บางแก้วที่บ้านช่วงนี้ทะเลาะกันรุนแรงมาก ใครรู้วิธีแก้ไขช่วยด้วยค่ะ
โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Wednesday, 21 January 2009, 01:05PM

ที่บ้านจะมี บางแก้วสามตัวค่ะ สองตัวแรกชื่อเจ้าหมีและเบลตัวผู้และตัวเมีย

ซื้อมาพร้อมกัน(คนละคอก) ตอนนี้อายุ 6 ขวบ 

ส่วนตัวที่สามนี่เป็นลูกของเจ้าหมีและเบลชื่อเจ้า ยู(ตัวเมีย)3ขวบ

หลังจากเจ้าเบลออกลูกแล้วได้พาเจ้าหมีไปทำหมันแล้ว

ช่วงนี้เจ้ายูจะพยายามหาเรื่องกัดเจ้าเบลบ่อย ๆ และเจ้าเบลก็ไม่ยอมโดยกัดฟรี ก็จะกัดกันเละเทะมาก.... (เลือดออกด้วย) ที่แย่กว่านั้นคือเจ้าหมีจะมาซ้ำ เวลาตัวไหนล้มหรือดูอ่อนแอกว่า

เมื่อก่อนก็ทะเลาะกันนะคะ บ่อย ๆ แต่ไม่รุนแรง พอเราเห็นจะทะเลาะกันเราก็ทำเป็นไม่สนใจและเดินเข้าบ้านเลย (ซึ่งได้ผล)มันก็จะหยุดทะเลาะกันเอง

แต่มาช่วงสามสี่วันนี้แหละค่ะ

ถึงแม้เราจะอยู่ในตัวบ้าน มันก็กัดกันรุนแรงมาก จนเลือดไหลเปรอะขน

จนเราเองต้องรีบออกมาแยก และแยกยากมาก ๆ สามตัวรุมกันรุนแรง

ทำให้เราเองเครียดมาก ๆ เลยค่ะ

อยากให้คนที่มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะ หน่อยนะคะ 

1.อยากรู้ว่าจะทำอย่างไรให้มันเลิกเขม่นกัน

2.เวลามันกัดกันดูรุนแรงมาก มีโอกาสจะทำให้ตัวที่โดนรุมตายมั้ยคะ

3.ช่วงนี้สุนัขบางแก้วตัวอื่นมีอาการแบบนี้หรือเปล่าคะ

รอคำตอบจากผู้รู้อยู่นะคะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก ๆ เลยค่ะ

เครียดและพาลให้เราไม่สบายไปด้วยเลย  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew