ปรึกษาผู้รู้ครับ
โดย Ooan ddd - Thursday, 2 April 2009, 11:02PM
  คือผมได้บางแก้วมาสองตัวเวลาปล่อยแล้วเรียกมันไม่ยอมกลับมา  วิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว  ต้องวิ่งไล่จับจนเหนื่อยเลยครับ  คือได้มาสักอาทิตย์แล้วละครับทำไงดีครับ  ช่วยบอกที
ตอบ: ปรึกษาผู้รู้ครับ
โดย Chariya Nuamsri - Friday, 3 April 2009, 10:28AM

สวัสดีคะ

เราก้อไม่ได้เก่งอะไรมากนะ แต่จากที่ได้เลี้ยง บางแก้วมาก่อนแล้ว

ต้องถามคุณนะคะว่า 1. บางแก้วคุณอายุเท่าไหร 2. มีประวัติกัดคนไหม 3. คุณขังเค้า / ล่ามโซ่รึเปล่าคะ

เพราะมันเป็นธรรมชาติของเค้าที่ต้องการสำรวจ พื้นที่ อาณาเขต ของเค้าคะ  เวลาที่เค้าวิ่งหนีเรา ปล่อยเค้าไปคะ ให้เค้าได้มี อิสระคะ เดี๋ยวเหนื่อยก้อกับมาเอง ไม่ต้องตกใจนะคะ

คราวหน้าลงรูปให้ดูกันบางนะคะ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 3 April 2009, 11:05AM
  สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะว่าเพิ่งหัดเลี้ยงบางแก้ว แต่อาศัยความรู้จากในเวปบ้าง ผู้รู้บ้าง ก็ได้ความรู้มาปรับใช้กับสุนัขที่บ้าน บางอย่างก็ใช้ได้ผล บางอย่างก็ต้องเอาปรับพลิกแพลงเอาเอง จากที่เคยได้ความรู้มาว่า บางแก้วเป็นสุนัขที่รักอิสระมาก ๆ เลยค่ะ ไม่ชอบการกักขังหน่วงเหนี่ยว เมื่อถูกกักขัง ย่อมจะทำทุกวิถีทางเพื่อให้หลุดพ้นจากพันธนาการ จากเหตุการณ์ของคุณที่ปล่อยน้องหมาออกมาแล้ว เรียกเท่าไหร่ไม่ยอมกลับ วิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ก็เลยอยากจะแนะนำความรู้เล็กน้อยที่ได้รับมาว่า
1. เวลาที่ปล่อย ปล่อยจากกรง หรือว่าปล่อยจากไหน ถ้าปล่อยจากกรง เคยสังเกตไหมว่า เขาจะรู้สึกดีใจที่เห็นคุณไปแถว ๆ กรง พอคุณเปิดกรงปุ๊บเขาจะรีบวิ่งออกมาทันที เพื่อจะไม่ให้คุณจับเขาเข้ากรงอีก ถ้าเป็นแบบนั้น ให้คุณอย่าเพิ่งรีบร้อนปล่อยเขาออกทันทีที่เปิดกรง คุณต้องสั่งให้เขานั่งคอยเพื่อสงบสติอารมณ์ให้เขาลดอาการตื่นเต้นลงก่อนแล้วค่อยปล่อยเขาออกมา
2. วิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ต้องวิ่งไล่จับจนเหนื่อย ปกติแล้วสัตว์ทุกชนิด การหลุดพ้นพันธนาการออกมาได้ ก็ต้องวิ่งไปข้างหน้าอย่างสุดชีวิต ไม่จำเป็นต้องเป็นสัตว์หรอกค่ะ คนเราก็เหมือนกัน การวิ่งไล่จับกับสุนัข แล้วสุนัขวิ่งหนี้แทนที่จะวิ่งเข้าหาเจ้าของ มันแบ่งได้ 2 กรณีค่ะ 1) เป็นการวิ่งหนีเพราะกลัวถูกจับไปขังกรงอีก 2) เป็นการเล่นของสุนัข เพราะนึกว่าเจ้าของวิ่งเล่นด้วย ลองเปลี่ยนใหม่ ถ้าปล่อยออกมาแล้ว เขาวิ่งก็ปล่อยให้เขาวิ่งไปค่ะ ไม่ต้องไปวิ่งตาม เรานั่งรอเขาอยู่เฉย ๆ แล้วเรียกเขากลับมา
ส่วนเทคนิคการเรียกหมากลับมา บอกตรง ๆ เป็นเรื่องที่ยากมาก ๆ ค่ะ เพราะตัวเองก็ยังทำไม่ได้ดีเลย แต่โชคดีที่ได้รับการปรับพฤติกรรมของคนเลี้ยง กับสุนัขตั้งแต่เขายังเล็ก ๆ ก็เลยง่ายหน่อย แต่ถ้าจะให้แนะนำก็คือ สุนัขบางแก้วชอบการกินเป็นอย่างมาก น้อยมากที่จะชอบเล่นของเล่น เพราะฉะนั้นให้เอาของกินที่เขาชอบมาใช้เป็นเครื่องมือในการเรียกเขาค่ะ ทำให้เขารู้ว่า เมื่อเขาเข้ามาหาเราแล้วจะได้ของกินที่เขาชื่นชอบ เทคนิคง่าย ๆ ค่ะ ลองทำดูนะคะ (ส่วนตัวไม่ได้ใช้วิธีนี้ค่ะ แต่ไม่อยากจะบอกเพราะหลายท่านอาจจะไม่ชอบใจได้ค่ะ nu_aum_819@hotmail.com เมลของน้ำเค็ม & น้ำค้าง นะคะ มีอะไรก็เข้ามาคุยกันได้ค่ะ)
โดย Ooan ddd - Friday, 3 April 2009, 03:21PM
  ขอบคุณครับ ตัวหนึ่งเต็มขวบพอดี  อีกตัวสี่ขวบแล้วครับ  ตอนนี้ยังล่ามโซ่ครับเพราะเพิ่งได้มาแต่ไม่กัดครับเล่นได้กับทุกคนที่ผมอยู่ด้วย แต่แปลกหน้ามีเห่าบ้าง
โดย ประจักษ์ เพิ่มผล - Friday, 3 April 2009, 03:47PM
  ขอขอบคุณอีกคนนะครับเพราะเจ้าซูโม่ที่อยู่บ้านเหมือนกันเย็นนี้จะไปลองดูนะครับ ปัญหาผมก้มีอยู่ว่ามันวิ่งสุดสายตาเลยนะครับ
  ใช้ลูกบอลเล็กๆให้เป็นประโยทช์  หรือใช้เบ็ดตกปลา ที่ยืดได้หดได้ ผูกลูกชิ้นเหวี่ยงไปเมื่อเรียกแล้วไม่กลับ  กรณึใช้ลูกบอลให้เค้าเล่นให้ชินก่อน ถ้าเรียกไม่กลับก็ใช้บอลตีกับพื้น พอเค้าหันมาสนใจ ค่อยปาบอลเป็นระยะ ในทางที่จะเข้าบ้าน  ส่วนเบ็ดผูกลูกชิ้น ก่อนใช้ให้เค้าเห็นคันเบ็ดก่อนให้คุ้น ถ้าเรียกไม่กลับก็ใช้เบ็ดใส่ตะกั่วหน่อยจะได้เหวี่ยงได้ใกล พอเค้าสนใจก็ค่อยๆหมุนมาหาเรา อ้ออย่าลืมให้รางวัลเค้าด้วย แล้วบอกว่าดีๆมาก เข้าบ้าน มาๆ  ใช้คำสั้นๆ  ชมเชยใช้มือตบไหล่ขาหน้าเบาๆ  ทำโทษใช้มือตบขาหลัง หรือท้ายทอย หรือใช้เสียงดุให้หนักแน่น มีพลัง อย่าลืมใช้กระดาษหนังสือพิมย์ม้วนกลมๆใช้ยางลัด ใช้ในเวลาทำโทษ ใช้ตีที่ขาเราให้เกิดเสียงดัง เค้าจะได้รู้ว่าผิด สวัสดีรับ
โดย Ooan ddd - Saturday, 4 April 2009, 01:36AM
  ขอบคุณครับอาเฮีย จะรีบปฏิบัติครับผม
โดย leo ubon - Saturday, 4 April 2009, 09:36AM

ที่บ้านมี 3 ตัว ใหญ่ กลาง เล็ก เวลาเราพาไปเที่ยว แลเขาวิ่งไปสำรวจโน่นนี่ ถ้าเราไม่ตามเขาจะกลับมาเอง ไม่ต้องวิ่งตามให้เหนื่อย ถ้าวิ่งหมายถึงการพาไปเที่ยวค่ะ และเวลากลับมาหาเราแล้ว ห้ามตี ให้บอกดีมาก หรือถ้ามีรางวัลก็ให้รางวัลได้ ถ้าเขาอยากไป เขาจะชวนเราเอง

ถ้าคนเลี้ยงไม่รู้ใจ ก็วิ่งตามหอบแฮกแน่ ๆ ถ้าเขาไม่สนิท ไปแป๊บเดียวก็จะกลับ กลัวไม่มีผู้คุ้มครอง 

ปล. อาจจะเป็นเฉพาะบางตัวรึป่าว  ต้องสังเกตอีกที ลองทำดูค่ะ

โดย leo ubon - Saturday, 4 April 2009, 09:36AM

ที่บ้านมี 3 ตัว ใหญ่ กลาง เล็ก เวลาเราพาไปเที่ยว แลเขาวิ่งไปสำรวจโน่นนี่ ถ้าเราไม่ตามเขาจะกลับมาเอง ไม่ต้องวิ่งตามให้เหนื่อย ถ้าวิ่งหมายถึงการพาไปเที่ยวค่ะ และเวลากลับมาหาเราแล้ว ห้ามตี ให้บอกดีมาก หรือถ้ามีรางวัลก็ให้รางวัลได้ ถ้าเขาอยากไป เขาจะชวนเราเอง

ถ้าคนเลี้ยงไม่รู้ใจ ก็วิ่งตามหอบแฮกแน่ ๆ ถ้าเขาไม่สนิท ไปแป๊บเดียวก็จะกลับ กลัวไม่มีผู้คุ้มครอง 

ปล. อาจจะเป็นเฉพาะบางตัวรึป่าว  ต้องสังเกตอีกที ลองทำดูค่ะ

โดย Ooan ddd - Saturday, 4 April 2009, 11:29PM
  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
โดย Ooan ddd - Monday, 6 April 2009, 12:23AM
  กลับครับแต่คราวนี้กลับมมาพร้อมกับโคลนและขี้ควายเละหมดเลย  ทำไงดีครับ
โดย Ooan ddd - Wednesday, 8 April 2009, 09:33PM
  ใครก็ได้ครับช่วยทีกับพฤติกรรมที่ชอบคลุกโคลนกับขี้ควายของบางแก้วแก้ไขอย่างไรดี

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew