ตอบ: รบกวนถามหน่อยค่ะ มีความจำเป็นแค่ไหน ที่ต้องเอาสุนัขไปเข้าโรงเรียน
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 10 June 2009, 10:18AM
  สวัสดีค่ะ น้องแปง อายุสามขวบแล้ว เป็นหนุ่มเต็มที่เลยสิ การฝึก หรือปรับพฤติกรรมของสุนัข นั้น ควรจะปรับตั้งแต่เขาเล็ก ๆ เพื่อให้เขาเคยชินกับคำสั่งของเรา หมาอายุสามขวบ อารมณ์ของการเป็นผู้นำย่อมมีมากกว่าหมาอายุ 3 เดือน ก็เหมือนสุภาษิตที่ว่า ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่อัดยาก แต่ถึงอย่างไร ความตั้งใจ และความพยายามของมนุษย์ย่อมจะชนะทุกอย่างได้ อยู่ที่ว่าเรามีความอดทนรอคอยกับมันมากแค่ไหน น้องแปงอยู่แถวไหนค่ะ วันอาทิตย์สะดวกมาร่วมกิจกรรมกับพวกเราหรือเปล่า ถ้าสะดวกก็เชิญได้เลยนะคะ ที่กระทรวงสาธารณสุข ตรงบริเวณสนามหญ้า (แต่อาจจะมีการย้ายสถานที่จากสนามหญ้า หน้า อย. ไปเป็นตรงบริเวณเสาธงใหญ่แทน เพื่อป้องกันน้องหมาตัวเล็ก ๆ ที่ชอบมาวิ่งป้วนเปี้ยนใกล้ ๆ บางแก้ว เดี๋ยวจะได้รับอันตรายซะก่อน) ตั้งแต่เวลา 4 โมงเย็นเป็นต้นไป หรือไม่สะดวกก็เข้ามาพูดคุยกับพวกเราก็ได้ค่ะ nu_aum_819@hotmail.com หรือ 08-1586-6351 (อุ๋ม) พวกเรายินดีรับฟัง และคอยช่วยเหลือแก้ไขปัญหาให้กับสมาชิกทุกท่าน (หากว่าเราแก้ไขได้) ค่ะ

ข้อสำคัญเลยนะคะสำหรับน้องบางแก้วทั้งหลาย เข้าใจในพฤติกรรมของหมา อดทนต่อการฝึกฝน พยายามทำให้สำเร็จ แค่นี้น้องหมา เจ้าของ และคนในครอบครัวก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข

น้ำเค็ม & น้ำค้าง

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew