"น้องข้าวแช่"พา"พี่ปุยฟ้า"หนีเที่ยว

บ่ายวันอาทิตย์ที่ผ่านมาพาน้องข้าวแช่ไปเยี่ยมพี่ปุยฟ้า

เจ้าข้าวแช่ตัวดีพาพี่ปุยฟ้าหนีเที่ยวนอกโรงพยาบาลซะนี่

ตอบ: "น้องข้าวแช่"พา"พี่ปุยฟ้า"หนีเที่ยว

ข้าวแช่จูงพี่ปุยฟ้าม่ายหวาย พ่อช่วยหน่อยคร๊าบ
ตอบ: "น้องข้าวแช่"พา"พี่ปุยฟ้า"หนีเที่ยว
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 24 February 2009, 12:50PM
  ภาพแห่งความทรงจำ หายเร็ว ๆ เด้อ 
โดย ประจักษ์ เพิ่มผล - Tuesday, 24 February 2009, 01:56PM

เป็นกำลังใจให้นะ

พ่อหนึ่งจูงพี่ปุยฟ้าช้าๆ นะ พี่เค้าจะได้ถัดขาตามมาให้ทัน

น้องข้าวแช่เป็นกำลังใจให้พี่ปุยฟ้าสู้ๆ  เด๋ววันนี้ข้าวแช่จะคุมท้ายให้พี่ปุยฟ้าเอง

เหนื่อยแล้ว กลับเอาโรงพยาบาลกันเหอะ เจ้าข้าวแช่

ไปเดินเล่นข้างนอกมา อากาศดีจิงๆ เลย

อยู่เล่นกันซักพักนึง คุณมี๊ก็จัดการจ่ายค่ารักษาของพี่ปุยฟ้า แล้วรอคุยกับคุณหมอก่อนกลับ

เป็นค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นตั้งแต่วันที่ 15 ก.พ. – 22 ก.พ.52 รวมทั้งหมด 8 วัน

โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 24 February 2009, 02:32PM

น้องโจโจ้ขอเป็นกำลังใจให้พี่ปุยฟ้าหายไวไวนะครับ

เรื่องราวเก่า ๆ จากเริ่มต้นสู่ปัจจุบันครับ

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4834
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4857
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4881
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4918
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4960

คุณหมอบอกว่าอาการหูที่เน่าของปุยฟ้าดีขึ้นแล้ว

ส่วนขาหน้าก็ทำกายภาพบำบัดและกดจุดทุกวัน

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 24 February 2009, 03:17PM

ขออัญเชิญบทพระราชนิพนธ์ให้พวกเราทุกคน  "อันความกรุณาปราณี  จะมีใครบังคับก็หาไม่  หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ  จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน"  เห็นแล้วสบายใจดี  สังคมน่าอยู่ขึ้นเยอะ  ไม่ทราบว่ายอดเงินสมทบพอกับค่าใช้จ่ายหรือยังพี่ยินดีบริจาคเพิ่มค่ะ

สำหรับสมาชิกท่านใดที่มีความประสงค์ที่จะช่วยเหลือปุยฟ้าไม่ว่าเรื่องค่าใช้จ่ายหรือหาบ้านใหม่ให้

สามารถติดต่อได้ตาม E-mail หรือเบอร์ที่เคยให้ไว้ได้ค่ะ

เจ้าปุยฟ้ายังคงต้องได้รับการดูแลรักษาจากคุณหมออย่างใกล้ชิดและต่อเนื่อง

และยังพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลสัตว์เอกมัย

สมาชิกท่านใดต้องการไปเยี่ยม หรือพาจูงเดินเล่น สามารถไปได้เลยค่ะ

โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 24 February 2009, 03:00PM
  ขอเรียนถามคุณหนึ่งและคุณมี้หน่อยนะคะ สงสัยว่าน้องปุยฟ้าจะกินจะนอนหรือขับถ่าย น้องปุยฟ้าเขาทำยังไงคะ เพราะรถคันนี้คงใช้เวลาจะเดินเท่านั้น หรือว่าต้องมีคนคอยดูแลทุกอย่างเหมือนคนชราที่ช่วยตัวเองไม่ได้คะ  

วันนี้น้องข้าวแช่ต้องขอตัวกลับก่อนนะพี่ปุยฟ้า

ตอน 4 โมงเย็น คุณพ่อหนึ่งกับคุณมี๊มีนัดที่กระทรวงสาธารณะสุขคร๊าบบ

ก่อนกลับขอจุ๊บ ^^  ลาฝากไว้ที่แก้มซ้ายของพี่ปุยฟ้าหน่อยน้า

ขอบคุณเพื่อน พี่ น้อง ชุมชนคนรักบางแก้วและกัลยาณมิตรทุกท่าน ณ ที่นี้

หากพี่น้องท่านใดมีความประสงค์ ทำบุญเพื่อช่วยเหลือเจ้าปุยฟ้า
โปรดติดต่อกลับมาที่ "กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ "
โดยมี "ผมนายนพดล  ดวงแก้ว (หนึ่งครับ)" เป็นตัวแทนกลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ 

E - MAIL : 
allforone_9@hotmail.com       

TEL       :  081 375 0194    (เปิด 24 ชั่วโมง)

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้
               "กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์"

ขอเล่าความรู้สึกก่อนกลับให้ฟังนะคะ

เรา 2 คนกับอีก 1 ตัวเดินเข้าไปบอกที่หูปุยฟ้าใกล้ๆ ว่า

"คุณมี๊กับคุณพ่อหนึ่งกลับก่อนน้าแล้วจะมาเยี่ยมใหม่"

เจ้าปุยฟ้าส่งเสียงโหว่ ๆ เลย พร้อมกับดิ้นพรวดพราดอยู่บนรถ 3 ล้อ

เหมือนกำลังจะบอกว่า "อยู่ต่ออีกหน่อยไม่ได้หรอครับ"

เจ้าปุยฟ้าใช้ 2 ขาหน้าตะกุยพื้นจนรถ 3 ล้อเคลื่อนตัวไปมา หัวหลุดออกจากที่รัดเลย

เห็นภาพนั้นแล้วน้ำตาจะไหล

เลยต้องรีบบอกให้เจ้าหน้าที่นำเค้าไปพักผ่อนก่อนที่น้ำตาจะไหลออกมาค่ะ

เจ้าปุยฟ้าสามารถทานอาหารได้ดีค่ะ ชอบเคี้ยวอาหารเม็ด

ตอนอยู่ที่บ้านเค้าสามารถตั้งหัวขึ้นมาทานได้เองค่ะ (อยู่บ้านกิน Barf )

ส่วนเรื่องการขับถ่าย ตอนอยู่ที่บ้านเค้าจะถัดตัวออกมาขับถ่ายเองแถวๆ หญ้าหรือที่มีต้นไม้เล็กๆ อยู่ และไม่เคยทำเลอะเทอะในบริเวณที่เค้านอนพักผ่อนอยู่เลยแม้แต่ครั้งเดียว

แล้วตอนอยู่ที่โรงพยาบาลเจ้าปุยทำอย่างไร?

คุณหมอบอกว่าบางทีเค้าก็นอนตะแคงกินเองค่ะ (สงสัยคงขี้เกียจลุกแน่เลย)

และขับถ่ายในสถานที่ที่จัดไว้ค่ะ

ขอขอบคุณทุกๆ คนที่เป็นกำลังใจคอยติดตามอาการของเจ้า"หมาแก่ๆ" ตัวนี้นะคะ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 24 February 2009, 04:46PM

ต้องขอขอบคุณ คุณหนี่ง ป้าวิ กลุ่มบางแก้วนนทบุรี และอีกหลายๆท่านที่แสดงน้ำใจ กำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์  ที่ให้ความช่วยเหลือบางแก้วตัวหนึ่งซึ่งไม่มีทางที่จะช่วยเหลือตัวเองได้   ตั้งแต่เกิดมา จนถูกทอดทิ้งหรือหลงทางก็สุดแท้แต่ สุดท้ายก็ลงเอยด้วยอุบัติเหตุ ทั้งหลายทั้งปวงเกิดจากน้ำมือมนุษย์ทั้งสิ้น

อย่างไรก็ตามผมเป็นคนหนึ่งที่รับรู้เรื่องราวของเจ้าปุยมาตลอด ทีแรกคิดเพียงว่าเขาเกิดอุบัติโดนรถชนจนสะโพกหลุดเพียงข้างเดียว แต่เมื่อมีการตรวจอย่างละเอียดความจริงที่ได้รับเขามีอาการเลวร้ายกว่าที่คาดคิดเอาไว้ ความหวังที่จะเห็นเขากลับมาใช้ชีวิตตามปกติ...เป็นอันหมดหวัง แต่ในความสิ้นหวัง...ก็ยังพอน้ำใจเล็กๆน้อยของคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งแสดงถึงความรักบางแก้วอย่างแท้จริง มิใช่เป็นเพียงแค่...คำว่า "รัก" อย่างเดียวและอีกหลายพฤติกรรมที่คำว่า "รัก" กับการกระทำนั้นต่างกันโดยสิ้นเชิง อยากให้กรณีนี้เป็นอุทธาหรณ์...ให้คิดก่อนทำและทำด้วยความเข้าใจ  มิใช่ทำก่อนคิดโดยมิได้เข้าใจอะไรเลยในความคิดนั้น เพียงแต่คิดถึงผลที่จะได้จนลืมนึกถึงผลที่จะตามมา...เพราะเขาก็ชีวิตหนึ่งเหมือนกัน

สิ่งที่ดำเนินการมาตั้งแต่ต้นมีค่าใช้จ่ายในการรักษาไม่น้อย ซึ่งยังไม่รวมถึงการดูแลที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ผมไม่อยากให้เป็นภาระของใครคนใดคนหนึ่งจนเกินไปโดยไม่จำเป็น จึงใคร่ขอให้ผู้เกี่ยวข้องโดยตรงช่วยโพสต์ชื่อและหมายเลขบัญชี เพื่อรวบรวมเงินในการช่วยเหลือเจ้าปุยเป็นการเบื้องต้น ทั้งค่าใช้จ่ายในปัจจุบันและอนาคตที่ไม่สามารถรู้ว่าจะเป็นอย่างไร ไม่จำเป็นต้องมากมายอะไร ทำเท่าที่กำลังของท่านจะทำได้ ทำแล้วเป็นสุขใจที่ได้มีส่วนร่วมในการช่วยหมาตัวหนึ่ง

จากการดำเนินการข้างต้นหากผู้ที่เกี่ยวข้องนั้นกระทำไปด้วยความบริสุทธิ์ใจแล้ว คงมิต้องเป็นกังวลในเรื่องใดๆ ทุกอย่างเรา-ท่านรู้ดีว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ วันนี้เดินมากว่าครึ่งทางแล้ว...ทุกอย่างคงต้องสานต่อให้จบ ไม่ว่าพรุ่งนี้จะเป็นเช่นไร ผมคนหนึ่งที่ขอนับถือและยอมรับในการกระทำในครั้งนี้ของทุกท่านที่เกี่ยวข้อง 

อย่างไรก็ตามในส่วนของชมรมฯ เองผมก็อยากให้มีส่วนร่วมเช่นกัน ทั้งนี้ผมจะลองติดต่อผู้เกี่ยวข้องเพื่อขอความเห็นชอบในการช่วยเหลือ รวมไปถึงขอความคิดเห็นของสมาชิกทุกท่านในการดำเนินการใดๆ ในกรณีนี้

ด้วยความนับถือ

เจ้าไปร์ท-5518

ขออนุโมทนาบุญกับคุณจิระวรรณ ศรีเกษ ด้วยนะครับ

โดย Komsan Jaiyalurs - Tuesday, 24 February 2009, 06:28PM
  หายไว ๆ นะคับ 
โดย jirawan srikate - Wednesday, 25 February 2009, 10:36AM

ขอให้หายไว ๆ นะ เป็นกำลังใจให้  ขอบคุณน้อง ๆ ที่ช่วยเหลือปุยฟ้า  และขอให้

อัพเดทอาการของเขาด้วย   ยินดีที่จะสนับสนุนอีกค่ะ

โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 25 February 2009, 05:37PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณวราภรณ์ สิงหรา ด้วยนะครับ
(แม่เจ้าแกงจืด)

โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 25 February 2009, 05:38PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณอธิโชค วินทกร ด้วยนะครับ

พี่น้องครับ ศุกร์ที่ 27 กุมภาพันธ์นี้ (ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด)

ทางกลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ โดยพี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น จะไปรับ "เจ้าปุยฟ้า" กลับมาดูแลที่บ้านเพื่อเป็นการลดภาระค่าใช้จ่ายต่าง ๆ

หากพี่น้องท่านใดต้องการเยี่ยมเจ้าปุยฟ้า
ติดต่อได้ตามเบอร์และ E-mail ที่แจ้งไว้

โดย yutthapoom pinitwat - Thursday, 26 February 2009, 04:20PM
  ขอให้ผลกรรมดี คุ้มครอง คุณหนึ่ง - คุณบิ๊ก และทุกท่าน ที่มีน้ำใจดูแลพี่ปุยฟ้าค่ะ

แม่จังโก้ ได้แต่อนุโมทนาบุญด้วย...

ปุยฟ้า โชคดีมากเลยนะ... ดีใจด้วย

น้องข้าวแช่ พาพี่ปุยออกกำลังกาย กายภาพ บ่อย ๆ นะคะ

แม่จังโก้

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew