Return of SPY
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:18PM

SPY มาแล้วครับ ผ่าตัดครบ 14 วันแล้ว ตอนนี้ อายุ 9 เดือนเต็มแล้วนะครับ

ตอบ: บริเวณที่เขาพักฟื้น
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:23PM

SPY จะพักฟื้นเป็นเวลา 7 วัน (ห้ามโดนน้ำ) บนศาลา 8 เหลี่ยม ซึ่งถังน้ำ และ ขันน้ำ ใช้เป็นแบบ ทรายล้าง และ กระเบื้องดินเผา ทั้งสองอย่างต้องยกสูงหมด เพื่อมิให้ลงไปแช่หรือเล่นน้ำได้
ตอบ: บริเวณที่เขาพักฟื้น(มองอีกมุมหนึ่ง)
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:25PM

อีกมุมหนึ่ง ผมพยายามให้เขาอยู่ใกล้กับสนามหญ้ามากที่สุด เพราะเขาจะขับถ่ายเฉพาะตรงที่เป็นสนามหญ้าเท่านั้น SPY จะไม่ขับถ่ายบนพื้นปูนต์ครับ
ตอบ: ขนาดพักฟื้น ยังมีฤทธิ์
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:28PM

ถึงแม้ว่า ยังอยู่ในระหว่างการพักฟื้น แต่ยังมีฤทธิ์เยอะครับ ยังเอานิสัยเก่ามาใช้ คือขุดดิน ประท้วงคุณพ่อ ให้ปล่อยครับ ไม่ยอมให้ล่าม SPY ชอบ ยึกยักครับ และบางครั้ง ทำสายตา ค้อนประหลับประเหลือกครับ อันนี้เป็นเรื่องจริง หากเขาไม่พอใจอะไรขึ้นมานะครับ ผมเลยต้องวางอิฐประสานรอบต้นไม้ เพื่อกันมิให้เขาขุดอีกต่อไปครับ ไม่งั้น พอกลับมาบ้าน ต้องมาโกยดินกันกองใหญ่เลยครับ
ตอบ: วันแห่งความรัก ระหว่าง SPY กับ คุณพ่อ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:31PM

วันนี้เนื่องจากเป็นวันแห่งความรัก ลูกๆบอกให้ปล่อย SPY แต่เช้าเลย เพื่อให้เขาได้วิ่งออกกำลังกายครับ พอลองปล่อยดู SPY กลับไม่ยอมไปไหนครับ นั่งอยู่บริเวณหน้าบ้านครับ ไม่ทราบว่า กำลังคิดอะไรอยู่
ตอบ: ในที่สุด นิสัยเดิมก็ปรากฎ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:33PM

SPY วิ่ง 100 เมตรแบบจรวด พุ่งตรงไปยังบ่อน้ำ หน้าบ้าน ซึ่งเป็นบ่อที่เขาโปรดปรานมากที่สุด ชอบลงไปว่ายน้ำ เล่นน้ำ จับสัตว์น้ำมาเล่น คุณพ่อต้องลองสะกดรอยตามไปนะครับ
ตอบ: ที่ไหนมีน้ำ ที่นั้นมี SPY ครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:34PM

บ่อน้ำ บ่อที่หนึ่ง ของหน้าหมู่บ้านครับ ดูลีลาเขาก็แล้วกันนะครับ
ตอบ: วันนี้ขอเล่นแบบ เกรงใจ นะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:36PM

เพราะคุณพ่อเดินตามมา เจ้า SPY เลยเล่นแบบเกรงใจ ไม่เต็มที่นะครับ
ตอบ: อีกลีลา บนผืนป่าเขาเขียว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:44PM

วันนี้ผมแอบสะกดรอยตามไป ว่าเจ้า SPY จะไปไหน กลัวเผื่อเขาเปลี่ยนเส้นทางการท่องเที่ยวนะครับ เดี๋ยวตามไม่เจอ
ตอบ: อีกลีลา บนผืนป่าเขาเขียว(ต่อ)
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:44PM

SPY ท่าทางจะรู้ตัวว่าถูกสะกดรอยตาม เลยเปลี่ยนแผน วิ่งมาทางป่าฝั่งตรงข้ามของหมู่บ้านครับ ผมเริ่มกำลังจะเป็นลมแล้วครับ เพราะเดินตามไกลแล้วครับ
ตอบ: กลับบ้านดีกว่า ไม่ไหวแล้วเรา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:49PM

สังขารา อนิจจัง ครับ กลับบ้านก่อนดีกว่าครับ พอกลับถึงบ้าน ลูกๆจัดแจง ทำ SPA เตรียมให้ เจ้า SPY เลยครับ กะว่า กลับมาถึงบ้าน จะจับอาบน้ำ แช่ SPA เลยว่างั้นเถอะ
ตอบ: เป็นไปตามคาด
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:50PM

เจ้า SPY เดินตามคุณพ่อนิยมกลับมาสักครู่เดียว ก็โดด ตูม เลยครับ
ตอบ: ชีวิตเจ้า SPY
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:52PM

ชีวิตของเจ้า SPY ดูๆ แล้วไม่ค่อยมีสาระเท่าใดนะครับ กิน เที่ยว และ ก็ลงอ่าง ครับ

ตอบ: เหมือนใครกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:53PM

เจ้า SPY เอ้ย ชีวิตแบบเจ้า พ่อนิยม ผ่านมาหมดแล้ว เพียงแต่ต่างกันที่ขนาดของอ่างเท่านั้นเองแหละลูกเอ้ย
ตอบ: สรุปแล้ว SPY ปกติทุกอย่างครับผม
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 14 February 2009, 05:57PM

สรุปแล้ว หลังจากผ่าตัดทำหมันเป็นระยะเวลา 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ทุกอย่างหลังการผ่าตัดปกติทุกอย่าง ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง ผมและคุณลูก SPY ขอขอบพระคุณเพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน ที่ Comment เข้ามา และ เป็นห่วง เป็นกำลังใจ ให้เจ้า SPY ของผมจนหายเป็นปกติแล้วนะครับ ถ้ามีเวลา จะพาไปบุก กระทรวงสาธารณสุข ด้วยนะครับ เห็นแล้วอิจฉาครับ
ตอบ: Return of SPY
โดย อั่งเปา ทะเลแก้ว - Saturday, 14 February 2009, 06:00PM

เจ้า SPY เนี้ยสราญใจจริงๆเลยอั่งเปาอยากลงอ่างแบบพี่SPYบางจังเลย เดี๋ยวจะบอกให้

พ่อซื้อให้บางครับ อิจฉา อิจฉา อิจฉา

ตอบ: น้องอั่งเปา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 15 February 2009, 09:01AM
  บอกคุณพ่อจัดให้เลย คุณพ่อนิยม ถ้าจำไม่ผิด ซื้ออ่างมาประมาณ 400 บาทนะครับ ใส่น้ำให้เต็ม ใส่ลูกยางลงไปสัก 2-3 ลุก แต่จะให้ดีต้องตั้งไว้ที่กลางแจ้ง ให้โดนแดดบ้างจะได้แห้งไว และ มีต้นไม้ หรืออะไรเป็นที่ให้ความร่มรื่นหน่อยนะครับ เพราะเดี๋ยวจะลุยเละ ครับ แฉะ กับ แฉะ ครับ
ตอบ: ถึงพี่ SPY
โดย yutthapoom pinitwat - Sunday, 15 February 2009, 10:10AM
  จังโก้ ดีใจด้วยที่พี่ spy ได้วิ่งเล่น ลงบ่อน้ำ .. แหม... มี สปา ด้วย intrend จิง ๆ เลยครับ..
เดี๋ยวที่เชียงใหม่ ให้ร้อน ๆ ก่อน จะบอกให้คุณพ่อบอย จัดที่ให้จังโก้ บ้าง.. ตอนนี้ จังโกมีที่อยู่้้ ระเบียงหลังห้องนอนพ่อแม่.. ตอนกลางคืน จังโก้ เห็นพ่อ กะแม่ ยืนมองจังโก้ อยุ่ผ่านกระจก.. จังโก้ สงสารพ่อกะแม่จัง... อิอิ ถูกกักบริเวณ ให้อยู่ในกระจก..

ไว้พี่ spy ชวน พี่ ๆ มาเยี่ยมจังโก้นะครับ จะพาไปลงเชื่อนหน้าบ้านเล้ย...

ขอให้พี่spy มีความสุขและแข็งแรงนะครีบ...

จังโก้
ตอบ: จังโก้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 15 February 2009, 12:01PM
  SPY ก็คิดเหมือนกับจังโก้เลย สงสารคุณพ่อคุณแม่ และ พี่ๆจัง ถูกขังอยู่ในแต่บ้าน วันๆ ไม่ยอมไปไหน สู้ผมไม่ได้ SPY ซิ่งอย่างเดียว  เชียงใหม่ คุณพ่อไปประจำครับผม คุณพ่อนิยมต้องไปไหว้ พระครูบาศรีวิชัยทุกปี ครับ แต่ไม่ยอมพาผมไป บอกว่า SPY เป็นภาระ ไม่ใช่เป็นสัมภาระครับผม ขอให้จังโก้ Happy เช่นเดียวกัน ว่าแต่ สงสารคุณพ่อและคุณแม่ของจังโก้นะ ท่านทั้งสอง ถูกกักบริเวณ อยู่แต่ในห้องกระจกนะครับ เฮ้อ เหนื่อยใจ
ตอบ: จังโก้
โดย yutthapoom pinitwat - Sunday, 15 February 2009, 12:27PM
  พี่ spy อ้อนมาก ๆ ให้คุณพ่อนิยม พาทั้งบ้านมาเชียงใหม่ เลย รถวิ่งจาก กทม. มาเชียงใหม่ แปีบเดียวเอง เอามาทั้งบ้านเลย บ้านจังโก้ มีทีให้กางเต้นท์ด้วย พร้อมคับ.. พ่อกะแม่จะได้ออกจากห้องกระจกซะบ้าง..
เมือวาน พาจังโก้ ไปดอยสะเก็ดด้วย.. ไปงาน ซะป๊ะ ของดี ดอยสะเก็ด แถมไปสวัสดีนายอำเภอตัดหน้า คู่สมรส แปีบนึง.. แล้วก็พาไปปิคนิค ที่หนองบัวพระเจ้าหลวงด้วยคับ...

ไว้จังโก้ โตกว่า นี้ แม่บอกว่า จะเอาไปลงเขื่อนหน้าบ้านก่อน แต่ตอนนี้ จังโก้ ยังไม่ค่อยอยากลงน้ำในอ่าง เพระายังเย็นอยุ่ กลัวเป็นไข้.. อากาศเร่ิมกลับมาเย็นอีกแย้ววววว.....

เขาเขียวเป็นไงมั่งคับ....

ตอบ: คุณพ่อจังโก้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 15 February 2009, 05:29PM

ขอบพระคุณที่ชวนให้ไปเที่ยวนะครับ กำลังวางแผนกับลูกๆอยู่ว่า สงกรานต์ปีนี้ จะไปขึ้นเหนือดีหรือไม่ครับ เพราะตั้งแต่ย้าย จาก กทม. มาอยู่เขาเขียว 3 ปีแล้ว ไม่ค่อยได้พาลูกๆ ไป trip ยาวๆเลยครับ เพราะมีงาน ทั้งงานลาด งานหลวง เต็มไปหมดครับ หากที่ประชุม อนุมัติ แล้วค่อยว่ากันนะครับ ส่วนเจ้า SPY คงหมดสิทธิ์แน่ๆ เพราะเมารถครับ แค่วิ่งไปใกล้ประมาณ 5 กม. ก็โอ๊กอ๊ากแล้วครบ

ตอบ: ชีวิตเจ้า SPY
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Monday, 16 February 2009, 08:56AM

น้อง spy สู้พี่โจโจ้ไม่ได้ พี่โจโจนอนแช่ในอ่างดำใบใหญ่เลย บางเวลาก็เล่นน้ำในอ่างบัวของหม่ามี้ (กินใบบัวเสียหมด)
ตอบ: พี่โจโจ้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 16 February 2009, 10:11AM

คุณพ่อนิยม ไม่ยอมให้ผมลงอ่างบัวครับ คุณพ่อถือ ไม่ชอบ เพราะอ่างบัวเปรียบเสมือน สระอโนดาด ครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า สระอโนดาด คืออะไร รู้อย่างเดียวว่า มันน่าลง เพราะมีทั้งปลา หอย บัว โคลนดำๆ SPy ชอบมาก ชอบที่สุด อะไรที่มีน้ำ และ เลอะๆ ดำๆ ชอบสุดๆ คุณพ่ออนุญาตให้กินน้ำอย่างเดียว แต่ห้ามลงครับ วันไหนลง วันนั้นผมโดนหวดแน่ๆครับ คุณพ่อเลยต้องทำอ่าง SPA เล็กๆ ให้ผมนะครับ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 16 February 2009, 12:17PM
  พี่ Spy หัวอกเดียวกับผมเลย อะไรที่เป็นน้ำ อะไรที่ดำ ๆ เช่นดินที่ชุมไปด้วยน้ำนั้น ผมกับน้ำค้างชอบมาก ๆ เลย แต่แม่ชอบดุ พ่อบอกว่าจะซื้ออ่างน้ำไว้ให้หน้าบ้าน ผมจะได้มีอ่างจากุซซี่ ส่วนตัว แต่แม่ไม่ยอม บอกว่ากลัวพวกผมจะเป็นปอดบวมตายเสียก่อน แม่เลยมีแต่อ่างใบเล็ก ๆ ให้ ผมอ่ะลงไปไม่ได้แล้ว ได้แค่ขาหน้าเท่านั้น ส่วนน้ำค้างยังลงได้อยู่ และมีอีกอย่างที่ผมจะเม้าส์ให้ฟัง ผมจะต้องโดนขังอยู่นอกบ้านตลอดเลยหากว่าเมื่อใดที่เท้าเปื้อนแม่จะไม่อนุญาตให้เข้าบ้านเลยจนกว่าจะล้างเท้าเสร็จ ผมนะ็เซ้ง เซ็ง อยากจะทำให้เหมือนเพลงของคุณลุงหนุ่ย อำพล ซะหน่อย "ฝากรอยเท้าเอาไว้" เฮ้อ ล้างก็ได้ เดี๋ยวเข้าไปรื้อในบ้านก็ได้ มีของเล่นเยอะด้วย อิอิ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 16 February 2009, 03:46PM

อาบน้ำเสร็จ ต้องผูกไว้ก่อนครับ ไม่งั้น เหมือนดิม (เละและเลอะครับ)

ตอบ: ระวัง อ้วน นะลูก
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 17 February 2009, 08:37AM

เห็นคุณพ่อโซดา Post รูปน้องโซดามาว่า อ้วน หลังจากทำหมันได้ 7 เดือน SPY กลัวไหมจะลูก
ตอบ: ระวัง อ้วน นะลูก
โดย seya up - Tuesday, 17 February 2009, 04:30PM

พี่ SPY หายแล้วดีใจด้วยนะคร๊าบบบ... พี่ SPY คงชอบน้ำเป็นชีวิตจิตใจเลยซินะ  ผมก็เหมือนกันชอบน้ำมาก โดยเฉพาะอ่างบ้ว ผมปีนขึ้นไปเล่นอยู่เรื่อยๆ คุณแม่ก็ไม่รู้ คุณแม่แค่สงสัยทำไมอ่างน้ำขุ่น และก้านใบบัวทำไมหักเยอะจัง แหะๆๆ รู้ก็เมื่อสาย ผมจัดการเละแล้ว แหะๆๆ 

ตอบ: คุณแม่เซญ่า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 17 February 2009, 05:38PM
  ผมก็กลัวๆอยู่เหมือนกันนะครับ เรื่องโรคอ้วน หลังทำหมันครับ แต่ได้ปรึกษา กับคุณหมอ ถึง 3 ท่านแล้วครับ ทุกท่านบอกว่า หลังทำหมัน ควรจำกัดอาหาร และ ให้ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เดิน หลัง รับประทานอาหารเสร็จแล้วก็ได้ อย่าปล่อยให้สุนัขอยู่แต่ในบ้าน แบบ กิน นั่ง เดิน นอน อย่างงั้น รับรอง ไม่ทำหมันก็อ้วนแน่ครับ ผมกับ SPY วิ่งกันทุกวันครับ วันละ ประมาณ 1 กม. สู้ ไม่ กล้ว อ้วนครับ กลัวอดเที่ยวมากกว่า SPY ฝากมาบอกครับผม
ตอบ: คุณแม่เซญ่า
โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Tuesday, 17 February 2009, 08:06PM

เรียนคุณนิยม

ถ้าน้อง SPY วิ่งเล่นซะขนาดนี้คงไม่ต้องกลัวอ้วนเลยนะครับเนี่ย เพราะพี่ฟลัตเตอร์ของน้องบาลูนี่ทำหมันมาปีกว่าแล้ว ไม่ได้ลดอาหารด้วย แต่ด้วยความซ่าส์ของเจ้าตัววิ่งเล่นทั้งวันเลยไม่มีท่าจะอ้วนเลย แถมผอมลงอีกด้วยครับ มีรูปแนบมาให้ดู(ปัจจุบันเหมือนจะผอมกว่านี้อีก)

ตอบ: พี่ฟลัตเตอร์
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 18 February 2009, 08:18AM

ถึงพี่ฟลัตเตอร์  น้อง SPY ก็กลัวอ้วนเหมือนกันนะครับ คุณพ่อนิยมบอกว่า ถ้าอ้วนเมื่อไร จะเปลี่ยนชื่อพันธุ์ จาก "บางแก้ว" เป็น "บางกร" ครับ ผมก็เลยงง เลยถามคุณพ่อว่า คุณพ่อครับ พันธุ์บางกร เป็นยังไงครับ SPY ไม่เคยได้ยินเลย คุณพ่อก็ตอบแบบยิ้มๆว่า "บางกร" ก็คือ สุนัขพันธุ์บางแก้ว + สุกร (หมู) ไง ไอ้ลูกรัก เขาเรียกว่า "บางกร" คือสุนัขบางแก้วที่อ้วนเหมือนหมู เนื่องจากขี้เกียจ ไม่ยอมออกกำลังกาย กินแล้วก็นอน SPy เลยเพิ่งถึงบางอ้อนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew