PoPoman ตัวเล็ก

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)
รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ -> ตอบ: ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 4 May 2010, 11:44PM

-_-

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ -> ตอบ: ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 4 May 2010, 11:42PM

เช้าวันสบายๆๆของนู่ ก๊าบบบ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 4 May 2010, 11:40PM

ที่ประจำ ของหนูเองก๊าบบบ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 4 May 2010, 11:38PM

4 เดือนผ่านไปไวเหมือนโกหกครับ พฤติกรรมที่เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด

ก็คือ เริ่มมีอาการห่วงอาหาร กับพี่สาวหลังอานสองตัว ถ้าหลังอานตัวไหนเดิน

เข้ามาในบริเวณอาหาร เจ้าตัวเล็กจะกระโดดเข้าใส่ทันที แต่ผมก็พยายามทดลอง

ดึงจานข้าวทุกวัน แล้วก็จะต้องมีการ "แลก" ก่อนการกินอาหารทุกครั้งเพื่อฝึกเป็นนิสัยครับ

3 สัปดาห์ที่ผ่านมาจนถึงทุกวันนี้ ผมได้พาออกเิดินไปนอกบ้านตามคำแนะนำของ ลุงๆป้าๆ

ซึ่งก็ได้ผลดีครับ เริ่มไม่ค่อยตื่นกลัวกับสิ่งรอบๆข้างเหมือนเมื่อก่อน โดยเฉพาะคนไหนที่ได้พา

ไปเจอบ่อยๆก็สามารถจับตัวได้บ้าง (แต่เจ้าตัวเล็กก็จะเลือกคนเหมือนกันครับ) สิ่งที่ประทับใจมาก

ที่สุดคือทุกครั้งเวลาที่พาไปเดินนอกบ้านบ้างครั้งจะเจอหมาเจ้าถิ่นตัวผู้ (ตัวใหญ่มาก) มันจะเดินปรี่

เข้ามาหาเจ้าตัวเล็ก ซึ่งเจ้าตัวเล็กจะหางตกแป็บหนึ่งหลังจากนั้นจะตั้งหลักสู้ไม่ถ่อย แต่ผมก็พยายาม

คุมเชิงและพยายามสื่อสารกับตัวเล็กว่า "ไม่ต้องกลัวลูกใครทำอะไรเจ้าไม่ได้หรอก" อันนี้เป็นสิ่งที่

ประทับใจมากเพราะว่าเราต้องการสุนัขที่สามารถปกป้องเราได้ในบางสถานการณ์ ส่วนปัญหาก็มีให้ต้อง

แก้ไขวันต่อวันครับ โดยเฉพาะเดี๊ยวนี้เิริ่มหนีออกเที่ยว ออกจากบ้านไป 2 ครั้งแล้ว เรื่องปีนป่าย นี่ต้อง

ยอมบางแก้วเลยจริงๆ ครับเราคิดไม่ถึงจริงๆ ขออนุญาตเข้าเรื่องเลยนะครับ คือมีอยู่วันหนึ่งผมพาเจ้า

ตัวเล็กไปบ้านเพื่อนใกล้ๆกัน เพื่อนทักว่า "ได้อาบน้ำให้เจ้าตัวเล็กบ้างหรือเปล่า ทำไมดูมอมๆจัง"

ผมก็งงๆครับ เพราะปกติคิดว่าเราก็ดูแลอาบน้ำอยู่เป็นประจำ แต่พอไปดูที่แทวๆแผงคอ ตรงสีขาวๆ

ปรากฎว่าเห็นขนเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลจุดๆ เต็มไปหมด ซึ่งก่อนหน้านี้เป็นสีขาว ก็เลยสงสัยว่าจะเกี่ยว

กันไหมครับว่าสีมันเปลี่ยน เพราะว่าใกล้จะผลัดขน ? เคยอ่านมาว่าสีของขนจะมีการเปลี่ยนแปลงในช่วง

ก่อน 1 ขวบ

ขอบคุณครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> สายจูง และ ปลอกคอ ของ บ้าน Big One -> ตอบ: สายจูง และ ปลอกคอ ของ บ้าน Big One
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 6 April 2010, 01:58PM

สนใจเหมือนกันครับ รบกวนขอรายเอียดเพิ่มเติม ด้วยครับ popoman_n@hotmaIL.COM

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)