่านเกรด A หลายตัวก็ได้ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันว่า ของฉันทำไมไม่ได้ที่ ๑ ลองสร้างสนามประกวดแบบนี้ดีไหม ทำแยกต่างหากกับการเก็บ C.C ก็ได้  ลองคุยกันให้เห็นอนาคต  ดีกว่าไหม"

การประกวดสามารถแยกออกได้ แต่ทุกอย่างต้องตัดสินตามมาตฐานเดียวกัน ทุกวันนี้ที่บางแก้วยังต่างคนต่างเดิน เพราะสมัยก่อนไม่มีมาตรฐานเดียวกัน ซึ่งเราจะเห็นว่า สมัยก่อนแต่ละที่ก็จะใช้มาตรฐานคนละเล่ม แต่ตอนนี้เรามีมาตรฐานดียวกันแล้ว เราจะมาจัดประกวดแบบแยกมาตรฐานไม่ได้ ส่วนที่ที่ว่าแยกเกรด ก็ยิ่งไม่ไหญ่เลยครับ ผมว่าไม่รู้จะมีใครยอมรับของคนอื่นหรือไม่ เพราะทุกวันนี้ก็ยังไม่มีใครยอมรับว่าของตัวเองเป็นเกรดบีเลย ผมว่านะถ้าจะให้ดีนะ มาร่วมสร้างจิตสำนึกของผู้เลี้ยง ให้มีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตัวเองมีจะดีกว่า...(ถ้าเป็นไปได้นะครับ)

ในระบบการประกวดสุนัข หมาที่จะลงประกวดจะต้องมีความพร้อมหลายๆอย่าง คงไม่ใช่แค่ระดับไอคิอย่างเดียว หมาที่ประกวดจะต้องเดินไปด้วยกันกับผู้จูง ต้องโชว์จุดเด่นออกมาให้เห็น ผู้จูงจะต้องไม่ทำตัวเด่นกว่าสุนัข สุนัขที่จูงจะต้องอยู่ในมาตรฐานที่กำหนด ทั้งในเรื่องความสูง โครงสร้าง และที่สำคัญ ฟันก็ต้องมไม่มีข้อบกพร่องใด ไม่โอเวอร์ และอันเดอร์ ไข่ก็จะต้องมีครบ ไม่เป็นทองแดง เราคงมาทำการคัดเกรดอย่างที่คุณวิเชียรบอกไม่ได้

แต่ที่เราสามารถจะพอทำได้คือ การจัดประกวดแบบเล่นๆ ร่วมสนุกๆ ซึ่งเหมือนกับเป็นการมาพบปะและคุยกันในหมู่ผู้รักสุนัข แต่อย่าลืมนะว่าการประกวดแต่ละครัง และการตัดสินจะต้องมีมาตรฐานสายพันธุ์ เพราะไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่า ส่งเสริมให้คนเลี้ยงหมาแบบไม่รู้มาตรฐานของหมา ถึงจะเลี้ยงเพราะรักและชอบก็ตาม แต่ถ้าเราเลี้ยงเขาให้ดี มีความพร้อมได้มาตรฐาน และสวยงามเราก็จะรักเขามากขึ้น แล้วผลที่ตามมาก็คือการไม่ปล่อยปละละเลย ทอกทิ้งสุนัขที่น่ารักๆแบบนี้ได้

สุนัขบางตัวประกวดไม่ได้ แต่สามารถทำอย่างอื่นได้อีกมากมาย กิจกรรมของสุนัขไม่ใช่แค่การประกวดตามาตรฐานสายพันะแค่นั้น แต่ยังมีกิจกรรมอีกมากมายที่เราควรจะหาให้สุนัขได้เล่น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสุนัขจะต้องได้รับการฝึกฝนในสิ่งที่จะเข้าไปเล่นในแต่ละกิจกรรมที่จะทำ

อย่างกรณีการประกวดก็เช่นกัน ก่อนท่สุนัขจะประกวดก็ต้องได้รับการฝึกฝนมาเช่นกัน ซึ่งผู้เลี้ยงที่ตั้งใจจะทำประกวดเขาจะรู้ว่าจะต้องทำอย่างไร ผมเองบอกตรงนี้ไม่ได้หรอกครับเพราะผมเองก็เป็นมือใหม่ แต่ด้ยหลักการแล้วมันต้องมีขั้นตอนอย่างแน่นอน...หรือท่าใดมีความเห็นอย่างไรก็เข้ามาเสนอแนะกันหน่อยนะครับ...อต่ขอนะครับ อย่าได้จัดงานประกวดแบบไม่มีมารตฐนเลยนะครับ ....

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 03:22PM

หวัดดีครับ พี่วิเชียร และคุณบางแก้วปากดี

ผมไม่ได้โกรธใคร เรื่องที่ถกเถียงก็เป็นเรื่องของความคิดเห็นที่ไม่ตรงกันเท่านั้น ไม่ใช่เป็นเรื่องที่น่าซีเรียสอะไร เพียงแต่คำบางคำ ไม่ควรเขียนเพราะเขียนลงไปแล้ว กระทบถึงผู้ที่ทำงานอยู่ และข้อมูลบางส่วนก็ยังผิดพลาดก็เท่านั้น

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 03:49PM

จริงๆแล้วทุกปัญหาล้วนเกิดขึ้นจากคนครับ ถ้าทุกคนลดความธิฐิลงบ้างก็จะดี หันหน้ามาคุยกัน ปรับความคิดเข้าหากัน มีจุดรวมเดียวกัน ทุกปัญหาก็หมดไปเองแหละครับ

การประกวดสุนัขในกรุ๊ป 5 ของสุนัขบางแก้ว ก็เป็นแค่เพียงการนำเสนอสุนัขสายพันธุ์หนึ่งของประเทศไทยให้กรรมการต่างชาติได้รู้จัก ได้รู้ว่าสุนัขบางแก้วเราหน้าตาเป็นยังไง รูปร่างเป็นยังไงก็เท่านั้น เพราะการประกวดในแต่ละครั้งสุนัขบางแก้วของเรายยังมีการนำเข้าประกวดน้อย จนไม่อาจหาค่าเฉลี่ยได้ว่า ลักษณะโครงสร้างเป็นไปในแนวไหน เพราะสุนัขที่นำไปแต่ละตัวก็เป็นคนละแบบอย่าง คงต้องนับวันรอไปก่อนครับ

ในปัจจุบันนี้ คงยากที่จะหาแนวร่วม เพราะสุนัขบางแก้วของเรายังไม่มีผลงานอะไรในเวทีการประกวดใน All breed แตกต่างกับสุนัขพันธุ์หลังอาน ซึ่งได้รับการรับรองจาก FCI มาตั้งนานแล้ว มีสิทธิ์ที่เข้าร่วมประกวดในต่างประเทศ ได้มีโอกาสที่จะไปสร้างผลงานในเวทีโลก ทำให้ต่างชาติเขารู้จักและสนใจ และยังแตกต่างจากสุนัขพันธุ์ต่างประเทศซึ่งมีการสั่งซื้อเข้ามา ประชันโฉมกันแบบไม่กลัวกระเป๋าฉีก เพราะสุนัขเหล่านั้นเขามีดีกรี จาการประกวดสุนัขในสนามต่างประเทศทั่วโลก นั่นก็เป็นจุดหมายหนึ่งว่าทำไมเราต้องพยายามที่จะเข้าสู่ระบบของ FCI ให้ได้ เพื่อที่เราจะได้มีโอกาสที่จะไปประชันโฉมกับสุนัขต่างประเทศในเวทีโลกครับ

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่ว่า การประกวดในกรุ๊ป 5 ดีกว่าการประกวดในระบบเก่าอย่างไร

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 04:11PM
  การที่บางแก้วเราได้เข้าร่วมประกวดในกรุ๊ป 5 ก็เหมือนเราได้มีการเตรียมตัวสอบและมีการเก็บคะแนนสอบ ถ้าวันหนึ่งเราสอบเข้า FCIได้ นั่นก็หมายความว่าก็เราได้เข้าเรียนใน FCI คือเรามีโอกาสที่จะเข้าไปในกรุ๊ปอย่างเต็มภาคภูมิ ซึ่งสุนัขบางแก้วเรามีโอกาสที่จะไปโลดแล่นอยู่ในเวทีโลกไปยืนเคียงบ่าเคียงไหล่กับสุนัขพันธุ์ต่างประเทศ นี่ก็คือความหมายว่าทำไมเราถึงต้องพยายามที่จะเข้าไปอยู่ในระบบของ FCI ให้ได้
โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 04:21PM

สำหรับเรื่องการประกวด สุนัขบางแก้วน่ารักประจำบ้าน ผมว่าน่าจะดีมากๆเลยครับ จัดกิจกรรมเป็น

-สุนัขบางแก้วนิสัยดี

-แฟนซีสุนัขบางแก้ว

-มีการคัดเลือกนิสัยและโครงสร้างเพื่อนำสุนัขนั้นไปฝึกเข้าประกวด

ผมว่าน่าจะเริ่มจากจุดนี้ก่อนครับ ทำในชมรมเล็กๆของเรา แล้วค่อยก้าวออกสู่สนามประกวดครับ เพราะว่าการที่จะนำสุนัขบางแก้วที่ไม่มีการฝึกฝนไปลงสนามประกวดเลย คงจะควบคุมไม่ได้ คงจะวุ่นวายน่าดู ถ้าสุนัขไม่ฟัดกันนัวเนียก็แล้วไป แต่ถ้าเกิดเช่นนั้นคงจะเป็นเรื่องที่ไม่ดีสำหรับสุนัขบางแก้วของเรา ช่วงนี้เราต้องรักษาภาพกันซักหน่อยครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 6 September 2005, 04:25PM

ขอชิงตอบเข้าวินเป็นหมายเลข ๑๐๐ นะครับ  ไม่รู้จะมีใครตัดหน้าหรือเปล่า

เรื่อง การเข้าร่วมประกวดในกรุ๊ป 5 ที่คุณเพื่อนบางแก้วพยายามย้ำ  คงไม่มีใครไม่เห็นด้วยแล้วนะครับ    ที่เหลือ  ก็คงเป็นเรื่องการตลาดและการประชาสัมพันธ์ให้คนมาร่วม

ส่วนเรื่องที่ ผมขอเพิ่มการประกวดระดับชาติที่ทุกฝ่ายควรต้องมา  เป็นการจัดโดยคณะกรรมการร่วมเพื่อให้รางวัลบางแก้วดีเด่นแห่งชาติประจำปี   ปีละครั้ง  อย่างที่คุณบางแก้ว ปากดี และคุณวิเชียร เสนอ   เอาช่วงเวลาที่บางแก้วมีความพร้อมมากสุด      อาจมีผู้ชนะ  ๑๐ ตัวหรือ  ๒๐ ตัวก็ได้  ถ้าทุกตัวเข้าเกณฑ์ดีเด่นหมด  โดยไม่ต้องมีการคัดเลือกลำดับที่   ไม่ทราบคิดอย่างไรกันบ้างครับ

ถ้าเห็นด้วย  จะได้ฝากให้คุณบางแก้วปากดี ไปเสนอท่านนายกสมาคมพัฒน์  คงไม่เป็นการข้ามหัวใครหรอกครับ  ส่วนท่านนายกจะส่งเรื่องให้ใครพิจารณาต่อ  ก่อนตัดสินใจ  ก็แล้วแต่ท่านครับ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 6 September 2005, 04:28PM
  โอ้โฮ   นึกว่าพิมพ์เร็วแล้วนะ  ยังโดนคุณแจนตัดหน้าชิงลำดับที่ ๑๐๐ไปได้ เศร้า
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 September 2005, 05:47PM
  ถ้าจะมีเรื่องฝากถึงทางสมาคมฯ หรือชมรมฯ ที่ทำงานเกี่ยวกับการส่งเสริมสุนัขบางแก้ว ผมอยากจะฝากเรื่องนี้อีกเรื่องหนึ่งนะครับ คือถ้าจำนวนผู้นิยมเลี้ยงสุนัขบางแก้ว นั้นนับเฉพาะสุนัขบางแก้วที่จดทะเบียน (ใบพันธุ์ประวัติ) และได้การรับรองจากชมรมฯ ที่ทางสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขเท่านั้นแล้ว สุนัขบางแก้วที่มีออกมาขายกันมากๆ ทุกปีที่ออกใบพันธุ์ประวัติ โดยชมรมอื่นๆ ที่สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข ไม่ได้ให้การรับรอง ก็จะไม่ได้ถูกนับเข้าไปในการวัดความนิยมในการเลี้ยงสุนัขใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้ สุนัขบางแก้วจำนวนมาก ที่เลี้ยงกันอยู่ ก็ไม่ได้ถูกนำมาจัดทำสถิติ ที่จะอ้างอิงได้อย่างถูกต้องน่ะสิครับ

แล้วอีกประการหนึ่ง การที่สุนัขมีใบพันธุ์ประวัติจากชมรมอื่นๆ ที่ไม่ได้รับรองโดยสมาคมพัฒน์ฯ ก็จะไม่สามารถเข้าร่วมงานประกวดที่สมาคมพัฒน์ฯ จัดได้ จึงอาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้สุนัขบ้าน หรือผู้ที่พอจะเข้าร่วมประกวดได้ ไม่สามารถเข้าร่วมงาน สร้างสีสันได้ สร้างระดับความนิยมให้เพิ่มขึ้นได้

เป็นไปได้ไหมที่จะกำหนดให้สุนัขบางแก้ว ทุกตัวที่นำมาขายให้ผู้ซื้อ ทั่วๆไป จะต้องมีใบพันธุ์ประวัติที่ถูกต้อง และออกโดยชมรมฯ หรือสมาคมฯ ที่ได้รับการรับรองจากสมาคมพัฒน์ฯน่ะครับ เพื่อประโยชน์ทั้งกับผู้ซื้อ ที่ไม่ต้องมาวุ่นวายตรวจสอบ ทำใบประวัติใหม่ หรือการทำเป็นสุนัขโนเร็คคอร์ด และเป็นประโยชน์กับการเก็บสถิติ และการวัดความนิยมในการเลี้ยง ซึ่งผมคิดว่าเรามีสุนัขออกมาขายมากมายอยู่แล้ว ในแต่ละปี แต่ส่วนมากนั้นไม่ได้อยู่ในระบบที่เป็นมาตรฐานเดียวกัน โดยยึดสมาคมพัฒน์ฯเป็นหลักน่ะครับ

หรือถ้าวิธีการข้างต้นทำไม่ได้ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม สมาคมพัฒน์ฯสามารถที่จะเพิ่มจำนวนชมรมฯ ที่จะให้การรับรอง ชมรมฯ ที่ออกใบพันธุ์ประวัติกันเองอยู่ทุกวันนี้ ให้สามารถอ้างอิง และได้รับการรับรองจากสมาคมพัฒน์ฯ หรือไม่ครับ

ผมคิดว่าจะเป็นประโยชน์อย่างมาก ทั้งคนซื้อไปเลี้ยง ทั้งการเดินหน้าสู่การรับรองจาก FCI ในอนาคต และเป็นประโยชน์กับวงการประกวดสุนัขบางแก้ว ในกรุ๊ป ที่อาจจะได้สุนัขบ้านที่สวยๆ จากคนที่รัก ร่วมแจมด้วยเป็นครั้งคราว สร้างสีสัน และสร้างผลงานอ้างอิงที่ดี ให้รู้ว่าวงการสุนัขบางแก้วของเรา ในระบบ ทั่วประเทศมีอยู่มากมายนะ มีการจัดเก็บข้อมูลและการควบคุมการผสม อย่างเป็นระบบ ระเบียบ เพื่อเตรียมพร้อมในการขอตรวจสอบข้อมูล ในขั้นตอนการรับรองในระดับสากลนะครับ
โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 06:13PM

ผมเองตอบแทนสมาคมไม่ได้ แต่เท่าที่รู้ การที่จะมีชมรมเพิ่มขึ้นมาอีกท่เกี่วกับบางแก้ว ก็มีได้ ซึ่งรายละเอียดที่ชัดเจนนั้นคงต้องถามที่สมาคมอีกที แล้วยังงัยผมจะลอมถามดูให้นะครับ ทุกอย่างขอเป็นข้อมมูลไว้ในน้ละกัน แล้วผมจะปริ้นไปถามเขาให้...

โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Tuesday, 6 September 2005, 06:05PM

อารัยกานเนี่ย_=.=_งงๆ

อ่านไม่ไหวเลยอาตาลายไปหมดแล้ว @-@

แต่อยากจาบอกว่าดีมากๆเลยโครงการนี้อย่างที่เคยพูดเอาไว้อาคับว่าตอนนี้เราอาจแค่อนุบาลเพราะพึ่งเริ่มแต่ซักวันเราก้อต้องจบปริญญาแน่นอนค่ะ

เหมือนหนู T-T เรียนน่าดำหมดแล้ว  ก้อไม่ได้เรื่องซ่ะดี

อยากให้โมจิสวยๆบางจัง T-T แต่น้องโมจิก้อมีใบเพ็ทดิกรีกะเค้าด้วยนะ

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 06:22PM

สวัสดีครับPingpong \(-_-)/  ก็ดีนะครับที่จะทำให้เป็นงานอย่างนั้น เราสามารถทำได้ แต่ทุกอย่างต้องมีระเบียบการ การประกวดทำได้ และกรรมการตัดสินละครับ เราจะเอาใครมาตัดสิน ผมว่าเอาแบบนี้ดีมั้ย ถ้าจะจัดงานแบบนั้น ก่อนจัดงานเราควรจะมีการแนะนำกันหน่อยดีมั้ย ผมว่าหาผู้มีประสบการมาพูดและแนะนำเรื่องการประกวด น่าจะดีนะ แต่บอกวไก่อนนะครับว่า ยังัยก็ขอให้อยู่ในมาตรฐานของสายพันธุ์ แต่ขอจัดแบบระบบเปิด เป็นงานปีละครั้ง แหกรรมการต่างประเทศมาตัดสิน ก็น่าจะดี หรือว่างัยคุณเพื่อนบางแก้ว คุณวิเชียร ผมก็ชักงงแล้วนะเนี่ย ว่าจะเอางัยกันดี แต่ก็อยากช่วยทำนะ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 07:00PM

หุหุ การที่จะเอาสุนัขที่เลี้ยงเล่นอยู่กับบ้านมาประกวดกันเลย ผมว่าคงสนุกสนาน ฟัดกันกระจุยกระจาย ทั้งผู้จูงก็มือใหม่ สุนัขก็ไม่เคย ผมว่าเราเริ่มต้นกันแบบง่ายๆกันก่อนไม่ดีเหรอครับ

แต่ถ้าเป็นลูกสุนัขอายุไม่เกิน 3-4 เดือนก็ยังพอไหวครับ แต่ถ้าเขาโตแล้วละก็ ใครจะเป็นกรรมการครับ หรือว่า คุณ บางแก้วปากดีจะรับอาสา

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 6 September 2005, 07:42PM

ในการประกวด Group 5 นั้น ครั้งแรกบางแก้วเราก็ไม่ทำให้ผิดหัวงนะครับ ที่เมืองทองธานี เจ้าอะราชิ  เป็นตัวแทนบางแก้วทั้งหลายในการทำชื่อเสียงให้กับวงการคือ

1. Reserve Best in Group

2. Best in Local Born in Group

3. Best in Local Born in Show

Good Beginning Half Done .   ฉะนั้นพวกเราก็ต้องพยายามหาเวลาไปเชียร์ทั้งหมาและเจ้าของหมาด้วย  เค้าจะได้มีกำลังใจแข่งโดยเฉพาะในกรุ๊ป 5

เราทำได้แล้ว  ขอขอบใจเอะราชิ และ ขอขอบคุณ คุณญานเดช งามวัฒนะ มานะที่นี้ด้วย 

คนอื่นก็ต้องขอขอบคุณ โดยเฉพาะ คุณ ธนะนันท์ แจ้งเกษมสุข คุณไพโรจน์ รุ่งภูวกัทร และชาวสมาชิกชมรมไทบางแก้ว ทุกท่าน

แฟนคลับขาประจำคอกบ้านโชกุน พี่ต้น คนสวย ของผมด้วย ขอขอบคุณ ที่มาให้กำลังใจครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 6 September 2005, 08:40PM

เอาใหม่  ต้องขอโทษที่พูดไม่ชัดทำให้สับสน  ไม่ได้ว่าใครทั้งนั้น  พูดแบบทั่วไป   แต่มีคนที่อยากจะต่อว่า  เดี๋ยวจะพูดให้ชัดๆ

เรื่องกิจกรรมหมาบ้าน และ เรื่องประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติเป็นคนละเรื่องกัน

เรื่องกิจกรรมหมาบ้าน ต้องการให้สมาคมและชมรมต่างๆเห็นความสำคัญของผู้เลี้ยงบางแก้วทั่วไปบ้าง  ไม่ใช่มุ่งแต่กลุ่มประกวด

เรื่องประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติต้องการให้กลุ่มผู้ประกวดได้สามัคคีกันพาหมามาประกวดเพื่อคัดเลือกกลุ่มบางแก้วดีเด่นประจำปีที่เหมาะสมจะใช้เป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ต่อไปโดยไม่ต้องมาทะเลาะกันเรื่องใครได้ที่ 1   กรรมการไม่ต้องไปจ้างฝรั่งหรอก  เอาผู้เชี่ยวชาญบางแก้วสัก 3 คน 5 คน แล้วแต่เหมาะสม   หารือกันให้คะแนน  เอาคะแนนรวมเป็นเกณฑ์ว่าอยู่ในเกรดไหน A , B ,C

และแน่นอน  คณะกรรมการจัดงานประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติที่จะไปสรรหากรรมการมาตัดสินนั้น  ก็ต้องประกอบด้วยตัวแทนจากสมาคมและชมรมต่างๆ

บอกคุณบางแก้ว ปากดี ได้เลยว่า   ไม่ได้ข้ามหัวใคร   แต่คิดว่าชมรมไทยบางแก้วคงไม่สามารถที่จะประสานงานให้เกิดขึ้นได้  

เพื่อไม่ให้เข้าใจผิด  ขอย้ำว่า  ไม่ได้ต่อว่าท่านประธานไทยบางแก้ว  ท่านเป็นคนน่ารักเป็นกันเอง น่าเคารพยกย่อง   แม้ท่านจะไม่รู้จักผมมาก่อน   ท่านก็ให้คำแนะนำต่างๆด้วยดีในงานเมืองทองธานี     งานที่สวนหลวง ร.9 ท่านก็ไม่รังเกียจที่จะมานั่งกินก๋วยเตี๋ยวโต๊ะเดียวกันเล่าที่ความเป็นมาของท่านที่มาสนใจบางแก้ว     งานที่สวนสามพรานแม้ท่านจะปวดหัวเพียงใด  ก็ไม่ลืมที่จะมอบบูธให้ชุมชนคนรักบางแก้วได้จัดนิทรรศการ   ท่านเปรียบได้กับบางแก้วที่มีจิตรประสาทดีเยี่ยม    เป็นมิตร เป็นกันเองกับทุกคน   เสียดายที่บางท่านในชมรมของท่านเป็นบางแก้วดั้งเดิมที่ดุและขึ้ระแวง   เห็นคนเดินเข้าใกล้ไม่ได้  จะเดินหนีด้วยความระแวง  หรือ ไม่ก็แสดงท่าทีไม่เป็นมิตรเสียแต่แรก   แบบนี้จะให้ไปประสานงานกับใครให้เกิดความสามัคคีก็คงยาก  ก็อยากจะแนะนำท่านประธานชมรมไทยบางแก้วว่า   บางแก้วพันธุ์ดุขี้ระแวงนั้น  ก็ควรเก็บไว้เฝ้าหลังบ้าน   จะสร้างความสามัคคีให้เกิดขึ้นได้   ก็ควรหาบางแก้วที่เป็นมิตรไปทำหน้าที่ประสานงานจะดีกว่า   ยกตัวอย่างชัดๆ คือ คุณพชร เจอท่านครั้งแรกที่ลพบุรี  ท่านก็พูดคุยด้วยดีมีความจริงใจราวกับรู้จักกันมาเป็นปี   และเท่าที่ผมเคยได้ไปสัมผัสกับบางแก้วที่พิษณุโลก   แม้จะมีชื่อเสียงในทางดุ  แต่คนเลี้ยงไม่ได้ดุอย่างที่คิด  ไม่ว่านายก อดีตนายก  หรือ  หมอนิสิต   ท่านล้วนเป็นบางแก้วเป็นมิตรที่ไม่ขี้ระแวงกับคนแปลกหน้าที่เข้าไปพบ

ความจริงไม่อยากให้เสียหายต่อใครหรอก   แต่ขอยืนยันอีกครั้งว่าไม่ได้ข้ามหัวใครอย่างที่คุณบางแก้วปากดีเป็นห่วง   แต่ถ้าไม่พูดให้ชัดๆ   เกรงว่ากระทู้นี้จะไม่มีประโยชน์เท่าที่ควร

(Edited by Pingpong (-_-)/ - อังคาร, 6 กันยายน 2005, 08:40PM)

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 09:32PM
  ก็ลองดูครับ ถ้าทำได้ ก็ดี ผมยินดีช่วยทำหน้าที่ของผมในงานนี้ให้
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 7 September 2005, 04:48AM

ก็ไม่ทราบว่าคุณบางแก้วปากดีมีตำแหน่งหรือบทบาทนำในชมรมไทยบางแก้วหรือเปล่าครับ
แต่คนที่ผมเจอ   เขาไม่ค่อยช่างพูดช่างเจรจาหาเหตุผลมาพูดคุยกันเหมือนคุณบางแก้วปากดีครับ

แต่ไม่แน่ครับ   บางแก้วก็มีทั้งที่ถูกสเปคอยากจะพูดคุยด้วย  และ ไม่ถูกสเปคขี้เกียจจะคบค้าสมาคมด้วย   เขาอาจจะพูดคุยกับคนอื่นด้วยดีก็ได้   จะไปเหมาว่าเขาเป็นพันธุ์ดุขี้ระแวงก็คงไม่ได้

ต้องขออภัยที่นำมาเปรียบเทียบกับหมา   ไม่มีเจตนาลบหลู่   แต่เห็นว่ามันเป็นเรื่องใกล้ตัวที่เรากำลังทำๆกันอยู่(พัฒนาจิตรประสาทของบางแก้ว)  

ความจริง  บางแก้วพันธุ์ดุขี้ระแวงก็ไม่ได้เสียหายอะไร    ถ้าเราเลี้ยงให้เป็น  ก็มีประโยชน์ได้   อย่างปิงปองนี่ จะขี้ระแวงไม่คบค้าสมาคมกับใคร  แต่ก็มีสุนัขบางตัวที่มันปิ้งเป็นพิเศษอยากจะเล่นด้วย   และปิงปองก็ทำหน้าที่เฝ้าบ้านได้เป็นอย่างดี   แต่ถ้าจะให้มันไปทำหน้าที่รับแขก   ก็คงจะไม่เหมาะสม     ถ้ามันไปกัดแขกเข้า    ก็ต้องโทษคนเลี้ยงแหละครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 7 September 2005, 08:15AM

กระทู้นี้เปิดประเด็นโดยหวังจะเห็นแนวทางการแก้ปัญหาเพื่อให้บางแก้วบรรลุฝันที่ตั้งไว้

คุณชวลิตได้มาแสดงความเห็นที่หลายคนเป็นห่วงว่าจะทำให้เกิดความแตกแยกมากขึ้น

หลายคนเข้ามาโต้แย้งซึ่งผมคิดว่ามีเหตุผลที่คุณชวลิตน่าจะยอมรับได้

แต่ผมคิดว่าปัญหานี้คงไม่สามารถเคลียร์กันได้จบระหว่างคนเพียง 2 คน  มันมีปัญหาที่ใหญ่กว่านั้นที่ควรได้รับการแก้ไขอย่างเป็นระบบ   จึงพยายามเสนอประเด็นปัญหาและแนวทางการแก้ปัญหาในภาพรวม   แทนที่จะมุ่งไปที่บุคคลใดบุคคลหนึ่ง

ผมขอยืนยันว่า  แนวทางที่ชมรมไทยบางแก้วจะผลักดันบางแก้วสู่สากลนั้นถูกต้องแล้ว   และได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากสมาคมและชมรมต่างๆทั่วประเทศดังจะเห็นได้จากงานมหกรรมบางแก้วสู่นานาชาติ

การพาบางแก้วเข้าร่วมประกวดในกรุ๊ป 5 เป็นแนวทางที่ควรส่งเสริมสนับสนุน   ในขณะเดียวกัน  การจัดประกวดเฉพาะบางแก้วตามประเพณีท้องถิ่นก็ควรมีต่อไป

ปัญหาคือ  จะทำให้ 2 เวทีนี้มาพบกันได้อย่างไร(นอกจากที่จะตะโกนขอความร่วมมือซึ่งกันและกัน)

ผมเลยเสนอต่อยอดจากที่คุณบางแก้วปากดีชี้แนะไว้ว่าน่าจะมีเวทีประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติประจำปี   ปีละครั้ง  โดยมีคณะกรรมการจัดงานร่วมที่ไปสรรหากรรมการผู้เชี่ยวชาญบางแก้วคนไทยที่ทุกคนยอมรับได้มาให้คะแนนหลายคนหลายมุมมองหน่อย   แล้วถือคะแนนรวมเป็นเกณฑ์ว่าจะเข้าขั้นบางแก้วดีเด่นแห่งชาติหรือไม่   ไม่ต้องมาทะเลาะกันว่าใครควรได้ที่ 1   และถ้าใครใจกว้างพอ  และมีความเข้าใจมากขึ้น   ก็สามารถนำพาบางแก้วเข้าร่วมประกวดในกรุ๊ป 5   ก็จะทำให้การประกวดในกรุ๊ป 5 มีความคึกคักตามมา

ถ้าชมรมไทยบางแก้วเห็นด้วย  และพร้อมเป็นหัวหอกที่จะทำ   ก็คงสามารถทำได้   แต่ที่ผมเกรงว่าจะทำไม่ได้   ก็เพราะมีกรรมการพันธุ์ดุขี้ระแวงอยู่ที่เขาอาจจะไม่เห็นด้วย (อันนี้กลับมาอ่านแล้ว  ไม่สบายใจเท่าไหร่  เกรงว่าจะต้องมาผิดใจกัน   ขอชี้แจงเพิ่มเติมว่า คุณบางแก้วปากดีเปิดประเด็นว่า อย่าข้ามหัวชมรมไทยบางแก้วในการเสนอเรื่องต่อสมาคมพัฒน์   ก็เลยเกิดอาการคันปากถามกลับไปว่าแล้วชมรมไทยบางแก้วมองข้ามความสำคัญของกลุ่มหมาบ้านไปหรือเปล่า   ถามไปแล้ว ก็เกรงว่าจะเข้าใจผิดคิดว่าผมไปต่อว่าท่านประธานชมรม ซึ่งผมนับถือท่านด้วยใจจริง  ขออภัยที่ไปเปรียบเปรยกับจิตรประสาทบางแก้วที่เป็นมิตร   เพราะต้องการเปรียบกับกรรมการบางท่านที่ไม่เป็นมิตรเท่าไหร่ว่าเป็นเหมือนเจ้าปิงปองที่บ้านคือขี้ระแวง   เพราะการเปรียบเทียบนี้จะทำให้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้นว่าสิ่งที่เราเรียกร้องที่จะพัฒนากับหมาบางแก้วนั้น  เรานำมาพัฒนาตัวเองด้วยหรือเปล่า   ก็อย่าได้ถือสาจนเสียสาระสำคัญไปนะครับ   ผมคิดว่านิสัยคนเราก็คงเปลี่ยนแปลงได้เหมือนบางแก้วที่ถูกฝึกได้   แล้วคงมีโอกาสได้พูดจาทำความเข้าใจกันมากขึ้น )

ก็เลยต้องฝากคุณบางแก้วปากดี  นำเสนอต่อนายกสมาคมพัฒน์เพื่อให้การสนับสนุนการจัดตั้งคณะกรรมการจัดงานประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติ  โดยเชิญตัวแทนจากสมาคมชมรมต่างๆรวมทั้งผู้ทรงคุณวุฒิ   ถ้าคิดว่าชมรมคนรักบางแก้วน่าจะมีบทบาทอะไรตรงนี้ได้บ้าง   ก็คิดว่าป้าชัชและสมาชิกชมรมก็คงยินดี   แต่ถ้าจะให้ชมรมคนรักบางแก้วเป็นผู้ประสานงานจัดการประกวดก็ยินดีครับ   เพียงแต่ยังรับสมัครรองประธานฝ่ายจัดการประกวดมาช่วยงานป้าชัชไม่ได้เลย   หากคุณบางแก้ว ปากดีจะขันอาสามาช่วยผลักดันตรงนี้   ก็คิดว่าจะช่วยทำให้กงล้อประวัติศาสตร์ของบางแก้วคืบไปข้างหน้าได้อีกเยอะเลย

ขอขอบคุณทุกท่านและขอปิดกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้  เพราะน้องหลายท่านเริ่มตาลาย งง และ คุณพชร ได้ขอบิณฑบาตรไว้

หากมีความเห็นต่อเนี่อง  ช่วยขึ้นกระทู้ใหม่ได้เลยตรับ

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พุธ, 7 กันยายน 2005, 08:15AM)

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 07:51PM

เรื่องนี้ พี่ พชร ของผมน่าจะนำมาลงปลุกใจเพื่อนๆตั้งนานแล้วครับ แต่ก็ต้องยกนิ้วให้เลยครับ เป็นบางแก้วตัวแรกที่ก้าวมาถึงขนาดนี้

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 08:14PM

บางแก้วพันธุ์ ดั้งเดิม ตัวดุตัวนั้น คือผมหรือเปล่าครับ เพราะรู้สึกว่าในกระทู้นี้จะมีตัวดุอยู่ตัวเดียว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 6 September 2005, 08:30PM

ไม่ใช่คุณเพื่อนบางแก้วครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 08:34PM

หุหุ

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 09:25PM

สงสัยจะเป็นผม

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 02:20PM

ขอบคุณครับคุณวิเชียร เรื่องประสานงานนั้นคงได้คุยในเร็วๆนี้ แต่เรื่องการวางนโยบายให้ชัดเจนนั้นคงต้อง ให้ผ่านทางชมรมไทยบางแก้ว ของคุณไพโรจน์ก่อน เพราะนั่นคือชรมรมที่ขึ้นตรงกับสมาคม ซึ่งสมาคมเขามอบหมายให้ชมรมเป้นคนดูแลเรื่องบางแก้ว ส่วนสมาคมคือผูช่วยผลักดันในการนำเรื่องต่างๆส่งต่ออีกที แน่นอนว่าสมาคมจะต้องช่วยด้วย แต่สมาชิกที่รักบางแก้วก็ต้องหาข้อมมูลเข้ามาคุยกับทางสมาคม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องไม่ข้ามหัวชมรมไทยบางแก้ว แห่งประเทศไทยไป เพราะสมาคมเขาให้ทางนั้นเป็นผู้แอยู่แล้ว ส่วนผู้ประสานงานของบางแก้วในสมาคมคือคุณสันติ เนรมิตรพานิชย์ ที่เป็นผู้ดูเรื่องบางแก้วในสมาคม

เรื่องดุแลเป็นพิเศษ ตรงนั้นแน่นอนครับ แต่อย่าลืมนะครับ มันต้องร่วมด้วยช่วยกัน ในขณะที่บางแก้วให้การขึ้นทะเบียนกับสมามเพียงน้อยนิด ถ้าเทียบกับหมานอกแล้วไม่ถึง 10 % แล้วจะเอางบสนับสนุนมาช่วยบางแก้วได้สัดเท่าไหร่ครับ เพราะถ้าจะเอางบมาลงทั้งหมดให้บางแก้ว หมานอกเขาก็ต้องเอาบ้าง ก็คงต้องร่วมด้วยช่วยกันนะครับ น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า ครับ....

แถงยังงัยสมาคมก็องดูแลบางแก้ว และช่วยอย่างเต็มที่อยู่แล้วละครับ ตอนนี้ขออย่างเดียวให้สมาชิกนำเรื่องต่างๆของบางแก้วเข้ามาคุยกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าลืม ชมรมไทยบางแก้ว แห่งประเทศไทย เข้าร่วมด้วยนะครับ เพราะเขาคือผู้ดูแลเรื่องบางแก้วให้กับสมาคม อย่างที่ผมพูดไปแล้วข้างต้น...เพราะไม่อย่างนั้นสมาคมเขาก้ต้องบอกให้ชมรมไทยบางแก้วเป้นผู้ทำอยู่ดี....

โดย คน รักบางแก้ว - Tuesday, 6 September 2005, 12:33AM

รู้สึกว่าคุณชวลิตจะพูดแต่เรื่องการประชาสัมพันเท่านั้นนะ หรือว่าคุณดูแค่เรื่องการประชาสัมพันน้อยก็เลยไม่อยากส่งสุนัขเข้ามาประกวด

ผมไม่เข้าใจในสิ่งที่คุณพูดว่า  การรับสมัครก่อนประกวด  ผู้จัดต้องต่อสายกันตลอด  เบื้องประกวดที่สุนัขมาก   อยากให้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

วันนี้บางแก้วเขาเดินแบบสากล ทุกคนพร้อมใจช่วย แต่สิ่งที่เราเห็นๆกันอยู่ บาแก้วเริ่มน่อยลงๆ แต่ถ้าเทียบกับงานที่จัดเพื่อเป็นประเพนี หรืออะไรก็ตามแล้วแต่วัตถุประสงค์ กลับมาบางแก้วที่ถูกเกนมามากมาย แต่พอมีงานประกวดที่เป็นนามเพื่อส่งเสริมให้ได้รับการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์ ให้เห็นว่าบางแก้วมีมาก เพื่อเชิกชูบางแก้วให้กรรมการต่างชาติได้เห็น กลับมีบางแก้วน้อยนิด

คุณชวลิตบอกว่า จะดูสนามประกวด ดูงานที่เป็นมาตรฐาน ดูกรรมการด้วยหรือเปล่าครับ...

มาตรฐานสายพันธุ์ของบางแก้ว ทุกครั้งที่มีการจัดงานประกวด ผู้จัดจะให้กรรมการได้อ่านก่อนตัดสินทุกครั้ง ทุกงาน

ผมก้อยากเห็นคุณส่งสุนัขเข้าประกวดให้ได้ทุกงานนะ เดือนหน้ามีงานทุกอาทิตย์ ช่วยเอามาลงหน่อยนะ แยกเห็นบาแก้วจากทุกท่านที่มาจากพิษณุโลกมาเดินในงานแบบสากลกันบ้าง มาพิสูจน์ผลงานกันเลยนะครับ คุณชวลิตช่วยเป็นตัวประสานงานหน่อยนะครับ อย่าเป็นผู้ประสานงาอีกละ บางแก้วที่พิษณูลกมมากมายหลายตัว ก็ส่งๆกันมาบ้าง หรือว่าไม่ได้เป็นสมาชิกกับสมาคมก็เลยส่งมาร่วมประกวดไม่ได้ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็รีบๆสมัครๆซะนะครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 6 September 2005, 01:14AM

ผมว่าคุณ ชวลิตคงไม่เคยได้มีมาตรฐานพันธุ์ไว้อ่านเลยมั๊งครับ ผมก็เลยไปลองค้นดูแล้วเอามาพิมพ์ให้อ่านซักหน่อย

ข้อบกพร่อง

-ตา หรือ จมูกสีอ่อน

-หางไพล่

-ไม่มีแผงขนรอบคอ

-ไม่มีแข้งสิงห์

-หูใหญ่

-ปากใหญ่

-ตากลมโต

-หลังโก่ง

-หลังแอ่น

-ขนาดใหญ่หรือเล็ก เกินกว่ามาตรฐาน

ความบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก

-ขนสั้นเกรียน

-หางกุด

-หูไม่ตั้ง

-ฟันบนยื่นล้ำฟันล่าง ฟันล่างยื่นล้ำฟันบน

-ฟันขาดเกิน 3 ซี่

-หางม้วนงอ

-หางไม่เป็นพวง

-ความผิดปรกติทางจิตประสาท

ไหนละครับที่ว่าเด็กอนุบาลยังรู้เลย คุณเองก็เป็นผู้หรับผู้ใหญ่ในวงการ ยังไม่เห็นรู้เลย ไม่รู้ว่า ถือมาตรฐานคนละเล่มอีกหรือเปล่า หรือว่าคุณเด็กกว่าเด็กอนุบาลอีกครับ ตรงไหนละครับที่บอกว่าหางไพล่ต้องคัดอก

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Tuesday, 6 September 2005, 04:19PM

ฝันหน่ะดีแล้วค่ะ...ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ..

เด๋วแจนหรืออีกหลาย ๆ คนจะช่วยฝันถึงจิตสำนึกที่ดีของคนเพาะ

และ จิตสำนึกที่ดีสำหรับคนเลี้ยงสุนัข... ไม่ว่าจะพันธุ์อะไรก็ตาม..

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew