ตอบ: สอบถามหน่อยครับ
โดย ARUN AITSARAJIT - Monday, 24 August 2009, 05:02PM

เราก็เลี้ยงไว้ตัวเดียวเหมือนกัน 2 ปีแล้ว(ตัวเมีย)ตอนแรกก็กลัวเค้าเหงาเพราะเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านครั้งแรกเลี้ยงได้ประมาณ3-4เดือนก็ลองไปเอาพี่น้องคอกเดียวกันมาเป็นเพื่อน(ขอยืมมาลองก่อน)อายุเท่ากันปรากฎว่าตัวที่เอามาไม่ยอมเล่นด้วยจะกัดกันท่าเดียวเลยเอาไปคืน พอประมาณโตหน่อย 7-8 เดือนก็ลองไปเอาน้องคอกเดียวกันที่โตประมาณ3 เดือนมาลองอีกปรากฎว่าเค้าเอาขาเขี่ยเล่นไปมายังกับลูกบอลและเจ้าตัวใหม่ก็ไม่ชอบแถมเจ้าโชคดีของเราก็หวงเราอีกไปเลี้ยงก็ไม่ได้อุ้มน้องก็ไม่ได้เอามาได้ 2 วัน(ต้องยกให้พี่สาวเอาไปเลี้ยง)ครั้งที่ 3 พามาอยู่บ้านใหม่พี่สาวมีหมาพุดเดิ้ลอยู่แล้วเราก็ดีใจจะได้มีเพื่อนซะที่ปรากฏว่าพุดเดิ้ลไม่ชอบเห่าเจอหน้ากันกัดกันอยู่นั่นแหละเจ้าโชคดีไม่ยุ่งกับเค้าเพราะรู้ว่ามาทีหลังเจ้าพุดเดิ้ลก็ไม่ยอมทุกที ตอนนี้เลิกหาเพื่อนให้แล้วค่ะและต้องแยกหมาน้อยสองตัวนี้คนละที ปล่อยออกมาวิ่งสลับเวลากันทั้งที่น่าจะเป็นเพื่อนกันได้ แนะนำว่าก่อนจะนำมาเลี้ยงอีกตัวต้องลองเอามาอยู่ด้วยกันก่อนนะคะ เพื่อนที่เลี้ยงพี่น้องคอกเดียวกันซื้อพร้อมกัน 2 ตัวก็รักกันดีเค้าเล่นกันคงเพราะมาด้วยกัน เรื่องเล่นบ้านคนอื่นได้คงเพราะชอบเข้าไปเปลี่ยนสถานที่สนุกมากได้ไปบ้านอื่นเจ้าโชคดีเป็นเหมือนกัน แต่พอถ้าหมาตัวอื่นมาจะหวงบ้านหวงเจ้าของมาก ยิ่งถ้าหมาตัวนั้นเค้ามาประจบเจ้าของหมาน้อยของเราจะไม่ชอบตัวนั้นมาก ๆค่ะ(ทั้งที่ตอนแรกอาจเล่นกันดีอยู่)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew